Nhật ký tình yêu 1

• Thread starter cachep87
  • Ngày gửi
S

scorpiusk11

Guest
14/9/09
7
0
0
37
Yen Bai City
Ở một nơi núi thò chân xuống biển
Khoảng trống nhỏ nhoi là bãi cát ta ngồi
Em yêu núi còn anh thì thích biển
Tự bao giờ núi và biển sinh đôi.

Núi lấn biển cứ nhoài người ra mãi
Biển xô vào nên sóng vỗ âm vang
Em yêu núi nên ngồi ngăn sóng lại
Anh dang tay sợ núi lấn ra dần.

Ta đâu biết núi một đời yêu biển
Gió đại ngàn tâm sự mấy nghìn năm
Biển thầm lặng nằm tương tư dáng núi
Nỗi u hoài thành sóng vỗ mênh mang.

Bãi cát ta ngồi nhỏ nhoi như vạt áo
Là đại dương của biển đấy em ơi
Là lưng thấp đèo cao núi không leo nổi
Biển kế bên mà chẳng thể ôm vào.

Cái khoảng cách giữa hai ta cũng vậy
Một găng tay dù vời vợi muôn trùng
Em xích lại hay chờ anh xích lại
Biển xô vào sao núi cứ phân vân?

Nếu lỡ hẹn, biển vẫn nằm nguyên đấy
Sóng ra khơi rồi sóng lại quay về
Núi giận dỗi, núi chẳng đi đâu được
Trói buộc rồi tình ái với nhiêu khê.

Anh yêu biển nhưng anh không là biển
Khi xa nhau dẫu biết lối quay tìm
Em yêu núi và em không là núi
Bước chân nào dừng lại với thời gian!

Cho nên núi dẫu thò chân xuống biển
Vẫn chừa ra một khoảng trống ta ngồi
Em yêu núi còn anh thì thích biển
Vẫn để dành một nỗi nhớ chia đôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Một nửa 'chạy trốn'

"Em đang vẽ gì thế?"
"Em vẽ trái tim của 2 đứa mình"
"Vậy hả? Vậy em vẽ một nửa thôi, nửa còn lại, anh sẽ ráp vô" . Anh chạy, em đuổi theo, vết chân mang nụ cười in trên cát.
Em và anh, chúng mình đã quen nhau được 6.5 năm, đã bao lần sóng gió, đã bao lần cãi nhau và đã bao lần không muốn nhìn thấy nhau. Nhưng có vẻ định mệnh cho biết chúng ta là một đôi nên anh và em vẫn tiếp tục bước đi trên con đường ấy. Em đã từng nghĩ như vậy.
Em, cô gái không đẹp, nhưng dễ thương với đôi mắt to, màu nâu tự nhiên mà anh hay ghẹo là "không phải con của bố vì bố người Việt", anh yêu sự thơ ngây và bướng bỉnh đó. Và em, cũng rất được nhiều người yêu mến. Anh tự hào và một phần cũng khó chịu. Em vui vì anh ghen.
Em, không có bạn cho riêng mình, chỉ chơi toàn bạn của anh, và em cũng không quan tâm khi bạn của anh và anh thường xuyên tâm sự với nhau. Chỉ là bạn, không sao hết. Em... đã từng nghĩ như vậy.
Em nghĩ rằng nên có sự thoải mái cho nhau, và không nên nghi ngờ nhau. Em thường vu vơ nói đùa với những người bạn ấy, nếu anh và em không đến được với nhau thì vẫn là bạn tốt của nhau, không việc gì phải giận hờn và tránh mặt nhau. Em nháy mắt nhìn anh một cách tinh nghịch, anh bẹo má em nhẹ nhàng. Và em, cũng từng có những niềm hạnh phúc như thế.
Nhưng hôm nay, nụ cười ấy, ánh mắt ấy, em nhìn anh cười ngại ngùng, đầy chua xót. Bao nhiêu năm tháng, mình bên nhau, khóc cùng nhau, cùng nhau ăn xôi khi 2 đứa là sinh viên, và cùng nhau ăn buffet khi em nhận được tháng lương đầu tiên ở công ty. Ngày ấy, mình cùng nhau đứng trú mưa, sưởi ấm cho nhau, vượt qua khó khăn bằng những cái siết tay thật chặt. Hôm nay, em và anh cũng cùng nhau đứng trong một khán phòng, cùng nhau nâng ly rượu, cùng chụp chung một bức ảnh nhưng anh là chú rể, còn em... chỉ là khách mời.
Ngày anh và chị ấy, chị từng là bạn của anh và em, đến với nhau, em bàng hoàng, hoang mang và ... chết lặng. Uhm thì, không còn quen nhau thì mình vẫn là bạn, nhưng tim em cứ như thắt lại khi nhìn anh và em đã ... cố lảng tránh đi. Anh bảo rằng em hay lơ là, không chăm sóc anh, không thường tâm sự với anh, để anh thoải mái đi chơi với bạn. Nhưng anh ơi, em không nghĩ là em lơ là với anh vì nếu em lơ là thì đâu quen anh tới ngần ấy năm. Ngày chị ấy gọi em "chị xin lỗi bé, chị thích anh ấy từ lâu rồi nhưng thấy bé và anh ấy đang quen nhau nên chị không dám, bây giờ chị sẽ nắm tay anh ấy, nắm thật chặt, không buông lỏng như bé đâu". Em cười: "dạ" và em cúp máy.
Em, nuốt ngược nước mắt vào tim, nuốt hết tất cả những hờn giận và em không khóc. Ngày ấy, em luôn tự hào mình là người bạn gái tuyệt vời, không đòi hỏi, không xa xỉ nhưng cũng không quê mùa, yêu và chăm sóc người mình yêu từ con tim, không nói nhiều mà chỉ thực hành. Nhưng ngày hôm nay, chính những điều ấy đã làm em phải mất đi 1 nửa mà em đã cất giữ bấy lâu nay. Em vẽ nửa trái tim trên cát và nửa còn lại, em hỏi "sao anh không ráp vào???". Anh chạy mãi không dừng lại, em không đuổi kịp, anh theo con sóng ấy đi về 1 nơi rất xa. Tình yêu ấy ra đi nhẹ nhàng và ích kỷ. Tình yêu ấy làm tim em hằn lên 1 vết thật sâu, để rồi em không muốn yêu thêm lần nữa.
Ngày ấy, em nhẩm đi nhẩm lại hàng trăm lần câu hát "A day without you like a year without rain". Cố làm việc để không khóc và chưa ai nghe em khóc, chưa 1 lần khóc vì ai. Anh, đã cho em nhiều sức mạnh đến thế, để em bước đi và không cần có anh. Hôm nay, sau ngần ấy thời gian, em thấy quen dần và thoải mái về 1 cuộc sống không có anh. Em sẽ chẳng cầu nguyện cho anh, em chỉ mong anh đã chọn đúng con đường. Với em, chẳng bao giờ muốn tìm về con đường trở lại tình yêu. Tình yêu ấy vô vọng quá.
Một sớm mai thức dậy, em tự tin với ngày mới, hít 1 hơi thật mạnh để cảm nhận cuộc sống trong lành. Em hiểu được rằng, không tình yêu nào hoàn hảo, chỉ cần biết có kết thúc như thế nào thôi. Và em, sẽ vẫn là em như ngày nào chưa có anh.

(Nguồn: Vnexpress.net)

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
" Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ.
Vô duyên đối diện bất tương phùng."

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm
Một nửa 'chạy trốn'

Anh bảo rằng em hay lơ là, không chăm sóc anh, không thường tâm sự với anh, để anh thoải mái đi chơi với bạn.
Ngày chị ấy gọi em "chị xin lỗi bé, chị thích anh ấy từ lâu rồi nhưng thấy bé và anh ấy đang quen nhau nên chị không dám, bây giờ chị sẽ nắm tay anh ấy, nắm thật chặt, không buông lỏng như bé đâu". Em cười: "dạ" và em cúp máy.

Tất cả chỉ là lý do, khi người ta muốn thì sẽ là 1000 câu chuyện cho 1 lý do " bởi vì anh yêu em".. Còn khi người ta không cần nữa thì sẽ là 1000 lý do để kết thúc 1 câu " chuyện tình" .
Lý do chứ không có nguyên nhân và kết quả....

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Tất cả chỉ là lý do, khi người ta muốn thì sẽ là 1000 câu chuyện cho 1 lý do " bởi vì anh yêu em".. Còn khi người ta không cần nữa thì sẽ là 1000 lý do để kết thúc 1 câu " chuyện tình" .
Lý do chứ không có nguyên nhân và kết quả....

Tình yêu bắt đầu từ nụ cười và kết thúc bằng 1 cuộc tẩu thoát...........:004:

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Một cuộc tình chóng vánh, khôg thể tin được là mình và anh ấy iu nhau chỉ có 27ngày. tổng cộng cả ngày chia tay. Cuối cùng thì anh ấy chọn thứ vô tri ấy, còn mình chỉ là hạt bụi.
Chuyện xảy ra đã 5năm về trước, nhưng vẫn muốn nhớ, vì đó là tình cảm đầu đời của mình. Thế đấy, giờ gặp lại, hỏi lại câu vì sao lúc đó mình chia tay, anh ấy cười khẩy, chỉ vì em quá bướng.
Thật buồn cười. tình iu đầu mà sao thấy đơn giản thế? chẳng lãng mạng gì hết. mà lại nhanh đến chóng mặt. không thể tin rằng là mình đã đi qua.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Một cuộc tình chóng vánh, khôg thể tin được là mình và anh ấy iu nhau chỉ có 27ngày. tổng cộng cả ngày chia tay. Cuối cùng thì anh ấy chọn thứ vô tri ấy, còn mình chỉ là hạt bụi.
Chuyện xảy ra đã 5năm về trước, nhưng vẫn muốn nhớ, vì đó là tình cảm đầu đời của mình. Thế đấy, giờ gặp lại, hỏi lại câu vì sao lúc đó mình chia tay, anh ấy cười khẩy, chỉ vì em quá bướng.
Thật buồn cười. tình iu đầu mà sao thấy đơn giản thế? chẳng lãng mạng gì hết. mà lại nhanh đến chóng mặt. không thể tin rằng là mình đã đi qua.

Như vậy là bạn cũng có 1 mối tình đầu đẹp và đáng nhớ kỷ lục yêu nhau trong vòng 27 ngày. :005::005:

Mình thấy trái tim mình hình như đã bị băng giá. Tình yêu đích thực ở nơi đâu? Ta cứ đi tìm...đi tìm...biết bao giờ mới thấy...ta chỉ thấy hư không...

Tình yêu đích thực ở ngay gần bạn. Tìm kiếm đâu xa chỉ làm bạn càng thêm vô vọng .....

"Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn"

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Như vậy là bạn cũng có 1 mối tình đầu đẹp và đáng nhớ kỷ lục yêu nhau trong vòng 27 ngày. :005::005:

Tình yêu đích thực ở ngay gần bạn. Tìm kiếm đâu xa chỉ làm bạn càng thêm vô vọng .....

"Ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn"
Hi,....theo phuonghuyen20 thì nếu ao nhà tắm không được thì ta đi tắm ao nơi khác cũng được mà. Còn tình yêu thì đâu có phân biệt xa hay gần, quan trọng là phải có sự rung động của hai trái tim.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Hi,....theo phuonghuyen20 thì nếu ao nhà tắm không được thì ta đi tắm ao nơi khác cũng được mà. Còn tình yêu thì đâu có phân biệt xa hay gần, quan trọng là phải có sự rung động của hai trái tim.
Hãy thử chấp nhận một người nào đó biết quan tâm, lo lắng và yêu bạn. Rồi một ngày nào đó, mình nghĩ nhất định sẽ làm cho trái tim bạn rung động với người đó. Thử xem nào.^^

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Hãy thử chấp nhận một người nào đó biết quan tâm, lo lắng và yêu bạn. Rồi một ngày nào đó, mình nghĩ nhất định sẽ làm cho trái tim bạn rung động với người đó. Thử xem nào.^^

Đừng nên thử. Dại đấy. hihi. Hãy làm theo những gì trái tim mình mách bảo!

Cảm ơn bạn, mặc dù mình thấy cũng hổk đẹp chút nào.híc híc.
Người ta bảo, tứ hành xung, ráng lựa tuổi mà yêu. vậy mà hổk hỉu sao, mình lại toàn vấp vào tứ hành xung, tìm hoài cái tam hợp mà sao chả có duyên phận gì với nó cả. hức.
Muốn vượt qua lém, nhưng đối phương mê tín hơn mình. đành chịu, khi 1 bên ko chấp nhận, thì mình có khuyên giải cũng bằng thừa. Lại 1 cuộc tình nữa ra đi.

Quá khứ qua rồi, sao vẫn cứ nhớ.híc.

Sửa lần cuối:
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Tình yêu là sự rung động từ trái tim. Sao có thể thử chấp nhận như anh nói được nhỉ? Nếu thế thì phải thử biết bao nhiêu lần đây. Em thà cô đơn suốt đời còn hơn chỉ có người yêu trên danh nghĩa mà trái tim không có rung động, thổn thức.

D

Doan Chi Thanh

Guest
12/8/11
4
0
0
40
TP.HCM
Tình yêu là sự rung động từ trái tim. Sao có thể thử chấp nhận như anh nói được nhỉ? Nếu thế thì phải thử biết bao nhiêu lần đây. Em thà cô đơn suốt đời còn hơn chỉ có người yêu trên danh nghĩa mà trái tim không có rung động, thổn thức.
Em ơi mình kết bạn nhé. Rất vui được làm quen với em.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Mình thấy trái tim mình hình như đã bị băng giá. Tình yêu đích thực ở nơi đâu? Ta cứ đi tìm...đi tìm...biết bao giờ mới thấy...ta chỉ thấy hư không...
Đồng ý là rung động từ hai trái tim như bạn ghi. Bạn thử nghĩ, giả sử có người quan tâm đến bạn, yêu bạn. Bạn có thử cho người đó một cơ hội không ? Thử xem nào. Một ngày nào đó, người ấy làm cho trái tim bạn rung động, trái tim sẽ được hâm nóng bởi tình yêu đích thực, không còn đóng băng nữa. Bạn đã thử lần nào chưa vậy ?. ^^
Xuân Diệu nói : "yêu là chết trong lòng một ít". Trái tim nay đã băng giá, đóng băng rồi nhỡ sau này yêu nữa thì chết trong lòng một ít như vậy cơ thể nội thương quá nhiều, hành hạ bản thân mình khổ thế. :004:

Sửa lần cuối:
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Đồng ý là rung động từ hai trái tim như bạn ghi. Bạn thử nghĩ, giả sử có nhiều người quan tâm đến bạn, yêu bạn. Bạn có thử cho người đó một cơ hội không ? Thử xem nào. Một ngày nào đó, người ấy làm cho trái tim bạn rung động, trái tim sẽ được hâm nóng bởi tình yêu đích thực, không còn đóng băng nữa. Bạn đã thử lần nào chưa vậy ?. ^^
Xuân Diệu nói : "yêu là chết trong lòng một ít". Trái tim nay đã băng giá, đóng băng rồi nhỡ sau này yêu nữa thì chết trong lòng một ít như vậy cơ thể nội thương quá nhiều, hành hạ bản thân mình khổ thế. :004:
Hì..hì...đã rung động thật sự bao giờ đâu mà bít. Anh đừng có xui dại trẻ con nhá. Không ai thử yêu bao giờ đâu.:wall::wall::wall:

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Hì..hì...đã rung động thật sự bao giờ đâu mà bít. Anh đừng có xui dại trẻ con nhá. Không ai thử yêu bao giờ đâu.:wall::wall::wall:
Đồng ý là rung động từ hai trái tim như bạn ghi. Bạn thử nghĩ, giả sử có nhiều người quan tâm đến bạn, yêu bạn. Bạn có thử cho người đó một cơ hội không ? Thử xem nào. Một ngày nào đó, người ấy làm cho trái tim bạn rung động, trái tim sẽ được hâm nóng bởi tình yêu đích thực, không còn đóng băng nữa. Bạn đã thử lần nào chưa vậy ?. ^^
Bạn hiểu sai câu chữ mình ghi rồi.

A

Anh number one

Guest
16/5/11
6
0
0
TP. HCM
Bé phuonghuyen20 lãng mạn ghê nhỉ? Thế đã hơi rung động trước chàng nào chưa nhỉ? Khàkhà..

linhlinh2005

linhlinh2005

Trung cấp
4/1/10
70
3
8
tphcm

Đọc xong, em chợt nhớ đến bài hát 30 ngày yêu :
.....
" Vì sao những lần mình giận hờn lại làm anh nhớ mãi?
Mà sao những ngày mình nồng nàn người lại để gió cuốn trôi đi?
Vì anh hững hờ hay vô tâm để cuộc tình nay chia hai hướng...
......
30 ngày, để chúng ta thương yêu, cho nhau cơ hội hòa quyện vào nhau...
30 ngày, thật quá ngắn để yêu, để nay biết rằng ta không thuộc về nhau..."

D

Doan Chi Thanh

Guest
12/8/11
4
0
0
40
TP.HCM
Rất vui được làm quen với anh. Nghe nói anh chuẩn bị dắt chủ topic ra khỏi hội độc thân. Hihi...chúc mừng, chúc mừng:yo yo (43)::yo yo (43)::yo yo (43):
Hì hì...cám ơn em. Anh không dám nhận lời chúc mừng này đâu.:wall::wall::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA