Câu hỏi về thuế GTGT

• Thread starter Triệu Ngọc Minh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Triệu Ngọc Minh

Guest
25/11/05
8
0
0
40
Hà Nội
Em vẫn chưa phân biệt được rõ ràng về Phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và phương pháp trực tiếp ? Khi nào và đối với doanh nghiệp nào thì áp dụng phượng pháp tính thuế cho phù hợp ? Mong các Bác Giúp đỡ .:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tonggiang

Guest
2/8/05
4
0
0
43
hanoi
Em nên suy nghĩ thật kỹ trước khi đặt câu hỏi. Đây là vấn đề cực kỳ căn bản, hãy mở TT hướng dẫn thực hiện Thuế GTGT ra đọc đi.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Triệu Ngọc Minh nói:
Em vẫn chưa phân biệt được rõ ràng về Phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và phương pháp trực tiếp ? Khi nào và đối với doanh nghiệp nào thì áp dụng phượng pháp tính thuế cho phù hợp ? Mong các Bác Giúp đỡ .:wall:
Hai phương pháp này thì đơn giản thôi mà bạn. PP khấu trừ thì chúng ta được khấu trừ thuế, còn pp trực tiếp thì ko đựoc khấu trừ. Ví dụ:
Cty mua 1 máy in trị giá 1tr, thuế GTGT 10%. Trả bằng tiền mặt.
Nếu như chúng ta áp dụng PP khấu trừ thì định khoản thế này:
N.153 1tr
N.133-1 0.1tr
C.111 1.1tr
Nếu như chúng ta áp dụng theo PP trực tiếp thì:
N.153 1.1tr
C. 111-1 1.1tr.
Từ đây bạn có thể so sánh được rồi chứ.
Nếu như chúng ta áp dụng theo pp trực tiếp thì giá thành sản phẩm sẽ cao hơn pp khấu trừ vì khi đó thuế gtgt sẽ đưa vào chi phí. Từ đây bạn có thể chọn pp nhé.

T

Tran Hong Van

Guest
5/7/05
13
0
0
Ha Noi
Thue GTGT

Anh chị ơi cho em hỏi chút nhé,
Một công ty (A) ký hợp đồng thuê công ty em làm "nhân công" (B), nhưng công ty em lại thuê lại một tổ chức (c) - không có pháp nhân thực hiện hợp đồng nêu trên.
Bên A yêu cầu bên em xuất hoá đơn nhân công cho họ ( mà theo em được biết là nhân công là phần chi phí không chịu thuế) . vậy em phải làm sao cho đúng, đầy đủ thủ tục thanh quyết toán.

Mong các anh chị trả lởi giúp em, em đang cần gấp để quyết toán công trình.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tran Hong Van nói:
Anh chị ơi cho em hỏi chút nhé,
Một công ty (A) ký hợp đồng thuê công ty em làm "nhân công" (B), nhưng công ty em lại thuê lại một tổ chức (c) - không có pháp nhân thực hiện hợp đồng nêu trên.
Bên A yêu cầu bên em xuất hoá đơn nhân công cho họ ( mà theo em được biết là nhân công là phần chi phí không chịu thuế) . vậy em phải làm sao cho đúng, đầy đủ thủ tục thanh quyết toán.

Mong các anh chị trả lởi giúp em, em đang cần gấp để quyết toán công trình.
Bạn phải dựa vào giấy phép kinh doanh của công ty bạn, Ngành nghề bạn đăng ký là gì?

Từ đó bạn biết hàng hoá, dịch vụ bạn chịu thuế suất nào? (bạn căn cứ vào THÔNG TƯ 120)

Sau đó bạn xuất hoá đơn theo thuế suất đúng như thế.

T

Tran Hong Van

Guest
5/7/05
13
0
0
Ha Noi
Thưa Anh AC3K!
công ty em là công ty xây dựng có đăng ký ngành nghề kinh doanh và có khả năng suất hoá đơn về công việc đã nêu trên, tuy nhiên bọn em không có đội thi công và các công cụ dụng cụ cần thiết trong việc thi công (công ty em toàn giao khoán cho một đội xây dựng khác đội này không có tư cách pháp nhân nên không thể có đầu vào cho em được. vì vậy cái gì sẽ là căn cú đầu vào cho em để em có đầu ra?
Hơn nữa như em được biết thì nhân công không phải phần chi phí chịu thuế nên không thể viết hoá đơn với nội dung thế này được ( đơn giá thuê nhân công giả sử là 100 , thuế VAT 10% :10 Cộng tổng là 110" đúng không a?
Em xin nói rõ hơn là công ty em ký hợp đồng về thực hiện phần nhân công xây dựng một hạng mục công trình (Vật liệu bên A cung cấp cho bên thi công)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sản phẩm mà công ty bạn cung cấp cho khách hàng là: xây dựng, lắp đặt.

Theo Thông tư 120/2003/TT-BTC: dịch vụ xây dựng, lắp đặt sẽ chịu mức thuế suất thuế GTGT là 10%.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tran Hong Van nói:
Thưa Anh AC3K!
công ty em là công ty xây dựng có đăng ký ngành nghề kinh doanh và có khả năng suất hoá đơn về công việc đã nêu trên, tuy nhiên bọn em không có đội thi công và các công cụ dụng cụ cần thiết trong việc thi công (công ty em toàn giao khoán cho một đội xây dựng khác đội này không có tư cách pháp nhân nên không thể có đầu vào cho em được. vì vậy cái gì sẽ là căn cú đầu vào cho em để em có đầu ra?
Hơn nữa như em được biết thì nhân công không phải phần chi phí chịu thuế nên không thể viết hoá đơn với nội dung thế này được ( đơn giá thuê nhân công giả sử là 100 , thuế VAT 10% :10 Cộng tổng là 110" đúng không a?
Em xin nói rõ hơn là công ty em ký hợp đồng về thực hiện phần nhân công xây dựng một hạng mục công trình (Vật liệu bên A cung cấp cho bên thi công)
Việc Thuế GTGT đầu ra là bạn thu hộ cho nhà nước, chứ không phải cho cty bạn, Còn đầu vào bạn không có thuế thì bạn phải hiểu rằng Bạn đâu phải trả tiền thuế đâu mà khấu trừ.

Do vậy cty bạn là cty xây dựng lắp đặt, Thuế suất hiện tại là 10%

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Anh AC3K ơi, còn 1 câu hỏi ma Trần hồng Vân hỏi nữa, đó là nhân công ko phải là đối tượng chịu thuế. AC3K trả lời giúp phần này luôn nhé.
Muội cũng đang quan tâm về vấn đề này. hì hì

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhân công là một loại hàng hóa ạ? Bạn tìm hộ cho mình trong Thông tư 120/2003/TT-BTC đoạn có nói về nhân công với.

Trong trường hợp này, bạn nên hiểu "nhân công" chính là "dịch vụ xây dựng, lắp đặt".

Le Thi Hong Phuong nói:
đó là nhân công ko phải là đối tượng chịu thuế.

B

Bich Thu

Guest
6/12/05
2
0
0
tp.HCM
Thuế GTGT

Hiện nay em đang làm tư tại nhà nhưng không thành lập công ty (em thiết kế mẫu quảng cáo). Khách hàng muốn em xuất hoá đơn, vậy em phải làm sao? Xin giúp em với!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Bich Thu nói:
Hiện nay em đang làm tư tại nhà nhưng không thành lập công ty (em thiết kế mẫu quảng cáo). Khách hàng muốn em xuất hoá đơn, vậy em phải làm sao? Xin giúp em với!
làm hợp đồng mua bán, sau đó bạn lên chi cục thuế tại địa phương bạn, nộp thuế sau đó cơ quan thuế sẽ xuất hóa đơn cho khách hàng mà người bán là cá nhân bạn

B

Bich Thu

Guest
6/12/05
2
0
0
tp.HCM
em cám ơn AC3K nha! Nhưng trong trường hợp như vậy thì cơ quan thuế sẽ thu của mình bao nhiêu phần trăm vậy?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cá nhân kinh doanh chưa thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ, thực hiện kê khai thuế thì bạn sẽ phải nộp hai loại thuế:

Thuế TNDN = Doanh thu x Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu x Thuế suất

Thuế GTGT = Doanh thu x Tỷ lệ GTGT x Thuế suất

Trong đó: Tỷ lệ % thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu và Tỷ lệ GTGT sẽ do cơ quan thuế ấn định.

Thuế suất thuế TNDN là 28%.

Thuế suất thuế GTGT của dịch vụ thiết kế mẫu quảng cáo là 10%.

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
:wall: Các Anh Chị ơi, cho em hỏi
- Khi mình xuất hàng hoá sử dụng cho đơn vị thì phần thuế GTGT ghạch bỏ
- Em vẩn kê hoá đơn đó ở tờ R02/GTGT bình thường. nhưng khi đưa ra tờ khai thuế em ko biết phải đưa giá tri số hàng này vào mục HH bán ra ko chịu thuế GTGT hay là mục HH Bán ra chịu thuế suất 0%
Giúp Muội với nha.:wall:

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội

Bạn sẽ kê khai thuế vào mục HH bán ra không chịu thuế GTGT, nhưng giá trị xuất bán của hàng này sẽ phải chịu thuế thu nhập đấy. Vì theo TT120 trong danh sách hàng chịu thuế GTGT 0% không có loại này.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To Le Thi Hong Phuong
Theo mình thì bạn kê khai hóa đơn đó vào phần thuế suất 0% vì thuế GTGT đầu vào của hàng hóa sử dụng nội bộ phục vụ cho sxkd hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế đầu vào nên sẽ hợp lý hơn.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Acc242 nói:
To Le Thi Hong Phuong
Theo mình thì bạn kê khai hóa đơn đó vào phần thuế suất 0% vì thuế GTGT đầu vào của hàng hóa sử dụng nội bộ phục vụ cho sxkd hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế đầu vào nên sẽ hợp lý hơn.
Cái này Tú Anh cũng trả lời một lần rồi, Tuy nhiên mình mọi người cùng xác định lại nhé.

Trường hợp nào thì xuất dùng nội bộ không ghi thuế suất? hay 0% hay không chịu thuế?

Các bạn cho công văn hay thông tư gì nhé.?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Le Thi Hong Phuong nói:
Các Anh Chị ơi, cho em hỏi
- Khi mình xuất hàng hoá sử dụng cho đơn vị thì phần thuế GTGT ghạch bỏ
- Em vẩn kê hoá đơn đó ở tờ R02/GTGT bình thường. nhưng khi đưa ra tờ khai thuế em ko biết phải đưa giá tri số hàng này vào mục HH bán ra ko chịu thuế GTGT hay là mục HH Bán ra chịu thuế suất 0%
Giúp Muội với nha.

Mặt hàng có thuế suất TGTGT là 0% khác với mặt hàng không chịu thuế GTGT
Mặt hàng có thuế suất TGTGT là 10% nhưng sẽ có trường hợp không chịu thuế không chịu thuế GTGT. Hàng hoá xuất dùng cho sản xuất kinh doanh, tiêu dùng nội bộ thì không chịu thuế GTGT. Thực tế khoản thuế GTGT này sẽ được tính thuế GTGT khi hàng hoá được bán ra.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
xuantham nói:

Mặt hàng có thuế suất TGTGT là 0% khác với mặt hàng không chịu thuế GTGT
Mặt hàng có thuế suất TGTGT là 10% nhưng sẽ có trường hợp không chịu thuế không chịu thuế GTGT. Hàng hoá xuất dùng cho sản xuất kinh doanh, tiêu dùng nội bộ thì không chịu thuế GTGT. Thực tế khoản thuế GTGT này sẽ được tính thuế GTGT khi hàng hoá được bán ra.
Chị Thắm khẳng định thì cho Thông tư nhé? hay văn bản nói về khẳng định của mình nhé??

Vấn đề là hàng hóa xuất sử dụng nội bộ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh thì không chịu thuế GTGT.

Mà vấn đề là hoạt động sản xuất kinh ấy, nó là trường hợp cụ thể nào?

Vì thực tế nếu hóa đơn xuất sử dụng nội bộ ghi theo giá vốn và có thuế thì khi kê khai thì vẫn kê lên bảng kê đầu ra, vừa kê lên bảng kê đầu vào thì cũng vậy thôi.
Và hạch toán: Nợ 133/ Có 333 THÌ cũng như nhau.

Trường hợp này các bạn cho ý kiến và chính chắn hơn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA