Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
N

nguyentham12345

Sơ cấp
25/8/10
6
0
0
38
Hà Nội
cả nhà giúp e với. Em đang cần gấp!!! Cho e hỏi công ty e đã đặt in hóa đơn dùng từ tháng 1/2011 đến giờ tháng 9 công ty em chuyển địa chỉ trụ sở sang quận khác.Các anh chị cho e hỏi e có còn dùng được hóa đơn cũ không hay phải đặt in hóa đơn mới ạ? Nếu có cách nào dùng được hóa đơn còn lại thì tốt quá.Vì bên e còn nhiều lắm. Em mong cả nhà giúp đỡ, Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
339
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
cả nhà giúp e với. Em đang cần gấp!!! Cho e hỏi công ty e đã đặt in hóa đơn dùng từ tháng 1/2011 đến giờ tháng 9 công ty em chuyển địa chỉ trụ sở sang quận khác.Các anh chị cho e hỏi e có còn dùng được hóa đơn cũ không hay phải đặt in hóa đơn mới ạ? Nếu có cách nào dùng được hóa đơn còn lại thì tốt quá.Vì bên e còn nhiều lắm. Em mong cả nhà giúp đỡ, Em cảm ơn!

Mình không thấy trong Nghị định 51 và thông tư 153 có chỗ nào qui định không được sử dụng hóa đơn đặt in đã phát hành khi thay đổi địa điểm đăng ký kinh doanh cả. Tuy nhiên bạn phải làm báo cáo hóa đơn (mẫu 3.10) trước khi chuyển địa điểm. Tốt nhất là bạn hãy liên hẹ với cơ quan thuế quả lý đơn vị bạn để nơờ họ tư vấn cho là chuẩn nhất

H

hanhnt12

Sơ cấp
9/9/11
1
0
0
Hà Nội
Theo như mình được biết thì khi sang quận khác thì bạn phải làm theo mẫu 3.10 gửi cho quận mới để tiêp tục sử dụng HĐ còn các thông tin mới thì bạn đặt 1 con dấu vuông đóng bên cạnh là xong ( TH này bạn chỉ thay đổi địa chỉ thôi nhé, MST và tên Cty giữ nguyên). Còn thủ tục chuyển quận thì làm theo hướng dẫu của quận cũ
Xin cảm ơn

N

nudaigia

Guest
4/3/11
2
0
0
37
ha noi
Thời hạn nộp hợp đồng đặt in hóa đơn

Chào cả nhà!
Mọi người cho em hỏi về thời gian nộp hợp đồng đặt in hóa đơn GTGT với? Người ở cục thuế bảo em 28/08 là hết hạn rùi, hic vậy nếu em đặt in hóa đơn thì hóa đơn cũ của em vẫn còn thì làm thế nào? Có thể để đến tháng 12 đặt in được không vậy ?(bên cty em năm nay vẫn thuộc diện mua hóa đơn) và hợp đồng này do bên nào soạn thảo vậy ah?????:wall:

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Hoá đơn GTGT không có mộc. hợp lý không

Cả nhà cho con hỏi
Hôm nay con mới nhận được cái hoá đơn GTGT của tập đoàn quân đội viettel, trên HĐ của họ con thấy không có cái mộc nào, hỏi chị xuất HĐ thì chị ấy bảo HĐ của họ không phải đóng mộc, và thuế cho phép
cả nhà có ai biết về vấn đề này giải đáp giúp con với

proprint

proprint

Guest
27/1/11
11
0
1
hcm
@nudaigia Theo thông tin mình biết thì tại Tp HCM Cục Thuế TPHCM đặt chỉ tiêu cho các chi cục thuế đến hết ngày 31-10-2011, các doanh nghiệp trên từng quận, huyện phải có toàn bộ hợp đồng đặt in hóa đơn.
Bạn có thể tham khảo tại đây: in hóa đơn

N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
34
Ninh binh
hoá đơn chứng từ

các anh chị cho em hỏi:khi nào thì bắt đầu phải sử dụng hoá đơn tự in ạ?
Điều kiện và thủ tục của hoá đơn đặt in ntn ạ?
em cảm ơn nhìu nhìu!!!

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Xóa bỏ hóa đơn mua của chi cục thuế khi chưa hết hạn

Xin cả nhà cho em ý kiến về vấn đề sau:
Đầu năm 2011 Công ty em có thay đổi ĐKKD nên có khắc lại dấu vuông và được mua hóa đơn của chi cục thuế.
Khi nhận bàn giao công việc của kế toán trước em có phát hiện ra dấu vuông đóng trên 3 liên của cả quyển hóa đơn bị sai địa chỉ.

Theo hướng dẫn của cán bộ thuế em đã khắc dấu mới và đóng bên cạnh dấu cũ như vậy có thể tiếp tục sử dụng.

Em muốn làm thông báo hủy các liên còn lại, đặt in hóa đơn mới và thông báo phát hành nhưng cán bộ thuế bảo nếu như vậy thì chỉ thông báo xóa bỏ trong BC tình hình sử dụng hóa đơn quý thôi chứ ko hủy.

Xin cả nhà cho em ý kiến, nếu xóa bỏ với số lượng 42 tờ như vậy để sử dụng hóa đơn đặt in trong 1 kỳ có vấn đề gì không?
Em ko biết phải làm sao cho đúng luật và ko bị các bác thuế sờ đến về vụ này ^^
Mong cả nhà giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Xin cả nhà cho em ý kiến về vấn đề sau:
Đầu năm 2011 Công ty em có thay đổi ĐKKD nên có khắc lại dấu vuông và được mua hóa đơn của chi cục thuế.
Khi nhận bàn giao công việc của kế toán trước em có phát hiện ra dấu vuông đóng trên 3 liên của cả quyển hóa đơn bị sai địa chỉ.

Theo hướng dẫn của cán bộ thuế em đã khắc dấu mới và đóng bên cạnh dấu cũ như vậy có thể tiếp tục sử dụng.

Em muốn làm thông báo hủy các liên còn lại, đặt in hóa đơn mới và thông báo phát hành nhưng cán bộ thuế bảo nếu như vậy thì chỉ thông báo xóa bỏ trong BC tình hình sử dụng hóa đơn quý thôi chứ ko hủy.

Xin cả nhà cho em ý kiến, nếu xóa bỏ với số lượng 42 tờ như vậy để sử dụng hóa đơn đặt in trong 1 kỳ có vấn đề gì không?
Em ko biết phải làm sao cho đúng luật và ko bị các bác thuế sờ đến về vụ này ^^
Mong cả nhà giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn!
42 tờ hoá đơn đã mua của chi CCT còn giá trị sử dụng, khi công ty không có nhu cầu tiếp tục sử dụng 42 tờ đó thì làm thủ tục HUỶ theo quy định tại Điều 27 - TT 153/2010/TT-BTC.

Nhưng theo tôi, khi nào bên bạn đặt in, lấy đươc hoá đơn đặt in xong xuôi, sẵn sàng đưa vào sử dụng thì hãy làm thủ tục huỷ hoá đơn cũ(HĐ mua của CCT còn giá trị sử dụng), vì biết đâu trong quá trình đặt in, hoá đơn đặt in chưa lấy được, hoá đơn mua của CCT lại huỷ rồi, lúc Cty có nhu cầu sử dụng hoá đơn xuất cho khách lại ko có.

Bạn hãy cân nhắc !

Điều 27- TT 153/2010/TT-BTC :

[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Các trường hợp hủy hóa đơn[/FONT]
[FONT=&quot]b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. [/FONT]

Sửa lần cuối:
M

minhlongkg

Guest
7/3/11
1
0
0
tphcm
Mẫu biên bản điều chỉnh hoá đơn ( gtgt) theo thông tư 153

MẤY ANH CHỊ ƠI CHO EM HỎI BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN ( GTGT) THEO THÔNG TƯ 153 CÓ MẪU KHÔNG VẬY HAY MÌNH TỰ LẬP
CÓ GIỐNG
BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN ( GTGT)
Số 01_11/BĐCHĐ.TVN

-Căn cứ Nghị định 89/2002/NĐCP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn
-Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT BTC ngày 30/12/2002 hướng dẫn thi hành NĐ số .....
EM CÁM ƠN NHIỀU

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Mình không thấy mẫu này trong thông tư 153 --> tự làm mẫu
Khi lấy căn cứ để ghi vào phần đầu của biên bản thì sử dụng những thông tin hiện hành mới nhất chứ đừng sử dụng cái cũ không còn hiệu lực nữa làm gì
Good luck

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Các bạn cho minh hỏi, HĐ cty mình còn rầt nhiều (47 liên), vì mình sợ tới cuối năm quá tải làm sẽ khó khăn nên mình định làm BB huỷ HĐ từ bây giờ và in HĐ mới thì liệu có đc k?

nutinh

nutinh

Sơ cấp
24/5/11
21
0
0
đồng nai
bạn có thể hủy HĐ bây giờ nhưng nên cân nhắc kỹ là bạn in hóa đơn mới có kịp đưa vào sử dụng khi cần xuất hóa đơn cho khách hàng không khi mà hóa đơn cũ đã hủy rồi .
thân !

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
"42 tờ hoá đơn đã mua của chi CCT còn giá trị sử dụng, khi công ty không có nhu cầu tiếp tục sử dụng 42 tờ đó thì làm thủ tục HUỶ theo quy định tại Điều 27 - TT 153/2010/TT-BTC"

Khi đặt in hóa đơn mới xong, em có làm thủ tục hủy và làm thông báo phát hành cho HĐ mới, nhưng khi hỏi cán bộ thuế quản lý có trả lời "hóa đơn đã hiệu chỉnh đó có thể tiếp tục sử dụng, về nguyên tắc không được phép hủy hóa đơn trong năm khi chưa hết hạn sử dụng vì vậy chỉ thực hiện xóa bỏ thôi".

Vì vậy em đã ko gửi thông báo hủy và chờ đến cuối quý 3 này trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn báo cáo xóa bỏ cho 42 liên còn lại.
Nhưng như bác bichvan.tax06 có khuyên, không biết làm theo cán bộ thuế chỉ xóa bỏ chứ không tiến hành hủy liệu sau này có bị phạt ko?
Biết đâu sau này làm sai chẳng nhẽ lại bảo tại cán bộ thuế bảo em làm thế. Làm sai dù do ai thì Doanh nghiệp vẫn phải chịu trách nhiệm thôi. :(

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
38
Hải Hậu - Nam Định
Phiếu XKKVCNB và PXK hàng gửi bán đại lý???

Chào cả nhà !
Những năm trước Cty em có dùng 2 loại gồm PXKKVCNB và PXK hàng gửi bán đại lý.
Phiếu XKKVCNB : hiện còn 58 tờ
Phiếu XK hàng gửi bán đại lý: hiện còn 48 tờ
Cty em hiện giờ đang dùng phiếu XKKVCNB tự in và ko dùng PXK hàng gửi bán đại lý nữa.
Các bác cho em hỏi giờ em phải làm gì với những PXK mà cty em ko dùng nữa? Nếu hủy thì có phải làm biên bản hay thủ tục gì ko các bác?
Cảm ơn cả nhà nhiều.

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
MẤY ANH CHỊ ƠI CHO EM HỎI BIÊN BẢN ĐIỀU CHỈNH HOÁ ĐƠN ( GTGT) THEO THÔNG TƯ 153 CÓ MẪU KHÔNG VẬY HAY MÌNH TỰ LẬP

Mình có mẫu này. Bạn down về dùng nhé.

H

hangnguyen79

Guest
3/3/10
4
0
0
Tp HCM
Mình làm trong 01 công ty chuyên gia công hàng xuất khẩu. Trong t6 vừa rồi mình quên xuất HĐXK của 01 tờ khai. Có ai biết cách xử lý giúp mình ko? Neu bị phạt sẽ bị phạt bao nhiêu? Có cách nào để ko bi phạt ko? Có ai biết trả lời giúp mình với. Chắc mình phải nghỉ việc quá.

T

tom090908

Guest
22/9/11
1
0
0
HN
Hộ cá thể nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp có phải tự in Hóa đơn không?Giúp em với!!!

bác em là hộ kinh doanh cá thể nộp thuế GTGT trực tiếp theo doanh thu trên hóa đơn bán hàng thông thường. E đọc thấy có chỗ nói là phải tự in hóa đơn(hoặc đặt in) từ 2012, có chỗ lại nói loại trừ các hộ cá nhân kinh doanh nộp thuế GTGT theo pp trực tiếp. Vậy như nào mới là đúng ạ? Sắp hết thời hạn đến nơi rồi ai thông thạo hướng dẫn em với. E cảm ơn ạ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,666
315
83
Đà Lạt
bác em là hộ kinh doanh cá thể nộp thuế GTGT trực tiếp theo doanh thu trên hóa đơn bán hàng thông thường. E đọc thấy có chỗ nói là phải tự in hóa đơn(hoặc đặt in) từ 2012, có chỗ lại nói loại trừ các hộ cá nhân kinh doanh nộp thuế GTGT theo pp trực tiếp. Vậy như nào mới là đúng ạ? Sắp hết thời hạn đến nơi rồi ai thông thạo hướng dẫn em với. E cảm ơn ạ

Hộ cá thể được mua hóa đơn, cỉ có hộ cá thể nộp thuế theo phương pháp khấu trừ nếu đủ điều kiện thì mới được tự in hóa đơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA