Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn

• Thread starter meomun19
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoabankt

Guest
18/11/13
1
0
0
Hanoi
Ðề: Các trường hợp sai sót liên quan đến hoá đơn.

Cảm ơn các bạn đã đăng bài viết. Bên mình cũng đang bị mất liên 2 không biết nên làm thế nào

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cảm ơn các bạn đã đăng bài viết. Bên mình cũng đang bị mất liên 2 không biết nên làm thế nào
Mất hóa đơn thì làm theo hướng dẫn tại điều 22 thông tư 64/2013/Tt-BTC
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hoá đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

M

meothom

Sơ cấp
1/6/10
27
1
1
35
hà Nội

Hóa đơn đầu vào kê vào mục 2 trên tờ khai thì xử lý như thế nào ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hóa đơn đầu vào kê vào mục 2 trên tờ khai thì xử lý như thế nào ?
em hỏi gì chưa hiểu lắm, kê vào mục 2 là xong rồi, HTKK sẽ tự biết tổng hợp.

T

tinhpro1195

Guest
21/11/13
1
0
0
40
BẠC LIÊU
inanthanhdat.com

Mình cũng bị truòng hợp này 2 lần lần rồi. phức tạp lắm

Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi

Mọi người ai có kinh nghiệm về vấn đề này cho em hỏi với:
Công ty em dùng phần mềm tự in hóa đơn từ tháng 6/2012. Đến bây giờ vẫn dùng và đăng ký 400 số hóa đơn GTGT và hóa đơn xuất khẩu.

Đến bây giờ chưa dùng hết 400 cái hóa đơn đó thì thông tư 64 ra đời, mà hiệu lực từ tháng 7/2013 yêu cầu trên hóa đơn phải có tên và mã số thuế của tổ chức cung cấp phầm mềm in hóa đơn, trước đó hóa đơn của bên em chỉ gồm tên công ty (chứ ko có mã số thuế); bây giờ cách giải quyết của em là:
1. Đặt bên cty phần mềm sửa hóa đơn, ghi thêm MST vào và dùng tiếp: thì em phải làm thông báo ntn gửi thuế ạ
2. Mua luôn phần mềm in hóa đơn mới, làm lại: huhu em ko muốn
Cả 2 cách trên vẫn có 1 vướng mắc là hóa đơn tháng 7-bây giờ ko có mã số thuế cty bán phần mềm in hóa đơn, thì em phải làm gì với chúng???

Mong các anh/chị giúp em với...... :((( em đang xoắn lắm rồi :(((

C

cl0ver89

Guest
13/9/13
3
0
0
34
tphcm

Giúp em với mọi người ơi.
Tình hình là ngày 23/11 em xuất hóa đơn cho khách nhưng trên tờ khai hải quan là ngày 25/11 (bên em nhập khẩu hàng về bán) còn hợp đồng ký với nhau thì từ 24/9,tức là xuất hóa đơn trước. Như vậy có sao ko và giải quyết thế nào vậy?

H

HUYEN TRAN

Guest

Giúp em với mọi người ơi.
Tình hình là ngày 23/11 em xuất hóa đơn cho khách nhưng trên tờ khai hải quan là ngày 25/11 (bên em nhập khẩu hàng về bán) còn hợp đồng ký với nhau thì từ 24/9,tức là xuất hóa đơn trước. Như vậy có sao ko và giải quyết thế nào vậy?

Theo mình thì bạn có 2 cách để xử lý:
C1: xuất thêm 1 hóa đơn mới cho khách hàng, trong đó ghi điều chỉnh ngày của hóa đơn đã xuất vào ngày 23/11, không cần thu lại HD đã xuất
C2: bạn làm biên bản thu hồi hóa đơn đã xuất và xuất HD mới

C

cl0ver89

Guest
13/9/13
3
0
0
34
tphcm

Hic,mình mới vào nghề nên không có nhiều kinh nghiệm lắm,cám ơn bạn nhiều nha

1

123qwertyu

Sơ cấp
5/6/13
5
0
0
37
da nang

A/C cho e hỏi cái này với!
Hôm trước bên e xuất hoá đơn trên 20 triệu mà lại ghi là tiền mặt, hoá đơn thì xuất ra hà nội còn công ty e ờ đà nẵng. E định sửa liên 1 và liên 3 của hoá đơn, vì liên 2 đã giao cho khách hàng mà ko liên lạc được với họ để nhờ họ chỉnh. Các a/c có thể giúp e với!!!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hôm trước bên e xuất hoá đơn trên 20 triệu mà lại ghi là tiền mặt, hoá đơn thì xuất ra hà nội còn công ty e ờ đà nẵng. E định sửa liên 1 và liên 3 của hoá đơn, vì liên 2 đã giao cho khách hàng mà ko liên lạc được với họ để nhờ họ chỉnh. Các a/c có thể giúp e với!!!
Xuất bán thì em ghi sao cụng được không ảnh hưởng gì hòa bình thế giới, bên mua họ được khấu trừ họ không alo cho mình thì thôi quan tâm làm gì em

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp

Mà quan trọng nếu truy ra thì nhìn theo Ủy Nhiệm Chi của ngân hàng là ok.

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Bên bạn xuất hóa đơn thì ko lo, vẫn để như thuờng, chí có khách hàng nhận hóa đơn ko được khấu trừ VAT nếu họ thanh toán bằng TM thôi !

1

123qwertyu

Sơ cấp
5/6/13
5
0
0
37
da nang

Hóa đơn có liên ở tỉnh này, có liên ở tỉnh khác thì sao cán bộ thuế kiểm tra hết được a/c nhỉ?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Hóa đơn có liên ở tỉnh này, có liên ở tỉnh khác thì sao cán bộ thuế kiểm tra hết được a/c nhỉ?
Cơ quan thuế có bộ phận ấn chỉ, bộ phận này có chức năng tiếp nhận các vấn đề liên quan đến hóa đơn, mà bây giờ hiện đại hóa, chỉ nhập MST, ký hiệu, số hóa đơn là ra tuốt tuồn tuột!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chắc em chưa hoàn thuế bao giờ, Khi Dn kia hoàn thuế, cơ quan thuế sẽ xác minh xem cty em có xuất hóa đơn cho bên kia hay không? nếu lỡ họ yêu cầu em trợ giúp fax liên 01 hóa đơn sang giúp thì em tính thế nào?

Mọi thứ đều có thể xảy ra, đừng có chủ quan

H

huongmai71

Guest
11/3/08
29
0
6
37
My Dinh - Tu Liem - HN

Cái này thực tế là họ thanh toán theo tiền mặt hay ngân hàng. Mình thấy cũng không trầm trọng lo lắng qua đây, đừng có sửa gì trên hoá đơn tự nhiên mình đúng lại sai đó. Nếu thực tế thanh toán ntn thì khi hạch toán mình hạch toán đúng như thế. Nếu trả tiền mặt thì bên mua họ ko được khấu trừ theo luật thôi mình là bên bán ko ảnh hưởng gì cả.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Mọi thứ đều có thể xảy ra, đừng có chủ quan

Anh thức ơi, thế còn hóa đơn dưới < 20 trđ bên bán ghi tiền mặt nhưng thanh toán bằng chuyển khoản thì không sao chứ ạ ?
Trường hợp bên em có nhập hàng về bán, có công ty A xuất hóa đơn thu hộ phí chứng từ, vệ sinh cont hộ chủ tàu cho bên em, nhưng trên hóa đơn không đóng dấu, cũng không có chữ ký của thủ trưởng đơn vị mà chỉ có người bán hàng. Thuế suất thì đánh đấu XX, nhưng lại ghi tiền thuế, em hỏi gọi điện thì chị ấy bảo tại công ty chị nó vậy, thì hóa đơn đó có hợp lý không ạ ?

Z

Zed

Sơ cấp
1/7/13
21
1
0
Hanoi

Anh Thức cho em hỏi 1 câu nữa với:
Năm 2012 em có phát hành hóa đơn mẫu 06HDXK002/001, ký hiệu AA/12T từ số 1 đến 400
Sang năm 2013 do 1 số thay đổi (mà cụ thể là phải thêm MST của tổ chức cung cấp phần mềm in hóa đơn vào hóa đơn), em đăng ký hủy lô kia chưa dùng hết và đăng ký phát hành mới: mẫu 06HDXK002/001, ký hiệu AA/13T từ số 1 đến 100.

Hỏi: năm 2013 em phát hành mẫu mới thì mẫu đó có phải đặt ký hiệu là 06HDXK002/002 ko ạ? Em lỡ mang đi phát hành với mẫu là 06HDXK002/001 rồi (ký hiệu thì khác: AA/13T), em có làm sai gì ko ạ? Và nếu sai thì sửa ntn bh hả anh :(((.

Mong anh giúp em vớiiiiii ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA