Mỗi tuần một chuyên đề

Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
36
Hải Phòng
mình muốn mua 10 quyển hoá đơn liệu dùng có đủ không nhỉ, DN của mình mới thành lập , kinh doanh sàn gỗ, thiết kế thi công và lắp đặt,
d đủ đỡ phải huỷ hoá đơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

saylakt

Sơ cấp
23/3/11
25
0
0
36
Tra Vinh
các anh chị cho em hoi, theo tt 153 sau quý 1.2011 tat ca cac hoa don mua trở về trước sẽ phai làm biên bản hủy phải ko a?
em thấy 1 số anh chị doanh nghiệp khác bảo đối với các doanh nghiệp siêu nho thì dc tiếp tục sử dụng hD đó đến hết năm 2011 mà ko cần đặt in hay mua của cơ quan thuế
Giúp em với. DN em la siêu nhỏ dưới 10 lao đông
Giúp em với.

Chào bạn.
Doanh nghiệp của bạn là siêu nhỏ(dưới 10 lao động).
Thì doanh nghiệp của bạn được đặt mua hóa đơn của cơ quan thuế.
Tuy nhiên, doanh nghiệp của bạn chỉ được đặt mua hóa đơn cơ quan thuế cho hết năm 2011.Sang năm 2012 tất cả các doanh nghiệp điều phải tự in hoặc đặt in của 1 xn in nào đó mà cơ quan thuế giới thiệu.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
mình muốn mua 10 quyển hoá đơn liệu dùng có đủ không nhỉ, DN của mình mới thành lập , kinh doanh sàn gỗ, thiết kế thi công và lắp đặt,
d đủ đỡ phải huỷ hoá đơn

Họ bán cho bạn số hóa đơn dựa vào tình hình tháng trước, không phải muốn mua bao nhiêu cũng được

T

thuyact

Sơ cấp
2/10/10
32
0
6
34
Ha Nôi
Bạn phải làm thủ tục hủy rồi sau đó đặt mua hóa đơn mới tại cơ quan thuế nhưng cũng chỉ được dùng hết năm nay thôi, sang năm 2012 thì phải đặt in ngoài rồi

T

tunkiemtoan

Guest
11/1/11
2
0
0
Quảng Bình
Mình có đơn vị đặt in hóa đơn GTGT có mẫu là: Thông tin công ty lên trên chữ Hóa đơn GTGT và phần chữ GTGT mình viết tắt là GTGT. Mình gửi thông báo đến CQT ngày 11/03/2011 đến ngày 23/03/2011 có đơn vị khác cũng có mẫu giống mình đăng ký nhưng không được chấp thuận. Họ bảo là lấy mẫu giống của công ty mình sao công ty mình được chấp thuận mà công ty họ lại không được. thế là CQT ra quyết định cấm công ty mình sử dụng hóa đơn đặt in đó nữa. trong khi mình đã dặt in hơn 50 cuốn và sử dụng hết 1 cuốn rùi.Giờ mình phải làm sao đây giú mình với....

hoanglongphuong

hoanglongphuong

Sơ cấp
26/8/09
9
0
0
hai phong
tìm hieu nghị định 51

Các bác các chị ơi cho em hỏi chút. Theo nghị định 51 thi hóa đơn GTGT khi viết sai tên công ty có được sửa và đóng dấu không? hay phải hủy đi viết lại ???

R

russia237

Guest
8/4/09
6
0
0
Hà Nội
DN của mình là siêu nhỏ, mình mới mua hóa đơn hôm 22/3, vậy mình có được dùng hết quyển này ko hay đến đầu T4 mình phải hủy HD chưa sử dụng và đăng ký mua mới vậy?
Thanks

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
DN của mình là siêu nhỏ, mình mới mua hóa đơn hôm 22/3, vậy mình có được dùng hết quyển này ko hay đến đầu T4 mình phải hủy HD chưa sử dụng và đăng ký mua mới vậy?
Thanks
Trường hợp của DN bạn (đang sử dụng hoá đơn mua từ CQ thuế sau 1/1/11_hoá đơn mới) thì cứ tiếp tục sử dụng hoá đơn bình thường, hết đi mua tiếp. (không phải huỷ)
Các bác các chị ơi cho em hỏi chút. Theo nghị định 51 thi hóa đơn GTGT khi viết sai tên công ty có được sửa và đóng dấu không? hay phải hủy đi viết lại ???

Không có trường hợp sửa và đóng dấu, phải huỷ và viết lại cái khác.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
d đủ đỡ phải huỷ hoá đơn

DN bạn có là DN siêu nhỏ (dưới 10 lao động) không? nếu là DN siêu nhỏ thì mới được mua HĐ của cục thuế không phải thì bạn phải đặt in hoặc tự in (tham khảo thêm tt153).
Nếu mua của cục thuế thì lần đầu cục thuế chỉ bán cho bạn 1 cuốn thôi (50 số). Từ lần sau, người ta sẽ căn cứ vào số lượng bạn sử dụng lần trước để bán cho bạn. Còn nếu là đặt in thì tùy DN bạn tính toán. Thuế không quy định thời hạn sử dụng cho Hđ đặt in. Đặt nhiều thì chi phí sẽ thấp hơn.

Trường hợp của DN bạn (đang sử dụng hoá đơn mua từ CQ thuế sau 1/1/11_hoá đơn mới) thì cứ tiếp tục sử dụng hoá đơn bình thường, hết đi mua tiếp. (không phải huỷ)

Không có trường hợp sửa và đóng dấu, phải huỷ và viết lại cái khác.

em có 2 cái HĐ viết sai, đã gạch bỏ. 2 cái HĐ đó phải làm thông báo gì và nộp cho ai để hủy ạ?

Sửa lần cuối:
T

thanhbinhhdb

Guest
2/10/09
1
0
0
42
hungyen
chào các bạn
cho mình hỏi. cty mình mới thành lập theo biên chế nhân sự khoản 26 người . thì cty mình có được mua háo đơn không hay phải tự in, đặt in

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
chào các bạn
cho mình hỏi. cty mình mới thành lập theo biên chế nhân sự khoản 26 người . thì cty mình có được mua háo đơn không hay phải tự in, đặt in

BẠn không thuộc dạng DN siêu nhỏ nên không được mua HĐ cục thuế. Bạn đọc thêm thông tư 153 để biết DN bạn được tự in hay đặt in nhé

L

longpham298

Sơ cấp
13/8/10
9
0
0
35
TPHCM
Hóa đơn quyển thì khi hủy ( chưa xé rời khỏi quyển ), bạn chỉ cần bấm 3 liên lại với nhau, bc tình hình sử dụng hóa đơn là hủy hóa đơn đó. Nếu đã xé ra rồi thì bạn phải làm biên bản thu hồi và hủy hóa đơn, đưa cho khách hàng ký nha, mỗi ng giữ 1 bản.

Mình muốn hỏi nếu hóa đơn do cty tự in, vậy khi hủy thì sao ạ? In ra 2 liên, đưa KH 1 liên, mình giữ 1 liên. Lúc đó mình có cần làm biên bản hủy gì k ạ?

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Giờ G 31/3/2011 sắp tới mà nhiều doanh nghiệp vẫn mù mờ với in và đăng ký phát hành xin kết luận lại những vấn đề mà nhiều bạn quan tâm tới hóa đơn
-Nếu đã in xong hóa đơn thì đăng ký phát hành ngày sử dụng hóa đơn ngày A ( tối thiểu trước 5 ngày) đến ngày đó nếu cq thuế ko có phản hồi về sai sót trong bản mẫu thì mang ra mà dùng số HĐ còn lại cắt góc làm biên bản thanh lý gửi cho thuế.
-Nếu đã đặt in mà chưa xong tải ngay phần mềm tự in hđ tạo mẫu và in số hóa đơn cho đủ dùng đến ngày có hđ đặt in rồi mang mẫu hđ đi đăng ký phát hành. Sau này nhận được số hđ đặt in thì đăng ký phát hành và làm biên bản hủy số hđ tự in còn chưa dùng.
-Nếu cty siêu nhỏ đã làm công văn xin mua hđ thì chờ TCT cho quyết định nhưng nếu họ bán hđ thì chỉ bán đến Q2 hoặc Q3/2011 thì phải tự in.

B

bachduongarie

Guest
16/2/11
1
0
0
Ha Noi
Công ty mình trước khi có TT153 đã in hóa đơn, số hóa đơn đặt in đó được sử dụng đến hết 31/3/2011. Cục Thuế báo là mẫu hóa đơn của công ty mình ok nên sau 1/4 có thể xin sử dụng nốt hóa đơn đã in từ trước. Hồ sơ gồm Thông báo phát hành, liên hóa đơn đầu định sử dụng ngày 1/4, photo 3.12 đã nộp hồi tháng 1/2011. Thế nhưng hôm nay lên Cục Thuế nộp thì lại bảo chưa đủ, người thì nói phải có công văn xin, phải xé liên đỏ (cấp cho người bán) của liên đầu kẹp vào, ... Có ai biết thủ tục chính xác và đầy đủ của việc này ko? Giúp mình với. Mai hết hạn rồi.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Giờ G 31/3/2011 sắp tới mà nhiều doanh nghiệp vẫn mù mờ với in và đăng ký phát hành xin kết luận lại những vấn đề mà nhiều bạn quan tâm tới hóa đơn
-Nếu đã in xong hóa đơn thì đăng ký phát hành ngày sử dụng hóa đơn ngày A ( tối thiểu trước 5 ngày) đến ngày đó nếu cq thuế ko có phản hồi về sai sót trong bản mẫu thì mang ra mà dùng số HĐ còn lại cắt góc làm biên bản thanh lý gửi cho thuế.
-Nếu đã đặt in mà chưa xong tải ngay phần mềm tự in hđ tạo mẫu và in số hóa đơn cho đủ dùng đến ngày có hđ đặt in rồi mang mẫu hđ đi đăng ký phát hành. Sau này nhận được số hđ đặt in thì đăng ký phát hành và làm biên bản hủy số hđ tự in còn chưa dùng.
-Nếu cty siêu nhỏ đã làm công văn xin mua hđ thì chờ TCT cho quyết định nhưng nếu họ bán hđ thì chỉ bán đến Q2 hoặc Q3/2011 thì phải tự in.

Cái chỗ in đậm này trong tt153 có nói rõ, bạn đọc lại nhé. DN siêu nhỏ được mua và sử dụng HD do cục thuế phát hành đến hết 31/12/2011 lận bạn

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cái chỗ in đậm này trong tt153 có nói rõ, bạn đọc lại nhé. DN siêu nhỏ được mua và sử dụng HD do cục thuế phát hành đến hết 31/12/2011 lận bạn
Đây câu chữ trong TT153 còn thực tế diễn biến khó lường vì vậy phải nhớ câu QUÂN TỬ PHÒNG THÂN TIỂU NHÂN PHÒNG BỊ GẬY, cũng nêu bài phỏng vấn ông thứ trưởng BTC định hướng cho doanh nghiệp về hóa đơn, thân
Bộ Tài chính: Đảm bảo tất cả DN sẽ có hóa đơn

Về lâu dài, DN sẽ tự in hóa đơn

SGTT.VN - Dù chỉ còn chưa đầy một tuần nữa (hạn chót là hết ngày 31.3) doanh nghiệp (DN) phải sử dụng hóa đơn do chính đơn vị mình phát hành, nhưng hiện cả nước còn 6.000 DN chưa nhận được hóa đơn, do nhà in chưa đáp ứng kịp.

Cụ thể: TP HCM còn gần 4.000 DN, Hà Nội: 2.000 DN; Bình Dương còn 400 DN; Bạc Liêu: 15; Trà Vinh: 76 DN, Đắc Lắc 93 DN… Tuy nhiên, bộ Tài chính sẽ không trình Thủ tướng gia hạn thời gian DN sử dụng hóa đơn do bộ Tài chính phát hành. Đây là thông tin được thứ trưởng bộ Tài chính Đỗ Hoàng Anh Tuấn trao đổi với báo giới vào sáng 26.3.

Ông Tuấn nhấn mạnh: cơ quan thuế đảm bảo cho tất cả DN có hóa đơn để sử dụng từ ngày 1.4. Tổng cục thuế đã giao Chi cục trưởng chi cục thuế tại các địa phương trực tiếp làm việc với các nhà in để điều phối cung cầu in. Đối với các nhà in thực hiện in số lượng lớn thì yêu cầu giãn tiến độ để phục vụ gấp cho các DN chưa có hóa đơn. Bên cạnh đó, ngoài hóa đơn đặt in, cơ quan thuế cũng tuyên truyền cho DN biết có thể sử dụng nhiều hình thức hóa đơn như hóa đơn điện tử, hóa đơn tự in.

Về tính hiệu quả của việc đặt in hóa đơn, ông Tuấn cho biết về lâu dài chủ trương của nhà nước chỉ cho những DN lớn hoặc các DN ngành ngân hàng, bưu chính… có khối lượng sử dụng hàng chục triệu, hàng vạn hóa đơn mỗi năm thì mới đặt in. Còn tương lai hướng đến việc DN sẽ tự in hóa đơn. Chỉ cần có một máy tính kèm một máy in và có phần mềm là DN có thể tự in hóa đơn.

Cũng theo ông Tuấn, nếu cứ cho DN tiếp tục xếp hàng mua hóa đơn thì sẽ không giải quyết được những vấn đề bức xúc của DN về chi phí đen, hay mất nhiều thời gian khi hàng tháng phải xếp hàng mua hóa đơn… Mặt khác, nếu không trả quyền cho DN tự in và đặt in hóa đơn thì không thể giảm thủ tục hành chính. Chắc chắn, mục tiêu giảm 400 giờ mà DN thực hiện thủ tục hành chính thuế mỗi năm tức là từ 1.050 giờ như hiện nay xuống còn 700 giờ là không thể.

Tâm Uyên

C

cuncon155

Sơ cấp
Hóa đơn tự in nêú bỏ thông tin của công ty?

Nêú hóa đơn tụ in mà bỏ thông tin của công ty, và đóng mộc của công ty lên, có đựơc không, anh chị cho ý kiêns vơi?

B

btmyhanh

Sơ cấp
14/3/11
42
1
0
Tp.HCM
DN của em là dạng siêu nhỏ vậy em cũng phải tự tin hđ?

Các anh chị ơi, giúp em với! Dn của em dạng siêu nhỏ, em có làm 1 tờ công văn gửi chi cục thuế quận phú nhuận, là được phép mua hóa đơn đến hết năm 2011. em chưa thấy chi cục thuế nói gì cả, vậy em có được phép mua và sử dụng hóa đơn theo cv? dn bên em hình thức DNTN, hóa đơn dùng rất ít, em không muốn in hóa đơn. Giúp em với.

L

longpham298

Sơ cấp
13/8/10
9
0
0
35
TPHCM
Ý mình hỏi là: cty mình đã bước vào sử dụng hóa đơn tự in rồi. Nhưng vde là do vài vấn đề nên phải hủy hóa đơn đó để in lại hóa đơn khác, Như lúc trước là nếu hóa đơn còn trong quyển thì thôi, xé ra rồi mới mình làm biên bản hủy hóa đơn rồi xuất lại, nhưng giờ in bằng phần mềm thì quy trình này có thay đổi gì k đó mà?
Mọi người góp ý mình nhé, thánks nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA