Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CHATRAHI

Guest
15/7/11
1
0
0
THỦ ĐỨC
hoá đơn gtgt

chào Anh /Chị
mình mới làm kếtoán nên có một số vấn đề cần xin hướng dẫn của các Anh /Chị kế toán đi trước .
kính nhờ Anh /Chị giúp đỡ .
hoá đơn do bên bán viết thiếu tên cty? phát hiện sai sót khi đã khai thuế rồi ,
viết sai địa chỉ thì phải làm sao?
mình chỉ cần làm biên bản điều chỉnh cho hoá đơn viết thiếu tên cty
thôi được không?
kín nhờ Anh /Chị nói rõ từng trường hợp cụ thể giúp em.

chân thành cảm ơn các Anh/Chị.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
chào Anh /Chị
mình mới làm kếtoán nên có một số vấn đề cần xin hướng dẫn của các Anh /Chị kế toán đi trước .
thôi được không?

Bạn bảo bên bán làm biên bản điều chỉnh là được.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
chào Anh /Chị
thôi được không?

Bạn xem trích thông tư 153 nhé:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
Thân!

L

lovechildren

Sơ cấp
29/11/10
20
0
1
Hà Nội
Hủy hóa đơn đã kê khai đầu ra từ tháng 12/2010

Em có việc này muốn hỏi cả nhà ạ:

Bên em có xuất hóa đơn từ tháng 12/2010 cho doanh thu dịch vụ. Nay bên mua yêu cầu bên em hủy hóa đơn đó với lý do thế này:

"Trước đây em có nhận được từ bên mình 1 hóa đơn kí hiệu PU/2007B số 0034180 viết ngày 31/12/2010 về Doanh thu 6x06 tháng 3-8/2010 nhưng chưa có biên bản số liệu nên hồ sơ chưa đầy đủ và chưa thanh toán được.

Đến nay, biên bản số liệu giữa 2 bên trong khoảng thời gian trên mới được hoàn thành, nhưng hóa đơn thì đã hết hạn kê khai đầu vào với cơ quan thuế.

Vì vậy, để phục vụ cho việc thanh toán khoản Doanh thu nói trên cho bên mình.

Chị vui lòng hủy hóa đơn cũ và thay bằng hóa đơn mới với số liệu và nội dung như cũ gửi sang cho em theo địa chỉ dưới.

(Biên bản hủy làm 2 bản có đầy đủ dấu và chữ kí, đại diện và chức danh bên em vui lòng để trống)

Trong trường hợp này, em có buộc phải hủy hóa đơn không? Cái việc chậm trễ này thực ra là do bên mua không làm kịp thời gian chứ ko phải tại bên bán.

Cả nhà tư vấn giúp em với. Em xin cảm ơn.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Xuất hóa đơn ghi sai thuế VAT

Bạn em làm kế toán cho một khách sạn có một vấn đề này hỏi các Bác !!!!
Vào tháng 6, có ông khách vào ở và bảo bên em xuất hóa đơn, trên hóa đơn thì tổng cả tiền phòng và tiền dịch vụ là 3 triệu. thuế VAT là 10%... Nhưng em lại tính nhầm thuế VAT là 5%. Như vậy là sai rùi. Ông khách ở tĩnh khác đến công tác, giờ không biết chổ mô mà liên lạc cả !!! Nếu sai bỏ tiền túi ra bổ sung thuế VAT còn thiếu thì oke liền... Nhưng tờ hóa đơn kia không biết giờ xử lý ra sao nhỉ ????:039:

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Hôm qua sếp mình dặn không được nhận hoá đơn tẩy xoá, ( hoá đơn tảy xoá mà có đóng dấu đỏ vào chỗ tẩy xoá trước đó mình vẫn nhận bình thường ) Lại có TT gì mới hả các bạn.

KhacNam

KhacNam

Trung cấp
6/9/08
64
0
6
Bình Định
chào Anh /Chị
thôi được không?

Trích dẫn thông tư 53:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

G

gadong

Guest
9/4/08
27
0
0
Hải Dương
Xuất hóa đơn bổ sung

Em chào các anh chị ạ, em cần tư vấn 1 vấn đề là tháng 4. tháng 5 bên em có xuất bán nội bộ một số mặt hàng và đã viết hóa đơn tháng 7 này em mới phát hiện ra hóa đơn viết đơn giá sai( ít hơn) so với già thành vậy giờ em viết hóa đơn bổ sung vào t7 nội dung hóa đơn là bổ sung thêm đơn giá của hóa đơn t4.5 như vậy có được không ạ? hay em phải làm huỷ toàn bộ hóa đơn đã viết để viết lại hóa đơn khác.

D

do thi my lien

Guest
2/8/11
1
0
0
vung tau
Hóa đơn xuất không đúng ngày theo thứ tự

Chúc mọi người luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống.
Em mới ra trường chưa có kinh nghiệm. Mong anh chị tận tình giúp đỡ. Sau khi kiểm tra chứng từ cty A em phát hiện có lỗi như sau: hóa đơn đầu ra ghi ngày hóa đơn không đúng( vi dụ: hóa đơn số 10 ghi ngày 02/01/2011 nhưng hóa đơn số 07 ghi ngày 05/1/2011) và đã kê khai thuế rồi, vậy có sao k? hóa đơn đã khai là mất(tình hình sử dụng cũng khai mất luôn) nhưng đã tìm thấy thì bây giờ em phải làm sao. Càm ơn anh chị nhiều

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
nguyenduc662

nguyenduc662

Sơ cấp
3/8/11
14
0
0
Hà Nội
Chào moi người, mình là dân kế toán mới. Mình muốn nhờ mọi người giải đáp thắc mắc này.
Công ty mình xuất 2 hóa đơn GTGT số 00009 và 00010, nhưng ngày ghi trên hóa đơn số 00010 lại nhỏ hơn ngày ghi trên hóa đơn số 00009, Mình muốn hỏi như thế có được xem là hợp lệ k. Nếu k hợp lệ, mình phải làm thế nào để hợp thức hóa 2 hóa đơn trên. Thanks!

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Chào moi người, mình là dân kế toán mới. Mình muốn nhờ mọi người giải đáp thắc mắc này.
Công ty mình xuất 2 hóa đơn GTGT số 00009 và 00010, nhưng ngày ghi trên hóa đơn số 00010 lại nhỏ hơn ngày ghi trên hóa đơn số 00009, Mình muốn hỏi như thế có được xem là hợp lệ k. Nếu k hợp lệ, mình phải làm thế nào để hợp thức hóa 2 hóa đơn trên. Thanks!
Theo mình chỉ còn cách hủy HĐ 00010 đi, viết lại hđ khác bạn ạ.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Với ngày như vậy là không hợp lệ rồi, Cục thuế mà kiểm là phạt đấy, bạn phải làm biên bản hủy cái hđ 10 và viết lại cái mới.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội

Nghị định 51, Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định

Bạn nên hủy hóa đơn 10 và xuất thay thế hóa đơn khác đi.

T

trung91

Sơ cấp
8/8/09
38
0
0
32
hải dương
Biên bản huỷ hoá đơn

Chào cả nhà.
Mong cả nhà giúp mình nhé.
Tháng 7 mình có xuất 1 HĐ. Nhưng bây h HĐ đầu vào của NVL đó mình k lấy được. Bên khách hàng mà mình xuât HĐ cũng đồng ý trả HĐ đó để mình huỷ.
Vậy mình ghi lý do huỷ là gì bây h. Và phải làm những gì để nộp lên CQ thuế đây.:wall:

Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
bạn cứ ghi nguyên nhân: viết sai tên hàng hóa là được mà

H

hoangha051088

Trung cấp
19/1/11
56
0
0
35
Ha noi
Hoá đơn đã xuất nhưng bên mua làm mất?

Cty mình có xuất cho ngân hàng 1 hoá đơn và ngân hàng đã nhận được, đến hạn thanh toán họ lại báo cho mình là hoá đơn đã mất?
Giờ mình phải làm thế nào?
Cần những thủ tục gì?/
Các bác giúp mình nha!
Mình đang cần gấp?
Thank các bác nhiều?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Hai bên làm biên bản xác nhận mất hóa đơn. Phía cty bạn photo & đóng dấu sao y bản chính liên 1 của hoá đơn gửi cho Ngân hàng là được.
Tham khảo thông tư 153 để biết thêm chi tiết nhé
Good luck

Y

yentrang3791

Guest
12/6/09
2
0
1
Cần Thơ
Trích thông tư 153:
"Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn."
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA