Cần tư vấn: Các công ty yêu cầu giữ bằng gốc khi đi xin việc?

• Thread starter nguyennganaof91
  • Ngày gửi
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Cần tư vấn: Các công ty yêu cầu giữ bằng gốc khi đi xin việc?

Em thấy công ty nào cũng thấy đòi bằng gốc không biết có công ty nào không cần bằng gốc không nhỉ?

Bên mình ko cần bằng gốc nè !

Miễn là làm đc việc

Vì hiện nay có nhiều bằng đẹp mà làm xấu quá trời lun !

Bên mình không giữ bằng gốc mà thế chấp bằng tiền, tùy từng chức vụ,thấp nhất là 5 triệu/người, ai không đủ tiền thì được trừ dần qua lương mỗi tháng 1 ít (biết là sai luật lao động, nhưng giữ dưới hình thức tiền gửi, trả lãi năm 1 lần), giữ thế chấp để nhân viên có trách nhiệm với công việc nhất là khi có ý định nghỉ việc, phải báo trước và có bàn giao đầy đủ( cái này nhiều bạn bùng lắm) thì được thanh toán trả lại tiền thế chấp thôi

Đúng thế bên mình thanh toán lương đầy đủ !

Đến khi kiểm tra thấy có lỗi sai gọi đến thì trốn lun

Tắt máy cả tuần liền - Ko bít có đủ yếu tố cấu thành gọi bên Công an ko nhỉ ??

Khổ thân bạn mới vào lương vẫn thế mà lại đi don dẹp đống đổ nát !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyennganaof91

Guest
11/7/13
0
0
0
32
Hà Nội
Ðề: Tình huống cần sự tư vấn

Em cảm ơn sự tư vấn của các anh, chị ạ. Giờ em thấy mới ra trường xin việc khó thật, em chỉ muốn tìm một công việc đúng chuyên ngành để mình có thể học hỏi được kinh nghiệm. Em chấp nhận làm lương thấp, nộp vào những vị trí như kế toán bán hàng hay nhân viên kho . Vậy mà thấy chẳng có công ty nào gọi. Muốn được làm việc, học tập nghiêm túc theo nghề của mình mà thấy gian nan thật các anh , chị ạ. Các anh chị biết có chỗ nào yêu cầu không cao thì chỉ cho em với ạ. Em cảm ơn mọi người ạ!

Công ty mỹ phẩm tuyết quỳnh chị ak, họ bảo em đi học việc đồng thời trong quá trình đó em phải nộp bằng gốc

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Trong Luật lao động 2012 ghi rõ
Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.
=> nên những công ty/ đơn vị yêu cầu nộp bằng gốc/ thế chấp tiền, tài sản: là trái luật nhé.
Những công ty yêu cầu nhân viên phải nộp bằng gốc, thế chấp: cho thấy điều trước tiên: công ty đó đang làm trái luật lao động, tiếp đó thấy sự yếu kém trong khâu quản lý, chính sách nhân viên.
Với công ty hoạt động kinh doanh tốt, môi trường làm việc tốt, chính sách lương thưởng phù hợp thì nhân viên ít khi nhảy việc, đứng núi này trông núi nọ lắm, hơn nữa với những người muốn ra đi thì có giữ cũng không hiệu quả

• Like
Reactions: vanvanvi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Đọc những Comment của anh chị em thấy ai cũng có cái lý của mình. Và quan điểm của mỗi người khác nhau. Đứng về phía DN thì như anh hai2hai, Anh Hue nói rồi đó. Họ có thể thử thái độ và ý thức trách nhiệm của bạn khi bạn muốn vào làm việc ở đây(Trừ những cty không tốt muốn giữ người ta). Còn về phái người tìm việc vì sợ. Phải nói là sợ...Sợ ở đây là sợ cty không tốt rồi không đi xin chỗ khác được vì khó lấy bằng....cũng vì bản lĩnh chưa có,,,vì mấy người mới ra mà giỏi.
Do vậy về chuyện này thì tùy vào nhận thức của bạn để họ giữ lại hay không thôi. Chứ không thể dùng chung một nhận định áp dụng cho tất cả.
Và quan trọng nhất. Đừng hy vọng làm ở một môi trường tốt. Hãy cố gắng cải tạo cái môi trường đó.

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Đọc những Comment của anh chị em thấy ai cũng có cái lý của mình. Và quan điểm của mỗi người khác nhau. Đứng về phía DN thì như anh hai2hai, Anh Hue nói rồi đó. Họ có thể thử thái độ và ý thức trách nhiệm của bạn khi bạn muốn vào làm việc ở đây(Trừ những cty không tốt muốn giữ người ta). Còn về phái người tìm việc vì sợ. Phải nói là sợ...Sợ ở đây là sợ cty không tốt rồi không đi xin chỗ khác được vì khó lấy bằng....cũng vì bản lĩnh chưa có,,,vì mấy người mới ra mà giỏi.
Do vậy về chuyện này thì tùy vào nhận thức của bạn để họ giữ lại hay không thôi. Chứ không thể dùng chung một nhận định áp dụng cho tất cả.
Và quan trọng nhất. Đừng hy vọng làm ở một môi trường tốt. Hãy cố gắng cải tạo cái môi trường đó.

=> bạn này có vẻ bi quan ở việc tìm đc 1 môi trường tốt để làm việc :p mh nghĩ có rất nhiều công ty nhỏ môi trường làm việc hòa đồng, hiệu quả cs nhân viên tạm ổn, chính sách đầy đủ
thử hỏi 1 cá nhân mới vào cty ở vị trí nhân viên bình thường như rất nhiều khác sẽ cải tạo môi trường đó như thế nào? bạn có thể chia sẻ chi tiết hơn cho mọi ng có thể "cải tạo môi trường đó" tốt hơn :)

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

=> bạn này có vẻ bi quan ở việc tìm đc 1 môi trường tốt để làm việc :p mh nghĩ có rất nhiều công ty nhỏ môi trường làm việc hòa đồng, hiệu quả cs nhân viên tạm ổn, chính sách đầy đủ
thử hỏi 1 cá nhân mới vào cty ở vị trí nhân viên bình thường như rất nhiều khác sẽ cải tạo môi trường đó như thế nào? bạn có thể chia sẻ chi tiết hơn cho mọi ng có thể "cải tạo môi trường đó" tốt hơn :)

Mình không bi quan. Nhưng nhiều bạn cứ nói phải môi trường tốt mới làm việc được. Nên mình mới nói vậy. Tốt hay không còn ở cách nhìn nhận vấn đề của bạn nữa.

H

hongdiep28

Guest

Nhà nước Quy định thì cứ quy định thôi, còn thì nếu công ty bảo nhân viên ký cái giấy tình nguyện đặt bằng gốc lại công ty thì cũng chả làm gì được đâu. Cơ mà bản thân mình thực sự không thích cái kiểu giữ bằng gốc tí nào, chả may mất của người ta thì ai cấp lại cho.... Haizzz, cứ như là đánh bạc ấy, được ăn cả, ngã về không ấy

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Mình không bi quan. Nhưng nhiều bạn cứ nói phải môi trường tốt mới làm việc được. Nên mình mới nói vậy. Tốt hay không còn ở cách nhìn nhận vấn đề của bạn nữa.
cái này thì đồng ý cùng quan điểm :) không có môi trường hoàn hảo nhưng phù hợp với mh là được rồi, phần còn lại do mh nữa :)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Môi trường làm việc ngoài từ phía công ty (lãnh đạo công ty) còn do chính bản thân từng cá nhân lao động. Bạn thử hỏi nếu mình mang bộ mặt ỉu xìu xìu, cau có, chuyên đi sớm về muộn, ăn nói vô duyên, làm việc ko theo quy trình của tổ chức, hay ghen ăn tức ở với đồng nghiệp, ngồi lê đôi mách, v.v.... thì có ảnh hưởng tới công việc những người khác hay ko?

Vì thế, môi trường làm việc ngoài chuyện vật chất (môi trường văn phòng), chính sách thu nhập, chính sách xã hội thì còn cả văn hóa của mỗi công ty, tổ chức nữa. Mà văn hóa của công ty lại hình thành từ BLĐ của cty và được xây dựng bởi mỗi thành viên (cá nhân chúng ta đi làm) chứ ko phải do ai khác.

Ví dụ: 1 người trong cty (kể cả nhân viên lẫn lãnh đạo) luôn luôn đem khuôn mặt ủ rũ từ nhà tới, lúc nào cũng buồn chán, ko thích ko việc, ko đam mê việc làm hiện tại, hay than vãn (nói hết với người này, người khác rồi lại lên FB "bán than" thì thử hỏi người đó có đóng góp vào môi trường tốt được hay ko?

Các bạn khi đánh giá, nhận xét,... về 1 hiện tượng sự vật thì hãy nhìn từ nhiều phía nhé. Có người bản thân (là nhân viên KD) ko đem được 1 chút doanh thu nào cho công ty nhưng lại yêu cầu có chính sách này, chính sách nọ từ công ty thì liệu có hợp lý hay ko?

Muốn nhận được, trước hết bạn hãy xem mình cho đi bao nhiêu đã nhé.

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Bạn này nói chuẩn rồi... nhưng hình như hơi lạc đề với topic

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bạn này nói chuẩn rồi... nhưng hình như hơi lạc đề với topic

Bài phía trên của mình là trả lời cho câu hỏi này:

Ví dụ văn hóa của công ty mình là chia sẻ: chia sẻ kiến thức (tất cả mọi lĩnh vực nếu ai biết), chia sẻ kinh nghiệm làm việc, chia sẻ tâm tư nguyện vọng, chia sẻ cuộc sống, v.v... Thế nhưng nếu 1 ai đó vì tự ái, vì ái ngại (vì nhiều khi chia sẻ có có cả sự giúp nhau về tài chính những lúc khó khăn nữa), tự tách mình ra thì sẽ đi ngược văn hóa đó.

Trả lời câu hỏi của bạn utphongba, bạn nói người mới vào thì cải tạo môi trường của cty thế nào cho tốt hơn đúng ko? Bạn có thể đem đến sự vui vẻ cho những người xung quanh, bạn có thể chia sẻ kiến thức của mình (ai mà chẳng có thế mạnh riêng, kiến thức riêng mà chưa chắc người khác ko biết), bạn có thể làm sạch môi trường nơi bạn ngồi làm việc, bạn có thể học hỏi, làm việc tốt, hăng say lao động để người khác nhìn gương bạn mà học tập, bạn có thể nỗ lực tiến bộ hàng ngày trong công việc để cùng với các thành viên khác trong công ty đua nhau phát triển, bạn có thể đúc kết các KN làm việc của bạn thành tài liệu và chia sẻ cho người khác, v.v... Tất cả những thứ đó sẽ làm cho môi trường làm việc của bạn, của công ty tốt lên. Các bạn đừng nghĩ môi trường làm việc là do có sẵn, nó được xây dựng từ tất cả các con người trong đó có lãnh đạo, có trường phòng, có nhân viên, thậm trí là nhân viên bảo vệ hay người làm công việc vệ sinh,...

Sửa lần cuối:
T

tambui29

Sơ cấp
12/8/12
2
0
1
Hà Nội

Theo luật lao động thì các công ty không được phép giữ bằng gốc, nhưng thực tế thì nhiều công ty lại có yêu cầu oái ăm như thế đấy. Người đông, việc ít, người lao động nhiều khi đành chấp nhận. Mình cũng đã trải qua một lần nên khuyên bạn không được đưa bằng gốc cho họ. Công việc làm không ra gì, muốn nghỉ cũng phải khó khăn mãi mới nghỉ và lấy bằng về được.

Lostly

Lostly

Trung cấp

Công chứng 100 bản. Cho giữ bằng gốc thoải mái

N

nguyennganaof91

Guest
11/7/13
0
0
0
32
Hà Nội

Nhưng mà công chứng thì có thời hạn mà chị ,

Lostly

Lostly

Trung cấp

Thường là khi đi xin việc chẳng ai hoạnh cái thời hạn của công chứng đâu miễn là có bằng thật và có năng lực em ạh. Em cứ xác định là mình làm đàng hoàng trước đã thì sợ gì DN. Em nghĩ lại DN giữ bằng của em cũng chẳng giải quyết gì lỡ mất thì lại rầy rà to.

C

camprokd1

Guest

ít công ty nó đòi giữ bằng gốc lắm. tốt nhất là k nên đưa. nhưng nếu cty đã quy định bắt buộc như thế, mình muốn làm thì phải chấp nhận thôi chứ sao giờ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

ít công ty nó đòi giữ bằng gốc lắm. tốt nhất là k nên đưa. nhưng nếu cty đã quy định bắt buộc như thế, mình muốn làm thì phải chấp nhận thôi chứ sao giờ

Bạn nói đúng. xã hội bây giờ nhiều cái luật cấm nhưng vẫn diễn ra vì ( tự nguyện ). như việc cấm dạy thêm nhưng phụ huynh ( có đơn tự nguyện, đề nghị ) nên thầy, cô phải dạy thôi !!!

T

trinhnhuha

Sơ cấp
25/8/13
18
0
0
hà nội

đợt trước e cũng làm ở một công ty ,họ đòi giữ bằng gốc.nhưng vì e học liên thông nên e đưa bằng gốc cao đẳng cho họ.và khi hết hợp đồng nghỉ thì ng ta vẫn trả lại bình thường ko khó khăn gì cả.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Bạn nói đúng. xã hội bây giờ nhiều cái luật cấm nhưng vẫn diễn ra vì ( tự nguyện ). như việc cấm dạy thêm nhưng phụ huynh ( có đơn tự nguyện, đề nghị ) nên thầy, cô phải dạy thôi !!!

Đúng thế ! bạn nên lựa chon thôi 1

Không cần bằng gốc lương 3tr

Cần bằng gốc lương 3tr+2tr trách nhiệm = 5tr

Bạn tự suy nghĩ thôi !

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Giữ bằng gốc cũng là một cách để giúp NV gắn bó với công ty, tuy nhiên cũng có nhiều cái xấu kèm theo: nếu bạn nghỉ việc tại Công ty đó mà công ty không muốn bạn nghỉ thì sẽ gây khó khăn cho bạn đủ điều, khó mà lấy được cái bằng lại (phải lôi thôi chán mới lấy được bằng.....)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA