Trách nhiệm của KTT với hợp đồng và hóa đơn khống

• Thread starter hope
  • Ngày gửi
H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Cho mình hỏi, trong trường hợp ví dụ như GĐ ký HĐồng khống và HĐơn khống, nhưng KTT không hề biết, về mặt thủ tục chứng từ là hòan tòan hợp pháp thì khi đưa ra cơ quan luật pháp trách nhiệm của KTT sẽ đến đâu. Làm ơn nếu ai biết trả lời sớm giùm vì mình đang rất cần. Cảm ơn nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Về Hệ thống Văn bản liên quan đến KTT doanh nghiệp, bạn tìm các VB sau để tham khảo nhé:
1. Luật Kế toán.
2. Nghị định 129/2004/NĐ-CP

3. Quyết định số 43/2004/QĐ-BTC
4. Thông tư liên tịch số 13/2005/TTLT-BTC-BLDTBXH.
Bạn chú ý các chữ bôi đậm nhé.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hope nói:
Cho mình hỏi, trong trường hợp ví dụ như GĐ ký HĐồng khống và HĐơn khống, nhưng KTT không hề biết, về mặt thủ tục chứng từ là hòan tòan hợp pháp thì khi đưa ra cơ quan luật pháp trách nhiệm của KTT sẽ đến đâu. Làm ơn nếu ai biết trả lời sớm giùm vì mình đang rất cần. Cảm ơn nhiều nhiều!!!
Trên nguyên tắc : là một người KTT bạn không thể không biết, tại vì khi một nghiệp vụ xảy ra , không chỉ có mỗi cái hợp đồng và hóa đơn, nó còn có cả một hệ thống phục vụ cho việc thực hiện hợp đồng đó, trong đó, hệ thống tài chính là quan trọng nhất. Nếu bạn bị bịt mắt che tai đến mức độ không biết gì thì bạn không nên làm KTT ở đó nữa. Vì sao?
Theo luật pháp hiện hành, với việc gian lận một số thuế GTGT > 500.000 đồng là đủ căn cứ cấu thành tội phạm và bị truy tố rồi bạn à. VÀ theo luật thì người kế tóan trưởng không thể không biết.
Thân ái chào bạn

T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
hope nói:
Ai giữ hoá đơn vậy bạn? tại sao KTT mà không biết việc xuất HĐ? nếu làm KTT mà bị qua mặt kiểu đó thì như bạn Vivavina nói là nghỉ làm KTT nơi đó đi bạn ơi.(KTT chắc chắn phải có trách nhiệm về việc này)
Thân ái

T

Thanh.nn

Guest
7/9/05
5
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi nếu công ty ký hợp đồng với nhà thầu phụ về tư vấn thiết kế, tuy nhiên nhà thầu phụ này không thể xuất hoá đơn lại cho công ty. Giám đốc đồng ý bỏ khoản này ra khỏi chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Vậy nếu KTT duyệt chi chứng từ này thì có vi phạm luật hay không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thanh.nn nói:
Cho mình hỏi nếu công ty ký hợp đồng với nhà thầu phụ về tư vấn thiết kế, tuy nhiên nhà thầu phụ này không thể xuất hoá đơn lại cho công ty. Giám đốc đồng ý bỏ khoản này ra khỏi chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Vậy nếu KTT duyệt chi chứng từ này thì có vi phạm luật hay không?

Vậy KTT lấy chứng từ gì để hach 1toán khoản chi phí này?

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Thanh.nn nói:
Cái này thì không chắc đâu. Đứng về phía công ty mình thì có thể không vấn đề gì. Nhưng nếu đối tác có rắc rối với pháp luật, khi họ truy cứu, xác minh đến ta thì ta cũng dính chấu liên đới theo, có khi họ lật tung sổ sách của mình lên nữa. Bạn biết tội gì không ? Tội : Tiếp tay trốn thuế. Vì đối tác không xuất được HĐ rõ ràng là muốn giấu DT để trốn Thuế TNDN (đối với Cty) hoặc Thuế TNCN (đối với CN)
Lúc đó có khi KTT cũng dính theo

T

thnguyen

Guest
26/4/05
8
0
0
51
Ha noi
www.bravo.com.vn
Thanh.nn nói:
Chắc là công ty bạn có 02 hệ thống sổ sách - Bản nội bộ vẫn phải ghi chi tiết mặc dù không có hoá đơn còn bản thuế thi coi như khoản đó không có mà đã không có thì KTT đừng có duyệt chi kẻo khi quyết toán lại bị xuất toán thì buồn cười lắm bạn ạ.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
xuantham nói:
Vậy KTT lấy chứng từ gì để hạch toán khoản chi phí này?
Ôi , cái chị này. Thì hờ tờ bình thường, khi làm quờ tờ cắt ra bỏ vào lờ nhờ sờ tờ hoặc lấy tiền túi ra chứ làm sao nữa. Chịu khó đóng 28% cho CP thôi.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Với công ty bạn thì mình nghĩ là không sao đâu, xem như là cty bạn đã nộp thuế thu nhập thay cho họ thôi(nếu như bạn ko hạch toán phí khoản đó). Nhưng cho mình hỏi là nhà thầu phụ đó là loại gì vậy,có chức năng tư vấn, thiết kế mà ko có hóa đơn ư?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vivavina nói:
Ôi , cái chị này. Thì hờ tờ bình thường, khi làm quờ tờ cắt ra bỏ vào lờ nhờ sờ tờ hoặc lấy tiền túi ra chứ làm sao nữa. Chịu khó đóng 28% cho CP thôi.

Cái vụ này thì ai mà chả biết!

Ý chị muốn là có chứng từ gì đâu mà nói chứng từ đó hợp pháp hay không.( Đã nói là không có hoá đơn rồi )
Em xem lại câu của thanh.nn đi. "KTT duyệt chi chứng từ này thì có phạm luật hay không" .

:0frown: Có vẽ như bạn Thanh.nn đang làm một cuộc điều tra KTT

Sửa lần cuối:
O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
dongho_cat nói:
... Nhưng cho mình hỏi là nhà thầu phụ đó là loại gì vậy,có chức năng tư vấn, thiết kế mà ko có hóa đơn ư?

Không có hoá đơn và không xuất hoá đơn là khác nhau đấy nhé

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Mấy ngày vừa rồi bận túi bụi nên không có thì giờ vào đây, hôm nay nghỉ mới rảnh rảnh một chút, quả thật là rất cảm động vì thấy mọi người cũng quan tâm tới câu hỏi của mình. Trước hết xin cảm ơn các bạn nhiều.
Sau nữa, có lẽ câu hỏi của mình được post lên hơi vội vàng nên không rõ ý. Nói cho đúng, là trường hợp này GĐ ký hợp đồng thực hiện, rồi đem hóa đơn chứng từ về làm cơ sở thanh toán, hợp đồng này đã có thanh lý và xét trên phương diện kế toán thuần túy là hoàn toàn hợp lệ. Sau đó công ty đã có cắt chuyển tiền qua hệ thống ngân hàng, cũng hợp lệ (đã được ngân hàng kiểm soát và cho vay), nhưng ông GĐ đó đã cấu kết với bên bán rút tiền ra. Tất cả những điều này KTT không biết và không hưởng lợi gì từ đó. Về quyền và nghĩa vụ của KTT mình đã đọc, nhưng thấy còn khá mơ hồ với trường hợp tương tự như thế này, nếu nó nằm ngoài tầm kiểm soát của KTT. Có thể nếu truy cứu trách nhiệm ở đây sẽ là hợp pháp, nhưng không hợp lý. Vì thật sự quá trình mua bán đâu phải lúc nào KTT cũng kiểm soát trên thực tế được, chẳng hạn như ở đây là có sự cách biệt về địa lý, Công ty lại có đầy đủ các phòng ban tham mưu cho GĐ trong việc ký kết hợp đồng, hóa đơn mua hàng có đầy đủ chữ ký người mua và các thủ tục liên quan. Mọi người có thể tư vấn giúp mình được không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hope nói:
Mấy ngày vừa rồi bận túi bụi nên không có thì giờ vào đây, hôm nay nghỉ mới rảnh rảnh một chút, quả thật là rất cảm động vì thấy mọi người cũng quan tâm tới câu hỏi của mình. Trước hết xin cảm ơn các bạn nhiều.
Sau nữa, có lẽ câu hỏi của mình được post lên hơi vội vàng nên không rõ ý. Nói cho đúng, là trường hợp này GĐ ký hợp đồng thực hiện, rồi đem hóa đơn chứng từ về làm cơ sở thanh toán, hợp đồng này đã có thanh lý và xét trên phương diện kế toán thuần túy là hoàn toàn hợp lệ. Sau đó công ty đã có cắt chuyển tiền qua hệ thống ngân hàng, cũng hợp lệ (đã được ngân hàng kiểm soát và cho vay), nhưng ông GĐ đó đã cấu kết với bên bán rút tiền ra. Tất cả những điều này KTT không biết và không hưởng lợi gì từ đó. Về quyền và nghĩa vụ của KTT mình đã đọc, nhưng thấy còn khá mơ hồ với trường hợp tương tự như thế này, nếu nó nằm ngoài tầm kiểm soát của KTT. Có thể nếu truy cứu trách nhiệm ở đây sẽ là hợp pháp, nhưng không hợp lý. Vì thật sự quá trình mua bán đâu phải lúc nào KTT cũng kiểm soát trên thực tế được, chẳng hạn như ở đây là có sự cách biệt về địa lý, Công ty lại có đầy đủ các phòng ban tham mưu cho GĐ trong việc ký kết hợp đồng, hóa đơn mua hàng có đầy đủ chữ ký người mua và các thủ tục liên quan. Mọi người có thể tư vấn giúp mình được không?

Thế mà bạn đã dẫn mọi người đi một vòng quá xa. Có phải Cty bạn là DN nhà nước không? Những vụ việc này khi điều tra ra mà không dính dáng gì với KTT thì cũng không sao. Nhưng tôi nhớ tôi đọc ở đâu đó rằng: KTT ở DN nhà nước có trách nhiệm báo cáo lên cấp trên nếu có những sự việc không giải quyết được. Nên KTT sẽ chịu trách nhiệm về mặt hành chính trong trường hợp này. Bạn có là KTT ở cty đó không? Tôi nhớ có 1 thông tư hướng dẫn thực hiện Luật Kế Toán trong DN nhà nước, bạn tham khảo ở đó.

Ủa! Mà sao bạn nói lại vấn đề cho rõ thì lại không giống nhau về bản chất vầy nè! Lúc đầu thì bạn nói: GĐ đồng ý bỏ chi phí này ra vì không có hoá đơn. Còn bây giờ thì lại là tất cả mọi thứ đều đầy đủ?

Tôi hiểu ý bạn rồi. Có phải ý bạn nói là tất cả mọi chứng từ trên đều đã hợp pháp trên hình thức, theo qui định rồi, nhưng thực chất đây chỉ là cách hợp thức hoá chuyện lấy tiền công của GĐ. Bạn muốn hỏi là :chứng từ này lúc này còn có coi là hợp pháp không? Có đúng vậy không?

- Khi nào có đủ cơ sở để chứng minh các chứng từ trên không xác lập trên nghiệp vụ phát sinh thực tế==> lúc đó chứng từ không còn hợp pháp nữa.

Lostly

Lostly

Trung cấp
hope nói:
Nói cho đúng, là trường hợp này GĐ ký hợp đồng thực hiện, rồi đem hóa đơn chứng từ về làm cơ sở thanh toán, hợp đồng này đã có thanh lý và xét trên phương diện kế toán thuần túy là hoàn toàn hợp lệ. Sau đó công ty đã có cắt chuyển tiền qua hệ thống ngân hàng, cũng hợp lệ (đã được ngân hàng kiểm soát và cho vay), nhưng ông GĐ đó đã cấu kết với bên bán rút tiền ra. Tất cả những điều này KTT không biết và không hưởng lợi gì từ đó.?
Thế chuyển tiền qua ngân hàng mà KTT không cần ký ah???Khi chuyển tiền thì mình phải biết lý do chứ nhỉ kể cả có không biết thật nữa thì tình ngay mà lý gian rồi.Các phòng ban tham mưu khác có phải chịu trách nhiệm chính khi sự việc bị vỡ lở đâu. ( Nếu không kiểm soát được trong chứng từ ta vẫn có thể ghi rõ là"theo lệnh giám đốc" để ngăn ngừa trách nhiệm mai hậu).

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
HÌnh như mình vẫn chưa nói rõ lắm. Tất nhiên khi vay tiền ở ngân hàng thì KTT là người ký, nhưng GĐ đã thông đồng với bên B để lấy tiền từ bên B. Bạn xuantham có hỏi "Lúc đầu thì bạn nói: GĐ đồng ý bỏ chi phí này ra vì không có hoá đơn. Còn bây giờ thì lại là tất cả mọi thứ đều đầy đủ?

Tôi hiểu ý bạn rồi. Có phải ý bạn nói là tất cả mọi chứng từ trên đều đã hợp pháp trên hình thức, theo qui định rồi, nhưng thực chất đây chỉ là cách hợp thức hoá chuyện lấy tiền công của GĐ. Bạn muốn hỏi là :chứng từ này lúc này còn có coi là hợp pháp không? Có đúng vậy không?"
thật ra thì mình chỉ post vài dòng đầu tiên để hỏi thôi, còn sau đó là bạn khác hỏi vấn đề khác của bạn đó. Thật ra thì bây giờ vấn đề không phải là chứng từ còn hợp pháp hay không, mà là bản thân KTT có bị truy cứu trách nhiệm trước pháp luật khi ông GĐ đó bị phát hiện hành vi gian dối đó hay không. Tất nhiên nếu sự việc được phát hiện sớm trước khi đi quá xa thì vấn đề giải quyết là đơn giản, nhưng nếu đã ra trước cơ quan chức năng thì sẽ giải quyết như thế nào, KTT sẽ phải điều trình ra sao

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hope nói:
Thật ra thì bây giờ vấn đề không phải là chứng từ còn hợp pháp hay không, mà là bản thân KTT có bị truy cứu trách nhiệm trước pháp luật khi ông GĐ đó bị phát hiện hành vi gian dối đó hay không. Tất nhiên nếu sự việc được phát hiện sớm trước khi đi quá xa thì vấn đề giải quyết là đơn giản, nhưng nếu đã ra trước cơ quan chức năng thì sẽ giải quyết như thế nào, KTT sẽ phải điều trình ra sao
.

Về việc này thì bạn nên quan tâm đến bài số 9 của Vivavina, và 15 của Lostly. Bạn nên gặp riêng để được tư vấn cụ thể và căn kẻ hơn. Đọc kỹ luật để biết cái nào nên lo, cái nào không nên lo. Nếu không hỏi rồi cũng vẫn không an tâm.

Chúc bạn thành công

H

hope

Guest
11/1/04
29
0
6
Hà nội
Truy cập trang
Bài số 9 của Vivavina (chấp nhận bỏ chi phí không hóa đơn ra khỏi chi phí hợp lý để tính thuế thu nhập doanh nghiệp) là để trả lời cho bạn thanh.nn với trường hợp chi phí được giám đốc duyệt nhưng thiếu chứng từ hợp pháp và hợp lệ. Bài số 15 của Lostly có vẻ như hiểu lầm ý mình, mình khẳng định chứng từ ở đây đưa về hoàn toàn đầy đủ và đúng yêu cầu kế toán, sự kiểm soát của ngân hàng trước khi cho vay (tất nhiên sự kiểm soát này không mang giá trị pháp lý) cũng là một minh chứng cho điều đó. Thật ra đây cũng không còn là vấn đề nghiêm trọng lắm với mình, nhưng bây giờ chỉ là một vấn đề mang tính tranh luận thuần túy, mình muốn chúng ta thảo luận kỹ hơn về quyền và trách nhiệm kế toán trưởng nói riêng và kế toán nói chung về tính xác thực của chứng từ. Kế toán có phải chịu trách nhiệm về các chứng từ giả mạo không, nếu có, thì chắc buộc phải có mặt kế toán trong việc đàm phán và ký kết hợp đồng, thực hiện hợp đồng cũng như vấn đề thanh lý hợp đồng. Mình nghĩ đây không phải là một điều đơn giản. Bạn sẽ làm gì nếu bạn ở trong trường hợp với tư cách là KTT nhận được HĐKT ký kết đàng hoàng có kèm thanh lý HĐ, biên bản nghiệm thu bàn giao đầy đủ, có HĐ GTGT có chữ ký? Liệu bạn có đến tận cơ sở của đối tác để kiểm tra sổ sách chứng từ của họ xem đây có phải là mua thật bán thật hay chỉ là khống trước khi chuyển tiền trả? Rõ ràng là không thể! May ra bạn chỉ có thể phát giác ra điều đó khi được thông báo của các cơ quan chức năng.
Mình cũng đã đọc luật, nhưng chưa tìm thấy điều mình muốn. Ở đó chỉ đề cập là trong trường hợp KTT biết và không đồng ý với hành động sai phạm của GĐ thì có thể thể hiện bằng văn bản để không chịu trách nhiệm về sau, nhưng chưa nói về trường hợp chứng từ không thể hiện sai phạm, nhưng trong quá trình thực hiện chứng từ đó có sai phạm thì trách nhiệm KTT đến đâu. Nếu có trách nhiệm, thì chắc KTT cũng sẽ phải tham gia vào việc ký kết và thực hiện tất cả các HĐKT cũng như các hoạt động khác của doanh nghiệp chứ không chỉ ngồi nhà và xem xét giấy tờ. Nếu vậy thì chắc sẽ bận rộn lắm.
Mình nói rồi, đây cũng chỉ coi là một câu hỏi mang tính thảo luận thôi, rất cảm ơn bạn xuantham vì thiện chí của bạn. Mong được sự tư vấn của các bạn khác nữa!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hope nói:
Mình cũng đã đọc luật, nhưng chưa tìm thấy điều mình muốn. Ở đó chỉ đề cập là trong trường hợp KTT biết và không đồng ý với hành động sai phạm của GĐ thì có thể thể hiện bằng văn bản để không chịu trách nhiệm về sau, nhưng chưa nói về trường hợp chứng từ không thể hiện sai phạm, nhưng trong quá trình thực hiện chứng từ đó có sai phạm thì trách nhiệm KTT đến đâu. Nếu có trách nhiệm, thì chắc KTT cũng sẽ phải tham gia vào việc ký kết và thực hiện tất cả các HĐKT cũng như các hoạt động khác của doanh nghiệp chứ không chỉ ngồi nhà và xem xét giấy tờ. Nếu vậy thì chắc sẽ bận rộn lắm.
Mình nói rồi, đây cũng chỉ coi là một câu hỏi mang tính thảo luận thôi, rất cảm ơn bạn xuantham vì thiện chí của bạn. Mong được sự tư vấn của các bạn khác nữa!
Tôi nghĩ rằng khi KTT đã làm hết các chức năng,làm hết nghĩa vụ, quyền hạn của KTT, thực hiện đầy đủ các qui định, các qui chế quản lý mà vẫn không phát hiện ra hành động sai trái đó cho đến thời điểm hành động sai trái đó bị phát hiện bởi người khác thì KTT không việc gì phải lo vì nó vượt khả năng của 1 người KTT, và chắc cũng không ai bắt tội vì KTT không phát hiện được tội phạm tinh vi.

Nhưng cái tình huống mà bạn đưa ra thì có sai phạm trong quá trình thực hiện, và như vậy có nghĩa là KTT đã chưa làm hết vai trò kiểm soát, vì vậy KTT phải có trách nhiệm trong sai phạm đó. Đúng là KTT phải tham gia vào việc ký hợp đồng, theo dõi quá trình thực hiện, nhưng không phải lúc nào cũng phải có mặt ở hiện trường mà cần có những thủ tục kiểm soát cần thiết

O

Guest
12/10/05
43
0
6
Tạ Quang Bửu
Theo E thì KTT kinh nghiệm thì vẫn cứ biết. Khi chuyển tiền cho bên B, bác căn cứ trên cái gì, có thể là hoá đơn bán hàng, hay khối lượng thi công, hay...nhưng nếu đã nói đến trách nhiệm thì bác phải đọc toàn bộ các hồ sơ đi kèm từ khi báo giá đặt hàng đến sản xuất SP...nghiệm thu hay kiểm tra chất lượng SP rồi cho tới giao hàng cả về số lượng, ngoài ra là chi phí vẫn chuyển. Nếu đọc hết những chứng từ đó một cách trách nhiệm mà KTT cảm thấy hợp lý, hợp lệ, hợp pháp là okie ký UNC, còn nếu KTT đã làm việc rất trách nhiệm như thế mà không phát hiện ra sai thì có nghĩa rằng nên từ chức hoặc chịu bị cách chức.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA