Làm thế nào để trở thành người giỏi kt

• Thread starter Vualua
  • Ngày gửi
M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
tratphuong nói:
Xin góp một chút ý kiến:
Muốn trở thành kết toán giỏi phải hội đủ các yêu cầu
-Phải có năng kiếu
-Phải có óc nhận xét và phán đoán
-Phải có óc phân tích và tổng hợp
-Phải tuân thủ đúng các qui định và chuẩn mực (đoạn này xin phép được xóa đi)
-Phải có môi trường thich hợp để phát triển nghề nghiệp
Nếu như cảm thấy chưa đủ thì thêm vào nhé.Còn bây giờ thi tui chán làm kế toán lắm rồi
Ui giời ơi thế này thì giống cán bộ điều tra quá. Thảo nào các chi em học kế toán đông quá, cái này về áp dụng cho người yêu và và chồng quá được. Thương thay những anh nào dính phải.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
To all.
Thật ra nghề kê toán bây giừ phải gọi là có vị trí lắm đấy. Tổ chức nào mà chẳng cần kê toán, nhưng cũng khổ một nỗi là quá ít SẾP quan tâm chăm sóc kế toán, thậm chí chỉ coi họ như người thu chi tiền theo ý của họ thôi. Do vậy theo NT đã làm KT thì phải tích cực học tập và rèn luyện, nhưng cũng phải có môi trường tốt thì mới phát huy được các bạn ạ, Chỉ cần bạn là kế toán tốt tốt và cơ bản là bạn có 1000 lẻ 1 cơ hội việc làm và thu nhập thật dễ chịu.
Chúc bạn thành công

K

ktsonkimhn

Guest
2/2/05
9
0
0
49
ha noi
chào các bạn theo ngu ý của tôi thì ngời làm kế toán trước tiên phải là ngươi cẩn thận (sai môt ly đi một dặm mà) sau đó họ phải là người luôn luôn có tinh thần học hỏi ,luôn cập nhật thông tin bơi trong giai đoạn hiện nay khi mà các thông tư nghị định ra đời như nấm sau mưa nếu bạn ko cập nhật kịp thởi thì nhều khi bạn có thể làm sai mà ko biết mình sai ơ đâu,sai như thế nào ,rồi nữa là những hạch sách của các bác công quyền làm điêu đứng dân cư kt chúng ta và kết quả là đã có rất nhều ngưòi sau một thời gian làm kt đã ngậm ngùi rẽ sang lối khác . thật bi đát lắm thay,lắm thay ay ay ay

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Ngoài các ý kiến của các bác cho em bổ sung thêm làm kế toán giỏi là vận dụng lý thuyết linh hoạt với thực tế ở mọi nơi, mọi lúc, mọi hoàn cảnh

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tsf nói:
Đúng thế.
Điều quan trọng là không vi phạm pháp luật và làm hài lòng các sếp nhà ta là được. Vì thế phải khổ lắm các bác ạ.[/QUOTE
Muốn không vi phạm pháp luật uh? Phải giỏi
Muốn làm hài lòng các sếp uh? Phải giỏi
Làm thế nào để giỏi? Chỉ có sự nỗ lực của bản thân thôi. Học hỏi nhiều để trau dồi kiến thức và kinh nghiệm. Thực hành nhiều thì rút được kinh nghiệm.
Sếp mình đã nói với mình thế này: " Làm thế nào để có kinh nghiệm, làm sai nhiều thì có kinh nghiệm nhiều, làm sai ít thì ít kinh nghiệm" điều đó có nghĩa là phải thực hành nhiều vào, Mọi người thấy điều đó có đúng không? Một lần vấp ngã là một lần bớt dại mà. Hãy đứng dậy khi vấp ngã đừng chùn bước khi gặp khó khăn.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tsf nói:
Đúng thế.
Điều quan trọng là không vi phạm pháp luật và làm hài lòng các sếp nhà ta là được. Vì thế phải khổ lắm các bác ạ.

Muốn không vi phạm pháp luật uh? Phải giỏi
Muốn làm hài lòng các sếp uh? Phải giỏi
Làm thế nào để giỏi? Chỉ có sự nỗ lực của bản thân thôi. Học hỏi nhiều để trau dồi kiến thức và kinh nghiệm. Thực hành nhiều thì rút được kinh nghiệm.
Sếp mình đã nói với mình thế này: " Làm thế nào để có kinh nghiệm, làm sai nhiều thì có kinh nghiệm nhiều, làm sai ít thì ít kinh nghiệm" điều đó có nghĩa là phải thực hành nhiều vào, Mọi người thấy điều đó có đúng không? Một lần vấp ngã là một lần bớt dại mà. Hãy đứng dậy khi vấp ngã đừng chùn bước khi gặp khó khăn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tigon-ETC nói:
.

Ô hay! Bạn quên cái câu: xe trước đỗ, xe sau phải tránh rồi sao?
Sếp bạn nói "làm sai ít thì ít kinh nghiệm", vậy thì tội mấy người giỏi quá. Họ cố gắng học hỏi, học thầy học bạn, học trên diẽn đàn để làm cho đúng, họ lường trước sai sót có thể xảy ra nên tìm cách hạn chế hậu quả. Như vậy thì nói họ ít kinh nghiệm được đâu!?

Tôi nghĩ kinh nghiệm mình có thể có được từ những kinh nghiệm của người khác. Thấy được cái hay của người khác để học hỏi và làm theo, thấy được cái vấp ngã, cái sai của người khác để mà tránh và để làm tốt hơn.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Muốn giỏi kế toán thì phải chịu khó học hỏi: học ai và hỏi ai: học của những người đi trước những người đi cùng cả những người đi sau nữa. Hỏi ai hỏi những người chung quanh và nhất là vào WKT mà hỏi.
Ngoài ra còn phải thực sự yêu thích nghề mà mình đã chọn, hoạch định được tương lai, phương hướng thực hiện, mục tiêu công việc .... như vậy là có thể trở thành một người giỏi KT.

H

hungthinhphat

Guest
29/4/05
9
0
0
19
HaiDuong
Xếp cũ của ba mình đi lên từ một nhân viên kế toán rồi một kế toán trưởng rồi Tổng Giám đốc. Bác là ngưòi đã giúp đỡ mình rất nhiều trong những ngày đầu tiên bước vào nghề kế toán. Hiện nay ...bác đã về hưu nhưng với mình ngoài việc là một ngưòi bác, BÁC còn là một nguời thầy, một người "bạn" và BÁC đã tưng nói với mình rằng muốn giỏi kế toán thì ngoài nghiệp vụ chuyên môn giỏi (nắm vững lý thuyết và kinh nghiệm thực tế) thì các cậu cần phải:
Ngô nghê một tý
Gian gian một tý
Ngoan ngoan một tý
Tham tham một tý
và quan trọng nhất là phải biết đưa sử dụng cái "tý" và chuyên môn của mình thật hợp lý để giải quyết công việc.

Mình chỉ làm kết toán được khoảng 4 năm - mình học về kế toán và đã từng làm công việc kế toán nhưng hiện nay mình không làm nữa - nhưng mình thấy BÁC ấy nói đúng thật và không chỉ áp dụng cho công tác kế toán mà cho nhiều công việc khác. Không hiểu các bạn nghĩ như thế nào?!?!?

K

kieumi

Guest
3/11/05
3
0
0
43
My.. Tho
Tôi có một cách nhìn đơn giản như thế này về vấn đề giỏi kế toán. Đó là ví dụ bạn sử dụng phần mềm kế toán, bạn có thể hạch toán trên đó đúng tài khoản nhưng để nhìn tổng thể của tất cả những gì có trên phần mềm kế toán đó thì fải có kiến thức thật tốt thì mới có thể nhìn được, khi nào bạn nhìn được cái vỏ của nó chứ không fải cái lõi bạn làm nên thì đó là "trình độ kế toán".
Còn làm thế nào để giỏi thì đó chính là bản thân người muốn giỏi kế toán.

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Tình yêu đối với kế toán là điều quan trọng nhất cho một người muốn giỏi kế toán bên cạnh những kiến thức bạn đã học trong nhà trường và những kiến thức mà bạn học hỏi trên thực tế qua mọi người và trải qua nhiều vấp váp nữa. Lúc đó bạn mới thấu hiểu những việc mình cần phải làm lại, phải làm mới.
Bạn hãy không ngừng học tập, nghiên cứu, học hỏi và rút ra nhiều kinh nghiệm cho mình.
Good luck to everybody!!

T

trandaithanght

Guest
8/9/05
29
0
0
55
trandaithanght
Để trở thành 1 kế toán giỏi. Theo mình trước hết bạn phải hiểu môi trường làm việc của bạn như thế nào? Ai là người trực tiếp công nhận bạn là 1 kế toán giỏi? v vv Thủ trưởng trực tiếp của minh là người như thế nào? Thuộc loại nào? Có thuộc loại "tham mưu"- Mưu thì ít mà tham thì nhiều hay không đã. Còn những yêu cầu khác về chuyên môn thì không khó lắm đúng không bạn. Chuc thành công trong sự nghiệp

Q

QuocVuong

Guest
22/2/06
1
0
0
Thanh xuan - Ha noi
Anh Vualua ơi! không thể xem nhẹ việc nợ có được đâu. Vì trước khi ra được bút toán Nợ Có thì người kế toán đã trải qua 1 quá trình xử lý chứng từ sau đó mới ra bút toán Nợ Có.
Tôi rất đồng ý với ý kiến của Honey là phải trải qua tất cả các phần hành kế toán đồng thời làm các báo cáo tài chính và làm nhiều các loại hình doanh nghiệp.
Đồng thời người kế toán giỏi phải xử lý được mọi tình huống xảy ra trước khi ra quyết định cuối cùng là hạch toán kế toán

B

babytomato

Guest
6/4/06
4
0
0
Tp.HCM
Mình nghĩ việc bàn cãi để trở thành 1 người kế toán giỏi là vô biên, không xác định được, bạn chỉ có thể giỏi trong lĩnh vực bạn tham gia làm kế toán nhưng sang lĩnh vực khác thì không hẵn như vậy, hay sang 1 môi trường làm việc khác. Theo mình chỉ có mỗi việc làm tốt vai trò của một kế toán cũng đã không đơn giản, ở đây mình đề cập là một kế toán không phải là một người ghi sổ (bookeeping), cho dù bạn ở phần hành kế toán nào cũng phải cũng phải cung cấp được thông tin hữu ích phục vụ cho doanh nghiệp, chứ không chỉ là Nợ có.
Mình rất mong nhận được góp ý của các bạn.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình. một kế toán giỏi trước hết bạn phải sử dụng thành thạo các tại khoản, việc ghi nợ có rất quan trọng. Vì việc ghi chép, hạch toán đúng sẽ giúp mình nắm được tình hình tài chính của doanh nghiệp.Nắm các chuẩn mực kếtoán. để khi có sự thay đổi của Bộ Tài chính về thay đổi bổ sung tài khoản mình tiếp thu đễ dàng, mình biết những thay đổi chủ yếu ở điểm nào. Sắp tới BTC còn đưa ra một số qui định áp dụng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ, là kế toán phải biết khác nhau giữa qui định đó và những qui định trong QĐ 15. Người kế toán giỏi phải là người làm được, thành thạo các phần hành kế toán và biết tổ chức bộ máy kế toán hợp lý, không chồng chéo.
Theo tôi kế toán trưởng giỏi, khi làm kế toán trưởng hoặc phụ trách phòng kế toán nên tổ chức họp phòng kế toán định kỳ để đồng nghiệp trao đổi những nghiệp vụ phát sinh, những vướng mắc và cách giải quyết.

V

vnxuyen

Guest
30/4/06
1
0
0
53
TP HCM
Kế toán giỏi luôn nhìn những con số và biết những con số nói lên điều gì.
Kế toán giỏi phải biết lười: nhấn nút nhiều một chút, tồ chức hệ thống, sử dụng phần mềm kế toán , nằm trên giường suy nghĩ!

Sửa lần cuối:
lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Tôi đã làm kế toán được 5 năm, đã từng là Number One trong công ty, đã từng "bôn ba" qua nhiều công ty khác nhau. Nhưng điều mà tôi có được về bản thân mà xét: vẫn quá bình thường! Vậy nên khi tuyển kế toán: các bác chỉ đọc tiêu chí: nhiều năm kinh nghiệm thì chẳng có gì đặc biệt cả. Sống lâu thì lên lão làng thôi. Điều tôi tâm huyết nhất làm phải học để trở thành một Kế Toán Trưởng thực thụ.
Công việc hạch toán Nợ/Có, báo cáo thuế, báo cáo tài chính... là những công việc thường ngày mà những kế toán chịu khó học hỏi, cập nhật thông tin, ứng dụng pháp luật: chỉ cần 2 năm là giỏi. Nghiệp vụ mới phát sinh: không biết-hỏi! Biết ngay mà!
Cái mà tôi muốn có là khả năng thiết lập hệ thống kế toán, khả năng đưa ra các quy trình kế toán sao cho phù hợp đối với từng doanh nghiệp mà mình đang làm, khả năng thiết lập hệ thống kiểm soát nội bộ sao cho chuyên nghiệp, khả năng lập kế hoạch tài chính, khả năng lãnh đạo: phân công công việc và đốc thúc công việc hợp lý, khả năng phân tích tình hình hoạt động, phân tích báo cáo tài chính...
Tôi hơi tham lam, nhưng quả thực tôi đang tự mình thiết kế một quy trình làm việc "hoàn hảo" để mình không phải bận đầu óc vào cuối năm khi lập báo cáo quyết toán tài chính và quản trị (vì mình làm được thường xuyên rồi mà).
Ai có kinh nghiệm hay giúp mình với nhé!

hungh123

hungh123

Trung cấp
1/2/05
53
0
6
47
Somewhere near you
Kế toán giỏi thì khó có 1 khái niệm cho đúng lắm! Tuy nhiên:
-Thứ nhất là phải có khả năng biến những cái không thể thành có thể và ngược lại trong nghiệp vụ kế toán (nghĩa là sai luật nhưng không ai biết,,,)
-Thứ hai là người phải có khí chất điềm đạm, tuy nhiên phải bỏ đi cái nhận thức máy móc.
-Thứ ba là phải có kinh nghiệm làm việc và biết tổ chức bộ máy kế toán cho công ty một cách khoa học, phù hợp tùy theo lĩnh vực hoạt động của từng doanh nghiệp.
-Thứ tư luôn luôn đưa ra những đề xuất kịp thời nếu ban lãnh đạo làm sai nguyên tắc kế toán.
-Thứ năm luôn cập nhật nhanh mọi thông tin pháp luật liên quan đến công tác kế toán.
-Thứ sáu là kiếm được nhiều tiền
-Thứ bảy...
-Thứ...
-Cuối cùng: đưa giám đốc vào tù sớm ngày nào thì giỏi ngày đó :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA