Kê khai Vat hàng NK-gấp

• Thread starter Nguyen Tu Anh
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dohuyentrang nói:
Bên em nhập hàng vào từ tháng 11 , nộp thuế vầo tháng 11.Nhưng em quên mất quên chưa khấu trừ tại tháng 11 . Em kê khai khấu trừ thuế vào tháng 12.Liệu có được không.
Nếu chưa kê khai chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu trong tháng 11 thì bạn kê khai vào tháng 12 này.

Dohuyentrang nói:
Em nhờ Anh Chị chỉ bảo cho em cách định khoản ntn cho hợp lý nhất
- Khi nhập khẩu, căn cứ vào Thông báo của Hải quan, thuế GTGT phải nộp: Nợ TK 1331/ Có TK 33312

- Khi nộp thuế GTGT của hàng nhập khẩu, căn cứ vào Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước, thuế GTGT đã nộp: Nợ TK 33312/ Có TK 111, 112.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu!

Thuế GTGT hàng nhập khẩu đối với tất cả các mặt hàng thông thường được nợ thuế trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận thông báo thuế, điều này đã làm cho một số kế tóan không thống nhất đựơc trong việc hạch toán phần thuế GTGT hàng nhập khẩu (33312) ở SSKT và kê khai thuế GTGT hàng tháng.
Đối với SSKT thì ngay thời điểm nhận hàng về đã dựa vào thông báo thuế và tờ khai hải quan để hạch toán phần thuế GTGT nhưng đối với tờ khai thuế GTGT hàng tháng nó sẽ như thế nào?
Liệu có phải kê khai hai lần cho thuế GTGT hàng nhập khẩu ở chỉ tiêu (17) của tờ khai vì ngay tại thời điểm nhận hàng tháng đó bạn đã kê khai ngay nhưng không được khấu trừ thuế do bạn chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu ngay tại cửa khẩu, phải kê phần này để phản ánh đúng với phần giá trị hàng hóa nhập trong kỳ.....
Trong tờ khai thuế GTGT của tháng mà bạn nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu có phải kê khai lại trong tờ khai (trùng với tháng trứơc), nếu không đưa vào thì ở cột chỉ tiêu (22) (23) sẽ không chấp nhận vì số thuế mua vào trong kỳ thấp hơn số thuế đựơc khấu trừ trong kỳ.
Theo các bạn thì mình phải làm như thế nào nhỉ?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Đối với thuế GTGT hàng nhập khẩu thì nếu như chúng ta nộp thuế trong cùng một tháng khi nhận thông báo thuế của Hải quan thì không nói gì rồi. Nhưng khi chúng ta nhập hàng về trong tháng thuế GTGT chúng ta nộp vào tháng sau thì cách kê khai trên tờ khia GTGT/01 sẽ như thế này:
Trong tháng chỉ tiêu [16] của tờ khai GTGT/01 chúng ta sẽ kê khai trị giá hàng nhập khẩu và bỏ trống chỉ tiêu [17]. Đến tháng sau khi ta đã nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu thì chỉ tiêu [16] ta để trống vào chỉ tiêu [17] ta kê vào số thuế GTGT hàng nhập khẩu đã nộp.
Em chắc chắn với chị MINA là cách kê khai em vừa nêu là đúng vì cái này em đã làm nhiều rồi và em cũng có sự hướng dẫn bên chi cục thuế quản lý.
:two: Cô hái mơ ơi! Cô gái ơi!
Chẳng trả lời nhau lấy một lời
Cứ lặng rồi đi, rồi khuất bóng,
Rừng mơ hiu hắt lá mơ rơi:two:​

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Theo em, trên tờ khai của tháng nhận thông báo nộp thuế vẫn kê khai đầu đủ giá trị và thuế hàng nhập khẩu. Riêng dòng thuế GTGT được khấu trừ kỳ này thì trừ số này ra. Sang tháng sau, khi nộp, thì chỉ thể hiện ở dòng thuế GTGT được khấu trừ kỳ này thôi.

Em thấy lúc trước chị vẫn làm thế mà.
nếu không đưa vào thì ở cột chỉ tiêu (22) (23) sẽ không chấp nhận vì số thuế mua vào trong kỳ thấp hơn số thuế đựơc khấu trừ trong kỳ.
P2D vẫn cho nhập bình thường mà chị.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
MINA nói:
Thuế GTGT hàng nhập khẩu đối với tất cả các mặt hàng thông thường được nợ thuế trong vòng 30 ngày kể từ ngày nhận thông báo thuế, điều này đã làm cho một số kế tóan không thống nhất đựơc trong việc hạch toán phần thuế GTGT hàng nhập khẩu (33312) ở SSKT và kê khai thuế GTGT hàng tháng.
Đối với SSKT thì ngay thời điểm nhận hàng về đã dựa vào thông báo thuế và tờ khai hải quan để hạch toán phần thuế GTGT nhưng đối với tờ khai thuế GTGT hàng tháng nó sẽ như thế nào?
Liệu có phải kê khai hai lần cho thuế GTGT hàng nhập khẩu ở chỉ tiêu (17) của tờ khai vì ngay tại thời điểm nhận hàng tháng đó bạn đã kê khai ngay nhưng không được khấu trừ thuế do bạn chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu ngay tại cửa khẩu, phải kê phần này để phản ánh đúng với phần giá trị hàng hóa nhập trong kỳ.....
Trong tờ khai thuế GTGT của tháng mà bạn nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu có phải kê khai lại trong tờ khai (trùng với tháng trứơc), nếu không đưa vào thì ở cột chỉ tiêu (22) (23) sẽ không chấp nhận vì số thuế mua vào trong kỳ thấp hơn số thuế đựơc khấu trừ trong kỳ.
Theo các bạn thì mình phải làm như thế nào nhỉ?
Chào bạn.
Tôi thường làm như sau :
1. Khi nhập hàng căn cứ vào giấy thông báo thuế của Hải quan ghi
Nợ 1561/Có 331: Giá mua hàng hoá
Nợ 1561/Có 3333 : thuế nhập khẩu (nếu có)
Nợ 1388/Có 33312 : số thuế GTGT phải nộp (theo thông báo thuế)
2. Tháng sau khi nộp tiền thuế GTGT, thuế nhập khẩu ghi
Nợ 3333/Có 1111, 1121 : số tiền thuế nhập khẩu
Nợ 33312/Có 1111,1121 : số tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu
Đồng thời ghi
Nợ 1331/Có 1388 : số thuế GTGT nhập khẩu được khấu trừ.
Trên tờ khai của tháng (nhập khẩu) sẽ không kê vào tờ khai, sang tháng sau khi nộp tiền thuế thì lấy biên lai nộp thuế (nếu nộp bằng tiền mặt) hoặc giấy nộp tiền bằng chuyển khoản (nếu nộp bằng tiền gửi ngân hàng) để kê thuế.
Ghi chú : trên diễn đàn có nhiều bạn không dùng TK1388 như tôi nhưng cũng có cách hạch toán tương tự.
Chúc bạn hoàn thành tốt công việc.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoangaccounting nói:
Em chắc chắn với chị MINA là cách kê khai em vừa nêu là đúng vì cái này em đã làm nhiều rồi và em cũng có sự hướng dẫn bên chi cục thuế quản lý.
Chi cục nào hướng dẫn em vậy???
Nếu thế thì không giải quyết được vấn đề chênh lệch giữa sổ sách và tờ khai.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
lannhu nói:
Chi cục nào hướng dẫn em vậy???
Chi cục thuế quận Tân Bình. Nếu như chị có làm ở đó thì chị lên gặp cán bộ quản lý thuế chị xin cái cuốn hướng dẫn lập tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Trong đó có nói rõ ràng. Em ko nhầm đâu.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Do_Ngoc_Anh nói:
Chào bạn.
Tôi thường làm như sau :
Đồng thời ghi
Trên tờ khai của tháng (nhập khẩu) sẽ không kê vào tờ khai, sang tháng sau khi nộp tiền thuế thì lấy biên lai nộp thuế (nếu nộp bằng tiền mặt) hoặc giấy nộp tiền bằng chuyển khoản (nếu nộp bằng tiền gửi ngân hàng) để kê thuế.
Ghi chú : trên diễn đàn có nhiều bạn không dùng TK1388 như tôi nhưng cũng có cách hạch toán tương tự.
Vấn đề này mình cũng đã đề cập ở diễn đàn rồi.
Mình hoàn toàn đồng ý cách lấy tài khoản trung gian để ghi nhận. Tuy nhiên để đỡ rắc rối thì thường chú ý các điểm sau:
a/ Kê khai thuế.
Việc thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ lên tờ khai thuộc tháng đóng thuế này (cái này ai cũng biết rồi)

Còn về phần giá trị hàng mua thì phải ghi nhận và kê khai lên bảng kê tháng vào tháng nhập hàng (cái này hoàn toàn đồng ý với Lannhư)
b/ Cách hạch toán.
Bạn cứ hạch toán bình thường nếu khác tháng mà cùng niên độ thì để cho khớp thuế giữa số chi tiết và tờ khai thông thường người ta thống nhất chọn thời gian ghi nhận bút toán Nợ 133/ Có 33312 tại thời điểm đóng thuế. Không cần mượn tài khoản trung gian để phản ánh

Tuy nhiên nếu nó thuộc 2 niên độ kế toán thì chắc chắn phải mượn tài khoản trung gian để phản ánh số thuế GTGT phải nộp. Vì có như vậy mới khớp sổ chi tiết thuế và tờ khai. Và cũng phản ánh được số thuế còn phải nộp trong niên độ đó.

Mình ví dụ: vào ngày 5 tháng 12 nhận hàng và đã có thông báo nộp thuế.
Tuy nhiên tới ngày 5 tháng 1 năm sau mới hết hạn thuế và giả sử nộp thuế vào ngày 3/1. Trường hợp này thì chắc chắn phải sử dụng tài khoản trung gian

Sửa lần cuối:
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Ủa mà mình thấy Cách của Lannhu Và Hoangacounting đều đúng cả đấy chứ.

Cách của Lannhư là vẫn thế hiện số thuế lên bảng kê ở chỉ tiêu 17 nhưng đến chỉ tiêu 23 thì trừ ra.

Còn cách của Hoangacountinh thì trong tháng chỉ lên chỉ tiêu giá trị 16, và chỉ tiêu 17 để trống. Sang tháng sau mới kê.

Mình thấy cả 2 cách trên đều dẫn đến kết quả đúng. Chủ yếu là chỉ tiêu số 23
Trong toán học thì có nhiều con đường đi và cách nào cũng về thành la Mã.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Ủa mà mình thấy Cách của Lannhu Và Hoangacounting đều đúng cả đấy chứ.

Cách của Lannhư là vẫn thế hiện số thuế lên bảng kê ở chỉ tiêu 17 nhưng đến chỉ tiêu 23 thì trừ ra.

Còn cách của Hoangacountinh thì trong tháng chỉ lên chỉ tiêu giá trị 16, và chỉ tiêu 17 để trống. Sang tháng sau mới kê.

Mình thấy cả 2 cách trên đều dẫn đến kết quả đúng. Chủ yếu là chỉ tiêu số 23
Trong toán học thì có nhiều con đường đi và cách nào cũng về thành la Mã.
La mã ở tờ khai thôi. Còn cái này nữa:

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
La mã ở tờ khai thôi. Còn cái này nữa:
sử lý chênh lệch giữa số sách và tờ khai thì mình trả lời trước đó rồi còn gì.
Mà hai cách như vậy thì đâu có lệch giữa sổ sách và tờ khai đâu.

N

Nguyen Phuong Thao

Guest
10/11/05
9
0
0
42
Lac Long Quan
Mình thấy rắc rối quá nhỉ. C.ty mình cũng nhập khẩu nên mình cũng rất quan tâm đến vấn đề này. Mình thường để đến tháng nộp thuế thì mới kê khai cả hàng và thuế. Chẳng thấy bên Chi cục thuế phản ánh gì. Chết thật, bây giờ làm sao?

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
CTy minh cũng làm vây , do lúc nhập hàng cty mình thường k có tờ khai HQ ngay (nhờ dịch vụ làm) DO dó khi nào minh đóng thuế NK và GTGT thì mới khai trên tờ khai đầu vào.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nguyen Phuong Thao nói:
Mình thấy rắc rối quá nhỉ. C.ty mình cũng nhập khẩu nên mình cũng rất quan tâm đến vấn đề này. Mình thường để đến tháng nộp thuế thì mới kê khai cả hàng và thuế. Chẳng thấy bên Chi cục thuế phản ánh gì. Chết thật, bây giờ làm sao?
Bạn làm như thế liệu có ổn không. Nếu như trong tháng đó trên tờ khai nhập xuất tồn của bạn bên cột tồn bằng 0. Trong tháng đó bạn nhập hàng về bạn không kê khai để đến khi nộp thuế bạn mới kê khai giả sử qua tháng sau bạn mới nộp thuế. Trong khi đó tháng trước bạn xuất hàng ra bán, như vậy có mâu thuẫn không. Khi đó thì rắc rối lắm đấy.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Theo em, trên tờ khai của tháng nhận thông báo nộp thuế vẫn kê khai đầu đủ giá trị và thuế hàng nhập khẩu. Riêng dòng thuế GTGT được khấu trừ kỳ này thì trừ số này ra. Sang tháng sau, khi nộp, thì chỉ thể hiện ở dòng thuế GTGT được khấu trừ kỳ này thôi.
Em thấy lúc trước chị vẫn làm thế mà.
Lannhu ơi, em làm phép thử lại ngay trên tờ khai thuế (phần mềm khai thuế) nó sẽ không chịu vì khai thuế đầu vào (chỉ tiêu 13) nhỏ hơn giá trị thuế đầu vào đựơc khấu trừ trong kỳ (chỉ tiêu 23). Ý của chị là mình làm sao để tránh đụng đến phần thuế GTGT nhập khẩu này hai lần.
Lúc trước chị nào làm như vậy ?
Cách làm như của bạn hoangaccounting có vẻ ổn thỏa hơn.
Các bạn có ý kiến gì thêm không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyen Phuong Thao nói:
Mình thường để đến tháng nộp thuế thì mới kê khai cả hàng và thuế. Chẳng thấy bên Chi cục thuế phản ánh gì.
Bạn nên xem lại đi theo như bạn này đã nói
hoangaccounting nói:
Trong tháng đó bạn nhập hàng về bạn không kê khai để đến khi nộp thuế bạn mới kê khai giả sử qua tháng sau bạn mới nộp thuế. Trong khi đó tháng trước bạn xuất hàng ra bán, như vậy có mâu thuẫn không
Chi cục thuế thường họ không quan tâm đến bảng kê xuất nhập tồn của bạn nhiều ngay lúc bạn nộp báo cáo thuế đâu em ah. Giờ em nên điều chỉnh ngay lại đi nhé!

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
Lannhu ơi, em làm phép thử lại ngay trên tờ khai thuế (phần mềm khai thuế) nó sẽ không chịu vì khai thuế đầu vào (chỉ tiêu 13) nhỏ hơn giá trị thuế đầu vào đựơc khấu trừ trong kỳ (chỉ tiêu 23). Ý của chị là mình làm sao để tránh đụng đến phần thuế GTGT nhập khẩu này hai lần.
Lúc trước chị nào làm như vậy ?
Cách làm như của bạn hoangaccounting có vẻ ổn thỏa hơn.
Các bạn có ý kiến gì thêm không?
Hì, em vừa thử lại. Đúng là không được (nhập thì được nhưng in không ra).
Lúc trước mà em nói là lúc năm ngoái ý, chắc chị quên rồi, hoặc là em nhớ nhầm.:biggrin:
Làm như cách của hoangaccounting thì trên ss thể hiện số VAT đầu vào của hàng NK nhưng trên tờ khai thì không có dòng nào thể hiện cả.
Nhưng phần mềm khai thuế nó vậy rồi thì chịu thôi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Hì, em vừa thử lại. Đúng là không được (nhập thì được nhưng in không ra).
Lúc trước mà em nói là lúc năm ngoái ý, chắc chị quên rồi, hoặc là em nhớ nhầm.:biggrin:
Làm như cách của hoangaccounting thì trên ss thể hiện số VAT đầu vào của hàng NK nhưng trên tờ khai thì không có dòng nào thể hiện cả.
Nhưng phần mềm khai thuế nó vậy rồi thì chịu thôi.
Làm trên tờ khai thuế PTKM1 Thì có trường hợp được hoặc không.
Cách của Lannhu cũng không phải là sai, ở các tỉnh thành thì nhiều tỉnh chưa áp dụng tờ khai PTKM1 này.

Vì vậy làm theo cách lannhu cũng đc. Miễn là phải thống nhất, theo dõi dc, không kê khai trùng

Còn làm như cách của accounting thì quá chính xác rồi còn gì.

T

tran hung

Guest
1/10/04
3
0
0
47
sai gon
Chào bạn
Với cách hạch toán của bạn như trên tôi thấy hình như nếu dùng TK 338 thì thấy hợp lý hơn phải không bạn ( thực ra thì nếu dùng TK 1388 thì cuối cùng cũng ra 1 kết quả - nhưng về ý nghĩa thì dùng TK 338 thấy hay hơn )

Mong bạn cho ý kiến

Do_Ngoc_Anh nói:
Chào bạn.
Tôi thường làm như sau :
Đồng thời ghi

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
tran hung nói:
Chào bạn
Với cách hạch toán của bạn như trên tôi thấy hình như nếu dùng TK 338 thì thấy hợp lý hơn phải không bạn ( thực ra thì nếu dùng TK 1388 thì cuối cùng cũng ra 1 kết quả - nhưng về ý nghĩa thì dùng TK 338 thấy hay hơn )
Mong bạn cho ý kiến
Mina thấy trong sách giáo trình kế tóan đã nói rõ phần hạch tóan cho thuế nhập khẩu này các bạn có thể đọc lại.... Nó không liên quan đến 138 và 338.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA