Mỗi tuần một chuyên đề

Lương bèo bọt quá......

• Thread starter Vuongngoc1808
  • Ngày gửi
mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh
Ðề: Lương bèo bọt quá......

Nói thì ai cũng nói hay làm mới khó,,,cái khổ nhất của người làm công ăn lương đó là ,làm vất vả mà lương không tương xứng,cái thứ hai là muốn làm lắm nhưng công việc ít chẳng có mà làm nên lương thấp,,mà đi ra ngoài xin việc làm thêm cũng không đơn giản bởi không có nhiều kinh nghiệm,,,,ai cũng bảo cứ làm đi phải hi sinh trước mắt đã..Vâng,hi sinh thì vẫn hi sinh rồi nhưng đồng tiền bát gạo cho hiện tại không đủ thì cũng nản lắm ạ ,,,,Có ai mới ra làm là giỏi luôn đâu phải có quá trình chứ,,nhưng có những người cứ lận đận mãi thôi,,xin việc không được lương thấp cũng không xin được,nói ra thì ai cũng bảo do không có năng lực nhưng chưa làm sao biết người ta không có năng lực,,,,,,Thành công rồi ai cũng có thể nói hay được,,,thật bại thì cũng chỉ biết trách bản thân quá kém đâu dám trách ai,,,,
Vấn đề là: học, học nữa ,học mãi,,học trên trường học, học trên trường đời..........

Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Mình cũng muốn tìm kiếm một công việc ổn định với mức lương có thể chi trả mọi chi phí cho cá nhân mà cũng thấy khó quá. lương sinh viên ra trường toàn 2 với 3 triệu

Ai bảo ?

SV ngoại thương lương toàn ngàn đô ??

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Em ra trường và đi làm t9/2012 lúc mới vào làm 2 tháng đầu 2tr/tháng bao cơm, tháng thứ 3 đến mãi tháng 2/2013 e được 2.5 tr/tháng, tháng 3,4/2013 e được 2.7/tháng, thời gian này e chưa có bảo hiểm, từ tháng 5 e lên được 3tr/tháng, tháng 7 e bắt đầu dc tham gia bảo hiểm và mức lương là 3tr2 sau khi trừ BH e còn được 2.984.000/tháng (chì làm ở 1 cty tư nhân, chỉ có 2 NV làm kế toán, e làm kiêm đủ mọi việc), cố gắng lấy kinh nghiệm nhưng sao thấy lương chua chát quá. Em đang tính nghỉ nhưng sợ k xin được việc làm ngay, anh chị cho e ý kiến ạ

Mỗi tháng em tăng được 200K, cứ đà này mốc 20tr/tháng chẳng mấy chốc mà đến. Cứ chờ đợi thôi.

Mà cũng kỳ lạ, mình thấy hiếm nơi cứ tăng liên tục như cty của bạn. Hình như chẳng có chính sách gì cả thì phải. Nhiều nơi phải 6 tháng, thậm chí 1 năm mới tăng một lần (mà cũng ko tăng nhiều)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Nói thì ai cũng nói hay làm mới khó,,,cái khổ nhất của người làm công ăn lương đó là ,làm vất vả mà lương không tương xứng

Đã là làm công ăn lương thì ai cũng như nhau, sẽ kêu giống hệt nhau kể cả lương 100tr/tháng. Đến C. Ronaldo còn kêu "buồn" mặc dù trong nhà có cả chục con xe triệu đô, lương tuần tới gần trăm nghìn bảng nữa là bạn.

Còn cái khổ của người đi trả lương cho người khác là chấp nhận rủi ro, nhiêu khi họ mất cả gia đình, tiền bạc và sức khỏe cho sự nghiệp. Bạn hãy đọc bài "Rủi ro cao vậy mà sao mọi người vẫn thích tự kinh doanh?" để hiểu mình ở đâu đi. Phải đọc và suy nghĩ thì mới hiểu tại sao, tại sao, tại sao, v.v.... lại như vậy.

Sướng khổ là do mình quyết định, không phải do người khác. "Bán than" sẽ ko thay đổi được tình trạng đó.

Hãy ngồi suy nghĩ xem tại sao lại có 4 nữ sinh 9X xinh đẹp thu nhập ''khủng''. Họ hành động khác mình ở điểm nào? (Có cô bé thứ 2 bị trượt đại học nhé)

tranthukt

tranthukt

Sơ cấp
8/8/13
21
0
0
Hồ Chí Minh

Mỗi tháng em tăng được 200K, cứ đà này mốc 20tr/tháng chẳng mấy chốc mà đến. Cứ chờ đợi thôi.

Mà cũng kỳ lạ, mình thấy hiếm nơi cứ tăng liên tục như cty của bạn. Hình như chẳng có chính sách gì cả thì phải. Nhiều nơi phải 6 tháng, thậm chí 1 năm mới tăng một lần (mà cũng ko tăng nhiều)
Làm gì mà mỗi tháng lên được 200k chứ a, từ tháng 9/2012 đến tháng 9/2013 mà e từ 2tr lên 3tr2 thì sao gọi là mỗi tháng lên 200k, hic, có ai đời làm cả năm trời mà lương mới được gần 3tr (mới tham gia BH dc 3 tháng), tính BH nữa là 3tr2 :(, may mà ở với gđ, chứ đi ở trọ như các bạn khác chắc đủ ăn là may. Đã thế làm đủ thứ việc (gọi là kế toán "tổng hợp"), nào là đưa đón con Sếp đi học khi Sếp bận đi làm đẹp, lâu lâu cuối tuần chở Sếp đi siêu thị mua đồ ăn tẩm bổ cho ck Sếp, lâu lâu có đơn hàng thì kiêm luôn nv giao hàng, còn việc đi lên thuế, hay cơ quan bảo hiểm thì đành chấp nhận là của ktoan đi :(
Làm công ty tư nhân, cả công ty có 3 nhân viên, ngay từ lúc mới vào xin việc nghe Sếp phán cho 1 câu xanh rờn " Tụi em có làm tốt và lâu đến đâu thì lương cũng không vượt quá 5tr/tháng đâu", thế, thế đấy, làm sao mơ tới con số 20tr như a nói đây

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Em ra trường và đi làm t9/2012 lúc mới vào làm 2 tháng đầu 2tr/tháng bao cơm, tháng thứ 3 đến mãi tháng 2/2013 e được 2.5 tr/tháng (1), tháng 3,4/2013 e được 2.7/tháng (2), thời gian này e chưa có bảo hiểm, từ tháng 5 e lên được 3tr/tháng (3), tháng 7 e bắt đầu dc tham gia bảo hiểm và mức lương là 3tr2 (4) sau khi trừ BH e còn được 2.984.000/tháng (chì làm ở 1 cty tư nhân, chỉ có 2 NV làm kế toán, e làm kiêm đủ mọi việc), cố gắng lấy kinh nghiệm nhưng sao thấy lương chua chát quá. Em đang tính nghỉ nhưng sợ k xin được việc làm ngay, anh chị cho e ý kiến ạ

Làm gì mà mỗi tháng lên được 200k chứ a, từ tháng 9/2012 đến tháng 9/2013 mà e từ 2tr lên 3tr2 thì sao gọi là mỗi tháng lên 200k, hic, có ai đời làm cả năm trời mà lương mới được gần 3tr (mới tham gia BH dc 3 tháng), tính BH nữa là 3tr2 :(,

Mình có đọc nhầm đâu nhỉ, chỉ có đoạn đầu là từ tháng 9/2012 --> tháng 2/2013 (5 tháng - 1 tháng nghỉ tết ko làm ra tiền = 4 tháng), còn sau đó là tháng 2 tăng 1 lần, tháng 3-4 tăng 1 lần, tháng 5 tăng 1 lần, và tháng 7 tăng 1 lần nữa. Thế là tăng lương quá mau rồi còn gì.

Ở tập đoàn lớn, 1 năm (12 tháng) chưa tăng được tới 1,2tr như của bạn đâu (tức là mỗi tháng tăng 100K). Vấn đề cơ bản là do mức ban đầu bạn quá thấp: 2tr. Mà đây đâu phải là lỗi của DN, do bạn tự nguyện đi làm khi họ chỉ đưa ra mức lương bèo đó chứ. Đừng nói họ, hãy nói mình ấy. Chính bạn là người chấp nhận đi làm với mức lương 2tr mà.

Bạn làm thêm 5 năm nữa thì mức lương của bạn sẽ là: 3,2tr + (1,2 * 5) = 9,2tr :). Cố lên nhé. Còn nếu ko thích cố thì hãy đọc bài ở trên mình viết. Lúc nào bạn đi trả lương cho nhân viên 9,2tr/tháng thì bạn sẽ hiểu. Khi đó mình e có khi bạn mệt hơn bây giờ nhiều.

Sửa lần cuối:
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Em ra trường và đi làm t9/2012 lúc mới vào làm 2 tháng đầu 2tr/tháng bao cơm, tháng thứ 3 đến mãi tháng 2/2013 e được 2.5 tr/tháng, tháng 3,4/2013 e được 2.7/tháng, thời gian này e chưa có bảo hiểm, từ tháng 5 e lên được 3tr/tháng, tháng 7 e bắt đầu dc tham gia bảo hiểm và mức lương là 3tr2 sau khi trừ BH e còn được 2.984.000/tháng (chì làm ở 1 cty tư nhân, chỉ có 2 NV làm kế toán, e làm kiêm đủ mọi việc), cố gắng lấy kinh nghiệm nhưng sao thấy lương chua chát quá. Em đang tính nghỉ nhưng sợ k xin được việc làm ngay, anh chị cho e ý kiến ạ
Thời gian làm công việc kế toán chưa nhiều cố gắng làm học hỏi thêm, khi nào chắc chắn có công việc ở cty khác lương cao hơn rồi hãy xin nghỉ việc, đừng có vội "Giục tốc bất đạt":027:

H

HMQIT

Guest
2/6/15
1
0
1
44
Mình nghe nói có công ty chuyên viết phần mềm kế toán , quản lý ở TP HCM đang tuyển nhân viên kế toán, ngoài việc làm kế toán công ty ( ở những công ty này chứng từ không nhiều) còn tham gia vào kiểm tra phần mềm và làm training cho khách hàng. Cơ hội phát triển khá là cao. Nhưng ban đầu thì chắc là lương cũng chỉ tầm 2.5 đến 3 triệu thôi.

A

arthur90

Guest
16/6/15
12
0
1
33
Đọc bình luận của mọi người hay quá. Hy vọng mọi người sẽ vào chia sẻ tiếp để cho em và những thế hệ sau nữa có thêm hiểu biết về ngành nghề này ạ

M

macbook9x

Guest
30/6/15
6
4
3
31
Cố gắng lên bạn nhé...thời gian sẽ chứng minh năng lực và sự cố gắng của bạn thôi mà...

T

TTMSSG_Nguyenkim

Guest
17/6/15
4
0
1
www.nguyenkim.com
Thôi mới thì ngậm ngùi đi làm mấy năm b ạ, có kinh nghiệm rồi xin những chỗ ngon, coi như tích lũy kinh nghiệm và kiến thức vậy ! Công việc thì có chỗ này chỗ kia mà, có những nơi thấy còn không có lương cứng b ạ. Cố gắng lên!

T

themkt1988

Guest
5/7/11
1
0
1
Duy Xuyen - Quang nam

Theo các bạn mình phải làm sao???!!!!
Mình làm kt tổng hợp cho cty dịch vụ, cty nhỏ thôi nên việc kt k nhiều, mình làm kt kiêm luôn tất cả các công việc trong văn phòng ( giữ quỹ, đóng tiền điện, tiền nước,..giao hồ sơ cho khách hàng,.. . Lương mình hiện tại 5tr/tháng, đi làm được nghỉ thứ ngày thứ 7. Đáng lý mình sẽ k nản nếu mình k tính lương ( vì tính lương mình mới biết là lương mình bèo nhất cty, mặc dù bằng cấp mình cũng như người ta). Mình hay bị sai vặt, có mấy lần sếp giao cho nhiệm vụ cho mình chạy lên đưa giấy tờ cho khách ( chỉ đưa giấy thôi chứ k cần ký và cầm về, vậy mà sếp k chịu cho gửi EMS ( gửi chỉ tốn khoảng 10k trong ngày là nhận được rồi) mà sếp thích kêu mình đi, trong khi chạy ngoài như vậy lại k có phụ cấp xăng xe j hết, có khi giao ở Tân Bình trong khi cty thì ở tận Bình Thạnh..hix..mỗi lần lên BHXH thì phải đi 2.3 lân mới xong việc mà BHXH, thuế hay ngân hàng j cũng ở xa hết..huhu..nhiều lúc mình nghĩ đi làm tiền lương chắc chỉ đủ để đổ xăng thôi, chưa kể lúc thì đi mua bóng đèn, mua văn phòng phẩm lắc nhắc, lúc thì đi rút séc ở ngân hàng 1 ngày 2.3 lần...mọi người ai trong cty ai cũng 6tháng tăng lương 1 lần, mình thì chưa thấy j, ai cũng lương cao mà chỉ ngồi yên 1 chố làm, còn mình bọt bèo mà còn hay bị sai vặt..chạy ngoài k có phụ cấp xăng xe mà k dám đề xuất tăng lương vì thấy đi làm time mình rãnh nhiều quá..mình k nản chuyện bị sai vặt hay chạy ngoài mà mình chỉ sót tiền xăng thôi ( xăng đang lên giá)..:wall:----->nói túm lại là NẢN..:018:
Đề nghị sếp tăng lương, không thì kiếm việc khác mà làm bạn ơi

L

Lê Thanh Hăng 2409

Guest
30/7/15
45
6
8
30
mình thì đang trong cái trường hợp thứ 2 đó là không có việc mà làm thì lấy đâu mà tăng lương :( vẫn biết là k có việc mấy chỉ bằng 1 ng làm thêm vài việc vặt nữa thôi mà tại sao lại tuyển vô để ngồi không thấy chán, lương quá bèo nhưng chấp nhận vì nghĩ đc làm việc vì công ty cũng ít người sẽ đc làm nhiều hơn, ấy thế mà không có việc gì làm ngày ngày đến ngồi chém gió rồi về, cuối tuần thì nghỉ tận 2 ngày biết làm gì, bảo học bảo đọc nhưng mà nhìn vào công việc hàng ngày đã chán rồi chứ còn tâm trạng gì mà học với đọc, muốn làm mà không có việc, chuyện đời buồn cười quá ............ họ thừa tiền chăng?????

• Like
Reactions: kimnganlaw92
K

kimnganlaw92

Guest
25/7/15
10
2
3
32
Me too. Tui đây cũng chán ngán quá! Lương gì không đủ sống chả biết ra sao, xăng xe thì cứ tăng 3 giảm 1. :(

L

Lê Thanh Hăng 2409

Guest
30/7/15
45
6
8
30
Lương thấp chưa hẳn là vấn đề mà vấn đề đây là không được làm gì ngồi không đần người ra mà tìm việc khác thì mãi chẳng có. Nhọ lắm...........

K

kimnganlaw92

Guest
25/7/15
10
2
3
32
Uhm lên loay hoay đọc hết cái này tới cái kia, tới ngáp ngủ luôn, Xong hết giờ về.

L

Lê Thanh Hăng 2409

Guest
30/7/15
45
6
8
30
Uhm lên loay hoay đọc hết cái này tới cái kia, tới ngáp ngủ luôn, Xong hết giờ về.
mình thực sự đang trong hoàn cảnh như vậy thật đấy... tại quyết định vội vàng lúc đc nhận vào đây có 2 chỗ khác cũng goi đi làm nhưng mình nói chung là dại nên giờ quá chán... sai từ 1 quyết định giờ lại tiếp tục quá trình tìm việc tiếp, thật sự muốn làm việc và cố gắng mà sao cứ bị đen vậy.

K

kimnganlaw92

Guest
25/7/15
10
2
3
32
cứ xách đít lên và đi tìm việc nữa thôi. Rồi cũng sẽ ok thôi bạn. Cứ từ từ... thật ra tui cũng đang y chang như này đây!

L

Lê Thanh Hăng 2409

Guest
30/7/15
45
6
8
30
Cũng đang xách đít lê hết chỗ này đến chỗ kia mong có cái tương lai nó sáng hơn tẹo nhưng mà đúng là mới ra trường có cần thiết bèo bọt vậy k? k biết có đc nhận không nhưng nói đến lương là buồn, 2tr thử việc 3 tháng, sau 3 tháng tăng 3 triệu, sau 6 tháng tăng 4 triệu, tức là 1 năm sau mới đc 4tr =))) cũng muốn làm chứ biết sao, miễn là đc làm việc chứ k phải ngồi không thế này là được rồi

K

kimnganlaw92

Guest
25/7/15
10
2
3
32
Trời đất! Gì mà rẻ bèo bọt vậy. Tui đây cũng mới ra trường mà đã 5 tr rồi. Tui còn thấy bèo bọt, xăng xe đủ thứ phát sinh trên đời. Công ty gì mà ép ghê dữ thần vậy. Mà tui k có làm bên kế toán :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA