Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
hóa đơn

Cả nhà ơi! giúp mình với
Nếu mình xuất hóa đơn bán hàng, người t nhận hóa đơn và nhận hàng rồi,.
Chừ họ không đồng ý với chất lượng sản phẩm, dòi trả hóa đơn đỏ lại, làm sao đây, mình là dân mới vào nghề giúp mình với.
Gấp lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

miumiu88

Guest
1/11/10
40
0
6
HCM
Chào v2041988!
Mình đọc bà viết của bạn nhưng chưa rõ ở chỗ: người ta ko đồng ý với chất lượng hàng bên cty bạn giao. Vậy người ta trả lại hàng hay vẫn nhận hàng và yêu cầu giảm giá số hàng đó??
Nếu người ta trả lại hàng thì bên cty bạn sẽ yêu cầu bên mua xuất lại hóa đơn để trả hàng cho bên cty bạn
Trường hợp, người ta chấp nhận hàng và yêu cầu giảm giá trên số hàng người ta nhận được thì bên bạn làm phụ lục hợp đồng (nếu đã ký hợp đồng rùi) hoặc biên bản cam kết giảm giá bán cho lô hàng này .Để từ đó bạn làm căn cứ xuất hóa đơn giảm giá cho bên mua.
Thân chào!

V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
chào miumiu88!
bên mua hàng đòi trả lại hàng và hóa đơn, vì hóa đơn đó mình đã kê khai thuế rồi, nếu mình đồng ý lấy lại hóa đơn đó thì làm sao . hóa đơn đã kê khai tháng 2 rồi thì sao ?
mình đang thắc mắc chổ đó

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Lập biên bản giữa 2 bên để thu hồi hóa đơn (nếu chưa khai thuế) hoặc bên kia xuất hóa đơn trả lại hàng (nếu 2 bên đã khai thuế) để 2 bên làm cơ sở điều chỉnh sổ sách, hồ sơ khai thuế.

A

azure

Guest
2/10/06
1
0
1
VN HCM
4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.

Cái này mình đọc hoài không hiểu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.

Cái này mình đọc hoài không hiểu

Ví dụ:
DN muốn sử dụng hoá đơn mới vào ngày 1/4.

=> DN ký thông báo phát hành không được sớm hơn ngày 21/3 (10 ngày kể từ ngày ký TB)
=> thông báo phát hành sẽ được gởi đến CQ thuế chậm nhất là ngày 26/3 (5 ngày trước khi bắt đầu sử dụng hoá đơn mới)

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Cty mới thành lập có được sử dụng Hóa đơn Đặt in?

cả nhà cho hỏi Cty mới thành lập ngà 2/3/2011 (trên 10 Lao động) thì có được sử dụng hóa đơn đặt in kg? có phải chờ CB quản lý thuế xuống kiểm tra địa điểm KD trước khi chính thức sử dụng kg?:help:

P

phamquynhnhi

Guest
25/5/10
2
0
0
40
hà nội
Khi gửi thông báo phát hành nhớ mang kèm theo 1 bản mẫu hóa đơn đặt in bên thuế sẽ gửi trả lại mình liên 1, liên 3 và giữ lại liên 2

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cả nhà cho hỏi Cty mới thành lập ngà 2/3/2011 (trên 10 Lao động) thì có được sử dụng hóa đơn đặt in kg? có phải chờ CB quản lý thuế xuống kiểm tra địa điểm KD trước khi chính thức sử dụng kg?:help:

DN bạn thuộc đối tượng sử dụng hoá đơn đặt in (tự in,...), cứ tiến hành đặt in và thông báo phát hành hoá đơn theo trình tự qui định.
Không phải chờ CQ thuế xuống kiểm tra địa điểm KD như trước kia (thời TT120).

P

phamhuong82hp

Sơ cấp
2/12/10
3
0
1
42
HP
BC tình hình sử dụng hóa đơn theo Quý

hết 31/3 cty mình vẫn còn 11 tờ HĐ mua của Thuế.
Mình đã tiến hành hủyvaofn ngày 1/4.
khi làm BCTHSD hóa đơn của Quý I có cột ghi số lượng và số hóa đơn hủy thì mình có điền 11 số hóa đơn hủy đó ko.
Mình vẫn chưa ghi vì ngày hủy hóa đơn lại là ngày 1/4
Bạn nào đã làm rồi tư vấn cho bạn với!
TKS!

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
Mình nghĩ là chỉ chốt hóa đơn đến 31/03 thôi, do đó 11 số hóa đơn bạn hủy ngày 1/04 cũng chính là số hóa đơn tồn cuối của quý I chứ.

T

tramy1986hd

Guest
25/12/10
3
0
0
37
tp hcm
Mình đã làm BCSD HĐ quí 1 va nop thuế rùi, những hóa đớn tồn sau 31/3 hok sử dụng thì làm hồ sơ hủy hđ đó vì vậy trên bcsdhđ cho hết số hđ tồn đó vào cột hủy vậy là xong. Nếu doanh nghiệp đã đặt in hóa đơn từ năm ngoái thì cứ xài bình thường, báo cáo sdhđ cung bình thường như cơm bữa

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Cả nhà giúp mình nhé! Mình đang làm cái đơn để mua hóa đơn nhưng ko biết ghi nội dung gì vào Bảng "Số lượng hóa đơn, chứng từ đề nghị mua" ở mẫu 3.3 TT153 cả!
Hóa đơn GTGT cũ của mình mua từ năm 2008 bây giờ vẫn chưa dùng hết (doanh nghiệp nhỏ xíu mà) đã sử dụng 33 cái, hỏng 1 cái còn tồn 16 cái!
Bây giờ mình muốn mua 1q hóa đơn GTGT mới mà gặp phải cái Bảng trên chả biết điền thế nào cả?(nhất là mục tồn kỳ trước, số lượng mua kỳ trước, số lượng mua kỳ này) chả hỉu ra làm sao cả, báo cáo và quyết toán HĐ đã ghi rõ rùi mà! ai giúp mình điền hộ thông tin vào Bảng nhé! Thank
Loại hóa đơn chứng từ ghi: Loại HĐ, Seri, quyen so
Tồn đầu kỳ: Không ghi
Số lượng mua kỳ trước: Ghi vào ( VD: 0123-0125...)
Số sử dụng ghi:( Từ số ... đến số)
Cộng: ghi vào
Còn tồn cuối kỳ mấy tờ thì ghi vào.
Theo mình biết của bạn chưa xài hết cuốn HĐ cũ thì phải hủy đó. Vì Cục thuế bán HĐ mới theo TT 153 rùi.

V

V2041988

Sơ cấp
25/3/11
21
0
0
36
quảng nam
vậy cảm ơn bạn nha!
mà mình hỏi này tí,nếu mà hóa đơn trả lạit hì họ sẽ trả lại hóa đơn đỏ ban đầu của mình hay là họ xuất hóa đơn của công ty của họ, xem như là công ty bán số hàng đó lại cho mình. Mình không hiểu chổ đó

cảm ơn bạn nha!
Nhưng mình vẫn chưa hiểu chổ này, nếu công ty kia xuất hóa đơn trả lại là hóa đơn của mình trả lại hay là hóa đơn bán hàng của công ty đó, coi như là họ xuất lại hóa đơn bán hàng và mình mua lại.Mình đang thắc mắc chổ đó.Mới vào nghề nên nhiều thứ ko hiểu lắm.
Bạn giúp mình nha

Sửa lần cuối:
Q

quoctuanc6a3

Guest
19/2/10
1
0
0
35
hcm
cho mấu biểu chứ nói với nhau làm cái gì cơ chứ

L

Lai Thi Bich

Sơ cấp
28/12/10
6
0
0
Thuy Nguyen, Hai Phong
Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý i năm 2011!!!!

Các anh chị iu! Chi cục Thuế bên em yêu cầu làm " Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý I năm 2011" theo mẫu mới có 20 cột chứ không phải 13 cột như ở Phụ lục 3 ban hành kèm theo thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài Chính ạ, mà em đọc trên diễn đàn thấy các anh chị đều bảo làm theo mẫu này. Hixhix!!!!
Có anh chị nào có mẫu 20 cột làm ơn cho em xin với ạ! Help me! Làm ơn gửi vào địa chỉ Email của em với ạ laibich@vipocom.vn!

toanqni

toanqni

Trung cấp
4/9/09
54
2
8
40
Quảng ninh
Các anh chị iu! Chi cục Thuế bên em yêu cầu làm " Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý I năm 2011" theo mẫu mới có 20 cột chứ không phải 13 cột như ở Phụ lục 3 ban hành kèm theo thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài Chính ạ, mà em đọc trên diễn đàn thấy các anh chị đều bảo làm theo mẫu này. Hixhix!!!!
Có anh chị nào có mẫu 20 cột làm ơn cho em xin với ạ! Help me! Làm ơn gửi vào địa chỉ Email của em với ạ laibich@vipocom.vn!

Đã gửi vào mail cho bạn
PS: Định up file lên mà toàn bị lỗi :1nono:

tyty777

tyty777

Sơ cấp
18/2/09
14
0
1
Binh Duong
Phần mềm in hóa đơn không cho phép thanh toán bằng đô la

Chào các anh chị,
Cho em hỏi, công ty em mới đăng ký sử dụng hóa đơn tự in trong lúc chờ hóa đơn đặt in. Nhưng phần mềm e-invoice của Thái Sơn không cho thanh toán bằng đô la. Trước đây công ty em chỉ ghi theo giá đô la, bên dưới ghi tỷ giá hạch toán.

Sếp em lại không cho quy đổi giá bán thành VND vì sau này sẽ thu nợ bằng USD, hợp đồng cũng là giá USD, sếp nói nếu quy đổi ra VND sẽ không có bằng chứng khi thu nợ USD.

Anh chị nào biết có phần mềm nào cho phép thanh toán USD, hoặc có giải pháp cho vấn đề này thì chỉ em với.

Em cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA