Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
em làm xong xuôi rồi anh ởi.
em in mẫu mới BC26/AC trong thông tư 153 thấy chưa yên tâm, em in thêm THSD HD T12 có mã vạch để xi cua
May mắn thay em đã làm đúng nhu cầu của CQT. Thật hú hồn

THSD HD T12 có mã vạch là gì vậy ạ? Lấy mẫu ở đâu vậy chị?

N

ngockhanhtb

Guest
11/12/10
1
0
0
37
hà nội
Chào cả nhà!
Mình nghe nói thủ tục hủy hóa đơn rất phúc tạp. Công ty mình vưà bị mất hóa đơn đã quá 6 tháng ko thêr kê đươc hóa đơn nên bây giờ phải làm thủ tục hủy đê xúât thay thê hóa đơn khác ( HD do công ty mình xúât đi nhưng bị thât lạc mât). Ai đã tưng làm có thê chỉ cho mình biêt thủ tục ko? Công ty mình thụôc chi cục thuê Dông Da nên làm thủ tục gì cũng khó

Nhưng công ty mình có nhiều chi nhánh, trước đây các chi nhánh có đặt in hoá đơn riêng (công ty khai thuế chung cho cả chi nhánh nữa) thì các chi nhánh có cần phải làm 1 bộ hồ sơ huỷ hoá đơn như hướng dẫn hay ko? hay chỉ cần làm 1 hội đồng và huỷ cho toàn cty là được hả các bạn.
Cty mình ở HCM có 1 chi nhánh ở Hà Nội, ngoài đó thông báo phát hành hoá đơn thì bị yêu cầu: cung cấp công văn chấp thuận sử dụng mẫu hoá đơn chung với công ty mẹ (do công ty phát hành công văn này). Ai có mẫu này cho mình xin với, cảm ơn mọi người nhiều. Mail của mình: tienthanh1981@yahoo.com

D

doanthianh1981

Sơ cấp
27/7/10
49
0
0
43
Hà Nội
Chào cả nhà. Về việc hủy hóa đơn này thật là phiền quá đi, Nhưng cán bộ thuế cơ quan tớ,( Ba Đình) bảo là sau 30 ngày, cụ thể là hum nay đã 27/02, vậy sau 47 ngày rồi, nhưng cơ quan mình hum nay mới báo hủy, vậy cũng ko sao đâu pà kon ạh.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
hủy hóa đơn do cty mình tự cắt góc hay phải đem lên cơ quan thuế để họ cắt góc ạ. Người thì nói tự cắt người thì bảo phải đem lên cơ quan thuế . Em rối quá. Mong các anh chị đã làm trả lời giúp em

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
hủy hóa đơn do cty mình tự cắt góc hay phải đem lên cơ quan thuế để họ cắt góc ạ. Người thì nói tự cắt người thì bảo phải đem lên cơ quan thuế . Em rối quá. Mong các anh chị đã làm trả lời giúp em

DN tự thực hiện huỷ, không cần phải mang đến CQ thuế (để cắt góc), có mang đến thì cũng bị đuổi chạy về không kịp :004:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Anh VTM ơi, DN tự hủy ạ. Ko cần mang đến CQT a.Mình cắt góc nào cũng đc hả anh
hic..
Xem:
TT153
Điều 27. Hủy hóa đơn
...
Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hoá đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện huỷ hoá đơn.
Thông thường thì cắt góc phải (Thủ trưởng) giống như cách làm của CQ thuế trước đây.
Lưu ý về ngày ghi trong thông báo và ngày ghi trên hồ sơ huỷ hoá đơn (Quyết định, Biên bản kiểm kế, BB huỷ ...)

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Xem:

Thông thường thì cắt góc phải (Thủ trưởng) giống như cách làm của CQ thuế trước đây.
Lưu ý về ngày ghi trong thông báo và ngày ghi trên hồ sơ huỷ hoá đơn (Quyết định, Biên bản kiểm kế, BB huỷ ...)

Ngày ghi trên thông báo hủy hóa đơn và ghi trên hồ sơ hủy hóa đơn có nhất thiết trùng nhau ko anh?
Hôm nay em lên CCT thấy Thông báo hủy hóa đơn ở PL 3.11 có thay đổi ( bỏ ngày tháng, thêm mẫu...ở góc bên phải) theo CV 2905. Nhưng trước đó em đã nộp thông báo theo mẫu cũ ( vẫn có ngày tháng, năm và ko có Mẫu...) như anh gửi. CQT đã nhận và ký rồi. Vậy có cần phải gửi lại bản sửa đổi theo CV 2905 ko anh?

B

baohien89

Guest
19/2/11
1
0
0
34
Hà nội
Em mới làm thuế nên không đọc kỹ thông tư 153, bây giờ đọc em mói thấy bên em có những 4 cái HĐ hủy mà em chưa gửi thông báo hủy lên thuế. Giờ em phải làm thế nào . Anh , chị nào biết bảo giùm em với. Ah, cho em hoi thêm HĐ xóa bỏ có nghĩa HĐ mình viết sai mà chưa giao khách còn giữ nguyên ba liên có phải thông báo hủy lên cơ quan thuế không Cả nhà nhỉ????
Anh chị nào biết làm ơn gửi giúp em vào : baohien89@gmail.com

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Em mới làm thuế nên không đọc kỹ thông tư 153, bây giờ đọc em mói thấy bên em có những 4 cái HĐ hủy mà em chưa gửi thông báo hủy lên thuế. Giờ em phải làm thế nào . Anh , chị nào biết bảo giùm em với. Ah, cho em hoi thêm HĐ xóa bỏ có nghĩa HĐ mình viết sai mà chưa giao khách còn giữ nguyên ba liên có phải thông báo hủy lên cơ quan thuế không Cả nhà nhỉ????
Anh chị nào biết làm ơn gửi giúp em vào : baohien89@gmail.com
Em có thể xem lại điều 27 của TT153 có nêu rõ các bước để tiến hành hủy hóa đơn!

Xóa bỏ đơn giản hơn hủy hóa đơn... Mình báo cáo việc xóa bỏ hóa đơn thông qua Mẫu 3.9 - Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, và được báo cáo hằng quý!

Thân mến.

M

minhphamwse

Guest
11/7/06
33
0
6
47
HCM
Loa loa các bác ơi, Công ty mình ở Bình Dương, hôm trước làm cái Thông báo kết quả hủy hóa đơn, phương pháp hủy để là cắt góc thì Cục thuế không thèm nhận, nói là phải Cắt vụn hoặc Đốt, chứ cắt góc rồi vẫn có thể dùng được vậy (??????)
Thế đã bác nào biết cách CẮT VỤN hay ĐỐT các hóa đơn còn dư của 2010 đang còn nằm trên quyển hóa đơn để không làm ảnh hưởng tới các số hóa đơn đã sử dụng thì chỉ dùm với.
Mà lỡ em đốt sạch rồi, sau này cơ quan thuế về kiểm tra liệu có đòi em hốt tro ra để đối chứng không hả các bác?:wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
C

Cavenui

Guest
21/3/08
10
0
0
44
Hà Nội
Chào các bác!

Em đang có vấn đề xin nhờ các bác trợ giúp. Công ty của em năm 2010 đã xin cục thuế và được phép in 1000 tờ hóa đơn, em đã đã đăng ký sử dụng 200 hóa đơn rồi. Đến cuối năm 2010 thì em sử dụng hết 170 tờ, còn lại là 30 tờ chưa sử dụng.
Sang năm 2011 thì bên em đã tiến hành in hóa đơn theo mẫu mới và muốn hủy 30 số còn lại đã đăng ký và 800 số hóa đơn đã in nhưng chưa đăng ký.
Vậy thủ tục em phải làm gì, em đọc lại hướng dẫn của thông tư 153 thì chưa rõ lắm.
Mong các bác giúp em.
Em cám ơn các bác.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bác!

Em đang có vấn đề xin nhờ các bác trợ giúp. Công ty của em năm 2010 đã xin cục thuế và được phép in 1000 tờ hóa đơn, em đã đã đăng ký sử dụng 200 hóa đơn rồi. Đến cuối năm 2010 thì em sử dụng hết 170 tờ, còn lại là 30 tờ chưa sử dụng.
Sang năm 2011 thì bên em đã tiến hành in hóa đơn theo mẫu mới và muốn hủy 30 số còn lại đã đăng ký và 800 số hóa đơn đã in nhưng chưa đăng ký.
Vậy thủ tục em phải làm gì, em đọc lại hướng dẫn của thông tư 153 thì chưa rõ lắm.
Mong các bác giúp em.
Em cám ơn các bác.
- Huỷ 30 số (phần tồn của 200 số đã đăng ký 2010) bạn làm theo qui định tại điều 27 TT153.
- 800 số đã in nhưng chưa đăng ký sử dụng 2010, bạn làm theo qui định tại điều 19 TT153.

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Loa loa các bác ơi, Công ty mình ở Bình Dương, hôm trước làm cái Thông báo kết quả hủy hóa đơn, phương pháp hủy để là cắt góc thì Cục thuế không thèm nhận, nói là phải Cắt vụn hoặc Đốt, chứ cắt góc rồi vẫn có thể dùng được vậy (??????)
Thế đã bác nào biết cách CẮT VỤN hay ĐỐT các hóa đơn còn dư của 2010 đang còn nằm trên quyển hóa đơn để không làm ảnh hưởng tới các số hóa đơn đã sử dụng thì chỉ dùm với.
Mà lỡ em đốt sạch rồi, sau này cơ quan thuế về kiểm tra liệu có đòi em hốt tro ra để đối chứng không hả các bác?:wall::wall::wall:

Tôi nghỉ bạn "bị nhầm" vì hỏi ngay Cục ... thú y địa phương trong vấn đề tiêu huỷ gia cầm bị nhiểm H5N1 :004:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ngày ghi trên thông báo hủy hóa đơn và ghi trên hồ sơ hủy hóa đơn có nhất thiết trùng nhau ko anh?
Hôm nay em lên CCT thấy Thông báo hủy hóa đơn ở PL 3.11 có thay đổi ( bỏ ngày tháng, thêm mẫu...ở góc bên phải) theo CV 2905. Nhưng trước đó em đã nộp thông báo theo mẫu cũ ( vẫn có ngày tháng, năm và ko có Mẫu...) như anh gửi. CQT đã nhận và ký rồi. Vậy có cần phải gửi lại bản sửa đổi theo CV 2905 ko anh?

Đã xong hồ sơ, không cần thiết phải làm và gởi lại nhe !

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Đã xong hồ sơ, không cần thiết phải làm và gởi lại nhe !

Hi, hôm nay em lên CQT họ cũng bảo ko cần nộp lại thông báo huỷ anh ạ. Có thông báo phát hành thì sửa lại thành số lượng số hoá đơn là xong.

G

gaupooh88

Sơ cấp
4/7/10
13
0
1
24 kham thien
Mình đăng ký sử dụng hóa đơn đặt in mới vào ngày 01/01/2011( đã gửi thông báo lên cơ quan thuế).Nhưng đến ngày 18/01/2011 mình có nộp tờ khai hóa đơn hết hạn sử dụng ( Chưa dùng hết của cơ quan thuế). Đến ngày 18/02/2011, Mình hủy toàn bộ hóa đơn còn tồn không dùng nữa và 22/01/2011 minh nộp thông báo hủy hóa đơn nên cơ quan thuế.
Mình làm thế đã đúng với Điều 27 Thông tu 153 chưa hả mọi người. Cho mình ý kiến nhé. Cảm ơn rất nhiều!!!

C

cofferkt11a2002

Guest
10/1/11
3
0
0
35
Trà Vinh
Ve viec huy hoa don! Gap! Gap !

Chào cả nhà, vui lòng giúp mình việc hủy hóa đơn 2010 nha. Hôm nay là 24/2/2011 rồi mà công ty (mình mới làm hà) mới tiến hành hủy hóa đơn (trước đó thì chưa làm thủ tục đăng ký tiếp tục sử dụng). Cty mình đặt in không kịp nên đã xuất tiếp mấy hóa đơn rồi nên hôm nay mới hủy. Hồ sơ hủy thì mình biết rồi, nhưng trường hợp của mình liệu có sao không? và nếu đem nộp thông báo hủy cho bên thuế có cần thêm gì không ? Trả lời giúp mình với, cám ơn nhìu nhìu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA