Nếu công ty không mở TK ở NH thì có vấn đề gì?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi 1 phát!

Xưa này đều thấy các DN mở TK ở ngân hàng để giao dịch. Vậy có DN nào không mở TK giao dịch với Ngân Hàng không? Nếu có, thì có bị nghi ngờ gì không? Khi quyết toán thuế các bác thuế coi soi đến cái này không? (Chứ kiểm toán thì thôi khỏi nói rồi. ). Nếu bạn biết chắc chắn DN đó cái TK ở NH nhưng lâu nay họ không chịu phản ánh trên sổ sách kế toán thì bây giờ bạn sẽ làm sao? Làm sổ sách lại thế nào? ( Không nói đến chuyện bỏ của chạy lấy người à nhen!):wall:

(Vì biết đâu DN muốn dấu điều gì đó được thể hiện ở giao dịch qua ngân hàng, nên DN muốn huỷ thi diệt tích :0frown: ).

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Hồi trứơc em có làm cho 1 công ty kia, giao dịch toàn bộ bằng tiền mặt, và không có tài khoản ở ngân hàng, đâu có sao đâu chị. Đó là 1 công ty tư vấn và dịch vụ thuế, tài chính.... hẳn hoi đó nha.

T

trung_xerox

Guest
7/7/05
20
0
0
I'm living in Ha Noi
Bác Xuantham oi!!! Yên tâm 100% không vấn đề gì hết. Thật ra trước đây thì có đó nhưng giờ thì không vấn đề gì cả, em biết rất nhiều công ty làm ăn mà có cần phải mở tài khoản tại ngân hàng đâu. Việc mở tài khoản tại ngân hàng chẳng qua là để đảm bảo an toàn tiền cho công ty mình, với lại giúp cho việc giao dịch dễ dàng và thuận lợi thôi. Bác nếu có ý định mở công ty mà không muốn mở tài khoản tại ngân hàng thì an tâm rùi nha bác cứ để tiền tại kết thuế sẽ không soi bác đâu. hihihi

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
xuantham nói:
Cho mình hỏi 1 phát!

Xưa này đều thấy các DN mở TK ở ngân hàng để giao dịch. Vậy có DN nào không mở TK giao dịch với Ngân Hàng không? Nếu có, thì có bị nghi ngờ gì không? Khi quyết toán thuế các bác thuế coi soi đến cái này không? (Chứ kiểm toán thì thôi khỏi nói rồi. ). Nếu bạn biết chắc chắn DN đó cái TK ở NH nhưng lâu nay họ không chịu phản ánh trên sổ sách kế toán thì bây giờ bạn sẽ làm sao? Làm sổ sách lại thế nào? ( Không nói đến chuyện bỏ của chạy lấy người à nhen!):wall:

(Vì biết đâu DN muốn dấu điều gì đó được thể hiện ở giao dịch qua ngân hàng, nên DN muốn huỷ thi diệt tích :0frown: ).

Em thấy cty bạn em làm có tài khoản tại ngân hàng mà không phản ánh. Cty đó hoạt động cũng lâu rồi, chỉ phản ảnh tiền mặt thôi mà khi quyết toán đâu thấy cơ quan thuế nói gì đâu.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Vấn đề của chị Thắm là ở chỗ này nè các bác à chứ có tài khoản hay ko ko quan trọng nữa rùi.
xuantham nói:
Nếu bạn biết chắc chắn DN đó cái TK ở NH nhưng lâu nay họ không chịu phản ánh trên sổ sách kế toán thì bây giờ bạn sẽ làm sao? Làm sổ sách lại thế nào? ( Không nói đến chuyện bỏ của chạy lấy người à nhen!)
(Vì biết đâu DN muốn dấu điều gì đó được thể hiện ở giao dịch qua ngân hàng, nên DN muốn huỷ thi diệt tích

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Sangvo nói:
Em thấy cty bạn em làm có tài khoản tại ngân hàng mà không phản ánh. Cty đó hoạt động cũng lâu rồi, chỉ phản ảnh tiền mặt thôi mà khi quyết toán đâu thấy cơ quan thuế nói gì đâu.
Khi có tài khoản cty ở ngân hàng mà không phản ánh vào sổ sách và đưa hết vào quỹ thì điều này nguy to.

Còn việc 1 cty không có tài khoản ngân hàng là chuyện bình thường. Và chẳng có luật nào nói một cty mở ra là phải có tài khoản ở ngân hàng cả.
Nếu bạn biết chắc chắn DN đó cái TK ở NH nhưng lâu nay họ không chịu phản ánh trên sổ sách kế toán thì bây giờ bạn sẽ làm sao? Làm sổ sách lại thế nào? ( Không nói đến chuyện bỏ của chạy lấy người à nhen!)

Nếu như vậy thì mình buộc phải làm 1 cách như sau:
Rút hết tiền từ TK đó, Và Close nó lại. Sau đó mở 1 tài khoản mới để làm đúng lại từ đầu. Còn trước kia xem như lờ đi nhé (vì thực tế như vậy rồi)

Còn nếu mà TK mới mở trong niên độ này (2005) thì lo sửa lại sổ sách 1 chút (với điều kiện làm máy thì rất nhanh)

Sửa lần cuối:
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Tiện câu hỏi của chị Thắm em cũng đưa ra câu hỏi như thế này:
Một DN có được phép mở 2 tài khoản ( 2 tài khoản VNĐ,2 tài khoản USD ) tại một Ngân hàng không? Cả 2 tài khoản đều hoạt động nhưng 1 TK thuộc DN này, 1TK đứng tên DN nhưng thực chất chi phí ngoài luồng.Và trên sổ sách chỉ hạch toán 1TK, thì cơ quan thuế có phát hiện ra không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
thanh252vn nói:
Tiện câu hỏi của chị Thắm em cũng đưa ra câu hỏi như thế này:
Một DN có được phép mở 2 tài khoản ( 2 tài khoản VNĐ,2 tài khoản USD ) tại một Ngân hàng không? Cả 2 tài khoản đều hoạt động nhưng 1 TK thuộc DN này, 1TK đứng tên DN nhưng thực chất chi phí ngoài luồng.Và trên sổ sách chỉ hạch toán 1TK, thì cơ quan thuế có phát hiện ra không?
Cái này quan trọng Ngân Hàng có cho hay không. Theo mình dc biết thì mỗi pháp nhân chỉ dc mở 1 Tài khoản ở ngân hàng (gồm USD hay VND) Mà thôi.

Còn có ngân hàng nào cho thì mình chưa biết (nhưng mình làm nhiều ngân hàng lớn thì không dc phép)

L
AC3K nói:
Cái này quan trọng Ngân Hàng có cho hay không. Theo mình dc biết thì mỗi pháp nhân chỉ dc mở 1 Tài khoản ở ngân hàng (gồm USD hay VND) Mà thôi.

Còn có ngân hàng nào cho thì mình chưa biết (nhưng mình làm nhiều ngân hàng lớn thì không dc phép)

Mỗi khách hàng có quyền mở một hay nhiều tài khoản tiền gửi ở một hay nhiều nơi, có thể là nơi cư trú, nơi đặt trụ sở chính hoặc nơi khác tuỳ theo nhu cầu sử dụng trừ trường hợp có quy định khác của pháp luật.

Cái này Ngân hàng Nhà nước đã quy định hẳn hoi trong quy chế mở và sử dụng tài khoản tiền gửi tại NHNN và Tổ chức tín dụng (Điều 1. QĐ 1284/2002/QĐ-NHNN2 ngày 21/11/2002)

Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
:eek:know: Cảm ơn mọi người!
Phải tham khảo một vòng để thấy thực tế chứ!
Bây giờ thì cũng rõ thêm phần nào về mục đích của dự thảo NĐ về thanh toán tiền mặt của BTC :0frown:

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyên văn Lêtran,Mỗi khách hàng có quyền mở một hay nhiều tài khoản tiền gửi ở một hay nhiều nơi, có thể là nơi cư trú, nơi đặt trụ sở chính hoặc nơi khác tuỳ theo nhu cầu sử dụng trừ trường hợp có quy định khác của pháp luật.

Cái này thì vô lý quá nhỉ? Vì sao thực tế tôi đã yêu cầu như vậy mà không dc Ví Dụ như ACB, Công thương, Vietcombank. Trừ khi Doanh nghiệp có chi nhánh, văn phòng ở những nơi khác (những chi nhánh này có giấy phép hẳn hỏi mới dc)

Còn cùng 1 doanh nghiệp nếu mở 1 Tài khoản thì bạn giao dịch ở trụ sở nào Của ngân hàng đó mà chẳng dc, việc gì phải mở 2 hay 3 tài khoản để giao dịch mỗi nơi khác nhau như bạn nói.

Bạn hãy xác minh lại với thực tế.

Thân

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Cái này thì vô lý quá nhỉ? Vì sao thực tế tôi đã yêu cầu như vậy mà không dc Ví Dụ như ACB, Công thương, Vietcombank. Trừ khi Doanh nghiệp có chi nhánh, văn phòng ở những nơi khác (những chi nhánh này có giấy phép hẳn hỏi mới dc)
Cả 3 NH trên đều cho phép mở trên 1 TK.

Còn cùng 1 doanh nghiệp nếu mở 1 Tài khoản thì bạn giao dịch ở trụ sở nào Của ngân hàng đó mà chẳng dc, việc gì phải mở 2 hay 3 tài khoản để giao dịch mỗi nơi khác nhau như bạn nói.
Tùy theo nhu cầu của DN để giao dịch cho linh động.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuantham nói:
Nếu bạn biết chắc chắn DN đó cái TK ở NH nhưng lâu nay họ không chịu phản ánh trên sổ sách kế toán thì bây giờ bạn sẽ làm sao? Làm sổ sách lại thế nào? ( Không nói đến chuyện bỏ của chạy lấy người à nhen!):wall:

"Bạn" ở đây là ai vậy chị Thắm? Nếu là cơ quan thuế hay cơ quan chức năng nào khác thì nguy to rùi.:biggrin:

L
AC3K nói:

Bạn hãy xác minh lại với thực tế.

Thân

Về cơ bản, những câu hỏi này đã được Lannhu mổ xẻ rồi...em xin miễn không bàn đến cái thực tế mà bác đề cập mà chỉ xin đưa ra mấy vấn đề:
- Thứ nhất, những điều em nói được quy định tại Điều 1, QĐ 1284 của Ngân hàng Nhà nước hẳn hoi.
- Thứ 2, Quyết định 1284 đến giờ phút này vẫn còn hiệu lực.
- Thứ 3, Em cũng không tìm thấy quy định khác nào cấm việc đó.
- Thứ 4, Nếu ngân hàng từ chối, em đề nghị bác đưa cái 1284 đó ra làm dẫn chứng.

Kính,

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
letrans nói:
Về cơ bản, những câu hỏi này đã được Lannhu mổ xẻ rồi...em xin miễn không bàn đến cái thực tế mà bác đề cập mà chỉ xin đưa ra mấy vấn đề:
- Thứ nhất, những điều em nói được quy định tại Điều 1, QĐ 1284 của Ngân hàng Nhà nước hẳn hoi.
- Thứ 2, Quyết định 1284 đến giờ phút này vẫn còn hiệu lực.
- Thứ 3, Em cũng không tìm thấy quy định khác nào cấm việc đó.
- Thứ 4, Nếu ngân hàng từ chối, em đề nghị bác đưa cái 1284 đó ra làm dẫn chứng.

Kính,

Đúng đấy, thực tế mà mình thấy thì doanh nghiệp mở nhiều tài khoản cũng không vấn đề gì cả, tùy nhu cầu của doanh nghiệp thôi.

Còn nữa, về phía khách hàng, có những lúc thanh toán số tiền lớn mà doanh nghiệp không có tài khoản Ngân hàng thì cũng hơi bị phiền toái đấy, có những doanh nghiệp khi mình yêu cầu chuyển khoản thì họ trả lời rằng không có tài khoản, nhưng sau này mình phát hiện ra rằng có (--> họ muốn che giấu điều gì đó ???). Còn có những DN sử dụng tài khoản cá nhân của chủ DN để sử dụng, những lúc đó thì mình đành phải nhờ họ làm Biên bản xác nhận xin chuyển khoản số tiền đó vào tài khoản đó (có chữ ký, đóng dấu của DN rõ ràng) để cho chắc ăn, hi hi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Cả 3 NH trên đều cho phép mở trên 1 TK.

Tùy theo nhu cầu của DN để giao dịch cho linh động.
Aha, Mình sorry mọi người, Đúng là mở được nhiều tài khoản ở cùng một ngân hàng.

Nhưng cũng giải thích thêm một chút là. Thực tế mình đã từng đi làm như thế nhưng ngân hàng trả lời không cho.(cả ACB, VIETCOMBANK VÀ ICB) thế mới chết không chứ

Bây giờ gọi hỏi lại họ, được câu trả lời như sau: Vẫn được, Tuy nhiên phải có mục đích, lý do hợp lý thì mới cho: Ví dụ mở thêm 1 tài khoản nữa để trả lương qua tài khoản....Ôi trời ơi là mệt. Làm phát biểu lung tung

T

trung_xerox

Guest
7/7/05
20
0
0
I'm living in Ha Noi
AC3K nói:
Aha, Mình sorry mọi người, Đúng là mở được nhiều tài khoản ở cùng một ngân hàng.

Nhưng cũng giải thích thêm một chút là. Thực tế mình đã từng đi làm như thế nhưng ngân hàng trả lời không cho.(cả ACB, VIETCOMBANK VÀ ICB) thế mới chết không chứ

Bây giờ gọi hỏi lại họ, được câu trả lời như sau: Vẫn được, Tuy nhiên phải có mục đích, lý do hợp lý thì mới cho: Ví dụ mở thêm 1 tài khoản nữa để trả lương qua tài khoản....Ôi trời ơi là mệt. Làm phát biểu lung tung
Ngày càng nhiều ngân hàng được mở ra, họ luôn cạnh tranh nhau. Trước dây ngân hàng ACB, Vietcombank và ICB rất mạnh họ chiếm được thị phần trên thị trường lớn nến họ hống hách ấy mà. Giờ thì nhiều ngân hàng được mọc lên và có rất nhiều cánh cửa được mở rộng ra, tất nhiên để thu hút được khách hàng thì họ phải có các chính sách kinh doanh. Khách hàng là thượng đế mà các bác. Vì vậy cho nên hiện nay một DN có thể mở 1,2,3 Tk tại một ngân hàng cũng đơn giản lắm không khó khăn lắm đâu. Em đang gặp thực tế luôn đây này.hihihi

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
AC3K nói:
Khi có tài khoản cty ở ngân hàng mà không phản ánh vào sổ sách và đưa hết vào quỹ thì điều này nguy to.)

Mình hoàn toàn đồng ý với AC3K

AC3K nói:
Còn việc 1 cty không có tài khoản ngân hàng là chuyện bình thường. Và chẳng có luật nào nói một cty mở ra là phải có tài khoản ở ngân hàng cả.)

Mình thấy điều này có qui định đối với cty 100% vốn nước ngoài đấy AC3K!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Sangvo nói:
Mình thấy điều này có qui định đối với cty 100% vốn nước ngoài đấy AC3K!
Ko riêng gì cty 100% vốn NN mà tất cả các cty có vốn ĐTNN nói chung. Cái này ko phải là quy định mà họ ko thể ko làm như thế.

N

NTAC

Guest
Thực tế DN tôi vân mở đựoc nhiều tài khoản trong cùng 1 ngân hàng, cả VND và ngoại tệ nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA