HĐLĐ cho lao động không muốn đóng bảo hiểm

• Thread starter maimailamai
  • Ngày gửi
M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho
Các bác ơi cho em hỏi để làm hợp đồng thời vụ đối với công việc làm k xác định thời hạn, nguyên nhân là công ty em vẫn có đóng BHXH cho ng lao động nhưng chỉ có ít người muốn đóng còn phần lớn họ k đóng mặc dù công ty giải thích theo luật là phải đóng BHXH. Nên em đang tìm hiểu xem làm hợp đồng thời vụ nhưng phải kèm theo bản cam kết nhưng em k biết phải làm bản cam kết gì ah. mong mọi người ai biết bảo giúp em với ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: HĐLĐ CHO lao dong k muốn đóng bảo hiểm

Các bác ơi cho em hỏi để làm hợp đồng thời vụ đối với công việc làm k xác định thời hạn, nguyên nhân là công ty em vẫn có đóng BHXH cho ng lao động nhưng chỉ có ít người muốn đóng còn phần lớn họ k đóng mặc dù công ty giải thích theo luật là phải đóng BHXH. Nên em đang tìm hiểu xem làm hợp đồng thời vụ nhưng phải kèm theo bản cam kết nhưng em k biết phải làm bản cam kết gì ah. mong mọi người ai biết bảo giúp em với ah

Những người không muốn đóng BH nhiều lắm. Theo mình bạn Y/C người lao động lam cam kết chứ biết lào sao khi người ta ( tự nguyện )

M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho

Nhưng mình thấy luật k cho phép người lao động viết đơn xin k đóng, thế cho mình hỏi cam kết đấy là cam kết người lao động k đóng hay cam kết như thế nào bạn nhỉ. mình k hiểu về cái cam kết này cho lắm

Những người không muốn đóng BH nhiều lắm. Theo mình bạn Y/C người lao động lam cam kết chứ biết lào sao khi người ta ( tự nguyện )
cho mình hỏi là cách làm cam kết như thế nào dk k ah.

D

dinhbuisy

Guest
20/1/10
2
0
0
Tp.HCM

Nhưng mình thấy luật k cho phép người lao động viết đơn xin k đóng, thế cho mình hỏi cam kết đấy là cam kết người lao động k đóng hay cam kết như thế nào bạn nhỉ. mình k hiểu về cái cam kết này cho lắm

cho mình hỏi là cách làm cam kết như thế nào dk k ah.

Theo quy định thì ko có cam kết nào cho việc không đóng BHXH cả, vì cái này là bắt buộc. Cam kết nếu có giữa NLĐ và côngty bạn thì cam kết đó trái pháp luật và khi xảy ra tranh chấp lao động thì cam kết đó ko được thừa nhận.
Cách tốt nhất bạn nên làm là...không làm gì cả. Nghĩa là bạn để những người đó ngoài danh sách, đương nhiên tiền lương của họ không được khấu trừ thuế, cái này thì dễ rồi vì bạn có thể tìm những chi phí khác bù vào.
Cách thứ hai là bạn làm HĐ thời vụ, dưới 3 tháng, nhưng hết hạn HĐ đó thì bạn phải tìm chứng minh thư khác về để làm, tức là làm HĐ bùa cho những người ko có thật ở Cty. Cách này ko khả thi lắm vì lúc nào bạn cũng phải đi tìm CMND của người khác.

M

maimailamai

Sơ cấp
11/9/13
39
1
8
phu tho

Mình biết nhưng công ty mình là công ty vận tải nên nghê nghiệp là loại hợp đồng k xác định thời hạn nên lách luật làm mùa vụ là sai. nhưng giờ giải thích theo luật dùi nhưng lao động cũng k muốn đóng, mình k biết ltn, nếu làm HĐ bùa thì cũng khó vì lái xe nào cũng phải có hợp đồng đầy đủ k là khi vi phạm gì là chết vấn đề là giờ khó thuyết phục hết 100% người lao động đóng bh chứ k phải cty k đóng ý cậu ah. vậy nên mình mới tìm hiểu về cách cam kết

K

KhuyenCathy

Guest
12/9/13
2
2
0
42
Thái Bình

- Theo khoản 3, Điều 21, Luật lao động: Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác. ===>> Bạn không được ký hợp đồng thời vụ đối với công việc làm không xác định thời hạn. Công ty bạn chỉ được quyền ký HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 3 tháng với NLĐ để làm những công việc không có tính chất thường xuyên dưới 12 tháng.
- Theo khoản 1, Điều 186, Luật lao động: Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế. Theo Nghị định 152/2006/NĐ-CP, ngày 22/12/2006: Người lao động ký hợp đồng lao động từ đủ 03 tháng trở lên hoặc hợp đồng không xác định thời hạn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. ===>> Công ty bạn đã đúng khi tham gia BHXH cho người lao động.
- Theo khoản 2, Điều 22, Luật lao động: Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b (Hợp đồng xác định thời hạn) và điểm c (Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng) tại khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
- Theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH, Mục I.1.2 (Đối tượng tham gia bảo hiểm): Người lao động có hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định sau khi hết thời hạn hợp đồng nếu không ký tiếp hợp đồng mới nhưng người lao động vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị thì sau 30 ngày kể từ ngày hết hạn hợp đồng cũ người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT. Trường hợp ký hợp đồng mới (hợp đồng lần thứ 2) có thời hạn dưới 3 tháng nhưng sau khi hết thời hạn hợp đồng lần thứ 2, người lao động tiếp tục làm việc tại đơn vị thì người lao động và đơn vị phải đóng BHXH bắt buộc, BHYT kể từ khi hết hạn hợp đồng lần thứ 2.
===>> Như vậy trong trường hợp này người lao động công ty bạn cũng chỉ được ký tối đa 2 lần hợp đồng lao động dưới 3 tháng.
Xin lưu ý là trong trường hợp người lao động ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì sẽ bị khấu trừ thuế TNCN là 10% trực tiếp từ lương nhé.
- Còn nếu trong trường hợp người lao động công ty bạn dùng CMTND của người khác để ký hợp đồng lao động thì cũng vẫn bị khấu trừ 10% thuế TNCN mà vẫn mất quyền lợi bảo hiểm xã hội trong khi đó cũng chỉ được ký tối đa là 2 lần thôi. Mà họ cũng không thể đi mượn CMTND của hết người này đến người khác mãi được.
Hy vọng bạn sẽ giải thích được cho người lao động và họ sẽ biết làm thế nào lợi hơn cho mình.

D

Do Anna

Sơ cấp
Ðề: HĐLĐ cho lao động không muốn đóng bảo hiểm

Các bác ơi cho e hỏi chút với ạ, ở công ty e có 2 nhân viên trước kia đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội ở công ty khác, nay e muốn rút về đóng bảo hiểm ở công ty e thì phải làm thế nào ạ? các bác chỉ giúp e với ạ. em cảm ơn

V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: HĐLĐ cho lao động không muốn đóng bảo hiểm

Các bác ơi cho e hỏi chút với ạ, ở công ty e có 2 nhân viên trước kia đã tham gia đóng bảo hiểm xã hội ở công ty khác, nay e muốn rút về đóng bảo hiểm ở công ty e thì phải làm thế nào ạ? các bác chỉ giúp e với ạ. em cảm ơn

Bạn nói hai nhân viên đó về lại công ty cũ để họ làm thủ tục chốt sổ Bh rồi bạn làm thủ tục khai tăng tại công ty mới

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP
Cho mình hỏi: CTy mới thành lập có 6 LĐ ( trong đó 03 LĐ thời vụ, 03 LĐ chính thức có cả giám đốc) Giám đốc đang đóng BHXH ở cty cũ và ko muốn thay đổi. Bây giờ đăng ký cho 01 người có được ko ạ? có cần giải trình gì ko?

• Like
Reactions: lehatrung
L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Moi nguoi oi the lao dong thoi vu luong bao nhieu thi k phai dong bao hiem va dobg thue tncn a

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cho mình hỏi: CTy mới thành lập có 6 LĐ ( trong đó 03 LĐ thời vụ, 03 LĐ chính thức có cả giám đốc) Giám đốc đang đóng BHXH ở cty cũ và ko muốn thay đổi. Bây giờ đăng ký cho 01 người có được ko ạ? có cần giải trình gì ko?

Vừa rồi DN mình bị thanh tra lao động sờ gáy. Trong quá trình Thanh tra năm 2014 về trước DN có gần 30 LĐ không đóng BH. DN trình bày có 3 HĐ LĐ 3 năm người đã nghỉ hưu ( đang hưởng lương hưu ) 7 HĐ LĐ 5 năm người đang đóng BH ở ĐV khác không chuyển được sổ BH về, 18 người LĐ thời vụ theo HĐ LĐ doanh nghiệp chỉ thuê đào móng và làm sắt C. trình dưới 3 tháng 1 trường hợp HĐ LĐ không xác định thời hạn nhưng người LĐ có cam kết không đóng BH vì quê ở xa, người LĐ đi lâu mất hết hồ sơ gốc nên không muốn làm lại hồ sơ, Thanh tra mời gặp trực tiếp. Sau thanh tra đoàn lưu ý trường hợp 7 LĐ cần yêu cầu DN cũ làm thủ túc chuyển BH về và không bị phạt gì cả. Các bạn xem đúng là trái luật nhưng phải làm sao.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Vừa rồi DN mình bị thanh tra lao động sờ gáy. Trong quá trình Thanh tra năm 2014 về trước DN có gần 30 LĐ không đóng BH. DN trình bày có 3 HĐ LĐ 3 năm người đã nghỉ hưu ( đang hưởng lương hưu ) 7 HĐ LĐ 5 năm người đang đóng BH ở ĐV khác không chuyển được sổ BH về, 18 người LĐ thời vụ theo HĐ LĐ doanh nghiệp chỉ thuê đào móng và làm sắt C. trình dưới 3 tháng 1 trường hợp HĐ LĐ không xác định thời hạn nhưng người LĐ có cam kết không đóng BH vì quê ở xa, người LĐ đi lâu mất hết hồ sơ gốc nên không muốn làm lại hồ sơ, Thanh tra mời gặp trực tiếp. Sau thanh tra đoàn lưu ý trường hợp 7 LĐ cần yêu cầu DN cũ làm thủ túc chuyển BH về và không bị phạt gì cả. Các bạn xem đúng là trái luật nhưng phải làm sao.
7lđ mà bạn nói là họ còn làm ở cty cũ hay ko, hay là nghỉ rồi nhưng vẫn còn đóng BH bên đó?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
7lđ mà bạn nói là họ còn làm ở cty cũ hay ko, hay là nghỉ rồi nhưng vẫn còn đóng BH bên đó?

7 người đó đang làm ở 1 DN Sông đà muốn xin nghỉ để về DN mình nhưng do vướng mắc gì đó mà không chuyển được sổ BH.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Thì giờ có thể làm sổ mới cho họ, rồi sau khi rút được bên kia về rồi lại làm thủ tục nhập 2 sổ lại.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
1 trường hợp HĐ LĐ không xác định thời hạn nhưng người LĐ có cam kết không đóng BH vì quê ở xa, người LĐ đi lâu mất hết hồ sơ gốc nên không muốn làm lại hồ sơ.
Trường hợp này họ ko nói gì hả bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Thì giờ có thể làm sổ mới cho họ, rồi sau khi rút được bên kia về rồi lại làm thủ tục nhập 2 sổ lại.

Nhưng người LĐ không đồng ý vì 1 số người còn trẻ thì DN cũ vẫn bắt đóng BH hàng tháng ( Dù không đi làm ) 1 số người thì đã đóng đủ BH đang chờ hưu nên không muốn đóng thêm.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Nhưng người LĐ không đồng ý vì 1 số người còn trẻ thì DN cũ vẫn bắt đóng BH hàng tháng ( Dù không đi làm ) 1 số người thì đã đóng đủ BH đang chờ hưu nên không muốn đóng thêm.
T.hợp người trẻ vẫn đóng Bh bên kia thì coi như người ta làm 2 nơi và làm bên kia như làm ko lương chỉ đóng BH thôi thì ko đóng BH bên bạn vẫn được mà đâu có sai (theo QĐ 1111QĐ/BHXH)
T.hợp người già họ đã tới thời gian nghỉ hưu thì có được xem như là đã nghỉ hưu rồi không? (giống t.hợp 3lđ đã nghỉ hưu ở trên)

L

lehatrung

Guest
16/1/15
15
1
3
32
Neu minh gio lam hop dong cho ho 1 nam ma minh chua dong bao hiem cho ho thang 12 co sao k ban. Hang thang thoi han de nop bao hiem cho cong nhan la ngay may vay ban

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA