Phân biệt thông tư, nghị định, chuẩn mực...

• Thread starter AC3K
  • Ngày gửi
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Các thành viên WKT thân mến !

Chúng ta thường gặp những từ ngữ. Luật, Chuẩn mực, Thông tư, Nghị định, Quyết định, Công văn, Văn Bản
Thế các thành viên thảo luận và cho mình một sự phân biệt các khái niệm trên nhé.

1/Định nghĩa?
2/Cơ Quan nào được phép phát hành?
3/Tại sao lại khác nhau?
4/Sắp xếp theo thứ tự từ trên xuống (về tính pháp lý, giá trị)?

Các bạn biết không? có những vấn đề mà luật, văn bản... chồng chéo lên nhau, vậy bạn phải hiểu rõ để áp dụng và vận dụng.

Câu hỏi này ngây ngô phải không? vì mình vốn là người ngây ngô mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Ấy, câu hỏi không ngây ngô một tý nào đâu. Bước đầu tiên cần phải làm là xem Luật Ban hành các văn bản quy phạm pháp luật. Hồi xưa mình học trong trường luật cũng có môn học về mấy cái món này ở đây chỉ nói về giá trị pháp lý thôi nhé

Luật (cao nhất, quốc hội ban hành)
Nghị định (hướng dẫn luật, chính phủ ban hành)
Thông tư (hướng dẫn nghị định, thuộc cấp bộ, bộ trưởng ký ban hành)
Chuẩn mực (cái này mới được "tòi" ra từ hồi có mấy cái chuẩn mực kế toán, kiểm toán) mình không rõ là nó nằm đâu, có lê là nganh với nghị định (và do vậy cần có thông tư để hướng dẫn)
Quyết định, công văn, văn bản là một mớ những cái được gọi là văn bản dưới luật nhằm hoặc là để thực hiện công việc, hoặc là làm rõ hơn nữa những cái mà thông tư không làm rõ được do mà các ông thủ trưởng ở các cấp khác nhau đều có thể ban hành.

Ở ta có một thực tế không tốt là nhiều khi thông tư, nghị đinh và luật có độ vênh, mà khi có độ vênh, đáng lẽ người ta phải giở "luật" ra thì người ta lại cứ nhằm thông tư mà lấy làm cơ sở, thậm chí nhiều khi người ta cũng không buồn lấy thông tư mà lại lấy từ một công văn nào đấy của Cục thuế nọ, cục thuế kia làm cơ sở để tranh cãi. Cái thực tế này làm cho "dân đen" nhiều khi cứ thấy "lỗn lận" chẳng biết đâu mà lần nữa!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình có chút xíu muốn chia sẻ.

Hệ thống văn bản qui phạm pháp luât có 2 loạI: Văn bảnluật và văn bản dướI luật.
1. Văn bản luật: Do QUốc HộI ban hành: Hiến pháp, Luật, Nghị Quyết.
Có giá trị pháp lý cao nhất là Hiến Pháp. Qui định bản chất cảu 1 QG.
Luật: là những VB cụ thể hoá các nộI dung của hiến pháp.
Nghị quyết: để quản lý 1 số công việc, NQ có giá trị pháp lý thấp hơn VB Luật
2. Văn bản dướI luật: Bao gồm:
- VB của UB Quốc HộI & UB Thường Vụ QH : Pháp lệnh, Nghị Quyết
- VB của Chủ Tịch nước: Quyết định, Lệnh
- VB của Chính Phủ: Nghị Định, Nghị Quyết, Quyết Định, CHỉ Thị
- VB của Bộ : Nghị Định, Thông Tư, Chỉ Thị
- VB của các cơ quan tư pháp tốI cao: Quyết đinh, Thông Tư, Chỉ Thị, Nghị Quyết
- VB của HộI Dồng Nhân Dân: Nghị Quyết
- VB của UBND & CƠ quan giúp việc: Quyết định, Chỉ Thị
- Các loại còn lạI là VB hành chính. Trong VB hành chínhcó: VB pháp lý hành chính, và VB hành chính

L
Vấn đề này đã có hẵn một bộ luật điều chỉnh, Luật ban hành văn bản quy phạm pháp lụât. Bạn tìm xem cụ thể và chi tiết nhé.

Nếu không tìm được thì nhắn tin cho mình, mình sẽ gửi qua Email.

L
Để các bạn tiện theo dõi, mình xin trích đăng ĐIều 1 của Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật.

''Điều 1. Văn bản quy phạm pháp luật
Văn bản quy phạm pháp luật là văn bản do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành theo thủ tục, trình tự luật định, trong đó có quy tắc xử sự chung, được Nhà nước bảo đảm thực hiện nhằm điều chỉnh các quan hệ xã hội theo định hướng xã hội chủ nghĩa.
Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật bao gồm:
1. Văn bản do Quốc hội ban hành: Hiến pháp, luật, nghị quyết.
Văn bản do Uỷ ban thường vụ Quốc hội ban hành: pháp lệnh, nghị quyết;
2. Văn bản do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác ở trung ương ban hành để thi hành văn bản quy phạm pháp luật của Quốc hội, Uỷ ban thường vụ Quốc hội:
a) Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước;
b) Nghị quyết, nghị định của Chính phủ; quyết định, chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ;
c) Quyết định, chỉ thị, thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ;
d) Nghị quyết của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao; quyết định, chỉ thị, thông tư của Chánh án Toà án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao;
đ) Nghị quyết, thông tư liên tịch giữa các cơ quan nhà nước có thẩm quyền, giữa cơ quan nhà nước có thẩm quyền với tổ chức chính trị - xã hội;
3. Văn bản do Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân ban hành để thi hành văn bản quy phạm pháp luật của Quốc hội, Uỷ ban thường vụ Quốc hội và văn bản của cơ quan nhà nước cấp trên; văn bản do Uỷ ban nhân dân ban hành còn để thi hành nghị quyết của Hội đồng nhân dân cùng cấp:
a) Nghị quyết của Hội đồng nhân dân;
b) Quyết định, chỉ thị của Uỷ ban nhân dân.''

To Phamcung: Chuẩn mực (ví dụ như Chuẩn mực kế toán, kiểm toán) được ban hành kèm theo QUyết định của Bộ Tài chính nên nó thuộc hình thức QUyết định của BỘ.

To Xuantham: Bác ạ, nếu em không nhầm thì Bộ không ban hành Nghị định mà chỉ trình Dự thảo Nghị định cho Chính phủ ban hành thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phamcung nói:
Chuẩn mực (cái này mới được "tòi" ra từ hồi có mấy cái chuẩn mực kế toán, kiểm toán) mình không rõ là nó nằm đâu, có lê là nganh với nghị định (và do vậy cần có thông tư để hướng dẫn)
Ở ta có một thực tế không tốt là nhiều khi thông tư, nghị đinh và luật có độ vênh, mà khi có độ vênh, đáng lẽ người ta phải giở "luật" ra thì người ta lại cứ nhằm thông tư mà lấy làm cơ sở, thậm chí nhiều khi người ta cũng không buồn lấy thông tư mà lại lấy từ một công văn nào đấy của Cục thuế nọ, cục thuế kia làm cơ sở để tranh cãi. Cái thực tế này làm cho "dân đen" nhiều khi cứ thấy "lỗn lận" chẳng biết đâu mà lần nữa!
Quyết định ban hành chuẩn mực KT của Bộ Tài chính nên không thể ngang hàng với Nghị định được Phạm cung à.
Nói cho chính xác là Thông tư và nghị định không vênh với luật vì nó chỉ hướng dẫn lại chi tiết thôi. Nhưng công văn thì vênh với luật thì lại không ít.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
letrans nói:
To Xuantham: Bác ạ, nếu em không nhầm thì Bộ không ban hành Nghị định mà chỉ trình Dự thảo Nghị định cho Chính phủ ban hành thôi.
đúng là không nhầm đó letrans Bộ không được phép ban hành nghị định.
Chuyên gia hoạch định chính sách ngân hàng mà nói không nhầm hả phải khẳng định luôn chứ. HAHA

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Rất cám ơn các Tuyền Bối đã chỉ giáo, nhìn lại thì toàn các bậc cao nhân.
Thành thật cảm ơn.

Vấn đề này đặt ra, các quý vị chỉ giới hạn trong kế toán thôi, đừng nói rộng quá kẻo sang Luật mất chứ không phải kế toán nữa.

Các bạn, hãy đặt những câu hỏi cho các vị tuyền bối nhé. Ví dụ như Vấn đề vinh nhau của Công văn, văn bản với nghị định hoặc Chuẩn mực. Các bạn có thế nêu ra trường hợp cụ thể này để cùng nhau thảo luận.

Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
letrans nói:

Đúng là tôi nhầm chứ không phải nhà bác nhầm. Cảm ơn bác .
Này nhé! Khi mà tôi sai mà nhà bác không sửa sai, cứ để tôi sai hoài thì lúc tôi phát hiện ra tôi sẽ tìm cách mắng nhà bác xấu đấy !:eek:know:

L
xuantham nói:
Này nhé! Khi mà tôi sai mà nhà bác không sửa sai, cứ để tôi sai hoài thì lúc tôi phát hiện ra tôi sẽ tìm cách mắng nhà bác xấu đấy !:eek:know:

Bác lại mắng nhà em rồi...
Tính em nó vậy, bác bỏ quá cho. Lần tới sẽ cố gắng đi theo bác mà tìm chỗ sai vậy ....(nghe chừng khó lắm đây)

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
PHIHUNGVN nói:
Quyết định ban hành chuẩn mực KT của Bộ Tài chính nên không thể ngang hàng với Nghị định được Phạm cung à.
Nói cho chính xác là Thông tư và nghị định không vênh với luật vì nó chỉ hướng dẫn lại chi tiết thôi. Nhưng công văn thì vênh với luật thì lại không ít.
Vậy cho em hỏi nhé. Nếu giả định có một tình huống nào đó mà Văn bản, công văn Vinh với luật kê tóan, chuẩn mực.

Thì người làm kế toán áp dụng theo cái nào?

To các bạn,
Mọi người có thể cho từng tình huống, ví dụ cụ thể về vinh như thế trên topic này để thảo luận dc không? Mình thì rất thích bàn về vấn đề Vinh này

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
letrans nói:
Bác lại mắng nhà em rồi...
Tính em nó vậy, bác bỏ quá cho. Lần tới sẽ cố gắng đi theo bác mà tìm chỗ sai vậy ....(nghe chừng khó lắm đây)

Không có việc gì khó, chỉ sợ bạn không có lòng thui!

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Thắc mắc gửi Phihung

Thông thường cái văn bản "ở dưới" nghĩa là dưới về mặt pháp lý thì mang tính chất giải thích cho cái ở trên, ví dụ nghị định giải thích và hướng dẫn thực hiện luật, thông tư hướng dẫn nghị định. Xét Chuẩn mực, chuẩn mực đúng là ban hành theo quyết định (Bộ TC quyết định), thế nhưng lại có thông tư để hướng dẫn cho quyết định (ví dụ thông tư), nghe có vẻ hơi trái khoáy. Do vậy thực chất có vẻ như là thông tư vẫn "nằm dưới" chuẩn mực, mặc dù về mặt hình thức mà nói thì không phải. Cái trái khoáy này là do chúng ta tự nhiên lại "tòi ra" cái chuẩn mực, mà các nhà làm luật không biết để vào đâu cả.

Mọi người có thể làm rõ hơn giá trị pháp lý của chuẩn mực được không ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
AC3K nói:
Vậy cho em hỏi nhé. Nếu giả định có một tình huống nào đó mà Văn bản, công văn Vinh với luật kê tóan, chuẩn mực.

Thì người làm kế toán áp dụng theo cái nào?

To các bạn,
Mọi người có thể cho từng tình huống, ví dụ cụ thể về vinh như thế trên topic này để thảo luận dc không? Mình thì rất thích bàn về vấn đề Vinh này

Những văn bản qui phạm pháp luật chị đã nêu theo thứ tự về giá trị pháp lý đó AC3K ơi! Về nguyên tắc thì phải theo văn bản nào có tính pháp lý cao hơn ở thời điểm đó

O

oldfox

Guest
23/8/05
13
0
0
HN
Theo tôi ở VN là làm kt phải theo chế độ kế toán quy định chứ không theo chuẩn mực được nếu chúng Vinh nhau. Chuẩn mực chỉ là quy định của hội nghề nghiêp thôi nó không có tính pháp lý cao như các VBPL mà tựu trung lại ta vân thường gọi là chế độ kế toán đó.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo mình thì luật của quốc hội hay nghị định của chính phủ và thông tư của bộ tài chính đều giống nhau và luôn đúng . Hai cái sau chỉ là bổ sung và làm rõ cho luật của quốc hội thôi chứ không vênh nhau. Chúng ta hạch toán theo 3 văn bản pháp luật đó thì không bao giờ sai. Chỉ khi có văn bản pháp quy khác ra đời thay thế cho văn bản cũ thì hạch toán theo cái cũ mới bị sai thôi. Trường hợp 3 văn bản này "đá nhau" không bao giờ xảy ra.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
lequanghuy nói:
Theo mình thì luật của quốc hội hay nghị định của chính phủ và thông tư của bộ tài chính đều giống nhau và luôn đúng . Hai cái sau chỉ là bổ sung và làm rõ cho luật của quốc hội thôi chứ không vênh nhau. Chúng ta hạch toán theo 3 văn bản pháp luật đó thì không bao giờ sai. Chỉ khi có văn bản pháp quy khác ra đời thay thế cho văn bản cũ thì hạch toán theo cái cũ mới bị sai thôi. Trường hợp 3 văn bản này "đá nhau" không bao giờ xảy ra.

Đúng rồi! Chắc AC3K đang muốn nói về các CV và các văn bản khác chứ không nói bộ 3 này đâu

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lequanghuy nói:
Trời, Mình đâu nói bộ 3 này Vinh nhau đâu bạn.
Bạn làm phép suy này thì đâu thể vinh nhau dc. Thông tư thì hướng dẫn, làm rõ Nghị định. Nghị định thì hướng dẫn rõ Luật. Vì vậy làm sao vinh dc.

Mình đang nói vấn đề vinh nhau Giữa Chuẩn mực, công văn, văn bản... vinh với bộ 3 trên. Thậm chí các công văn, cũng vinh nhau nữa là.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA