Trao đổi về hoá đơn theo Thông tư 153/2010/TT-BTC

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
T

truongcongtamqt

Guest
5/4/11
1
0
0
Quảng Trị
ghi tiêu thức họ tên người mua hàng

Khi mua hàng hoá, dịch vụ cho cơ quan tổ chức thì tiêu thức họ tên người mua hàng trên hoá đơn có bắt buộc phải ghi không? nếu ghi thì ghi tên ai? ở cơ quan tôi khi cơ quan thuế kiểm tra những hoá đơn không ghi họ tên người mua hàng được cho là hoá đơn không hợp lệ, trong khi có những hoá đơn mua của cơ quan thuế họ cũng không ghi tiêu thức họ tên người mua hàng, mà chỉ ghi tên đơn vị. Xin ý kiến tư vấn của diễn đàn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trungnh

Guest
30/11/05
2
0
0
hn
ketoanviet.wordpress.com
Hỏi về thủ tục đăng ký tự in hóa đơn theo QĐ 51 và TT 153

Chào các bạn

Cơ quan mình đang muốn xin tự in hóa đơn bằng Phần mềm. Vậy bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này làm ơn giải đáp giúp mình 3 vấn đề sau:

1. Thủ tục đăng ký gồm những gì ? Trình tự để được duyệt cho phép tự in có quá phức tạp không ?

2. Theo TT 153 thì mẫu hóa đơn phải có dòng: Tên, mã số thuế của tổ chức nhận in hóa đơn . Chỗ này thật khó hiểu, vì nếu tự in thì làm gì có tổ chức nhận in hóa đơn ???

3. Bạn nào có mẫu tự in nào đã được cơ quan thuế duyệt có thể cho mình 1 bản tham khảo không ?

Cảm ơn các bạn.

T

thuyxau

Guest
Chi cục thuế cũng chỉ bán hóa đơn cho DN siêu nhỏ như DN bạn trong năm 2011 thôi, từ 2012 cũng phải tự in, theo tớ đã đăng kí rồi thì tự in luôn đi :004::004:
Vẫn bít là thế nhưng thủ tục lằng nhằng wá a chị nào đã in hoá đơn please help me cty e đang chuẩn bị đặt in mà e chưa bít nên bắt đầu từ đâu
(P/s : e đang trong thời gian học hỏi xin mọi ng giúp đỡ :015: )

H

hangt2

Sơ cấp
23/7/10
0
0
1
36
Ha nội
ketoanviet.tumblr.com
Theo ND51, "Tổ chức tạo hóa đơn tự in sử dụng chương trình tự in hoá đơn từ các thiết bị tin học, máy tính tiền hoặc các loại máy khác"

Nghĩa là Cty có thể dùng giấy A4 trắng + máy in laser in hóa đơn từ PMKT. Tuy nhiên, làm như vậy rất dễ bị giả mạo hóa đơn.

Xin hỏi: Cty tôi có thể nhờ cơ sở in sẵn hoa văn lên giấy A4 để chống giả ko? Cơ sở in là gia đình của tôi ko có đăng ký in hóa đơn thì in hoa văn lên giấy có được ko? (vì ND51 ko thấy nói đến phần này)

Còn biện pháp nào để chống giả khả dụng ko?

Cám ơn!

Bạn có thể dùng một số phần mềm có tính năng chống giả hóa đơn cao cấp.
Ví dụ, bạn nên tham khảo qua phần mềm kế toán Bit Accounting tại đây:
www .bitware.vn/products/bit-accounting

Sửa lần cuối:
C

cuonghahong

Sơ cấp
1/5/10
20
0
0
37
bac kan
DN Siêu nhỏ được mua mấy quyển hóa đơn mỗi lần?

Hi cả nhà!
- T đọc thấy một ý kiến trong diễn đàn nói là: DN siêu nhỏ khi mua hóa đơn tại CCT, chỉ được mua mỗi lần 1 quyển. Điều đó có đúng không? T tìm trong TT 153 đâu có thấy ghi điều đó nhỉ?
- Khi đến mua hóa đơn, có cần giấy giới thiệu nữa không? hay chỉ cần "Giấy đề nghị mua hóa đơn" (Theo mẫu của TT 153 và Chứng minh thư của người đi mua?
Mọi ng giải đáp giúp mình nhé! Chỗ mình hơi xa CCT nên ngại lên đó hỏi rùi lại lóc cóc về làm. Hì hì

C

computervugia

Guest
18/1/11
2
0
0
39
Q4 TPHCM
cả nhà ơi cho em hỏi tí
Cty e có 2 thành viên vừa làm Gđ vừa làm nhân viên lun (^_^), vậy khi đi mua hóa đơn of CCT thì cần đem theo những gì ạ? Có phải là báo cáo tình hình sd hđơn quý I (mẫu BC26) + Đơn đề nghị mua hóa đơn 0 ạ? E nghe nói phải chứng nhận mình là cty siêu nhỏ, vậy chứng minh = cách nào ạ? E gà mờ nên mong mọi ng giúp e với. E tính ngày mai đi nộp Thông báo hủy hđơn sau 31/3, vậy e mua hóa đơn ngay lun dc 0? E cảm ơn

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Hi cả nhà!
- T đọc thấy một ý kiến trong diễn đàn nói là: DN siêu nhỏ khi mua hóa đơn tại CCT, chỉ được mua mỗi lần 1 quyển. Điều đó có đúng không? T tìm trong TT 153 đâu có thấy ghi điều đó nhỉ?
- Khi đến mua hóa đơn, có cần giấy giới thiệu nữa không? hay chỉ cần "Giấy đề nghị mua hóa đơn" (Theo mẫu của TT 153 và Chứng minh thư của người đi mua?
Mọi ng giải đáp giúp mình nhé! Chỗ mình hơi xa CCT nên ngại lên đó hỏi rùi lại lóc cóc về làm. Hì hì

Lần đầu chỉ bán 1 quyển, dùng hết thì đến mua tiếp, lúc này cơ quan thuế sẽ căn cứ thời gian sử dụng cuốn đó để tính và bán đủ để sử dụng 1 tháng, tháng sau sẽ bán bằng số lượng đã sử dụng tháng trước.
Mua hóa đơn lần sau chỉ cần Đơn và mang theo Sổ mua hóa đơn, tất nhiên là phải mang theo CMND của người đi mua.

H

haithanhsteel

Sơ cấp
26/5/09
3
0
0
Tp. HCM
Ko bít nơi khác như thế nào? Còn Cục thuế TP.HCM ko cho, phải nộp thông báo hủy mẫu 3.12 (kèm theo bao cao tinh hinh su dung hoa don + photo báo cáo gia hạn sử dụng hóa đơn) trước sau đó mới nộp thông báo kết quả hủy mẫu 3.11 ( kèm theo photo mau 3.12 co đóng dấu của thuế).

T

thuyxau

Guest
:yo yo (20):Chả rõ nữa e ở CCT:HBT HN đi mua hoá đơn ng ta đòi : giấy giới thiệu , đơn đề nghị mua hoá đơn , CMT ,sổ mua hoá đơn , dấu mã số thuế , thông báo huỷ hoá đơn.Còn cả quyết toán tình hình sd hoá đơn 2009,2010 và của quý I năm 2011 nữa chứ.Nói chung là hạch sách nhìu thủ tục (P/s : kèm theo 20k nữa đấy ạh )

nguyenha123

nguyenha123

giolangthang.....
26/4/09
92
0
6
Hải Hậu - Nam Định
Lập hóa đơn khi danh mục hàng hóa nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn.

Mình có thắc mắc thế này:
Điều 17 của thông tư 153:" Trường hợp bán hàng hóa, dịch vụ nếu danh mục hàng hóa, dịch vụ nhiều hơn số dòng của một số hóa đơn,người bán có thể lập thành nhiều hóa đơn hoặc lựa chọn một trong 2 cách sau:
1. Người bán ghi liên tiếp nhiều số hóa đơn. Dòng ghi hàng hóa cuối cùng của số hóa đơn trước ghi cụm từ " tiếp số sau" và dòng ghi hàng hóa đầu số hóa đơn sau ghi cụm từ " tiếp số trước"....... "
Như vậy, số hóa đơn là khác nhau, và hóa đơn cuối cùng mới có cột tổng tiền trước thuế, thuế GTGT và tổng thanh toán. Thế thì khi vào Phụ lục 01-1/GTGT or 01-2/GTGT ở phần số hóa đơn mình sẽ ghi thế nào?

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Cần gấp lắm ạ_giúp em

Cả nàh cho em hỏi, em nộp thông báo phát hành là ngày 30/3/2011 và "Ngày đăng ký sử dụng là ngày 4/4/2011 thì em được sử dụng hóa đơn ngày mấy ạ???
Em định qua 15/4 em mới viết cho chắc nhưng bây giờ có 1 khách hàng đòi gấp, hôm nay là mùng 9/4 em có viết đựoc hóa đơn k ạ??
Mới vào nghề mong đựoc giúp đỡ ạ!!!

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn. ( TT53/BCT)
Ngày gửi thông báo phát hành HĐ của bạn là 30/03/2011, cắn cứ bạn thực hiện.

hoanghaihc511

hoanghaihc511

Trung cấp
30/8/10
70
0
0
Q9, TP HCM
Cả nàh cho em hỏi, em nộp thông báo phát hành là ngày 30/3/2011 và "Ngày đăng ký sử dụng là ngày 4/4/2011 thì em được sử dụng hóa đơn ngày mấy ạ???
Em định qua 15/4 em mới viết cho chắc nhưng bây giờ có 1 khách hàng đòi gấp, hôm nay là mùng 9/4 em có viết đựoc hóa đơn k ạ??
Mới vào nghề mong đựoc giúp đỡ ạ!!!

bạn đăng ký ngày sử dụng là 04/04 mà chi cục thuế ko có ý kiến gì thì đương nhiên hnay bạn có thể sử dụng ok rùi!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Em vừa nhận được mail của cơ quan thuế thông báo hủy hóa đơn:
Theo điều 27 thông tư 153 thì chậm nhất là 10 ngày phải hủy hóa đơn
Thời hạn thông báo cho cơ quan thuế là 5 ngày sau ngày hủy tức là ngày 15/04/2011???

Lúc đầu em đọc dòng trên của điều 27 mục 2 phần b là 30 ngày nên ung dung ko chịu làm Hồ sơ hủy>>> chít em rùi
giờ đã là mùng 09, em chưa thông báo cho sếp bít, vậy anh chị cho em hỏi có công văn nào gia hạn thời gian hủy hóa đơn chưa ạ,
Công ty em lại được nghỉ lễ ko bít có kịp làm thông báo gửi cơ quan thuế vào ngày 15/04 này ko nữa. Nếu ko kịp có bị sao ko ạ???

H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi
theo quy định được viết hóa đơn sau khi làm thông báo phát hành hoa đơn 5 ngày
bây giờ là 9 ngày rồi
bạn cứ viết thoải mái

N

ntkq

Guest
6/12/10
2
0
0
binh dinh
Hóa đơn GTGT

Chào cả nhà! Cho mình hỏi cái này ?
Công ty mình sử dụng hóa đơn đặt in từ năm 2007 tới giờ, có đăng ký và thông báo phát hành hóa đơn từ năm 2007.
Vật từ tháng 04/2011 công ty mình phải làm thêm thủ tục gì để được sử dụng hóa đơn đó.
Mong nhận được câu trả lời sớm từ mọi người.
Thanks!

S

susu8086

Guest
5/4/11
3
0
0
binh duong
Bạn ơi, bạn đã xuất hóa đơn được rồi đấy, không sao đâu bạn.

H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi
so bạn không lên hỏi trục tiếp người quản lý thuế của mình ấy
sẽ rõ hơn

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Chào cả nhà! Cho mình hỏi cái này ?
Công ty mình sử dụng hóa đơn đặt in từ năm 2007 tới giờ, có đăng ký và thông báo phát hành hóa đơn từ năm 2007.
Vật từ tháng 04/2011 công ty mình phải làm thêm thủ tục gì để được sử dụng hóa đơn đó.
Mong nhận được câu trả lời sớm từ mọi người.
Thanks!

Theo mình thì bạn nên lên chi cục thuế nơi đơn vị bạn đóng trên địa bàn mà hỏi là sẽ rõ nhất

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA