Kế toán NSNN và nghiệp vụ kho bạc .

• Thread starter Anh K
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
:wall: ơ thế không phải ghi đỏ chính là ghi âm sao anh Phihung? Sao em đọc trong giao trình em học thì nó là là một và chỉ khác nhau cách gọi thôi anh ạ,

ở đây em thấy họ nói là Khi cần điều chỉnh giảm bớt hoặc xoá đi số liệu đã ghi trong sổ, kế toán sử dụng bút đỏ hoặc đặt và khung chữ nhật hoặc trong dấu ( ... ) con số cần ghi khi định khoản và ghi sổ để sửa chữa các con số đã ghi sai hoặc ghi thừa anh ạ.

Đấy là trên lý thuyết là như vậy nhưng giờ thực tế em chưa biết áp dụng thế nào ( em cũng mới dùng phần mềm IMAS 5.0 em cũng chưa biết sử dụng nó mấy, nhưng em thấy nếu cứ nhập số liệu vào như vậy làm sao phân biệt được đâu là but toán đỏ đâu là but toán thường hay là cứ làm khi in ra minh mới đóng khung hay (..) ha anh? )
P/S: :wall: hic hic ....
kinh nghiêm và trình độ hạn chế khổ thật
Trời ạ ghi đỏ với ghi âm đều là bút toán điều chỉnh thôi. Chẳng qua trong máy mà không ghi âm thì nó lại cộng thêm lần nữa nên ghi âm thôi( tức là ghi số âm ý).

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mature102

Trung cấp
25/7/05
50
0
0
47
Hà Nội
lebichthuy nói:
:wall: ơ thế không phải ghi đỏ chính là ghi âm sao anh Phihung? Sao em đọc trong giao trình em học thì nó là là một và chỉ khác nhau cách gọi thôi anh ạ,

ở đây em thấy họ nói là Khi cần điều chỉnh giảm bớt hoặc xoá đi số liệu đã ghi trong sổ, kế toán sử dụng bút đỏ hoặc đặt và khung chữ nhật hoặc trong dấu ( ... ) con số cần ghi khi định khoản và ghi sổ để sửa chữa các con số đã ghi sai hoặc ghi thừa anh ạ.

Đấy là trên lý thuyết là như vậy nhưng giờ thực tế em chưa biết áp dụng thế nào ( em cũng mới dùng phần mềm IMAS 5.0 em cũng chưa biết sử dụng nó mấy, nhưng em thấy nếu cứ nhập số liệu vào như vậy làm sao phân biệt được đâu là but toán đỏ đâu là but toán thường hay là cứ làm khi in ra minh mới đóng khung hay (..) ha anh? )
P/S: :wall: hic hic ....
kinh nghiêm và trình độ hạn chế khổ thật

Hêhêhê, Cô bé này thông minh thật, cứ trêu chọc VOVINAM mãi! :banana:

M

Manh_sbv

Guest
30/12/04
42
0
0
Hà Nội
Gửi LeBichThuy và PhiHungVN
Tôi không hiểu LeBichThuy có đùa không hay không biết thật. Bạn Hùng nói đúng đấy. Máy tính không hiểu được bút toán đỏ nên phải dùng bút toán âm để điều chỉnh. Về bản chất thì bút toán đỏ và bút toán âm là như nhau.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
mature102 nói:
Hêhêhê, Cô bé này thông minh thật, cứ trêu chọc VOVINAM mãi! :banana:
hic hic .... em nào giám làm vậy đâu ạ, ""khô thân"" giá như em thông minh thật thì đâu phải làm phiền BÁc Phihungvn nhiều đến thế ạ, em rất biết ơn mọi người đã để tâm đến vấn đề mà có thể đối với các Bác là:thường như con đường đến cơ quan nhưng nhưng nó lại đều là lạ như chưa bao giờ gặp của em đấy các PÁC ạ

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Manh_sbv nói:
Gửi LeBichThuy và PhiHungVN
Tôi không hiểu LeBichThuy có đùa không hay không biết thật. Bạn Hùng nói đúng đấy. Máy tính không hiểu được bút toán đỏ nên phải dùng bút toán âm để điều chỉnh. Về bản chất thì bút toán đỏ và bút toán âm là như nhau.
vâng giờ thì em đã hiểu ạ, cảm ơn PÁc:biggrin:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Trời ạ ghi đỏ với ghi âm đều là bút toán điều chỉnh thôi. Chẳng qua trong máy mà không ghi âm thì nó lại cộng thêm lần nữa nên ghi âm thôi( tức là ghi số âm ý).
:biggrin: mong anh hết sức cố gắng thung cảm cho em, chi tại em hay bị nhât thời ý quên thường xuyên kém thông minh vậy đó:wall:

T

trinhltd

Guest
9/8/08
3
0
0
49
TT HUE
Có bạn nào thi tài năng nghiệp vụ kế toán KB rùi cho mình xin đề thi với. cám ơn các bạn lắm lắm> địa chỉ của mình là: trinhltd1974@yahoo.com

T

trinhltd

Guest
9/8/08
3
0
0
49
TT HUE
Việc hạch toán tạm ứng trong dự toán NS xã TK 331.11 các đơn vị các bạn có thường hay sử dụng k, chứ đơn vị mình chỉ sử dụng TK 331.14 tạm ứng ngoài dự toán thôi.Mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

Đi một ngày đàn, học một sàn khôn.

T

trinhltd

Guest
9/8/08
3
0
0
49
TT HUE
Ngân sách xã

Các ban ơi! vui lòng cho mình hỏi, ở đơn vị các bạn việc lập dự toán chi ngân sách xã chi tiết đến MLNS các bạn hướng dẫn đơn vị như thế nào? Mong sự chỉ giáo của các bạn.thanks thanhs nhiều lắm...!!!!

T

thunta

Guest
17/4/08
24
0
1
39
Quy Nhon
Cái ông kho bạc này rối rắm wa'. Các bạn biết sách nào viết riêng về phần này ko, cho mình biết tên với nhé. :two:

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
E kiểm tra lại bảng thông báo dự toán đã gửi kho bạc nhé. Nếu em dự toán chi tiết đến mực gửi kho bạc thì phải làm điều chỉnh, và gửi lại họ. Với một điều kiện là tổng số nhóm đó không bị âm.
- Nếu nhóm đó bị âm thì phải làm điều chỉnh với cơ quan tài chính cấp trên ( hoặc sở tài chính) để điều chỉnh nhóm rồi gửi ra kho bạc.

Ở chỗ em khi phát hiện dự toán bị âm thì chỉ cần làm Quyết định điều chỉnh dự toán gửi Kho bạc kèm theo Phiếu điều chỉnh là Kho bạc cho chi. Kho bạc chỗ em làm như vậy có đúng không anh?

D

dgtchien

Guest
9/3/09
4
0
0
49
DN
em đang tìm một số nghiệp vụ Kho bạc về cân đối ngân sách mà hổng bit ở đâu các bác ơi. Help me......
Bác lấy QD120/2008/QĐ-BTC và cong van 2714 của KBNN áp dụng bắt đầu từ năm Ngân sách 2009

H

hanhchi

Guest
2/4/09
9
0
0
hà nội
các anh chị ơi giúp em với.
cô giáo em hỏi là: giair thích vì sao trong kế toán thu ngân sách lại mở chi tiết tài khoản đến cấp 3.
em không biết phải trả lời như thế nào. giúp em gấp gấp nhé

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Chào mọi người!
Mình đang tìm hiểu nghiệp vụ bên KT HCSN.Có nhiều vấn đề mình chưa hiểu,mong mọi người giải đáp hộ nhé:
Bên HCSN,với các giao dịch liên quan tới NSNN thì phải mở TK ở kho bạc.Nhưng mình k hiểu là Tk ở Kho Bạc có khác TK ở NHang k ạ?
Cụ thể có 2 ng/vụ chẳng hạn:
+ Rút dự toán NS ở Kho Bạc= Tiền mặt nhập quỹ:Nợ 111 ; Có 461
+ Nhận kinh phí chi HĐcấp=CK vào Kho Bạc:Nợ 112 : Có 461
Sao nghiệp vụ 1 không là :Nợ 111 ; Có 112?Em hiểu là Đơn vị có Tk ở Kho Bạc rồi thì rút tiền thì Có 112 chứ?
Ng/vu 2 nghĩa là kinh phí được chuyển vào Tk ở Kho bạc đúng k ạ?
Em cứ lơ mơ khi nhận được quyết định giao dự toán rồi thì tiền sẽ chuyển về Tk của Kho bạc rồi hay là thề nào?Rất mong được mọi người giúp đỡ.
Thank nhiều

B

bimbimbim

Guest
10/9/07
13
0
1
36
ninh thuan
ko phải dzi đâu.Mình cũng đã lầm như bạn.Mọi hoạt động qua kho bạc đều hạch toán 461. NGân hàng thì mọi người hach toán 112.
Ví dụ: rút tiền ngân hàng Nợ 111/Có 112
CÒn bất cứ cái gì ,khi bạn lấy tiền o kho bạc ra,tiền mặt hay chuyền khoản tuỳ nhưng lúc nào tiền kho bạc ra là Có 461,Còn có tk cấp 2,cấp 3 nữa.
Khi được cấp dự toán thì ban ghi Nợ 461 đồng thời ghi NỢ 008 lun.
Bạn mua quyển sách kế toán về hành chính sự nghiệp coi y.trong đó ghi rõ lắm.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
ko phải dzi đâu.Mình cũng đã lầm như bạn.Mọi hoạt động qua kho bạc đều hạch toán 461. NGân hàng thì mọi người hach toán 112.
Ví dụ: rút tiền ngân hàng Nợ 111/Có 112
CÒn bất cứ cái gì ,khi bạn lấy tiền o kho bạc ra,tiền mặt hay chuyền khoản tuỳ nhưng lúc nào tiền kho bạc ra là Có 461,Còn có tk cấp 2,cấp 3 nữa.
Khi được cấp dự toán thì ban ghi Nợ 461 đồng thời ghi NỢ 008 lun.
Bạn mua quyển sách kế toán về hành chính sự nghiệp coi y.trong đó ghi rõ lắm.
Không phải tất cả qua kho bạc điều hạch toán qua TK 461 hết đâu bạn ơi.
Chỉ có rút tiền (bằng tiền mặt hay chuyển khoản) từ dự toán ngân sách cấp mới hạch toán vào 461.
VD nhé: NS cấp KP cho bạn là 1tỷ, bạn thu chi từ số tiền 1 tỷ này bạn mới hạch toán vào 461.
Khi NS cấp Bạn hạch toán N008, khi rút dự toán bạn hạch toán N 111,661/C461, đồng thời Có 008
Còn bạn sử dụng tài khoản 112 khi bạn mở TK tiền gửi tại kho bạc. VD như bạn mở TK để gởi các khoản bạn thu sự nghiệp tại đơn vị (vì theo quy định đơn vị SN được để dư tiền mặt tại quỹ quá nhiều. Và khi bạn rút tiền hoặc chuyển khoản từ tài khoản tiền gửi này bạn sẽ hạch toán N111,661/C112 và gởi tiền vào TK này là N112/C511,111...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA