vấn đề thanh toán tạm ứng

• Thread starter lebichthuy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
- Khi rút tiền về bất kỳ đó là khoản gì em đều phải làm phiếu thu.
Nếu các khoản tiền đã rút mà chưa làm phiếu thu thì giờ em phải làm phiếu thu thôi.
Các khoản tiền rút tạm ứng khi nào thanh toán tạm ứng mới được ghi tăng nguồn kinh phí.
định khoản về rút tạm ứng dự toán
Khi rút tiền : ( Căn cứ giấy rút tiền, phiếu thu) ghi
Nợ 1111
Có 336
Khi quyết toán với kho bạc ( Căn cứ giấy thanh toán, chứng từ chi ghi)
Nợ 336
Có 461 ( 462): Ghi tăng nguồn kinh phí.
Khi quyết toán vào mục ghi
Nợ 661 ( 662)
Có 1111
Anh Hùng ơi nhưng mà bây giờ nếu em làm bổ xung phiếu thu thì việc ký tên phải làm thế nào ạ bởi vì đó là phần việc mà kế toán cũ chịu trách nhiệm mà, em chỉ mới đảm nhận công việc thôi Vậy bây giờ em phải làm thế nào ạ ( nếu làm các phiếu thu đó thì ngày tháng ghi thế nào hả anh, nếu ghi ngày theo thời điểm rút thì phần phụ trách kế toán đó ai ký ạ? còn nếu ghi vào thời điểm này thì có được không? ) mong anh bầy cách giúp em mới ạ "xia xia ni!" :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh Hùng ơi nhưng mà bây giờ nếu em làm bổ xung phiếu thu thì việc ký tên phải làm thế nào ạ bởi vì đó là phần việc mà kế toán cũ chịu trách nhiệm mà, em chỉ mới đảm nhận công việc thôi Vậy bây giờ em phải làm thế nào ạ ( nếu làm các phiếu thu đó thì ngày tháng ghi thế nào hả anh, nếu ghi ngày theo thời điểm rút thì phần phụ trách kế toán đó ai ký ạ? còn nếu ghi vào thời điểm này thì có được không? ) mong anh bầy cách giúp em mới ạ "xia xia ni!" :0frown:
Phần phiếu thu chưa lập hiện nay thì chắc em phải lập thôi. Còn phần ký nếu phải ký em nên ký phần kế toán thôi ( phần kế toán trưởng để trống) cứ thế đã. Không biết em nhận biên bản bàn giao thế nào.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh phihung ơi nếu trong mục 113 của em trước đây đã TU 1.000.000 rồi nhưng chứng từ phát sinh của em bây giờ là 1.177.605 cơ Nếu giờ em muốn thanh toán số đã TU lân trước thì phải làm thế nào ạ
Em kê thủ tục thanh toán tạm ứng 1 triệu ( cứ kê đủ các số hiệu chứng từ đã chi). Số còn lại em làm một bộ thanh toán thẳng vẫn với chứng từ đó nhưng chỉ thanh toán số còn lại.
Chú ý không phải nội dung nào trong mục cũng được chi bằng tiền mặt có nội dung được chi nội dung không nhé.
VD: Tiền mua vé máy bay không được chi bằng tiền mặt, nhưng mua vé tầu, ôtô, tiền ngủ thì lại được.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Phần phiếu thu chưa lập hiện nay thì chắc em phải lập thôi. Còn phần ký nếu phải ký em nên ký phần kế toán thôi ( phần kế toán trưởng để trống) cứ thế đã. Không biết em nhận biên bản bàn giao thế nào.
Anh phuhung ơi
Trong biên bản bàn giao thì chỉ kê sổ quĩ tiền mặt thôi anh ạ chứ không kê phiếu thu và phiếu chi ( cái này chắc là anh đấy quên ạ)

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
PHIHUNGVN nói:
Em kê thủ tục thanh toán tạm ứng 1 triệu ( cứ kê đủ các số hiệu chứng từ đã chi). Số còn lại em làm một bộ thanh toán thẳng vẫn với chứng từ đó nhưng chỉ thanh toán số còn lại.
Chú ý không phải nội dung nào trong mục cũng được chi bằng tiền mặt có nội dung được chi nội dung không nhé.
VD: Tiền mua vé máy bay không được chi bằng tiền mặt, nhưng mua vé tầu, ôtô, tiền ngủ thì lại được.
Vâng em hiểu rồi ạ, em cảm ơn anh nhiều lắm, chúc anh luôn thanh công và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống "wo xia xia ni"

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lebichthuy nói:
Anh phuhung ơi
Trong biên bản bàn giao thì chỉ kê sổ quĩ tiền mặt thôi anh ạ chứ không kê phiếu thu và phiếu chi ( cái này chắc là anh đấy quên ạ)
Nhắc em biên bản bàn giao để em nhớ là việc làm thêm phiếu thu hay chi vào thời điểm nhận bàn giao để cho khớp đúng với số em nhận thôi.
P/s riêng nhé : nhận bàn giao lúc nào trách nhiệm lúc đó, nếu có làm thêm phiếu thu cũng không vì thế bị qui trách nhiệm đâu, chủ yếu là giải trình cho hợp lý.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Ðề: vấn đề thanh toán tạm ứng

PHIHUNGVN nói:
Nhắc em biên bản bàn giao để em nhớ là việc làm thêm phiếu thu hay chi vào thời điểm nhận bàn giao để cho khớp đúng với số em nhận thôi.
P/s riêng nhé : nhận bàn giao lúc nào trách nhiệm lúc đó, nếu có làm thêm phiếu thu cũng không vì thế bị qui trách nhiệm đâu, chủ yếu là giải trình cho hợp lý.
Vâng, em hieu rùi ạ, em cảm ơn anh nhiều lắm, chúc anh thanh công.:0frown:

L

LE ANH

Guest
lebichthuy nói:
Anh phihung ơi nếu trong mục 113 của em trước đây đã TU 1.000.000 rồi nhưng chứng từ phát sinh của em bây giờ là 1.177.605 cơ Nếu giờ em muốn thanh toán số đã TU lân trước thì phải làm thế nào ạ
Bạn làm chứng từ đề nghị KB thanh toán số tiền thực tế phát sinh là 1.177.605 , kho bạc sẽ thanh toán tiếp số tiền chênh lệch .

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
LE ANH nói:
Bạn làm chứng từ đề nghị KB thanh toán số tiền thực tế phát sinh là 1.177.605 , kho bạc sẽ thanh toán tiếp số tiền chênh lệch .
Cảm ơn bạn nhé, Bạn biết không lần đó do mình chưa biết làm thế nào nên mình lại làm chứng từ rút tiền mặt và chờ lần sau có chứng từ ít hơn số tiền đó và đề nghị TT rồi bạn ạ bây giờ nếu còn sảy ra trường hợp như vậy mình sẽ làm theo cách của bạn bạn nhé. thoi chào bạn, chúc bạn luôn thành công:eek:know:

Sửa lần cuối:
V

Vuong T Hoang Lan

Guest
1/3/06
5
0
0
RG
Bạn Bích Thủy ơi! Mình xin trao đổi với bạn một chút về những vấn đề bạn hỏi hé. Theo nguyên tắc những khoản TuKB thì phải thanh toán, nhưng có những mục bạn đã rút về nhưng chi PS tại đơn vị bạn lại k nằm trong những mục đó. Chi thực tế thì nhiều lúc không thể chủ động duo75c đúng k bạn. Vì vậy những mục mà bạn đã chi thì tạm thời bạn phải theo dõi thôi, còn những mục mà thanh toán dược thì bạn cứ thanh toán. Ở ĐP bạn thì không biết sao, nhưng ở mình thì tạm thời treo đó, tháng sau bạn cứ rút tiền cân đối mục lại để có thể thanh toán hết nợ thôi. Vấn đề là bạn đừng chi hết sổ quỹ TM thì k có vấn đề gì. Thân chào

H

hoa060174

Guest
7/3/06
4
0
0
Hai duong
Chào em, chị cũng có một số kinh nghiệm để giúp em hiểu thêm:
1- Về thanh toán tạm ứng với kho bạc: những mục mà em đã tạm ứng nhưng chưa chi hết thì có thể để đến khi nào chi hết có chứng từ thì em thanh toán còn mục 134 em đã chi hết thì em lập bảng kê chứng từ kèm theo giấy đề nghị thanh toán tạm ứng đúng bằng số tiền mà em đã tạm ứng là 500.000đ, đồng thời em lập thêm giấy rút dự toán kiêm lĩnh tiền mặt cho số tiền 1.716.000đ( với điều kiện trong mục 134 còn tiền).
2- Về cách định khoản các khoản tạm ứng ở kho bạc và thanh toán em nên xem lại trong hệ thống kế toán áp dụng cho các đơn vị sự nghiệp có thu năm 2004 ở TK 336, còn cách hạch toán của Phi Hùng thì chị không thấy có ghi giảm TK 008.
3- Các khoản rút tiền mặt về nhập quỹ em đều phải viết phiếu thu.
em xem khi rút tiền có qui định phải ghi xuống đến tiểu mục không vì ở Hải Dương qui định khi rút tiền phải ghi cả đến tiểu mục từ năm 2006.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
- Khi rút tiền về bất kỳ đó là khoản gì em đều phải làm phiếu thu.
Nếu các khoản tiền đã rút mà chưa làm phiếu thu thì giờ em phải làm phiếu thu thôi.
Các khoản tiền rút tạm ứng khi nào thanh toán tạm ứng mới được ghi tăng nguồn kinh phí.
định khoản về rút tạm ứng dự toán
Khi rút tiền : ( Căn cứ giấy rút tiền, phiếu thu) ghi
Nợ 1111
Có 336
Khi quyết toán với kho bạc ( Căn cứ giấy thanh toán, chứng từ chi ghi)
Nợ 336
Có 461 ( 462): Ghi tăng nguồn kinh phí.
Khi quyết toán vào mục ghi
Nợ 661 ( 662)
Có 1111
Ai nói là khi rút dự toán định klhoản: Nợ 111/Có 336? Cái đó xưa rồi
Khi rút dự toán: Nợ 111/ Có 461 (Mục)
Khi chi: Nợ 661/Có 111
Lập hồ sơ thanh toán xong, kc mục đã thanh toán vào tiểu mục tương ứng
Chi đến đâu thanh toán đến đó, số còn lại treo trên tạm ứng kinh phí (Số dư nằm trên 111 và 461

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Chào em, chị cũng có một số kinh nghiệm để giúp em hiểu thêm:
1- Về thanh toán tạm ứng với kho bạc: những mục mà em đã tạm ứng nhưng chưa chi hết thì có thể để đến khi nào chi hết có chứng từ thì em thanh toán còn mục 134 em đã chi hết thì em lập bảng kê chứng từ kèm theo giấy đề nghị thanh toán tạm ứng đúng bằng số tiền mà em đã tạm ứng là 500.000đ, đồng thời em lập thêm giấy rút dự toán kiêm lĩnh tiền mặt cho số tiền 1.716.000đ( với điều kiện trong mục 134 còn tiền).
2- Về cách định khoản các khoản tạm ứng ở kho bạc và thanh toán em nên xem lại trong hệ thống kế toán áp dụng cho các đơn vị sự nghiệp có thu năm 2004 ở TK 336, còn cách hạch toán của Phi Hùng thì chị không thấy có ghi giảm TK 008.
3- Các khoản rút tiền mặt về nhập quỹ em đều phải viết phiếu thu.
em xem khi rút tiền có qui định phải ghi xuống đến tiểu mục không vì ở Hải Dương qui định khi rút tiền phải ghi cả đến tiểu mục từ năm 2006.
Làm gì có chuyện rút tạm ứng ghi đến tiểu mục? Chỉ rút thanh toán (Chuyển thanh toán) thì mới ghi đến tiểu mục, rút tiền mặt hoặc chuểyn tạm ứng chỉ ghi đến mục thôi, sau này căn cứ vào mục chi mà thanh toán (Thanh toán đến tiểu mục)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ai nói là khi rút dự toán định klhoản: Nợ 111/Có 336? Cái đó xưa rồi
Khi rút dự toán: Nợ 111/ Có 461 (Mục)
Khi chi: Nợ 661/Có 111
Lập hồ sơ thanh toán xong, kc mục đã thanh toán vào tiểu mục tương ứng
Chi đến đâu thanh toán đến đó, số còn lại treo trên tạm ứng kinh phí (Số dư nằm trên 111 và 461

Lôi bài từ 2005 để có ý kiến thì thua bố này. topic này tôi khoá lại nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA