Tổng hợp Văn bản pháp quy

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Bác Tâm ơi, nếu có nhiều VBản quá thì cũng ko nên tống hết VBản vào database đâu. Nhất là làm như thế sẽ ko thể tìm kiếm toàn văn được. Cứ để văn bản, tài liệu dưới dạng files (xls, ppt, doc, txt, xml, html, v.v...) sau đó chỉ nhập các thuộc tính của văn bản, đường dẫn của văn bản (thường là để ở dạng "app.path\docs". Các đĩa CD Law trên thị trường (trong đó có cả của công ty tớ) cũng phải làm như thế mới sài hết được đống văn bản có từ năm 1945 đến giờ. Về sau, lượng văn bản ra ngày càng nhiều thì database sẽ càng ngày càng phình to thêm, tốc độ sẽ chậm đi. Trong khi đó, nếu làm theo cách kia, chỉ việc "ném" văn bản vào thư mục, gõ thêm thuộc tính của văn bản vào chương trình (để cho dễ quản lý tra cứu) và chỉ cần chạy update index là có thể tra cứu toàn văn (tìm được cụm từ trong nội dung của văn bản).

Tớ nghĩ, đó là cách hợp lý hơn cả.

Còn nếu ko thì bác nên tách ra thành 2 files: acclaw.mdb và data.mdb. Nếu có update văn bản thì chỉ cần cập nhật data.mdb, nếu có update chương trình thì cũng chỉ cần cập nhật file acclaw.mdb. Và văn bản thì thay đổi, thêm mới hàng ngày, số lượng thì nhiều nên 2 chức năng: Thêm mới/Sửa đổi & Tìm kiếm/Lọc là rất quan trọng - nếu ko có thì nó chẳng khác gì 1 cây thư mục (nếu ta tạo 1 cây thư mục chứa các văn bản đó thì không khác gì chương trình hiện thời - thậm chí còn hơn vì ta có thể tìm kiếm được trong nội dung của văn bản nhờ chức năng tìm kiếm có sẵn của windows/total commander - tuy chức năng này còn kém xa DTSearch).

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Cảm ơn hai2hai ! Mình cũng có ở đây dĩa CD của 2 công ty cung cấp văn bản họ cũng làm như bạn nói. Sắp tới rãnh mình sẽ sửa lại theo cách bỏ file văn bản trong thư mục riêng.

Ban đầu cái này mình định làm cho cá nhân mình xài và giới hạn ở văn bản pháp quy đang có hiệu lực trong lĩnh vực liên quan mật thiết với kế tóan nên số lựơng văn bản sẽ không nhiều. Vì thế mình dồn hết vào data để chép đi đây đó cho tiện.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Dungphan nói:
Em đã down về và đã dùng:biggrin: , thanks các bác nhiều lắm lắm....trước đây để tìm công văn hay thông tư em đều fải lọ mọ vào site của Bộ tài chính, nhưng mà chờ lâu quá (nhất là vào ....giờ cao điểm nữa thì ôi thôi) dài ngoẵng hết cả cổ, bi giờ thì ổn rùi, thanks các bác thêm lần nữa.
To Tigon-ETC: hình như em vẫn chưa có fần mềm giải nén phải không?
Đúng rồi chị Dung à, nhưng hôm trước chị gửi cho em nó làm sao ấy, chị có thể send lại được không? thank's

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tigon-ETC muốn send cái gì vậy ? Phần mềm này hay phần mềm giải nén ?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
HaiTam nói:
Tigon-ETC muốn send cái gì vậy ? Phần mềm này hay phần mềm giải nén ?
anh Tâm ơi ! em muốn send phần mềm giải nén. Hôm trước em chị Dung có send cho em nhưng em down về thì không mở ra được. Máy tính của em dùng win 2000, không biết nó có tương thích với phần mềm giải nén đó không?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
HaiTam nói:
Nó dùng như NC hồi xưa và giải nén được hầu hết các kiểu thông dụng.

"Hồi xưa" là thời của 7x đổ lại thôi (ko rõ x = mấy thì hết nhỉ, thời học sinh cấp 3 mà lên đời win95 thì NC bị rơi vãi, bị quên nhiều lắm - vì ko support tên file dài). Rất nhiều người "sinh sau đẻ muộn" đâu có biết đến NC là gì. Nhưng mà phải nói là Total Comander cực kỳ tiện dụng (chứ Windows Commander thì hơi nặng nề).

Nhân tiện mình upload total commander v6.53 mới nhất (là bộ copy trên máy của mình - không phải bộ cài nên dùng được luôn :)) cho mọi người dùng nhé:

Download link: Total Commander v6.53

Homepage: http://www.ghisler.com/

Cheers!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
HaiTam nói:
Tigon-ETC download cái này về làm theo hướng dẫn. Nó dùng như NC hồi xưa và giải nén được hầu hết các kiểu thông dụng.
http://webketoan.com/thuvien/redirect.php?dlid=257&PHPSESSID=31c06e2fa1b1584e2d6cfa22bb36014c

To Anh Tâm: Em đã down cái phần mềm giải nén file rồi nhưng vẫn không mở được cái phần mềm tổng hợp văn bản pháp quy đó. Em cũng down thử cái phần mềm giải nén ở đường linh của anh hai2hai nhưng cũng không ăn thua. Máy tính chỗ em dùng Win2000.
Có cách nào khác để xem được cái văn bản pháp quy này không?
(Chỗ em cũng đã cài phần mềm giải nén, các file khác thì mở được trừ file "tổng hợp văn bản pháp quy" của web)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
À, thế này Tigon ạ:

Trường hợp 1: Giả sử Tigon có file khoảng 5Mb, Tigon upload lên 1 nơi nào đó như trên "thư viện webketoan" chẳng hạn, và trong khi upload lên thì tự nhiên thấy mới được 80% thì quá trình uoload "finished", nhìn lên đó thấy có ghi file đó chỉ còn 4Mb thôi. Vậy Tigon thấy nếu cứ download từ file đó về thì liệu có mở được file đó ko? (Tóm tắt: File 5Mb, upload lên dở chừng thì bị chết và trên đó chỉ là file 4Mb)

Tuy nhiên, file của bác Tâm hiện được nhiều người download và mở được. Như vậy trường hợp này ko xảy ra.

Trường hợp 2: Tương tự như trường hợp trên nhưng là chiều ngược lại. Giả sử có file ở trên đó là 5Mb. Tigon download về nửa chừng thì tự nhiên nó "finished" và Tigon "mừng rú" vì thấy file đó đã về trên ổ cứng của mình (nhưng nếu Tigon để ý thì thấy size của file khác với size trên web). Vậy trường hợp này Tigon có nghĩ là file này là OK or bad file? Mà bad file thì có thể mở được không?

Thêm 1 chút về tin học cho Tigon nhé
1Mb = 1024Kb
1Kb = 1024 bytes
1 byte = 8 bits

Mà cấu trúc file chỉ cần khác đi tý ti thôi (vài bytes thôi) là ko thể mở được rồi.

Phù, mệt quá! :biggrin:

Giải pháp về file đó cho Tigon là gì có biết ko? Download lại nhé! :)

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Theo ý kiến mọi người tớ đã chỉnh sửa lại tòan bộ ACCLAW, xin cảm ơn các bạn đã góp ý. Hôm nay mình đã hòan tất và cập nhật phiên bản mới vẫn tại chổ cũ
http://webketoan.com/thuvien/redirect.php?dlid=354&PHPSESSID=dbc91f2b2f16accc020e999e19d92402

+ Tách tòan bộ văn bản ra khỏi database. Phần chính chỉ còn lại thông tin danh mục văn bản.
+ Đường dẫn tới văn bản không cố định trong database. Người dùng chỉ cần đặt văn bản chung thư mục với file chương trình (.MDB) khi chọn văn bản nó sẽ tự động tìm ra đường dẫn chính xác của văn bản.
+ Mình sử dụng lại một phần phương pháp của bạn paulsteigel (xin cảm ơn bạn nhé) để mở file đã được tìm thấy khi các bạn có nhu cầu xem văn bản.
+ Cho phép tự cập nhật thêm văn bản mới, chỉ có yêu cầu duy nhất là đặt mã trùng với tên văn bản và chép văn bản vào chung thư mục với file chính.

Ưu điểm của phiên bản mới này là lần cập nhật thêm văn bản sau này chỉ chép lại file chính và bổ sung những văn bản mới cập nhật.

Các bạn tiếp tục góp ý nhé.

Sửa lần cuối:
H

hoangkha

Sơ cấp
8/3/05
12
0
1
binh duong
Bác hai2hai ơi có thể up lại chương trình của bác không em download không được nó báo là:The file link that you requested is not valid. Please contact link publisher.

K

Khuất Duy

Guest
10/11/05
11
0
0
Thạch Thất - Hà tây
Cảm ơn Hải Tâm, Tôi đã dùng thử và thấy nếu mình chịu khó cập nhật thêm cho đầy đủ những văn bản phục vụ cho công việc ( kể cả những văn bản riêng của ngành ) thì mình có thể trả hết cả đống văn bản về cho văn thư lưu trữ. Có điều " Frm xemvanban " không biết bạn dùng Font gì mình đọc không được ?!!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
hoangkha nói:
Bác hai2hai ơi có thể up lại chương trình của bác không em download không được nó báo là:The file link that you requested is not valid. Please contact link publisher.

Mình có 2 links trong topic này (đều đã died vì upload lâu lắm rồi). Không hiểu bạn hỏi PM nào? "Quản lý văn bản" hay "Total Commander"?

H

hoangkha

Sơ cấp
8/3/05
12
0
1
binh duong
hai2hai nói:
Mình có 2 links trong topic này (đều đã died vì upload lâu lắm rồi). Không hiểu bạn hỏi PM nào? "Quản lý văn bản" hay "Total Commander"?

Bác hai2hai ơi cho em xin cái "quản lý văn bản" đấy. Cảm ơn trước nhé!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
hoangkha nói:
Bác hai2hai ơi cho em xin cái "quản lý văn bản" đấy. Cảm ơn trước nhé!

http://www.4shared.com/file/1495130/62fdd32/setup.html

UserName: admin
Pws: nimda

Cái này viết từ hồi mới biết lập trình (cách đây gần 10 năm) nên trình độ còn baby lắm. Đừng cười nhé :). Bây giờ mà viết chắc khác hẳn rồi.

Sửa lần cuối:
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Khuất Duy : Tất cả mình dùng font Unicode hết.

H

hoangkha

Sơ cấp
8/3/05
12
0
1
binh duong
hai2hai nói:
http://www.4shared.com/file/1495130/62fdd32/setup.html

UserName: admin
Pws: nimda

Cái này viết từ hồi mới biết lập trình (ko tính hồi đi học) (cách đây gần 10 năm) nên trình độ còn baby lắm. Đừng cười nhé :). Bây giờ mà viết chắc khác hẳn rồi.

Cảm ơn anh "hai2hai" nhé, em đang download có gì thông báo lại sau

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tổng hợp văn bản pháp luật đã cập nhật thêm 30 văn bản mới. Các bạn download cả 3 phần, giải nén và chép vào cùng một thư mục. Riêng các bạn đã dùng phiên bản cũ thì không cần download lại phần Thư mục văn bản cập nhật 12/2005.

V

vuong

Guest
3/6/06
1
0
0
qui nhon- binh dinh
bác HaiTam ơi... chỉ em cách tải "văn bản pháp quy"của bác.Em đã tải rùi nhưng lại báo lổi.Nhờ bác chỉ giùm.

N

Nguyen Kim Lien

Guest
2/3/06
12
0
0
Hà nội
Thue giá trị gia tăng

Hi các bác, em đã down load về mà khong thể nào đọc văn bản được, có bác nào hảo tâm hướng dẫn em với, chứ em thấy load về khá nhanh chứ không lâu như các bác mô tả.
Bác nào có hảo tâm giúp em thì xin mail cho em nhé, xin được đa tạ

P/s: có bác nào co văn bản hay quy định nào về việc huỷ hoá đơn không? cho em với, em đang cần gấp lắm lắm,

Xin chân thành cám ơn bác nào có nhã ý giúp đỡ

Mail: liennks@yahoo.com

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA