Làm thế nào để trở thành người giỏi kt

• Thread starter Vualua
  • Ngày gửi
S

songlam

Guest
Theo tôi một người kế toán giỏi có trình độ thì cần phải hiểu và nắm bắt tốt tất cả các chuẩn mực kế toán; các quy định có liên quan đến công tác kế toán; các quy trình kế toán và có khả năng lập, xem xét và điều chỉnh các loại báo cáo kế toán tổng hợp một cách thành thạo và có thể tư duy một cách độc lập. Ngoài ra, người kế toán giỏi còn cần phải tìm hiểu và nắm vững được tình hình thực tế của hệ thống kiểm soát nội bộ của đơn vị mình để từ đó có thể tham mưu một cách có hiệu quả cho lãnh đạo đơn vị trong công tác quản trị và điều hành trên cơ sở gắn liền với công tác tài chính kế toán.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với tôi thì thấy rằng kinh nghiệm là rất quan trọng đối với nghề kế toán. Chẳng thế mà các công ty khi tuyển dụng đều đăng cần phải có kinh nghiệm từ ... năm trở lên đấy thôi.

Có kinh nghiệm nhưng mình phải rất linh hoạt khi áp dụng trong từng trường hợp - điều này đòi hỏi phải có sự thông minh đấy.

Làm kế toán không cho phép cẩu thả. Cho nên đòi hỏi phải có tính cẩn thận.

Cẩn thận nhưng cũng đừng có tốc độ "rùa bò" vì như thế hiệu quả sẽ không cao. Nên lại thêm sự nhanh nhẹn. Không chỉ trong công việc mà còn phải trong giao tiếp nữa cơ.

Ngoài ra luôn phải bám sát thông tin, không ngừng học hỏi và hãy trung thực ngay với chính bản thân mình.

Còn gì nữa thì các bạn nói giúp và nói tiếp hộ tôi với!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Một người kế toán giỏi là người biết không ngừng học hỏi

T

Thethuc

Guest
24/2/05
2
0
0
50
girl
theo tôi để chở thành một kế toán giỏi, không chỉ hiểu biết về nghề nghiệp, chuẩn mực mà còn phải hiểu biết rất rộng về mọi vấn đề trong xã hội. Có như vậy bận mới thực hiện đầy đủ chức năng của minh được.

T

thanhbinhdat

Guest
Tớ hòan tòan đồng ý với ý kiến của bạn Nguyen Tu Anh . Mình biết là Làm kế tóan phải trung thực nhưng nếu mình không linh động mà cứ bám vào nguyên tắc thì công việc cũng chẳng chạy được. Xã hội bây giờ thì phức tạp lắm nên "trung thực" ở đây chắc chỉ có ý nghĩa nào đó mà thôi.

W

WhoamI

Cao cấp
Còn theo mình để trở thành một kế toán tốt trong điều kiện XH Việt Nam chưa thực sự coi trọng vị trí & công sức của người kế toán là phải biết bảo vệ chính mình! Còn bảo vệ ra sao thì như tất cả các ý kiến các bác đã nêu ở trên..! Hi!

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Mình đã làm kế toán được hơn 4 năm rồi. Mình thực sự muốn tìm hiểu và gắn bó với kế toán kiểm toán. Mình mong muốn sẽ trở thành một kiểm toán viên nhưng mình đang rất phân vân về những bước đi tiếp theo của mình. Làm thế nào để trở thành một kiểm toán viên. Tiếp theo mình nên làm gì: thi lấy chứng chỉ hành nghề kế toán, học kế toán quốc tế, ACCA hay học tiếp sau đại học. Mình rất mong những ai đã từng ở cùng hoàn cảnh chia sẻ kinh nghiệm.
Xin cảm ơn rất nhiều về những bài viết của mọi người.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thời gian làm công việc kế toán của mình cũng như bạn. Dự định của mình sẽ thi lấy "Chứng chỉ hành nghề kế toán" trước rồi chờ thêm thời gian (2 năm) sẽ thi lấy "Chứng chỉ kiểm toán viên" vì theo tiêu chuẩn để thi cũng có vài điều kiện.
Kế toán quốc tế hay ACCA thì bạn có thể học trong quá trình mình làm việc mà.
Còn học sau đại học sẽ cần thiết nếu bạn làm việc trong cơ quan Nhà nước (sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến hơn).
Lựa chọn ưu tiên học và làm cái gì sẽ do bạn tự quyết định và nếu đã lựa chọn rồi thì hãy gắng sức và quyết tâm đi theo con đường đó nhé!
Roadbrowser nói:
Mình đã làm kế toán được hơn 4 năm rồi. Mình thực sự muốn tìm hiểu và gắn bó với kế toán kiểm toán. Mình mong muốn sẽ trở thành một kiểm toán viên nhưng mình đang rất phân vân về những bước đi tiếp theo của mình. Làm thế nào để trở thành một kiểm toán viên. Tiếp theo mình nên làm gì: thi lấy chứng chỉ hành nghề kế toán, học kế toán quốc tế, ACCA hay học tiếp sau đại học. Mình rất mong những ai đã từng ở cùng hoàn cảnh chia sẻ kinh nghiệm.
Xin cảm ơn rất nhiều về những bài viết của mọi người.

V

VA_member

Guest
8/3/05
12
0
0
44
Tp.HCM.
Theo mình làm kế tóan giỏi khó hơn làm .....auditor Người thầy đầu tiên dạy rằng : kế tóan phản ánh nvụ kinh tế ..v.v thì còn là nghệ thuật "
Vế đầu mình đã mệt mỏi lắm rùi . Nhiều nghiệp vụ ..mình thấy giống như lạc vào khu rừng chẳng biết lối ra.
Vế sau mình chưa trải qua chẳng bít cảm giác nó sao ? nghe đâu ở nước ngòai người ta nói là " phù thủy tài ba" ?!có anh chị nào bít rùi share cho mọi người bít được ko?
Còn "sức nặng" đè lên đôi tay của chúng ta nữa chứ nữa chứ ? giữa một rừng người: boss, cổ đông, thuế, chủ nợ , và các đàn em ngày càng giỏi giang ( nếu vào thay chúng ta) mà viết , dịnh khoản một khỏan tiền từ vài chục đến ...vài trăm triệu thì .....
Mình nghĩ những ông chủ nào trả lương cao cho kế tóan mới là .....doanh nhân!? còn không là ........nhỏ ...nhân ....phải không các bạn? hà hà

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Mình nghĩ những ông chủ nào trả lương cao cho kế tóan mới là .....doanh nhân!? còn không là ........nhỏ ...nhân ....phải không các bạn? hà hà
Cứ thế này mà suy diễn thì:
Kế toán được hưởng lương cao gọi là CAO LƯƠNG
kế toán bị trả lương thấp gọi là: chẳng biết gọi là gì nữa

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bathanh nói:
Cứ thế này mà suy diễn thì:
Kế toán được hưởng lương cao gọi là CAO LƯƠNG
kế toán bị trả lương thấp gọi là: chẳng biết gọi là gì nữa
Câu sau để em luận tiếp nhé
Kế toán bị trả lương thấp thì gọi là thê lương

S

songmay

Sơ cấp
15/4/05
40
0
6
42
hanoi
ctv.3inetwork.com.vn
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của thulieu, với mình công tác ghi chép sổ sách kế toán chiếm thời gian và công sức không nhiều nhưng việc dự toán doanh thu, chi phí và lợi nhuận là như thế nào mới là điều cần phải chú tâm và mình thích kế toán vì chính đặc điểm này.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
songmay nói:
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của thulieu, với mình công tác ghi chép sổ sách kế toán chiếm thời gian và công sức không nhiều nhưng việc dự toán doanh thu, chi phí và lợi nhuận là như thế nào mới là điều cần phải chú tâm và mình thích kế toán vì chính đặc điểm này.
Dân kế toán mà dự toán được doanh thu sao?
Cơ sở cho xác lập dự toán doanh thu dựa vào yếu tố nào vậy bạn?
Ngay việc dự toán chi phí nữa, các yếu tố hoạt động, yếu tố kế hoạch có phải do kế tóan điều tiết hay do bộ phận khác?
Doanh nghiệp cũng như 1 gia đình vậy. Gia đình nhỏ, người mẹ làm kiêm công tác kế tóan thủ quỹ, dự toán chi tiêu. Nhưng là 1 đại gia đình, thì cần có quản gia lo điều này.
Chức năng của kế tóan là ghi chép, cập nhật phản ánh, đưa ra các con số. Kế toán đâu có đưa ra được ( và đâu có được đưa ra) các quyết định đầu tư?
Để là đất, cất lên thành phật
Làm sao đây?

F

findst

Guest
1/1/05
6
0
0
40
Hanoi
Theo ý kiến của mình thì để trở thành một người kế toán giỏi trước hết là phải yêu nghề vì nếu bạn không yêu nghề và không thực sự tâm huyết với nghề thì bạn sẽ không có được sự nhiệt tình và tập trung trong công việc. Còn khi bạn đã yêunghề thì bạn sẽ cố gắng học hỏi và tìm hiểu và đặc biệt là sẽ có quyết tâm trở thành một kế toán giỏi, quyết tâm đó cũng chính là một phần tạo nên thành công rồi còn gì.
Mà mọi người có nghĩ rằng để trở thành một kế toán giỏi cũng phải có năng khiếu không nhỉ?Đúng là bây giờ có nhiều người nghĩ rằng hockế toán rất đơn giản,chỉ vài ba tháng đã có thể làm kế toán được rồi, nhưng giá như người ta chịu khó suy nghĩ và cố gắng hiểu hơn về bản thân mình để tìm ra khả năng thực sự của mình thì chắc đã có nhiều người phát triển hơn ở những lĩnh vực khác hơn là chỉ làm kế toán viên với đơn giản chỉ có nợ và có hàng ngày.Như vậy có đúng không nhỉ?

T

thuanguyen1985

Guest
27/5/05
4
0
0
39
Ha Noi
Kế toán cũng giống rất nhiều ngành, lĩnh vực khác. Muốn trở thành một kế toán giỏi trước hết bạn fải là người yêu nghề, có niềm đam mê nghề nghiệp, có ước muốn tốt đẹp cho bản thân cũng như đất nước trong hiện tại và tương lai. Đồng thời, đức tính cần có của một kế toán giỏi cũng như người làm kế toán nói chung là tinh thần trách nhiệm cao, cẩn thận, kỹ lưỡng, làm việc độc lập, hăng say. Bên cạnh đó cần có sự trao đổi học hỏi kinh nghiệm từ bạn bè và đồng nghiệp, tiếp cận những tri thức mới của thời đại. Đó là những quan điểm của riêng tôi, mọi người có thể có những ý kiến khác hay hơn hãy post lên diễn đàn để chúng ta cùng trao đổi!

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
Kế tóan được coi là một nghề và nó không giống với các ngành nghề khác trong xã hội, nó đòi hỏi phải được đào tạo bài bản và đúng, phải hiểu đúng về nghiệp vụ vì thực ra ngành nghề nào trong xã hội cũng cần đến kế toán và điều hiển nhiên là kế toán đóng vai trò quan trọng trong xã hội, còn làm thế nào để trở thành kế toán giỏi thì điều quan trọng là phải nắm bắt được bản chất của nó, thật ra cũng không khó lắm đâu, quan trọng là ta chị khó học hỏi thôi, đâu có jì tự nhiên đến.
Mặt khác phải có trải nhiệm thực tế để có thể hiểu và từ đó sẽ có những cách xử lý tình huống dù trước đây chưa từng xảy ra.

T

tratphuong

Guest
13/9/04
23
0
1
HCM
Xin góp một chút ý kiến:
Muốn trở thành kết toán giỏi phải hội đủ các yêu cầu
-Phải có năng kiếu
-Phải có óc nhận xét và phán đoán
-Phải có óc phân tích và tổng hợp
-Phải tuân thủ đúng các qui định và chuẩn mực kế toán
-Phải có môi trường thich hợp để phát triển nghề nghiệp
Nếu như cảm thấy chưa đủ thì thêm vào nhé.Còn bây giờ thi tui chán làm kế toán lắm rồi

V

VA_member

Guest
8/3/05
12
0
0
44
Tp.HCM.
Chúng ta cần thấy là hiện nay xã hội vẫn chưa coi trọng người làm công tác kế toán lắm đâu. Người làm kế toán cũng như một người quản gia đúng ko?nghĩa la f phải thật thà, ko gian lấy đến tài sản của sếp, ngoài ra phải quản lý tài sản của sếp có hiệu quả nếu thát thoát là ..... lên giá treo cổ ngay..đúng ko?

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
tratphuong nói:
Xin góp một chút ý kiến:
Muốn trở thành kết toán giỏi phải hội đủ các yêu cầu
-Phải có năng kiếu
-Phải có óc nhận xét và phán đoán
-Phải có óc phân tích và tổng hợp
-Phải tuân thủ đúng các qui định và chuẩn mực kế toán
-Phải có môi trường thich hợp để phát triển nghề nghiệp
Nếu như cảm thấy chưa đủ thì thêm vào nhé.Còn bây giờ thi tui chán làm kế toán lắm rồi
Híc, nhiều điều kiện thì này thì tớ bó tay thôi. Tớ tin là làm kế toán chỉ cần có kiến thức và cẩn thận một chút thôi mà. Ngoài ra tinh thần trách nhiệm cũng là điều quan trọng, cái sai thì đừng giấu nhẹm đi mà cần phải làm lại cho đúng.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Ngành nào cũng vậy chứ không riêng gì về kế toán cả, ngoài những chuyên môn nhất định cần có với nghề của mình thì cần phải yêu nghề, có tinh thần trách nhiệm với những gì mình làm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA