Đầu tư xây dựng cơ bản

• Thread starter chaykhet
  • Ngày gửi
C

chaykhet

Sơ cấp
27/9/05
4
0
1
41
tphcm
Công ty mình có một dự án xây Resort biển.Mình được đề cử làm kế toán trưởng.Dự kiến trong năm sau sẽ bắt đầu khởi công xây dựng.Mình thực sự chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản.Mình lo lắm.Vì dạo này trên báo chí có nói nhiều về vấn đề "rút ruột công trình".Các bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này vui lòng chia sẽ với mình nhé!
Mình cảm ơn lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
chaykhet nói:
Công ty mình có một dự án xây Resort biển.Mình được đề cử làm kế toán trưởng.Dự kiến trong năm sau sẽ bắt đầu khởi công xây dựng.Mình thực sự chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản.Mình lo lắm.Vì dạo này trên báo chí có nói nhiều về vấn đề "rút ruột công trình".Các bạn nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này vui lòng chia sẽ với mình nhé!
Mình cảm ơn lắm.
Kinh nghiệm có rất nhiều và tùy theo đặc thù. Tuy nhiên cơ bản nhất là bạn phải bám vào Dự tóan chi tiết từng hạng mục, thiết kế chi tiết, ...

Trong dự tóan (đã được cơ quan chức năng phê duyệt) có đầy đủ các thông tin mà kế tóan chúng ta cần về thời gian, tiến độ, định mức, vật tư tiêu hao, quy cách, phẩm chất ....

Khi bạn đọc - hiểu - và thuộc dự tóan chi tiết đó, thường xuyên phối hợp - đối chiếu với Phòng Kỹ thuật và chứng từ Thu chi nhập xuất, hạch tóan tập hợp chi phí - tính ía thành ... như đã học thì chắc chắn làm được.

Từ "Rút ruột" là khi xây dựng, thực tế làm thấp hơn dự tóan hay định mức.

Bạn theo cách này có thể kiểm sóat được tình hình,an tòan cho chính bạn và mọi người, và đôi khi cũng có vài trăm kg sắt hoặc ciment Holcim thừa để uống cafe đó bạn à.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Nếu năm sau mới khởi công, ngay bây giờ bạn fải nghiên cứu các lọai tài liệu: Luận chứng kinh tế, dự án tiền khả thi, dự án khả thi, thuyết minh dự án, các văn bản - công văn giấy tờ ... liên quan đến dự án, nó sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều sau này
Thân ái chào bạn

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Vấn đè bạn nêu ra ở đây có khuynh hướng của quản trị doanh nghiệp hay quản lý dự án đầu tư. Để tránh những điều còn vưỡng mắc bạn hày tính xem một số tiêu chuẩn liên quan đến việc đánh giá một dự án là khả thi như giá trị hiện tại thuần của dự án ( NPV) , tỉ suất doanh lợi nội bộ ( IRR) và thời gian hoàn vốn của dự án. Nếu kết quả thâm định là khả thi thì bạn không cần phải lo đến vấn đề đang nghi ngờ nữa.

C

chaykhet

Sơ cấp
27/9/05
4
0
1
41
tphcm
mình xin cảm ơn ý kiến của các bạn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
chaykhet nói:
Mình thực sự chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản.Mình lo lắm.
Kiến thức về XDCB chẳng dạy trong lớp kế toán, chủ yếu là các kế toán tự học thôi, do đó bạn chỉ việc đọc, đọc và đọc... còn 1 năm nữa cơ mà. Chuẩn bị kiến thức đã, kinh nghiệm nói sau.
Bạn làm kỹ chút, tụi giám sát mới sợ bạn mới có cafe uống, nếu không "chúng nó" cho bạn ăn bùn... Hà hà, đùa vậy thôi chứ ráng lên, bám vào bác Vivavina đi, chuyên gia về XDCB của Bộ đấy.

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
Vướng mắc trong chứng từ XDCB

Tôi củng đang làm KT cho một CT XD Resort. Có một vấn đề cần nhờ các bạn tư vấn giùm nhé:

Resort mua rất nhiều cây xanh, cả loại mua của các Cty Cây xanh nhưng cũng có mua rất nhiều của các hộ dân tại địa phương. Các Cty thì có HĐ đàng hoàng, còn giá trị rất lớn các loại cây mua của ND thì ko biết làm thủ tục Chứng từ như thế nào. Lập bảng kê thu mua hàng hoá NSP của ND có được ko? Có sự giớn hạn nào trong tổng chi phí mua Cây xanh này của cả Công trình, của từng hộ dây hay ko? Hay là cứ kê theo số thực tế của từng hộ dân đã mua là dược...

Công việc đang gấp rút. Mong các bác sớm phản hồi và chỉ giáo cho!!!

Thank and cheer!

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
dakhuc nói:
Tôi củng đang làm KT cho một CT XD Resort. Có một vấn đề cần nhờ các bạn tư vấn giùm nhé:

Resort mua rất nhiều cây xanh, cả loại mua của các Cty Cây xanh nhưng cũng có mua rất nhiều của các hộ dân tại địa phương. Các Cty thì có HĐ đàng hoàng, còn giá trị rất lớn các loại cây mua của ND thì ko biết làm thủ tục Chứng từ như thế nào. Lập bảng kê thu mua hàng hoá NSP của ND có được ko? Có sự giớn hạn nào trong tổng chi phí mua Cây xanh này của cả Công trình, của từng hộ dây hay ko? Hay là cứ kê theo số thực tế của từng hộ dân đã mua là dược...

Công việc đang gấp rút. Mong các bác sớm phản hồi và chỉ giáo cho!!!

Thank and cheer!

Sao các bạn không ai có ý kiến gì giúp mình cả??? Bài này mình đã gửi cách nay mấy hôm rùi... Buồn quá!!!

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
Theo mình thì đó lại trở thành vấn đề bình thường của kế toán rồi chứ không phải là kinh nghiệm trong làm đầu tư. Nếu mua hàng hoá dịch vụ lẻ với giá trị lớn thì bạn phải yêu cầu người ta ra cục thuế mua tờ hoá đơn đỏ về mà xuất cho bạn, tuy nhiên điều này trên thực tế là hơi khó với mấy bác nông dân nên bạn phải khéo léo và chủ động dẫn họ ra cục thuế mà mua là tốt nhất (nghề chơi cũng lắm công phu lắm).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tử tháng 10/2005, Bộ tài chính đã bỏ "Hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thủy sản" rồi. Do vậy, khi mua cây của những người nông dân không có hóa đơn bạn hãy lập Bảng kê mẫu số 04/GTGT.

dakhuc nói:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vivavina nói:
Kinh nghiệm có rất nhiều và tùy theo đặc thù. Tuy nhiên cơ bản nhất là bạn phải bám vào Dự tóan chi tiết từng hạng mục, thiết kế chi tiết, ...

Trong dự tóan (đã được cơ quan chức năng phê duyệt) có đầy đủ các thông tin mà kế tóan chúng ta cần về thời gian, tiến độ, định mức, vật tư tiêu hao, quy cách, phẩm chất ....

Khi bạn đọc - hiểu - và thuộc dự tóan chi tiết đó, thường xuyên phối hợp - đối chiếu với Phòng Kỹ thuật và chứng từ Thu chi nhập xuất, hạch tóan tập hợp chi phí - tính ía thành ... như đã học thì chắc chắn làm được.

Từ "Rút ruột" là khi xây dựng, thực tế làm thấp hơn dự tóan hay định mức.

Bạn theo cách này có thể kiểm sóat được tình hình,an tòan cho chính bạn và mọi người, và đôi khi cũng có vài trăm kg sắt hoặc ciment Holcim thừa để uống cafe đó bạn à.

To chaykhet: Tôi trích lại toàn bộ bài của Vivavina vì tôi muốn nhắc bạn cần chú ý thật kỹ từng câu từng chữ . Bởi vì mỗi một sai sót sẽ nhỏ có thể sẽ là vấn đề lớn. Tuy nhiên, lớn hay nhỏ còn tuỳ thuộc vào mức trọng yếu là bao nhiêu.
Nhắc lại lời Adam: bám Vivavina mà hỏi.

Mình bổ sung thêm 1 ý: Từng hạn mục khi hoàn thành bàn giao nhất định phải có hồ sơ bàn giao.

D

dakhuc

Guest
25/7/05
14
0
0
47
HCMC
Nguyen Tu Anh nói:
Tử tháng 10/2005, Bộ tài chính đã bỏ "Hóa đơn thu mua hàng nông, lâm, thủy sản" rồi. Do vậy, khi mua cây của những người nông dân không có hóa đơn bạn hãy lập Bảng kê mẫu số 04/GTGT.

Cảm ơn Tú Anh đã sớm trả lời.
Mình cũng nghĩ làm như bạn nói là đúng và dễ cho mình nhất. BK 04/GTGT mình chưa sử dụng lần nào. Mong bạn chỉ cho mình đường link hoặc bạn gửi giúp mình vào đ/c sau được ko:
da_khuc27@yahoo.com

Cảm ơn bạn nhiều!!!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
À, còn có một ý nhỏ muốn nhấn mạnh tời các bạn làm kế toán xây dựng.
Các bạn chú ý bám chắc vào Dự toán chi tiết đã được phê duyệt. Trước khi xây dựng, có thể có nhiều lần lập dự toán, nhưng kế toán phải căn cứ vào dự toán đã được duyệt vì nó bao hàm căn cứ pháp lý ở trong đó, các dự toán khác chưa có yếu tố này và đây là cơ sở căn bản để chúng ta tự bảo vệ mình (kế toán) khi có sự cố xảy ra.

Trong quá trình xây dựng, có thể có điều chỉnh thiết kế và dự toán, cần phải theo cái mới nhất.

Tôi nhắc điều này, vì nhiều khi không để ý dễ bị gài độ của bộ phận thi công.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Theo mình, để làm toết kế toán XDCB thì người làm công tác kế toán cần hiểu rõ bản chất công việc mình đang làm. VD: Vốn ngân sách nhà nước khi quyết toán sẽ có những yêu cầu khác với vón đầu tư phát triển của DN nhà nước.

ĐTXDCB là công việc phức tạp, lý do:
-kế toán chỉ được học về cách hạch toán, bản chất của các loại chi phí trong DTXDCB chưa hề đọc qua.
-Có rất nhiều văn bản quy định về DTXDCB, không hệ thống lại để đọc thì khi đọc vào, bạn sẽ bị rối.
-Các thuật ngữ trong DTXDCB, dân nhà kế chưa từng biết đến, đọc văn bản sẽ rất khó hiểu. VD: Vivavina đề cập đến cụm từ: "dự án tiền khả thi","dự án khả thi". Từ khi luật xây dựng ra đời, kèm theo hàng loạt văn bản tiếp theo thì cụm từ trên đã không còn tồn tại.

@chaykhet: bạn có thuận lợi là: việc rút ruột các công trình DTXDCB đã được báo động rất nhiều, QH đã họp bàn rất nhiều các biện pháp phòng ngừa, do đó năm nay là năm được mùa của các văn bản về vấn đề này. Khi thực hiện công trình, để quyết toán chi phí bạn chỉ cần căn cứ vào những văn bản mới ban hành, không cần phải xem lại những cái cũ.
Có thời gian, mình sẽ list lại danh sách những văn bản mới ban hành về công tác xây dựng công trình.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Virgin nói:
Vivavina đề cập đến cụm từ: "dự án tiền khả thi","dự án khả thi". Từ khi luật xây dựng ra đời, kèm theo hàng loạt văn bản tiếp theo thì cụm từ trên đã không còn tồn tại.
Bạn nói thế nào mình vẫn chưa hiểu lắm.
Cty mình (ngành Thiết kế giao thông) đang làm một dự án tiền khả thi đường giao thông vùng Tứ giác Long Xuyên (đồng bằng Sông Cửu Long). Có thể theo ý Virgin nói đó là Quy họach tổng thể => Quy họach chi tiết .... Nhưng trong các văn bản mình sử dụng vẫn dùng cụm từ này.

Còn về dự tóan, công việc lập dự tóan hầu như không phải do Kế tóan làm, mà do phòng kỹ thuật lập dựa trên các tiêu chuẩn kỹ thuật và đơn giá xây dựng do Nhà nước và chính quyền địa phương nơi CT XD ban hành. Dự tóan đó phải được duyệt thì mặc nhiên có tính pháp lý. Kế tóan dựa vào Dự tóan để hạch tóan giá thành Công trình (mà có muốn dựa vào cái khác cũng không được). Tất cả các cơ quan, đơn vị sau này tiến hành quyết tóan, hòan công, thanh tra, kiểm tóan, thuế vụ .... đều căn cứ từ Dự tóan để bóc tách, rà sóat chi phí của Công trình.

Khi bạn chưa có điều kiện tìm hiểu thêm các quy định khác về xây dựng, thì ngòai kiến thức kế tóan đã học, chỉ cần đọc Dự tóan và làm theo nó là yên tâm rồi.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Mình rất có kinh nghiệm trong lĩnh vực Kế toán XDCB và dự án. Đặc biệt là các khoản chi không đúng của A và B. Mình đã từng làm DA trog vòng 10 năm.

Cái quan trọng nhất vẫn là dự toán khối lượng công việc (có bị vống lên không? sai số học không? định mức ra sao, đơn giá thế nào....) - Và quyết toán công việc hoàn thành (Vật tư hóa đơn có đúng quyết toán không, chủng loại quy cách..., lắp đặt thiết bị, CP máy, bảng kê, vật tư mua đầu vào đủ chứng từ không, mua xong có đưa vào công trình không???? .....). các phát sinh thực tế ra sao (cái này rất quan trọng)

- Theo mình sẽ có loại như sau: Rút ruột Khối lượng, ăn gian đơn giá, ghi vống phát sinh, chủng loại vật tư, lập dự toán vống...

VD:
Đổ móng nền nhà mác BT 150. Áp dụng mác 250 là không được (sẽ đội ĐM vật tư nhân công lên 150% - ăn gian định mức.

VD: Đào đất 1150 m3 - 15000 đ/m3. Ghi Đào đất 11500 m3 - 15000 đ/m3 ăn gian khối lượng.

VD: Quyết toán là XM hà Tiên, thi công là xi măng holxim chẳng hạn - Quyết sai chủng loại vật tư.

.....:wall: và còn rất nhiều vấn đề chi tiết

Tóm lại: Mình làm KTT trong thì chỉ nên xem về các hình thức dự toán quyết toán giữa hồ sơ và thực tế thôi. Căn bản là phải tính được rõ ràng cho từng công trình, từng hạng mục cụ thể.

- Bạn Nên tư vấn với xếp nên thuê bộ phận giám sát thi công nghiệm thu từng giai đoạn và kiểm toán công trình khi hoàn thành. Như thế công việc của mình sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều.
- Còn những vấn đề thuộc về kinh nghiệm, bạn nhắn tin cụ thể cho mình mình sẽ trả lời cụ thể.

Tri nhan

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA