Hạch toán khoản chi phí bị loại khi quyết tóan thuế TNDN

• Thread starter RUOK
  • Ngày gửi
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Các bác cho em hỏi: Công ty em sau khi quyết tóan xong bị các bác thuế loại 1 số khoản ra khỏi thu nhập chịu thuế. Vậy bây giờ em phải hạch toán những khoản này như nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Loại phí à? cái này đã có diễn đàn.
Nhưng mình xin trả lời sơ lược nhé
a/ Nếu là chi phí khấu hao, phân bổ, .. mà bạn làm sai quy định thì bạn phải điều chỉnh lại nhé.
b/ Những chi phí hợp lệ nhưng không hợp lý thì có gì đâu, bạn đâu cần phải điều chỉnh hay hạch toán gì?

Thuế họ chỉ loại ra để tính thu nhập trước thuế của riêng họ và xác định thuế TNDN thôi bạn ạ.

Nói tóm lại bạn chỉ hạch toán những khoản phạt và điều chỉnh những chi phí khấu hao hay phân bổ lại cho năm sau theo đúng chế độ kế toán.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn phải lấy lợi nhuận sau thuế để bù đắp các khỏan chi phí không hợp lệ đó. Làm bút tóan giảm chi phí, đưa thẳng vào TK Lợi nhuận chưa phân phối.

Nợ 421
Có các TK chi phí

• Like
Reactions: dalatbeautiful
Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
RUOK nói:
Các bác cho em hỏi: Công ty em sau khi quyết tóan xong bị các bác thuế loại 1 số khoản ra khỏi thu nhập chịu thuế. Vậy bây giờ em phải hạch toán những khoản này như nào ạ.
Như thế này thì phải nói là được các bác thuế ưu ái loại 1 số khoản ra khỏi thu nhập chịu thuế chứ.
Thông lệ, các bác nhà thuế thường loại chi phí trong việc xác định và tập hợp chi phí hợp lý hợp lệ để xác định thu nhập chịu thuế. Chứ loại thu nhập thì tốt quá,
Bạn làm thế nào mà các bác thuế ưu ái vậy?

R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
em nói ko rõ bác à. Bọn em bị loại chi phí khi họ xác định thu nhập chịu thuế. Em hiểu rồi, như vậy nếu những khoản chi phí mà các bác thuế loại ra là các chi phí hợp lý nhưng không hợp lệ thì em không phải hạch toán gì cả. Cám ơn các bác nhiều nha

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
em nói ko rõ bác à. Bọn em bị loại chi phí khi họ xác định thu nhập chịu thuế. Em hiểu rồi, như vậy nếu những khoản chi phí mà các bác thuế loại ra là các chi phí hợp lý nhưng không hợp lệ thì em không phải hạch toán gì cả. Cám ơn các bác nhiều nha

Hình như em lầm thế nào là chi phí hợp lý thế nào là hợp lệ. Em xác định ngược rồi đấy. Còn cách em xử lý vấn đề là đúng rồi
Nguyên văn Viet Huong:Bạn phải lấy lợi nhuận sau thuế để bù đắp các khỏan chi phí không hợp lệ đó. Làm bút tóan giảm chi phí, đưa thẳng vào TK Lợi nhuận chưa phân phối.

Nợ 421
Có các TK chi phí

Ôi trời, cái này thì xem lại chi Viet Huong oi. ??? EM chưa hiểu ý chị nói gì?

Nguyet huong

Nguyet huong

Guest
AC3K nói:

Hình như em lầm thế nào là chi phí hợp lý thế nào là hợp lệ. Em xác định ngược rồi đấy. Còn cách em xử lý vấn đề là đúng rồi
Nguyên văn Viet Huong:Bạn phải lấy lợi nhuận sau thuế để bù đắp các khỏan chi phí không hợp lệ đó. Làm bút tóan giảm chi phí, đưa thẳng vào TK Lợi nhuận chưa phân phối.

Nợ 421
Có các TK chi phí

Ôi trời, cái này thì xem lại chi Viet Huong oi. ??? EM chưa hiểu ý chị nói gì?
Ở đây có mấy vấn đề có khả năng phát sinh:
1. vấn đề chắc chắn có phát sinh: Do việc loại bớt chi phí -> TN chịu thuế của DN sẽ cao hơn so với quyết toán của DN -> thuế phải nộp sẽ tăng lên. Vậy lấy gì trang trải:
- Đương nhiên phải có bút toán: Nợ 421 - Có 334.( phần thuế phải nộp thêm do phí bị loại).
2. Do việc loại chi phí này, có thể có 2 khả năng:
- Truy cứu đến khoản chi phí ( nếu sai chế độ, quy định của DN) -> DN xuất toán và truy cứu trách nhiệm cá nhân -> có bút toán truy thu cá nhân: nợ 111/138 - Có 421 ( tăng lãi)/Hoặc có 4xx - đưa vào quỹ nào đó( tuỳ)
- ko truy cứu trách nhiệm cá nhân: ko có bút toán nào thêm.
Phần chị Việt Hương muốn nói, ý là phần thuế phải nộp tăng hơn so với quyết toán ban đầu ( tăng thuế phải nộp), nhưng ko có đối ứng với giảm phí - mà đối ứng với giảm lãi sau thuế.
Có phải vậy ko cả nhà?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
1. vấn đề chắc chắn có phát sinh: Do việc loại bớt chi phí -> TN chịu thuế của DN sẽ cao hơn so với quyết toán của DN -> thuế phải nộp sẽ tăng lên. Vậy lấy gì trang trải:
- Đương nhiên phải có bút toán: Nợ 421 - Có 334.( phần thuế phải nộp thêm do phí bị loại).

Chỉnh lại một chút nhé : Nợ 421 có 3334.

Cách bạn giải quyết tương đồng với cách của mình rồi.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Mình cũng muốn đưa ra một trường hợp: Khi qtoán, doanh nghiệp bị gạt chi phí ko hợp lệ như RUOK hỏi và kế toán điều chỉnh Nợ TK 421- Có TK 3334
Thế nhưng đấy là trường hợp công ty kinh doanh có lãi. Còn trường hợp đến thời điểm qtoán mà công ty vẫn lỗ thì sẽ điều chỉnh như thế nào? Các bạn cho ý kiến nhé.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TO BLUEHN
Trời.
Lãi hay lỗ thì đều như nhau thôi chứ có gì đâu bạn, đều giải quyết như vậy.

a/Nếu doanh nghiệp trên số sách kế toán đang lỗ (phần lợi nhuận trước thuế )nhưng cơ quan thuế xuống quyết toán và loại một số chi phí ra dẫn đến lợi nhuận trước thuế duơng thì bạn phải nộp thêm phần thuế phải nộp khi đó hạch toán Nợ 421 / có 3334

Nếu phạt thì cũng hạch toán N 421 / Có 111 (nộp phạt)

b/ Nếu những khoản phí loại ra vẫn làm cho doanh nghiệp lỗ thì đâu ảnh hưởng gì, và không phải hạch toán thêm.

Bạn chỉ việc điều chỉnh những bút toán làm sai chế độ như mình và Nguyệt Hương đã nêu ở trước thôi.

T

toikhonglatoi

Guest
26/4/05
4
0
0
47
HCM
Kết luận:

Hạch toán tăng/giảm Thuế thu nhập phải nộp là xong chứ gì. Chi phí thì thôi chứ, nếu hạch toán tiếp thì trước đây kô hạch toán gì à.

Tại sao phải hạch toán những bút toán làm sai chế độ., sai chế độ kô phải là chi à, chán thật, sợ thuế thế này thì làm sao làm kế toán được

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
AC3K nói:
.
a/ Nếu là chi phí khấu hao, phân bổ, .. mà bạn làm sai quy định thì bạn phải điều chỉnh lại nhé.
b/ Những chi phí hợp lệ nhưng không hợp lý thì có gì đâu, bạn đâu cần phải điều chỉnh hay hạch toán gì?
Nói tóm lại bạn chỉ hạch toán những khoản phạt và điều chỉnh những chi phí khấu hao hay phân bổ lại cho năm sau theo đúng chế độ kế toán.
Em xin hỏi bác ACK3 một vấn đề nữa
Các chi phí khấu hao, phân bổ làm sai quy định phải điều chỉnh lại, em có trường hợp như sau:
- Công cụ dụng cụ xuất dùng 1 lần, khi quyết toán bị thuế phân bổ lại 50% -> giảm chi phí, tăng GTrị CCDC tồn kho.
Các TK liên quan đến sự thay đổi này là 153, 642 (chẳng hạn thế), 911, 421.
Nếu điều chỉnh, thì điều chỉnh vào năm tiến hành quyết toán hay năm được quyết toán??
Em có hỏi cán bộ thuế thì được hướng dẫn là điều chỉnh vào năm được quyết toán ---> phải in lại BCTC, tuy nhiên, BCTC này ko cần nộp thuế mà chỉ lưu ở doanh nghiệp phục vụ cho lần quyết toán tiếp theo! Như vậy có đúng ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoangloc nói:
- Công cụ dụng cụ xuất dùng 1 lần, khi quyết toán bị thuế phân bổ lại 50% -> giảm chi phí, tăng GTrị CCDC tồn kho.
Các TK liên quan đến sự thay đổi này là 153, 642 (chẳng hạn thế), 911, 421.
Em hãy làm hai bút toán điều chỉnh nhé!

Nợ TK 153/ Có TK 642: giá trị công cụ bị phân bổ lại 50%
Nợ TK 642/ Có TK 421: giá trị công cụ bị phân bổ lại 50%
hoangloc nói:
Nếu điều chỉnh, thì điều chỉnh vào năm tiến hành quyết toán hay năm được quyết toán??
Em có hỏi cán bộ thuế thì được hướng dẫn là điều chỉnh vào năm được quyết toán ---> phải in lại BCTC, tuy nhiên, BCTC này ko cần nộp thuế mà chỉ lưu ở doanh nghiệp phục vụ cho lần quyết toán tiếp theo! Như vậy có đúng ko?
Cán bộ thuế nói như vậy, em hãy làm theo họ. Sự điều chỉnh sẽ ảnh hưởng từ năm này sang năm kia thôi, còn số tổng cộng của hai năm thì không thay đổi.

N

NTAC

Guest
Bạn Tú Anh à:
Theo bạn là:
"Nợ TK 153/ Có TK 642: giá trị công cụ bị phân bổ lại 50%
Nợ TK 642/ Có TK 421: giá trị công cụ bị phân bổ lại 50%"

Thế sao CCDC đang dùng phân bổ 50% mà Tú Anh lại hạch toán vào kho (Nợ 153). Theo tôi thì bút toán đó phải hạch toán vào TK 142 để phân bổ cho kỳ tiếp theo chứ ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hoangloc nói:
Trường hợp của Hoangloc cũng có thể có hướng xử lý khác mà không phải in lại báo cáo tài chính. Bạn có thể hiểu đơn giản như thế này: chi phí thuếchi phí Kế toán có thể khác nhau. Chi phí thuế chỉ dùng để xác định số thuế TNDN phải nộp, còn chi phí Kế toán thì đó là chi phí của cty bạn, bạn có quyền tính toán cho phù hợp với kế hoạch kinh doanh của cty bạn.
Chính vì lý do này mà sau khi quyết toán, nếu số thuế TNDN thay đổi bạn chỉ cần sử dụng bút toán điều chỉnh số thuế TNDN phải nộp và không cần phải thay đổi lại BCTC. Số chi phí thuế thay đổi này bạn sẽ điều chỉnh vào lần quyết toán thuế sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy xem lại câu hỏi của hoangloc nhé!

Ban đầu, khi chưa quyết toán, công cụ dụng cụ đã được phân bổ 100% vào chi phí trong kỳ luôn.
Tức: Nợ TK 642/ Có TK 153: 100% giá trị công cụ dụng cụ.

Sau đó, khi quyết toán thuế, người ta yêu cầu phải phân bổ lại, không được xuất cả 100%, mà chỉ được xuất 50% thôi - phải phân bổ ra làm hai lần. Như vậy, bạn phải làm bút toán đảo lại để giá trị công cụ dụng cụ đã phân bổ chỉ là 50% thôi.
Tức: Nợ TK 153/ Có TK 642: 50% giá trị công cụ dụng cụ.

NTAC nói:
Thế sao CCDC đang dùng phân bổ 50% mà Tú Anh lại hạch toán vào kho (Nợ 153). Theo tôi thì bút toán đó phải hạch toán vào TK 142 để phân bổ cho kỳ tiếp theo chứ ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn hãy xem lại câu hỏi của hoangloc nhé!

Ban đầu, khi chưa quyết toán, công cụ dụng cụ đã được phân bổ 100% vào chi phí trong kỳ luôn.
Tức: Nợ TK 642/ Có TK 153: 100% giá trị công cụ dụng cụ.

Sau đó, khi quyết toán thuế, người ta yêu cầu phải phân bổ lại, không được xuất cả 100%, mà chỉ được xuất 50% thôi - phải phân bổ ra làm hai lần. Như vậy, bạn phải làm bút toán đảo lại để giá trị công cụ dụng cụ đã phân bổ chỉ là 50% thôi.
Tức: Nợ TK 153/ Có TK 642: 50% giá trị công cụ dụng cụ.
Tu anh à khi xuất kho CCDC không có ai xuất nửa chiếc cả thế đâu do vậy trong trường hợp này ta không nên ghi bút toán ngược theo dạng như vậy mà nên chuyển về 142 để phân bổ lần sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phân bổ theo giá trị chứ anh, chứ ai lại bẻ đôi công cụ dụng cụ ra?

Vậy thì bút toán điều chỉnh sẽ là: Nợ TK 142/ Có TK 642: 50% giá trị công cụ dụng cụ?
PHIHUNGVN nói:
Tu anh à khi xuất kho CCDC không có ai xuất nửa chiếc cả thế đâu do vậy trong trường hợp này ta không nên ghi bút toán ngược theo dạng như vậy mà nên chuyển về 142 để phân bổ lần sau.

N

NTAC

Guest
Minh nghĩ Tua Anh xem lai đi nhé. TK 153 là TK kho CCDC phản ánh CCDC con ở trong kho, Khi xuất CCDC ra dùng thì trong kho làm gì còn nữa mà ban hạch toán vào 153 khi kiểm kê xử lý sao ? Về nguyên lý KT thì trường hợp này cũng hạch toán vào 142 Tú Anh à?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Phân bổ theo giá trị chứ anh, chứ ai lại bẻ đôi công cụ dụng cụ ra?

Vậy thì bút toán điều chỉnh sẽ là: Nợ TK 142/ Có TK 642: 50% giá trị công cụ dụng cụ?
Bạn điều chỉnh như bạn Tú Anh như trên là chính xác rồi bạn Hoàng Lộc ạ. Mình điều chỉnh ngay trong năm quyết toán. Chỉ in báo cáo tài chính lại, lưu và lấy số dư chuyển sang năm sau thôi, không cần phải nộp cho các cơ quan chức năng lại nữa

Đồng ý với ý kiến của PHUNGVN và NTAC. Tú Anh cũng sửa lại rồi mà.