Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
C

cfoway

Sơ cấp
4/11/09
23
0
1
BRVT
Các anh chị cho em hỏi:

Cty em muốn tự in hóa đơn từ phần mềm ERP thì thủ tục em nộp cho thuế những giấy tờ sau đã đủ chưa?
- Quyết định về việc áp dụng hóa đơn tự in theo mẫu 5.8
- Mẫu hóa đơn
- Thông báo phát hành hóa đơn

Cty em chưa đăng ký gì với thuế hết. Nếu còn thiếu thủ tục nào các anh chị chỉ giúp em với.

Cảm ơn các anh chị

Các anh chị cho em hỏi. Sau khi nộp các giấy tờ này nếu Thuế không phản hồi gì thì mình in thôi chứ k chờ công văn gì hết đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

titon1702

Guest
15/5/10
3
0
0
tphcm
thắc mắc về thông báo phát hành hóa đơn

trong bảng thông báo phát hành hóa đơn có mục ngày bắt đầu sử dụng thì em ghi là ngày 10/03/2011 nhưng sau ngày này mình có đc sử dụng hóa đơn cũ ko mấy bác?
nếu ko đc mà vẫn tiếp tục xài hóa đơn cũ thì mình phải xử lí như thế nào?doanh nghiệp có bị phạt gì ko ?:023:

em cám ơn mấy bác nhiều

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
trong bảng thông báo phát hành hóa đơn có mục ngày bắt đầu sử dụng thì em ghi là ngày 10/03/2011 nhưng sau ngày này mình có đc sử dụng hóa đơn cũ ko mấy bác?
nếu ko đc mà vẫn tiếp tục xài hóa đơn cũ thì mình phải xử lí như thế nào?doanh nghiệp có bị phạt gì ko ?:023:

em cám ơn mấy bác nhiều
Thông bán phát hành hđ theo mẫu nào thì phải dùng theo mẫu đó,hđ cũ còn thì phải làm thủ tục hủy.Bạn dùng cùng lúc 2 loại hđ thì bị phạt là cái chắc rồi.

T

titon1702

Guest
15/5/10
3
0
0
tphcm
Thông bán phát hành hđ theo mẫu nào thì phải dùng theo mẫu đó,hđ cũ còn thì phải làm thủ tục hủy.Bạn dùng cùng lúc 2 loại hđ thì bị phạt là cái chắc rồi.

thực ra mình vẫn đang dùng hóa đơn cũ và chưa sử dụng 1 tờ hóa đơn mới nào, vì nghĩ đăng kí thông báo phát hành hóa đơn sớm để phòng bên chi cuc thuế có thắc mắc gì thì cũng ko ảnh hưởng đến việc sử dụng hóa đơn. Và mình vẫn chưa tìm thấy mức phạt cho trường hợp của cty mình

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

em cám ơn mấy bác nhiều

thực ra mình vẫn đang dùng hóa đơn cũ và chưa sử dụng 1 tờ hóa đơn mới nào, vì nghĩ đăng kí thông báo phát hành hóa đơn sớm để phòng bên chi cuc thuế có thắc mắc gì thì cũng ko ảnh hưởng đến việc sử dụng hóa đơn. Và mình vẫn chưa tìm thấy mức phạt cho trường hợp của cty mình

Bạn lưu ý: trường hợp này không đơn giản như cách nghỉ của bạn, xem các vi phạm của DN theo qui định tại Nghị định 51/2010 như sau:

Đã vi phạm:
+ Khoản 2 Điều 18:
2. Tổ chức, cá nhân phát hành loại hóa đơn thay thế phải dừng sử dụng các số hóa đơn bị thay thế còn chưa sử dụng.

Chuẩn bị vi phạm:
+ Khoản 2 Điều 27:
2. Tổ chức, cá nhân có hóa đơn hết giá trị sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày dừng sử dụng hóa đơn, ngày thông báo tìm lại được hóa đơn đã mất hoặc ngày thông báo hết giá trị sử dụng hóa đơn.

Khả năng bị phạt:
+ Khoàn 2 Điều 31:
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không hủy hóa đơn được mua đã hết hạn sử dụng.
Hiện tại, nên đình chỉ ngay việc sử dụng hoá đơn củ và tiến hành thủ tục huỷ.

T

titon1702

Guest
15/5/10
3
0
0
tphcm
Bạn lưu ý: trường hợp này không đơn giản như cách nghỉ của bạn, xem các vi phạm của DN theo qui định tại Nghị định 51/2010 như sau:

Đã vi phạm:
+ Khoản 2 Điều 18:

Chuẩn bị vi phạm:
+ Khoản 2 Điều 27:

Khả năng bị phạt:
+ Khoàn 2 Điều 31:

Hiện tại, nên đình chỉ ngay việc sử dụng hoá đơn củ và tiến hành thủ tục huỷ.

vẫn còn hi vọng,em cám ơn bác nhiều lắm :)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
sắp hết tháng 3 rùi, công ty em vẫn chưa nhận hóa đơn đặt in. Số hóa đơn cũ thì còn 10 số, anh chị cho em hỏi nếu đến tháng 4 này em vẫn chưa nhận được hóa đơn đặt in thì phải sử lý ntn???
Số hóa đơn thừa kia vẫn hủy trong khi mình ko có quyển hóa đơn mới??/

Y

yenoanh

Sơ cấp
thông báo phát hành hoá đơn

Các bác cho em hoi một chut
Bên em la dn tự in hoá đơn đến 1/4/2011 bắt đấu sử dụng.
Bên em in 1000 số và làm thông báo phát hành có 200 số để sử dụng thôi có được không ạ. cả nhà cho em xin ý kiến với. Vì co ngươi nói rằng in bao nhiêu phải phát hành tất cả nếu không sẽ bị phạt.
Ai hiêu rõ về vấn đề này chỉ bảo giup em với em lo qua.
Cảm ơn các bác nhiều.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
sắp hết tháng 3 rùi, công ty em vẫn chưa nhận hóa đơn đặt in. Số hóa đơn cũ thì còn 10 số, anh chị cho em hỏi nếu đến tháng 4 này em vẫn chưa nhận được hóa đơn đặt in thì phải sử lý ntn???
Số hóa đơn thừa kia vẫn hủy trong khi mình ko có quyển hóa đơn mới??/

Hóa đơn cũ đến hết ngày 31/3 bạn phải làm thủ tục hủy hóa đơn.
Hết tháng 3, bạn sẽ thiếu hóa đơn để xuất cho khách hàng. Bạn yêu cầu nhà in giao cho bạn 1-2 quyển để sử dụng trước. Và giao hóa đơn mẫu để còn làm thông báo phát hành hóa đơn.

Các bác cho em hoi một chut
Bên em la dn tự in hoá đơn đến 1/4/2011 bắt đấu sử dụng.
Bên em in 1000 số và làm thông báo phát hành có 200 số để sử dụng thôi có được không ạ. cả nhà cho em xin ý kiến với. Vì co ngươi nói rằng in bao nhiêu phải phát hành tất cả nếu không sẽ bị phạt.
Ai hiêu rõ về vấn đề này chỉ bảo giup em với em lo qua.
Cảm ơn các bác nhiều.

Theo QĐ 2905 (chỉnh sửa một số điểm trong TT153) thì bạn có thể thông báo phát hành 200 số hóa đơn trước. Sử dụng hết phát hành tiếp.
Tại theo QĐ 2905 thì hai số cuối là năm khởi tạo hóa đơn chứ không phải năm phát hành hóa đơn.
Ví dụ: Ký hiệu hóa đơn là CT/11P thì 11P là năm khởi tạo hóa đơn đặt in nên bạn có thể phát hành ký hiệu hóa đơn này trong các năm 2012, 2013...

Sửa lần cuối:
yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Theo điều tra của ngành thuế đến thời điểm 31/3 các doanh nghiệp phải tự lo hóa đơn vì thế nhiều doanh nghiệp phải bỏ ra tiền triệu để in 1 quyển hóa đơn trước thực tế này ngành thuế quyết định cho doanh nghiệp tự in hóa đơn trên máy tính của doanh nghiệp đây cũng là cứu cánh cho những doanh nghiệp đang khóc dở mếu dở về in hóa đơn xin trích dẫn cùng các bạn tham khảo:
Tổng cục Thuế đề nghị sử dụng ngay hóa đơn tự in
(TNO) Hôm nay 21.3, các Cục thuế địa phương cho biết vừa nhận được công văn của Tổng cục Thuế (TCT) đề nghị nếu doanh nghiệp (DN) đủ điều kiện thì sử dụng ngay hình thức hóa đơn tự in.

>> DN nên tự in hóa đơn

Mới đây, Báo Thanh Niên đã phản ánh tình trạng nhiều DN bị kẹt hóa đơn đặt in và đang có nguy cơ không có hóa đơn để sử dụng sau ngày 31.3.

Theo công văn của TCT, các DN, tổ chức kinh tế được sử dụng phần mềm in hóa đơn không nhất thiết phải kết nối với phần mềm kế toán, gồm: DN được thành lập theo quy định của pháp luật trong khu công nghiệp, khu chế xuất, khu kinh tế, khu công nghệ cao; các đơn vị sự nghiệp công lập có sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật; DN có mức vốn điều lệ từ một (01) tỷ đồng trở lên tính theo số vốn đã thực góp đến thời điểm thông báo phát hành hóa đơn.

Những DN phải sử dụng phần mềm in hóa đơn kết nối với phần mềm kế toán, phần mềm bán hàng hóa gắn liền với phần mềm kế toán, là DN đã được cấp mã số thuế, có số vốn điều lệ dưới 1 tỷ tính theo số vốn đã thực góp đến thời điểm thông báo phát hành hóa đơn. Đối tượng này phải đáp ứng các điều kiện như có doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ; có hệ thống thiết bị đảm bảo cho việc in và lập hoá đơn khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ; không bị xử phạt vi phạm pháp luật về thuế…

Trước lo lắng về chất lượng phần mềm in hóa đơn, công văn cho biết TCT đã thẩm định một số phần mềm in hóa đơn và phần mềm kế toán có tính năng in hóa đơn được sử dụng miễn phí trong thời hạn từ 3 đến 6 tháng để hỗ trợ cung cấp cho các DN.

TCT yêu cầu Cục thuế thành lập tổ hỗ trợ tại cục thuế, chi cục thuế để tiếp nhận phần mềm miễn phí từ TCT và các nhà cung cấp để hướng dẫn, hỗ trợ DN trong việc cài đặt, sử dụng phần mềm tự in hóa đơn; đồng thời báo cáo hằng ngày về TCT. TCT cũng sẽ cập nhật lên trang tin điện tử ngành thuế danh sách các phần mềm in hóa đơn và phần mềm kế toán có tính năng in hóa đơn được cung cấp miễn phí để các DN sử dụng.

Đối với những DN không thuộc đối tượng được tự in hóa đơn, không thuộc đối tượng được mua hóa đơn của cơ quan thuế, hiện chưa có hóa đơn để sử dụng thì Cục thuế làm việc trực tiếp với các DN in, đề nghị DN in hóa đơn cho các DN, đảm bảo có hóa đơn để sử dụng trong thời hạn ngắn nhất. Kể cả việc báo cáo và kiến nghị UBND tỉnh, thành phố có biện pháp chỉ đạo các nhà in in hóa đơn ngay cho các DN chưa có hóa đơn để sử dụng.

TCT cũng đề nghị Cục thuế cần tuyên truyền rõ để các DN biết việc đồng thời sử dụng nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử).
Bạn có thể tham khảo phần mềm sau theo đường truyền
Free File Hosting Made Simple - MediaFire

Sửa lần cuối:
fuso

fuso

Sơ cấp
28/9/10
25
0
0
da nang
anh chị nào làm rồi chỉ e với ??

số là e đọc cái nghị định 51 rồi mà nó rắc rối quá , e lại chậm hiểu nên a chị nào sử dụng hóa đơn mới rồi chỉ lại cho e với , e cảm ơn nhìu nhìu
Tháng 02 em lấy hóa đơn đặt in rồi , bên e in 10 quyển hóa đơn ,
ngày 11 tháng 02 e làm cái ( Thông Báo Phát Hành Hóa Đơn + 3 liên hóa đơn mới ) lên thuế rồi, e đăng ký bắt đầu sử dụng là ngày 01 tháng 4 , vậy qua tháng 04 này e phải làm bước nào tiếp theo ạ ,
làm ơn chỉ e với, e mới vào làm kế toán có 5 tháng nên còn chậm hiểu , e đọc mấy cái nghị định tùm lum cả lên ,hjz

tieppham211

tieppham211

Sơ cấp
8/8/10
14
0
0
36
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi thủ tục để tự in hóa đơn với ạ , em đang bí lù quá mà không biết hỏi ai .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các anh chị cho em hỏi thủ tục để tự in hóa đơn với ạ , em đang bí lù quá mà không biết hỏi ai .
TT153
Điều 6. Tạo hóa đơn tự in
c) Tổ chức nêu tại điểm a, điểm b khoản này trước khi tạo hoá đơn phải ra quyết định áp dụng hoá đơn tự in gửi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp và chịu trách nhiệm về quyết định này (mẫu số 5.8 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
Bạn nên xem chi tiết Điều 6 và Điều 9_TT153, hướng dẫn rất rõ.

Y

yumita

Guest
18/1/10
27
0
0
35
ha noi
Cty mình đã ký hợp đồng đặt in hoá đơn, mà đến h họ vẫn chưa đưa mẫu hoá đơn để mình làm thông báo phát hành, Cho mình hỏi nếu nhỡ mình ko kịp làm thông báo phát hành trc 25/3 thì có cách nào giải quyết đc ko?

D

dieuhanh123

Sơ cấp
23/9/09
17
0
0
TPHCM
hóa đơn được sử dụng sau 5 ngày làm thông báo phát hành.
à, ngày đăng kí của bạn là 1/4 thì ngày 6/4 bạn được sử dụng.
Giờ bạn lên Thuế lại cái chổ nộp Thông báo phát hành hum bữa á, hỏi lxem, là người ta kiu mình kívô biên bản gì đó, rùi sẽ thông báo bạn có được sử dụng hóa đơn đó hay ko..
------------
chúc may mắn nhá

Y

yumita

Guest
18/1/10
27
0
0
35
ha noi
họ có kiểm tra hoá đơn rồi mới cho sử dụg hả bạn?

tieppham211

tieppham211

Sơ cấp
8/8/10
14
0
0
36
Hà Nội
Bạn nên xem chi tiết Điều 6 và Điều 9_TT153, hướng dẫn rất rõ.

Em đang vướng ở chỗ về thông báo phát hành hoá đơn . Cty em in hoá đơn bằng phần mềm FAST , khi nào cần xuất mới in ra . Em đang thắc mắc là không biết điền kiểu gì vào cái thông báo phát hành hoá đơn đấy .

Anh chị ai đã làm qua thủ tục này rồi giúp em với ạ :(

D

dung12

Guest
8/9/09
21
0
1
37
ha noi
Hóa đơn đỏ còn lại của quý I/ 2011

các anh chị cho em hoi, theo tt 153 sau quý 1.2011 tat ca cac hoa don mua trở về trước sẽ phai làm biên bản hủy phải ko a?
em thấy 1 số anh chị doanh nghiệp khác bảo đối với các doanh nghiệp siêu nho thì dc tiếp tục sử dụng hD đó đến hết năm 2011 mà ko cần đặt in hay mua của cơ quan thuế
Giúp em với. DN em la siêu nhỏ dưới 10 lao đông
Giúp em với.

ngocpt

ngocpt

Đóng cửa đi tu
5/3/08
139
1
18
Bách khoa
theo như mình được biết thì DN siêu nhỏ, sử dụng hoá đơn đến hết ngày 31.3 mà vẫn còn thì phải huỷ và mua mới hoá đơn chứ không biết là được sử dụng tiếp,

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
Phải làm thủ tục hủy bạn ah. Đối với DN siêu nhỏ cũng vậy, chỉ có điều, sau khi hủy thay vì sử dụng hóa đơn đặt in hay tự in theo TT153 thì DN siêu nhỏ được tiếp tục mua hóa đơn của cục thuế để sử dụng trong năm 2011. Khi mua bạn cần làm mẫu 3.3 trong phụ lục của TT153.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA