Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
H

haiyen73254

Guest
6/4/10
2
0
0
ha noi
em chào các anh chị. Em là kế toán mới nên chưa biết nhiều. Em muốn hỏi thủ tục đăng ký đặt in hoá đơn là gì vậy. Vì khi đọc nghị định 51 thì em chỉ thấy bàn về cách tạo mẫu hoá đơn còn quy trình làm thế nào em đọc mãi mà không hiểu. Mong anh chị nào biết trả lời giúp em với. Em cảm ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tự in hóa đơn, đặt giấy in 3 liên liên tục có thiết kế sẵn các thông tin cố định như: logo, tên Cty, MST, chữ liên 1, 2 , 3... Trừ các thông tin như: số seri, số hóa đơn, ngày, tên người mua, thông tin hàng hóa sẽ in ra từ phần mềm. Như vậy có được không ta? không thấy qui định rõ trong thông tư 153. Làm như vậy DN sẽ dễ quản lý hóa đơn hơn vì giấy in hóa đơn ko có số nên không có giá trị!!!
Ai biết thì trả lời giúp mình với!!!
Bạn đọc kỹ khoản 3 Điều 3, khoản 2 Điều 6, khoản 2 Điều 8 và khoản 1 Điều 4 của Thông tư 153 sẽ rút ra kết luận:

- Hóa đơn tự in là hóa đơn do các tổ chức kinh doanh tự in ra, việc đánh số thứ tự hóa đơn phải thực hiện tự động.

- Hóa đơn đặt in là hóa đơn do các tổ chức kinh doanh đặt in theo mẫu, phải đảm bảo các nội dung bắt buộc.

Như vậy, ý định của bạn chính là đặt in chứ không phải tự in.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
em chào các anh chị. Em là kế toán mới nên chưa biết nhiều. Em muốn hỏi thủ tục đăng ký đặt in hoá đơn là gì vậy. Vì khi đọc nghị định 51 thì em chỉ thấy bàn về cách tạo mẫu hoá đơn còn quy trình làm thế nào em đọc mãi mà không hiểu. Mong anh chị nào biết trả lời giúp em với. Em cảm ơn anh chị nhiều
Bạn mới chỉ đọc Nghị định 51. Bạn hãy đọc Thông tư 153/2010/TT-BTC sẽ có hướng dẫn.

P

phamthanh31

Sơ cấp
11/12/08
11
0
1
TPHCM
Bên cty e mỗi năm chỉ sử dụng khoảng 2 quyển hóa đơn, nếu bây h đặt in từ 10 quyển trở lên thì những quyển ko dùng hết có đc dùng tiếp cho năm sau ko ạ?
Nếu đc thì phải đăng ký hay thống báo j ko?

HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ
Điều kiện để tự in hóa đơn theo NĐ 51.

Chào cả nhà! Anh chị cho em hỏi. Theo như thông tư 153 thì chỉ cần Doanh nghiệp có Phần mềm bán hàng hóa, dịch vụ và phần mềm kế toán (liên kết với nhau) thì có thể áp dụng hình thức hóa đơn TỰ IN (theo NĐ 51) được rồi phải không ạ? (không nhất thiết DN phải nằm trong KCX, KCN, Khu công nghệ cao và cũng không giới hạn vốn điều lệ (trên 05 tỷ)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà! Anh chị cho em hỏi. Theo như thông tư 153 thì chỉ cần Doanh nghiệp có Phần mềm bán hàng hóa, dịch vụ và phần mềm kế toán (liên kết với nhau) thì có thể áp dụng hình thức hóa đơn TỰ IN (theo NĐ 51) được rồi phải không ạ? (không nhất thiết DN phải nằm trong KCX, KCN, Khu công nghệ cao và cũng không giới hạn vốn điều lệ (trên 05 tỷ)

Căn cứ vào điểm b khoản 1 điều 6 của Thông tư 153/2010/TT-BTC, DN được quyền tạo hoá đơn tự in (không nhất thiết DN phải nằm trong KCX, KCN, Khu công nghệ cao và cũng không giới hạn vốn điều lệ)

L

Linh Sarah

Sơ cấp
13/5/09
7
0
0
46
Bình Dương
Không có cty in nào in trước cho 1 tờ để DN về đưa cho cquan thuế xem đâu!

Hôm 19/10 mình đi tập huấn thuế, CB tập huấn nói rõ là hóa đơn mẫu gửi kèm thông báo phát hành, nếu có sai sót thì trong vòng 2 ngày làm việc CQT sẽ thông báo cho DN biết để tiến hành sửa chữa.
Vì vậy mình nghĩ là khi DN ký hợp đồng đặt in, có thể thỏa thuận phần này: in trước mẫu Ok để mình gửi thông báo phát hành cho CQT, rồi 2 ngày sau mà không thấy thông báo gì thì mới tiến hành in hàng loạt.

B

bluebell

Guest
5/11/08
1
0
0
35
Viet Nam
Theo như TT 153 thì DN muốn tự in hóa đơn thì thủ tục làm theo như Phụ lục 5.8 : Quyết định tự in hóa đơn của công ty (có mẫu nhưng mẫu điền vào kiểu ji em cũng ko biết T_T)
- Còn đối với đơn vị sử dụng hóa đơn điện tử và hóa đơn đặt in thì em ko biết thủ tục gồm gì??? có ai biết biểu mẫu đăng ký đặt in hóa đơn không ạ?
Thứ 2 là em hỏi ở công ty in thì có chỗ nói muốn in hóa đơn có logo thì phải có giấy đăng ký bản quyền logo ở Sở Thương Mại TPHCM. Vậy thủ tục đăng ký là sao nữa??? :((

M

my doan

Sơ cấp
27/9/10
12
0
1
TpHCM
công ty em có số lao động nhỏ hơn 10 người nhưng vốn điều lệ thì 5tỷ đồng, nhưng phát sinh để xuất hoá đơn thì rất ít vì công ty thiết kế xây dựng,em muốn đặt mua hoá đơn ở CCT không biết có hợp lý ko? Bác nào biết chút ít thông tin xin chỉ giáo dùm,thank kiu nhìu
............

J

juvetran

Guest
19/5/10
2
0
0
TP.HCM
Ui sao ai cũng được đi tập huấn mà cty em chả thấy mặt mũi cái thư mời tập huấn đâu hết. Em cũng đang loạn lên với cái vụ in hoá đơn đâ. Em có 1 số thắc mắc, các anh chị vui lòng giải đáp giúp em nhé
1. Công ty em VĐL ko được 5tỷ, không nằm trong KCX, KCNC, nhân viên chỉ có 10 người thôi, nhưng bán hàng thì xuất hoá đơn rất nhiều. Em tính là mua cái PM kế toán Misa để được đăng ký tự in hoá đơn. Như vậy có được không ah?
2. Ngoài cái giấy in của Liên Sơn, có loại giấy in nào dùng để in hoá đơn mà xài được trên máy in laser không ah?
Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Các bác ơi, các phụ lục kèm theo TT153/2010/TT-BTC sao không có Mẫu số 3.12 Phụ lục 3_Đăng ký hoá đơn tiếp tục sử dụng với cơ quan thuế nhỉ. Có ai có mẫu này ko gửi giúp em với, đ/c mail em là nguyen-thingoc.kim@lbc.com.vn. Xin cảm ơn các bác nhiều!!!

3.12. Mẫu: Bảng kê quyết toán hoá đơn (Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính)

BẢNG KÊ CHI TIẾT HOÁ ĐƠN CỦA TỔ CHỨC, CÁ NHÂN ĐẾN THỜI ĐIỂM QUYẾT TOÁN HOÁ ĐƠN
(Đính kèm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn BC26/AC)
Mẫu số: BK01/AC (Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính)

1. Tên tổ chức, cá nhân: ..............................................................................................

2. Mã số thuế:...............................................................................................................

3. Các loại hoá đơn chưa được sử dụng: ..................................................................

STT | Tên loại hoá đơn | Ký hiệu mẫu | Ký hiệu hoá đơn | Số lượng | Từ số | đến số
| | | | | |
I| HOÁ ĐƠN HẾT GIÁ TRỊ SỬ DỤNG | | | | |
1|Hoá đơn giá trị gia tăng|01GTKT2/001|AA/11T|100|1|100
| | | | | |
II| HOÁ ĐƠN ĐĂNG KÝ TIẾP TỤC SỬ DỤNG | | | | |
| | | | | |

4. Cơ quan thuế chuyển đến (trường hợp chuyển địa điểm): .................................

........., ngày.........tháng.........năm.........

NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT

(Ký, ghi rõ họ tên, đóng dấu)

Ghi chú: Dùng cho các trường hợp phải quyết toán hoá đơn

Thông tư 153/2010/TT-BTC, ngày 28 tháng 9 năm 2010

Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

....

Tải Thông tư 153/2010/TT-BTC và Phụ lục tại WKT

Link download tại thư viện Webketoan

Hoặc có thể load Admin Hải Tâm được cập nhật đến tháng 10-2010

Hoặc ebookthue2010 cập nhật 20/10/2010 tại đây

| Phần I: Loại, hình thức, nội dung hoá đơn - Phần II: Tạo và phát hành hoá đơn - Phần III: Sử dụng hoá đơn - Phần IV: Vi phạm và xử lý vi phạm hoá đơn

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
cty minh do chi cục thuế Đống Đa - HN quản lý. mỗi thág dùng hết 30quyen Hóa đến nên mình cũng rất quan tâm đến việc Đặt in HĐ. Mình hỏi phòng HT tuyên truyền các thủ tục tiếp theo DN cần làm những gì để có thể tiến hành Đặt in HĐ? họ trả lời vẫn phải làm Công văn gửi CQ thuế trong đó nêu Số lượng HĐ, xeri HĐ, in tại Cty nào....kèm theo một tờ HĐ mẫu (tư in ra từ máy in của mình theo mẫu đã thiết kế) rồi DN mới tiến hàng đi in HĐơn. Trong TT153 mình kg thấy hướng dẫn thế mà DN tự chủ động trong việc Tạo mẫu, tìm kiếm nhà in.... và khi nào Sử dụng thì làm thông báo phát hành. phòng hỗ trợ tuyên truyền thế có đúng kg? minh phải làm sao đây? trong khi Sếp mình cũng rất quan tâm tới việc này

H

huyenke

Sơ cấp
9/5/09
10
0
0
Hà Nội
Tư nhân không có sổ đỏ xuất hóa đơn trực tiếp!

Chào các bác! Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

Công ty em dự định thuê địa điểm nhà dân để treo biển quảng cáo nhưng nhà này chưa có sổ đỏ. Vậy họ có được đến cơ quan thuế mua và xuất hóa đơn trực tiếp ko?

Cảm ơn cả nhà!:wall:

L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Tiêu chí xác định doanh nghiệp siêu nhỏ, trích từ Nghị định 56/2009/NĐ-CP

Quy mô Doanh nghiệp siêu nhỏ Khu vực Số lao động
I. Nông, lâm nghiệp và thủy sản 10 người trở xuống
II. Công nghiệp và xây dựng 10 người trở xuống
III. Thương mại và dịch vụ 10 người trở xuống

Về tiêu chí xác định địa bàn điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, có thểm tham khảo:

Địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008 của Chính phủ.

Công ty em có vốn điều lệ chưa tới 1 tỷ, gồm 3 thành viên góp vốn, 3 thành viên đó là lao động của công ty luôn, không tuyển thêm lao động nữa(Công ty em kinh doanh mua đi bán lại thôi). Vì vậy đã thành lập 1 năm rồi mà em chưa đăng ký lao động. Theo thông tư 153, để xác định doanh nghiệp siêu nhỏ thì mình phải đăng ký lao động và gửi lên thuế mẫu lao động đã đăng ký để làm bằng chứng phải không ạ? Mong được trả lời, cảm mọi người.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em có vốn điều lệ chưa tới 1 tỷ, gồm 3 thành viên góp vốn, 3 thành viên đó là lao động của công ty luôn, không tuyển thêm lao động nữa(Công ty em kinh doanh mua đi bán lại thôi). Vì vậy đã thành lập 1 năm rồi mà em chưa đăng ký lao động. Theo thông tư 153, để xác định doanh nghiệp siêu nhỏ thì mình phải đăng ký lao động và gửi lên thuế mẫu lao động đã đăng ký để làm bằng chứng phải không ạ? Mong được trả lời, cảm mọi người.

Doanh nghiệp căn cứ theo tiêu chí của Nghị định 56/2009/NĐ-CP, để tự xác định (về qui mô) mình có thuộc đối tượng mua hoá đơn tại CQ thuế trong năm 2011 hay không ?

Trường hợp của bạn là DN siêu nhỏ thuộc đối tượng mua hoá đơn tại CQ thuế cho đến hết năm 2011 (theo qui định của TT153) qua năm 2012 DN bạn cũng phải tự chọn các hình thức hoá đơn (tự in, đặt in, điện tử) để sử dụng.
Hiện nay chưa thấy qui định về việc chứng minh DN siêu nhỏ thông qua bảng đăng ký lao động để nộp cho CQ thuế.
Bạn cũng lưu ý việc sớm đăng ký lao động và tham gia BHXH cho lao động tại DN vì đó là những qui định mà DN phải thực hiện (theo Bộ luật Lao động và Luật BXH)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo thông tư 153, để xác định doanh nghiệp siêu nhỏ thì mình phải đăng ký lao động và gửi lên thuế mẫu lao động đã đăng ký để làm bằng chứng phải không ạ?.
Căn cứ khoản 1 Điều 11 Thông tư 153/2010/TT-BTC thì "Doanh nghiệp siêu nhỏ theo hướng dẫn tại khoản này là cơ sở kinh doanh có từ mười (10) lao động trở xuống theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 56/2009/NĐ-CP ngày 30/6/2009 của Chính phủ về trợ giúp phát triển doanh nghiệp nhỏ và vừa. Cơ sở kinh doanh xác định và chịu trách nhiệm về số lượng lao động kê khai với cơ quan thuế khi mua hoá đơn."

Khi mua hóa đơn, bạn sử dụng Mẫu 3.3 (phụ lục 3) và chỉ cần khai số lượng lao động tại thời điểm mua hóa đơn ở chỉ tiêu số 8.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty em dự định thuê địa điểm nhà dân để treo biển quảng cáo nhưng nhà này chưa có sổ đỏ. Vậy họ có được đến cơ quan thuế mua và xuất hóa đơn trực tiếp ko?
Trường hợp này chủ nhà là cá nhân không kinh doanh nên sẽ không được mua và xuất hóa đơn trực tiếp.

Căn cứ khoản 3 Điều 12 Thông tư 153/2010/TT-BTC nói:
Đối với hộ và cá nhân không kinh doanh: Cơ quan thuế quản lý địa bàn nơi cấp mã số thuế hoặc nơi đăng ký hộ khẩu thường trú trên sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực hoặc nơi cư trú do hộ, cá nhân tự kê khai (không cần có xác nhận của chính quyền nơi cư trú).

Trường hợp tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh có bất động sản cho thuê thì cơ quan thuế quản lý địa bàn có bất động sản thực hiện cấp hoá đơn lẻ.

Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hoá đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế
Điểm này thì hiện tại và sau ngày 01/01/2010 áp dụng gần giống nhau.

Sửa lần cuối:
thuhuyen90

thuhuyen90

Trung cấp
Các bác ơi cho e hỏi tí. Cty e hết tháng 12 là cũng hết hoá đơn cũ mua của Thuế. Mà Nghị Định 51 thì bắt đầu từ 01/01/2011là bắt đầu có hiệu lực. Như thế thì thủ tục đặt in hoá đơn như thế nào ạ? Và bao giờ thì phải nộp ạ?
Em mới ra trường nên chưa biết làm. Mong các bác giúp đỡ

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
kích thước logo cty đặt trên hóa đơn có bị hạn chế trong kích thước bao nhiêu ko?

Chào cả nhà.
Cty e đang thiết kế hóa đơn GTGT để đặt in, nhưng vẫn còn 1 vấn đề là logo cty ko biết nên để với kích thước bao nhiêu? và thuế cón quy định kích thước giới hạn của logo ko? Vì em tìm trong TT153 mà không thấy nói về kích thước này. Mọi người chỉ giáo nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA