Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục Huỷ hoá đơn chưa sử dụng_TT153/2010.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
H

havungochue

Sơ cấp
30/3/09
21
1
3
36
hcm
VTM ơi cho em hỏi 1 tí, DN em là siêu nhỏ đang sử dụng HĐ tự in (đặt in) đã gia hạn sử dụng hết Quý 1, vậy sang quý 2 này em muốn mua hóa đơn của thuế sử dụng thì thủ tục và hồ sơ như thế nào? cho em hỏi thêm là số hóa đơn còn lại phải hủy thì mình tiến hành như thế nào? hồ sơ gồm những gì và thời gian nộp nữa ạ?

Em làm ở 2 cty, cty kia thì sd HĐ mua của thuế, vậy mình phải chờ cơ quan thuế gửi thông báo hết 31/3/2011 hóa đơn không còn giá trị sử dụng thì mới làm hồ sơ hủy phải không ạ?

Giúp iem vs, e mơ hồ mấy cái này wa' T T

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
VTM ơi cho em hỏi 1 tí, DN em là siêu nhỏ đang sử dụng HĐ tự in (đặt in) đã gia hạn sử dụng hết Quý 1, vậy sang quý 2 này em muốn mua hóa đơn của thuế sử dụng thì thủ tục và hồ sơ như thế nào? cho em hỏi thêm là số hóa đơn còn lại phải hủy thì mình tiến hành như thế nào? hồ sơ gồm những gì và thời gian nộp nữa ạ?

Em làm ở 2 cty, cty kia thì sd HĐ mua của thuế, vậy mình phải chờ cơ quan thuế gửi thông báo hết 31/3/2011 hóa đơn không còn giá trị sử dụng thì mới làm hồ sơ hủy phải không ạ?

Giúp iem vs, e mơ hồ mấy cái này wa' T T

1. Mua hoá đơn tại CQ thuế (DNSN) làm theo mẫu tại PL 3.3.
Thủ tục huỷ hoá đơn củ, lấy mẫu ở topic này (bài số 1). Thời gian thực hiện thì xem các bài bên dưới.
2. Sau ngày 31/3, DN nên chủ động làm trước ... không nên chờ CQ thuế gởi thông báo (nếu có).

T

thuthuy999

Sơ cấp
10/3/11
2
0
0
tp.hcm
hix, giả sử 1 cuốn hoá đơn, mình dùng gần 9 năm rồi mà vẫn chưa hết, thì phải làm sao đây anh? Bị phạt gì kg? Nếu mình tiếp tục sử dụng đến hết rồi mới mua tiếp hoá đơn có được kg ạ?

H

havungochue

Sơ cấp
30/3/09
21
1
3
36
hcm
vậy là qua ngày 31/3 mới làm và gửi lên cơ quan thuế phải không ạ? em đang vướng làm BCTC nên cũng đang bị rối tung lên.

Sửa lần cuối:
H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Mẫu thông báo gửi trước khi hủy là mẫu nào vậy các bác ơi?
EM đã làm hồ sơ hủy rồi, gửi thuế thông báo kết quả hủy rồi, nhưng nghe bác VTM nói phải gửi thông báo trước khi hủy mà thấy sợ sai quá vì ko gửi thông báo trước khi hủy này
E dc hướng dẫn từ phòng ấn chỉ là làm mẫu 3.12 mục I - hóa đơn hết giá trị sử dụng nộp cùng với thông báo kết quả hủy thôi

S

sirquan

Sơ cấp
13/11/10
48
0
0
37
hà nội
Phương pháp hủy hóa đơn, ghi như thế nào????????

Chào nhà!
Trong biên bản " THông báo kết quả hủy hóa đơn" theo thông tư 153 thì mục: PHƯƠNG PHÁP HỦY HÓA ĐƠN thì mình ghi như thế nào?????
ai biết giúp mình với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào nhà!
Trong biên bản " THông báo kết quả hủy hóa đơn" theo thông tư 153 thì mục: PHƯƠNG PHÁP HỦY HÓA ĐƠN thì mình ghi như thế nào?????
ai biết giúp mình với.
Ghi là "Cắt góc", cách làm này CQ thuế thường sử dụng.

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
M xin trích nguyên văn TT 153
Điều 27. Huỷ hóa đơn
2. Các trường hợp huỷ hoá đơn
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi ( 30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất"

Theo ý kiến của mình, sau khi mình đọc kỹ thì m nghĩ rằng 2 câu đầu là áp dụng cho tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn còn giá trị sử dụng nhg ko muốn tiếp tục sử dụng nữa, còn câu cuối cùng mới là áp dụng cho các DN còn HĐ nhưng chỉ đc sd đến 31/03/2011. Do vậy chỉ những DN thuộc trường hợp 1 mới phải gửi thông báo trước khi huỷ đến CQ thuế; còn trường hợp 2 thì ko phải gửi, sau 31/3, tiến hành huỷ từ 1->10/4/2011 và gửi thông báo kq sau khi huỷ cho CQ thuế từ 10->15/04/2011. M cũng xin nhận định thêm là TH1 là do chủ quan DN ko muốn tiếp tục sử dụng HĐ nên bắt buộc phải thông báo, còn TH 2 là do khách quan CQ thuế quy định là dù đến 31/3 HĐ dù có còn cũng ko có giá trị sử dụng nên việc tất cả các DN huỷ là điều đương nhiên nên ko cần phải thông báo, mà m nghĩ nếu thông báo như vậy cũng hơi thừa. Không biết các bạn có đồng ý với ý kiến của mình ko?

L

lynguyenpt

Sơ cấp
10/3/11
1
0
0
HÀ Nội
Hủy hóa đơn hết hạn sử dụng sau ngày 31/3/2011 và thủ tục mua tiếp hóa đơn của cục thuế ( DN siêu nhỏ)

Bác nào biết làm thủ tục mua tiếp hóa đơn với DN siêu nhỏ sau khi đã hủy số hóa đơn cũ như thế nào ko:wall: giúp em cái!!! thanks các bác trước nhá.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo ý kiến của mình, sau khi mình đọc kỹ thì m nghĩ rằng 2 câu đầu là áp dụng cho tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn còn giá trị sử dụng nhg ko muốn tiếp tục sử dụng nữa, còn câu cuối cùng mới là áp dụng cho các DN còn HĐ nhưng chỉ đc sd đến 31/03/2011. Do vậy chỉ những DN thuộc trường hợp 1 mới phải gửi thông báo trước khi huỷ đến CQ thuế; còn trường hợp 2 thì ko phải gửi, sau 31/3, tiến hành huỷ từ 1->10/4/2011 và gửi thông báo kq sau khi huỷ cho CQ thuế từ 10->15/04/2011. M cũng xin nhận định thêm là TH1 là do chủ quan DN ko muốn tiếp tục sử dụng HĐ nên bắt buộc phải thông báo, còn TH 2 là do khách quan CQ thuế quy định là dù đến 31/3 HĐ dù có còn cũng ko có giá trị sử dụng nên việc tất cả các DN huỷ là điều đương nhiên nên ko cần phải thông báo, mà m nghĩ nếu thông báo như vậy cũng hơi thừa. Không biết các bạn có đồng ý với ý kiến của mình ko?

Tham khảo cái này:
Thông báo hay không thông báo trước khi huỷ hoá đơn

Ngoài hướng dẫn trên của Cục thuế TP.HCM, các quận khác (của TP.HCM) cũng có bài trả lời cho DN theo nội dung như trên. xem ở đây
Có những cái "hơi bị thừa" ... nhưng mình vẫn phải theo phải không bạn ?

L

lynguyenpt

Sơ cấp
10/3/11
1
0
0
HÀ Nội
Thế bây giờ hủy rồi thì cần làm gì nữa để mua tiếp?? cần những văn bản nào nhỉ?

N

ngoclana87

Trung cấp
8/9/10
91
1
8
đồi thông...
Thế bây giờ hủy rồi thì cần làm gì nữa để mua tiếp?? cần những văn bản nào nhỉ?

Mình chỉ cần làm mẫu số 3.3 phụ lục 3 theo TT153 và có giấy chứng minh nữa là đi mua thôi

maichi7309

maichi7309

Trung cấp
11/2/11
66
0
0
chợ Đồi
Tham khảo cái này:
Thông báo hay không thông báo trước khi huỷ hoá đơn

Ngoài hướng dẫn trên của Cục thuế TP.HCM, các quận khác (của TP.HCM) cũng có bài trả lời cho DN theo nội dung như trên. xem ở đây
Có những cái "hơi bị thừa" ... nhưng mình vẫn phải theo phải không bạn ?

Cảm ơn bạn. Cũng có thể là bạn đúng, nhg cũng có thể mỗi nơi các bác thuế lv mỗi khác. Thôi hôm nào đi nộp BCTC m sẽ hỏi luôn là cx và phù hợp nhất!
Chúc mng luôn vui và may mắn!

Y

yakitto

Guest
25/12/07
7
0
0
ha noi
DN siêu nhỏ đang xài hoá đơn củ (gia hạn) đến hết ngày 31/3/11, nếu còn tồn thì phải huỷ và làm thủ tục mua hoá đơn mới tại CQ thuế (hoá đơn mới do CQ thuế đặt in và phát hành)
Anh ơi cho em hỏi tí. Đến hết 31/12/2010, DN em còn 13 số => em xin ra hạn sử dụng đến hết quý 1/2011. Sang tháng 1/2011, DN em dự kiến xuất 15 số HĐ cho KH, nên em đã đi mua HĐ của CCT ( DN siêu nhỏ ). Nhưng đến nay (tháng 3/2011) DN em còn nguyên quyển HĐ mới mua + 2 số HĐ cũ. Vậy đến 31/3/2011 này, em làm thủ tục hùy quyển HĐ mới mua + 2 số HĐ cũ à? Và sau đó ( từ 1/4 ) lại mua 1 quyển HĐ khác à ? Em cảm ơn.

Sửa lần cuối:
H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Nếu mình viết hết hóa đơn cho tháng 3 và đến khoảng 25 tháng 3 mình làm thông báo phát hành hóa đơn để bắt đầu dùng vào tháng 4 được k ạ??
Ai biết thủ tục làm thông báo phát hành ở thuế quận long biên thì email chỉ dẫn mình được k ạ?mình mới làm kế toán mà....nếu cty mình sử dụng vừa đủ thì k cần phải hủy nhỉ??

C

chamtc

Guest
19/3/10
16
0
0
tphcm
Dn dươi 10 lao động có phải hủy hđ theo để mua hđ mới trước ngày 31/03/2011 không

Các anh chị Cho em hỏi ?
Cty em là cty nhỏ chi có 3 lao động và mua hóa đơn của CCT mẫu SS/2010N,vẫn sài cho tới bây giờ.Vậy đến ngày 31/03/2011 em có cần phải hủy HĐ cũ để mua HĐ theo mẫu mới không.Cám ơn các anh chị

Z

zzzhang

Sơ cấp
26/2/11
20
0
1
Hà Nội
Xin nhận dc sự gớp ý nhanh nhất có thể?

Cả nhà ơi? Cty mình (Sorry nếu là các anh/chị nhiều tuổi hơn) định sủ dụng hoá
đơn cũ hết ngày 01/03, sang ngày 01/04 mới bắt đầu sử dụng hoá đơn mơi, nhưng mấy cái thủ tục fai làm trước khi đi vào sử dụng hoá đơn mới mình thấy đàu đầu mà khó hiểu wa? vì chỉ cần sơ sảy 1 chút là nộp tiền cho bên thuế rùi mà chả bit cụ thể ngày nào nên làm thủ tục huỷ hoá đơn cũ, ngaỳ nào gửi thông báo phát hành hoá đơn mới, trong khi đó chỉ còn 15 ngày nữa là hết tháng 3 rùi, xin ý kiến mọi người với, fai làm thủ tục huỷ hoá đơn cũ trước rùi mới làm thông báo phát hành hoá đơn hay ngước lại, và làm như thế nào? thui mọi người thương thì thương cho chót chỉ ra cho mình từng bước một fai làm những ji nhé? và thời gian cụ thể vào những ngày nào trong 15 ngày còn lại của tháng 3 này, cảm ơn mọi người thật nhiều...

N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Em xin lỗi anh VTM, em down mẫu của anh về - em đã chỉnh sửa thành font chữ time new roman - vì thấy nhiều người down về bị lỗi font chữ nên em up nó lên đây ah
Ho so huy hoa don theo TT_153.rar

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA