Cá và cần câu.

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Đợt CTXH vừa rồi có một điều lạ là mình có "quà" mang về. Các bạn biết tại sao không ?

Khi nói đến các họat động bác ái, CTXH người ta cũng hay nói về việc cho cá hay cho cần câu. Đa phần chúng ta khi nghĩ đến CTXH là nghĩ đến việc quyên góp tiền bạc, vật dụng, quần áo, ... . Tầm lòng của chúng ta như thế là rất thiết thực và đáng quý đối với những người anh em kém may mắn. Tuy nhiên, ở đây mình muốn đề cập đến một khía cạnh khác là chúng ta làm thế nào tạo điều kiện ban đầu giúp những người có khả năng có thể tự nuôi sống vì sự giúp đỡ của chúng ta chỉ có giới hạn và họ cũng không mặc cảm vì vô dụng.
Mình chắc là nếu nhiều người cùng góp tay chúng ta sẽ có những phương cách hữu hiệu.

Hôm nay mình xin đề xuất một chương trình quyên góp những linh kiện máy tính cũ.
Chúng ta lúc nào đó sẽ nâng cấp máy tính và việc này ngày càng thường xuyên hơn. Đối với chúng ta những linh kiện ấy dù không hư cũng trở nên vô dụng vì không đáp ứng như cầu công việc. Tuy nhiên, đối với các em mới ban đầu làm quen máy tính, học tin học văn phòng thì nó vẫn hữu ích. Vì thế mình đề nghị nếu có thì góp lại cho CLB AET, mình sẽ bỏ công ráp nó lại và hòan chỉnh cung cấp cho các em.

Hôm đấy "quà" ở Nhà tình thương Têphan mình mang về chính là một máy tính cũ Pentium-S 166, 32MB. Mình đã thay thế bổ sung và bây giờ đã có một máy Ce 500, 128+32MB có thể chạy dược win98 và office 2000 như thế là quá đủ đối với một em học sinh phổ thông.
Ở đấy có em ao ước có máy để học đồ họa nhưng mình chưa dám hứa, các bạn có hỗ trợ mình không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Ý tưởng này hay quá. Nhưng em thấy hầu hết các linh kiện máy tính cũ đều rất dể hư hỏng do đó nếu chúng ta đem tặng rồi thì chúng ta có điều kiện bảo hành cho quà tặng của chúng ta hay không? Đây cũng là điều mà chúng ta nên xét tới.

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
Ý kiến của anh Haitam rất hay nhưng mà gom linh kiện cũ về một chỗ hay là mỗi một miền làm một địa điểm tập kết các linh kiện rồi sau đó lắp ghép lại nhỉ ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có lẽ nơi nào có nhu cầu thì sẽ kêu gọi các bạn đóng góp.
Trước mắt nếu bạn nào có các link kiện thì gửi vào trong anh Tâm để lắp ráp thêm và trao tặng cho nhà tình thương Tê Phan để các em có máy thực hành.
Anh Tâm có thể cho các bạn địa chỉ để gửi link kiện được rồi.

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
Nếu mà gửi chuyển phát vào trong Nam thì em sợ là đồ linh kiện, đã cũ rồi mà chuyển phát như thế thì nó có sao ko ? . Tốt nhất là nên miền nào thì tập trung lại hay là có ai ra ngoài này hay vào trong kia thì chúng ta gom lại rồi nhờ chuyển vào chứ . .

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hoadonbanle nói:
Nếu mà gửi chuyển phát vào trong Nam thì em sợ là đồ linh kiện, đã cũ rồi mà chuyển phát như thế thì nó có sao ko ? . Tốt nhất là nên miền nào thì tập trung lại hay là có ai ra ngoài này hay vào trong kia thì chúng ta gom lại rồi nhờ chuyển vào chứ . .

.............................tôi không tham gia ý kiến nữa!

Sửa lần cuối:
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mình cảm ơn các bạn quan tâm ủng hộ.
Mình thấy việc tập trung gửi đi như thế có thể không kinh tế. Các bạn nào có thì thông báo lên đây và chịu khó cất dành cho mình. Mình sẽ cân đối và thu xếp việc nhận thế nào để đáp ứng từng nhu cầu cụ thể.

Trước mắt các bạn ở TP.HCM và lân cận nếu có thì thông báo cho mình trước để mình và các bạn bên CLB AET thu xếp nhận và làm trước.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Hay đấy anh Tâm, em cũng có vài món đồ cũ ở nhà.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA