Mỗi tuần một chuyên đề

Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
X

xitrum007

Guest
29/5/08
8
1
3
da lat
[Tư Vấn] Trường hợp sai sót giữa số tiền bằng số và bằng chữ.

Em mới vào làm trong một cty, khi nhập hàng và phát hiện sai sót thế này.
Tổng cộng tiền thanh toán: 9.350.991
Bằng chữ: Chín triệu ba trăm năm mươi nghìn đồng.
Thiếu mất chín trăm chín mươi mốt đồng.

Theo ngu ý của em, thì phải báo cho bên xuất hóa đơn, để có biện pháp xử lý. Thế mà KTT của em bảo không sao, lỗi này nhỏ thôi. và bảo chị kế toán kia thêm những dòng thiếu vào.
Trường hợp xử lý cửa sếp em là đúng hay sai ạ? Em thấy sao sao ý.
Bác nào giúp em cái thông tư hay nghị định nào đề cập về vấn đề này để em đàm đạo với sếp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em mới vào làm trong một cty, khi nhập hàng và phát hiện sai sót thế này.
Tổng cộng tiền thanh toán: 9.350.991
Bằng chữ: Chín triệu ba trăm năm mươi nghìn đồng.
Thiếu mất chín trăm chín mươi mốt đồng.

Theo ngu ý của em, thì phải báo cho bên xuất hóa đơn, để có biện pháp xử lý. Thế mà KTT của em bảo không sao, lỗi này nhỏ thôi. và bảo chị kế toán kia thêm những dòng thiếu vào.
Trường hợp xử lý cửa sếp em là đúng hay sai ạ? Em thấy sao sao ý.
Bác nào giúp em cái thông tư hay nghị định nào đề cập về vấn đề này để em đàm đạo với sếp em.

Nếu chị kế toán kia không phải là của bên bán thì làm sao ghi cho giống nét chữ được ?

X

xitrum007

Guest
29/5/08
8
1
3
da lat
Nếu chị kế toán kia không phải là của bên bán thì làm sao ghi cho giống nét chữ được ?
Thì em cũng bức xúc lắm anh, em có nói thế, mà vẫn khăng khăng là lỗi nhỏ sẽ không sao :(
Em thì mới vào làm, không dám phản đối bằng lý lẽ được, ai có cái hướng dẫn vụ này, giúp em mai em in ra cho 2 người đọc.

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
TT153/2010/TT-BTC ngày ngày 28 tháng 9 năm 2010

Điều 14. Lập hoá đơn
1. Nguyên tắc lập hoá đơn
.........
c) Hoá đơn được lập một lần thành nhiều liên. Nội dung lập trên hóa đơn phải được thống nhất trên các liên hóa đơn có cùng một số.

Coi chừng dính vào đây

Điều 21. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn
1.......

2. Một số trường hợp cụ thể được xác định là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn:
.........

- Hoá đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hoá, dịch vụ hoặc sai lệch các tiêu thức bắt buộc giữa các liên của hoá đơn.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
TT153/2010 nói rất rõ rùi mà còn mơ hồ à vậy xem nghị địnhh này xem xếp tính sao
Nghị Định 51/2010

Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
..........
6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;

b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.

7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp.

X

xitrum007

Guest
29/5/08
8
1
3
da lat
TT153/2010 nói rất rõ rùi mà còn mơ hồ à vậy xem nghị địnhh này xem xếp tính sao
Nghị Định 51/2010
Cho ổng xem chắc ổng khóc thét vì sung sướng. Cảm ơn mọi người, sếp em mà đọc được mấy cái này, chắc em cũng dc nghỉ việc trong sung sướng. Ổng cũng hay vào WKT :(

• Like
Reactions: windka
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
TT153/2010/TT-BTC ngày ngày 28 tháng 9 năm 2010

Coi chừng dính vào đây

Họ (kế toán bên xuất hóa đơn) để giấy than và viết lại 3 liên thì sẽ không dính trường hợp trên..hii

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em thấy nó mơ hồ quá anh ơi. Có công văn nào sắc bén hơn không anh?
Thông Tư- NGhị Định có giá trị pháp lý thì ko thích, thích xài công văn ko có giá trị pháp lý là sao ???!

Về văn bản trích dẫn của mr.vanthuc là khá chuẩn rồi. Quy định rõ rồi, còn bác ko hiểu chỗ nào mời bác cho thêm ý kiến để mọi người phanh phui nốt.

Cái hóa đơn đó chỉ có một cách duy nhất để ngăn chặn rủi ro sau này QT Thuế là gửi ngược lại liên 2 cho bên bán- yêu cầu ghi đủ và đúng chỉ tiêu thành tiền bằng chữ.Việc này đâu có khó khăn gì ? KTT ko làm? bạn làm !!! vừa yên tâm, ko lo nghĩ gì tới nó nữa, tối về kê cao gối ngủ ngon :010:

Còn tự ý viết vào hoặc ko cần viết thêm vào => coi chừng Thuế soi kỹ, phát hiện ra thì số VAT đã kê khai khấu trừ bị truy thu, hóa đơn này bị xuất toán khỏi chi phí hợp lý tính thuế TNDN/ thời gian từ nay đến lúc QT Thuế thì lúc nào cũng lo & nghĩ đến em hóa đơn đó :D:lol::food-smil

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cho ổng xem chắc ổng khóc thét vì sung sướng. Cảm ơn mọi người, sếp em mà đọc được mấy cái này, chắc em cũng dc nghỉ việc trong sung sướng. Ổng cũng hay vào WKT :(

Phải biết hài hoà lợi ích giữa nhân viên và sếp

Thông Tư- NGhị Định có giá trị pháp lý thì ko thích, thích xài công văn ko có giá trị pháp lý là sao ???!

Về văn bản trích dẫn của mr.vanthuc là khá chuẩn rồi. Quy định rõ rồi, còn bác ko hiểu chỗ nào mời bác cho thêm ý kiến để mọi người phanh phui nốt.

Cái hóa đơn đó chỉ có một cách duy nhất để ngăn chặn rủi ro sau này QT Thuế là gửi ngược lại liên 2 cho bên bán- yêu cầu ghi đủ và đúng chỉ tiêu thành tiền bằng chữ.Việc này đâu có khó khăn gì ? KTT ko làm? bạn làm !!! vừa yên tâm, ko lo nghĩ gì tới nó nữa, tối về kê cao gối ngủ ngon :010:

Còn tự ý viết vào hoặc ko cần viết thêm vào => coi chừng Thuế soi kỹ, phát hiện ra thì số VAT đã kê khai khấu trừ bị truy thu, hóa đơn này bị xuất toán khỏi chi phí hợp lý tính thuế TNDN/ thời gian từ nay đến lúc QT Thuế thì lúc nào cũng lo & nghĩ đến em hóa đơn đó :D:lol::food-smil

Kế toán nào cũng muốn làm theo đúng luật, nhằm tránh các sai sót sau này khi Quyết toán, Kiểm toán.

Thế nhưng ngặt nỗi, các Sếp có hiểu cho đâu ??????????

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Phải biết hài hoà lợi ích giữa nhân viên và sếp

Kế toán nào cũng muốn làm theo đúng luật, nhằm tránh các sai sót sau này khi Quyết toán, Kiểm toán.

Thế nhưng ngặt nỗi, các Sếp có hiểu cho đâu ??????????
KT nào cũng muốn làm theo đúng luật ===> sinh viên coi lại điều này ! Ông KTT kia kìa, ông ấy có làm theo đúng luật không?

Sếp ko can thiệp vào chuyện này ! Mọi chứng từ kế toán- đúng sai- hợp pháp - KT tự làm việc, contact với KT bên kia để xử lý.
Chuyện đơn giản đừng có kéo Sếp vào cuộc những vấn đề như thế này.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
KT nào cũng muốn làm theo đúng luật ===> sinh viên coi lại điều này ! Ông KTT kia kìa, ông ấy có làm theo đúng luật không?

Sếp ko can thiệp vào chuyện này ! Mọi chứng từ kế toán- đúng sai- hợp pháp - KT tự làm việc, contact với KT bên kia để xử lý.
Chuyện đơn giản đừng có kéo Sếp vào cuộc những vấn đề như thế này.

Hì hì. Chào bác taoxanh.

Sếp ở đây là KTT

Nhân viên thì ám chỉ là nhân viên kế toán quèn như em thui. Đâu dám ý kiến ý cò khi Sếp đã chỉ đạo như vậy .... Hi hi

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Hì hì. Chào bác taoxanh.

Sếp ở đây là KTT

Nhân viên thì ám chỉ là nhân viên kế toán quèn như em thui. Đâu dám ý kiến ý cò khi Sếp đã chỉ đạo như vậy .... Hi hi
Bạn này đúng là giỏi lái vấn đề đấy !

Sếp tức KTT ko lo, mình - KT quèn như bạn, lo làm gì ?!!!Trừ khi trách nhiệm kiểm tra chứng từ hợp pháp thuộc về bạn.Khi nó là trách nhiệm của KT quèn rồi ấy, thì tự xử- không cần trình bày với KTT.

Sếp bổ nhiệm cho mình 1 chức danh & đồng nghĩa với những việc phải làm kèm theo.Giao cho mình 1 cái quyền tự chủ trong công việc trong 1 khuôn khổ giới hạn, vậy tại sao không thực hiện cái quyền đấy ???!

Các cậu tuổi trẻ, hiếu thắng nên ít khi thừa nhận cái sai hoặc nhận trong ấm ức thì mãi là KT quèn thôi.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Bạn này đúng là giỏi lái vấn đề đấy !

Sếp tức KTT ko lo, mình - KT quèn như bạn, lo làm gì ?!!!Trừ khi trách nhiệm kiểm tra chứng từ hợp pháp thuộc về bạn.Khi nó là trách nhiệm của KT quèn rồi ấy, thì tự xử- không cần trình bày với KTT.

Sếp bổ nhiệm cho mình 1 chức danh & đồng nghĩa với những việc phải làm kèm theo.Giao cho mình 1 cái quyền tự chủ trong công việc trong 1 khuôn khổ giới hạn, vậy tại sao không thực hiện cái quyền đấy ???!

Các cậu tuổi trẻ, hiếu thắng nên ít khi thừa nhận cái sai hoặc nhận trong ấm ức thì mãi là KT quèn thôi.

Gặp bác này, em chả muốn tranh luận. Chán.

Gặp nhiều topic đều gặp bác này chụp mũ.

V

van_kttc

It's me
23/7/07
106
1
0
Tuổi 8
Gặp bác này, em chả muốn tranh luận. Chán.

Gặp nhiều topic đều gặp bác này chụp mũ.
Haha....biết ngay mà ! càng tranh luận càng sai, càng sai càng " máu "...!Giống như đánh bạc vậy...

Ôi chết mất :030::030:

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Bên bán thì em nói làm gì bác :-s
Em bên mua :9

Bên mua thì thực hiện theo Thông tư đi, muốn ngủ ngon hay giữa đêm tỉnh giấc đây Bạn? Còn KTT bắt làm theo thì làm theo thôi..Sếp có truy cứu thì KTT cũng nặng tội nhất, vì biết luật mà không chịu làm cho đúng..hii

E

ericwrongjh04

Guest
24/11/04
14
0
0
www.foman.vn
www.foman.vn
Cái trường hợp này còn được xét về tình về lý
Tức là cái mức độ hợp lý mà mọi người chấp nhận được
Cũng không phải là lỗi gì lớn, có thể thông cảm và xử phạt hành chính mà không xuất toán chi phí. Vì do nhầm lẫn, sai lệch vài đồng, không cố ý, không trốn thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA