có được trích trước giá vốn

• Thread starter lazypooh
  • Ngày gửi
L

lazypooh

Guest
4/1/06
1
0
0
disneyland
Công ty em la cty thương mại, năm 2005 cty có ký hợp đồng với 1 cty trong nước trong hợp đồng là bên mua sẽ trả trước 10% giá trị Hđ với điều kiện phải phát hóa đơn VAT cho 10% đó và đầu tháng 12 năm 2005 bên em đã phát hóa đơn theo yêu cầu của khách hàng. Nhưng khổ nỗi thời điểm đó nhà sản xuất vẫn chưa giao hàng cho bên em. Bên thuế thì thấy cứ phát hóa đơn là đánh thuế TNDN, mà giá trị hđ lại khá lớn :wall: . Vậy em có thể cấn trừ trước 10% giá vốn vào chi phí không????( Cty đã thanh toán hết tiền hàng). Và việc Cty phát hóa đơn như vậy là đúng hay sai???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
lazypooh nói:
Vậy em có thể cấn trừ trước 10% giá vốn vào chi phí không????( Cty đã thanh toán hết tiền hàng).
Để cấn trừ, bác phải có chứng từ kèm theo chứ? Chưa có hóa đơn đầu vào, bác cấn trừ kiểu gì?

lazypooh nói:
Và việc Cty phát hóa đơn như vậy là đúng hay sai???
Theo chuẩn mực kế toán, cho phép phát hành hóa đơn trước khi giao hàng. Nếu đến cuối kỳ, vẫn chưa giao hàng cho khách thì không được coi là khoản doanh thu của DN, mà chỉ được coi là khoản người mua ứng trước tiền hàng.

Theo luật thuế, đã viết hóa đơn ra thì đó là khoản doanh thu, không cần biết hàng đã giao cho khách hay chưa.

Theo quy định về việc sử dụng hóa đơn: không cho phép phát hành hóa đơn trước khi giao hàng. Thời điểm lập hóa đơn là khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Doanh thu và giá vốn phải phát sinh tương ứng chứ bạn nên khi đã phát hành hoá đơn vào cuối năm mà chưa giao cho khách thì theo quy định phải ghi nhận doanh thu. Vậy thì số lượng hàng hoá tương ứng với doanh thu đó phải được đưa ra khỏi sổ sách kế toán của đơn vị và hạch toán giá vốn. Vấn đề ở chỗ bạn phải tìm cách xử lý số lượng hàng tồn kho đó. Có thể coi như đó là hàng hoá giữ hộ người mua. Tuy nhiên bạn cần cho người mua ký chấp nhận hoá đơn nhé.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Mình thấy trường hợp này hơi lạ. Thông thường, nếu chưa xuất hàng thì cái khoản 10% kia chỉ là tiền tạm ứng trước, coi như một bảo đảm của người mua với số hàng cần mua thôi. Mà tiền ứng trước thì có bao giờ phải xuất hoá đơn đâu. Chắc bên kia nghĩ là có được 10% thuế đầu vào để khấu trừ cái đã, sau đó mới tính sau chăng? Nguy hiểm, nguy hiểm, chỉ nhìn thấy cái lợi trước mắt mà chẳng chịu tính đến các ràng buộc liên quan gì cả.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tranvanhung nói:
Doanh thu và giá vốn phải phát sinh tương ứng chứ bạn nên khi đã phát hành hoá đơn vào cuối năm mà chưa giao cho khách thì theo quy định phải ghi nhận doanh thu. Vậy thì số lượng hàng hoá tương ứng với doanh thu đó phải được đưa ra khỏi sổ sách kế toán của đơn vị và hạch toán giá vốn. Vấn đề ở chỗ bạn phải tìm cách xử lý số lượng hàng tồn kho đó. Có thể coi như đó là hàng hoá giữ hộ người mua. Tuy nhiên bạn cần cho người mua ký chấp nhận hoá đơn nhé.
Như thế này thì việc hạch tóan có đc phản ánh theo đúng thực tế nghiệp vụ phát sinh ko ạ???

Theo em cty nên hạch tóan bình thường theo chế độ kế tóan quy định, chỉ nên theo dõi riêng những khoản đặc biệt như thế này để phục vụ cho việc lập tờ khai QTT TNDN. Phần giá vốn tương ứng với DT đã nhỡ xuất hóa đơn này sẽ đc ghi vào chỉ tiêu "chi phí của các khoản đchỉnh tăng DT" trong phần "các khoản đc giảm lợi nhuận".

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Nhưng sự việc bây giờ đã lỡ rồi, vậy thì hiện tại phải xử lý như thế nào? các anh chị đóng góp ý kiến giải quyết thôi. Hay là bầy giờ tạm thời treo ở tài khoản 3387, khi nào có chứng từ của hàng nhập rồi mới kết chuyển vào doanh thu trogn năm 2006.

A

ANZ

Guest
11/3/05
36
0
0
HCM
Chào các bạn,

Rất vui vì có người cùng trường hợp với mình. Chẳng qua vì trước đây không hiểu nên bây giờ mới thấy công ty mình thiệt thòi.

Theo mình nghĩ thì dưới góc độ tài chính thì mình phải theo chuẩn mực tức là bạn không đựơc ghi nhận doanh thu cho phần hàng chưa giao cho khách. Giá trị tương ứng sẽ được treo bên có TK 131(ứng trước tiền hàng). Khi đó doanh thu trên BCTC thì sẽ không bao gồm phần doanh thu này. Sang năm sau, khi giao hàng xong thì bạn mới được ghi nhận doanh thu kế tóan.

Tuy nhiên, dưới góc độ kế tóan thuế thì bạn phải theo các hướng dẫn về thuế. Theo đó, khi lên quyết tóan thuế TNDN năm nay, sau phần ghi nhận theo BCTC của công ty thì bạn phải ghi nhận "khỏan làm tăng thu nhập chịu thuế" ở phần 2 của quyết tóan thuế TNDN. Sang quyết tóan năm sau bạn sẽ ghi giá trị này vào "khỏan làm giảm thu nhập chịu thuế" ở phần 3 của quyết tóan thuế TNDN.
Đồng thời, trên BCTC bạn phải ghi nhận khỏan " tài sản thuế hõan lại" chính bằng giá trị doanh thu chưa thực hiện đó nhân với (x) thuế suất thuế TNDN.

Tóm lại công ty bạn sẽ chịu thiệ thòi ở chỗ phải đóng thuế TNDN trước một năm so với kết quả kinh doanh thực tế của công ty

Hy vọng các bạn hiểy ý mình. Nếu có gì không đúng mong các bạn góp ý nhé

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
ANZ nói:
Tóm lại công ty bạn sẽ chịu thiệ thòi ở chỗ phải đóng thuế TNDN trước một năm so với kết quả kinh doanh thực tế của công ty
Có chắc là thiệt thòi ko đấy bạn??? Được cái này thì phải thiệt cái khác đi một tí chứ, muốn trọn vẹn cả hai sao đc!

M

meo moc

Guest
12/1/06
2
0
0
Hà Nội
Minh dong y voi cach xu ly cua Nguyen Binh và ANZ. Chi duoc coi khoan tien da nhan cua khach hang la khoan tien nguoi mua tra tien truoc ma khong duoc ghi nhan doanh thu theo dung quy dinh cua chuan muc ke toan so 14-Doanh thu va thu nhap khac. Minh rat dong tinh voi ANZ ve viec xu ly quyet toan thue va ghi nhan khoan tai san thue hoan lai dung theo chuan muc so 17-thue thu nhap doanh nghiep.
:two:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
lannhu nói:
Có chắc là thiệt thòi ko đấy bạn??? Được cái này thì phải thiệt cái khác đi một tí chứ, muốn trọn vẹn cả hai sao đc!

Đúng rồi, nhận tiền trước để sử dụng thì giảm bớt 38% để đóng thuế thì vẫn còn sử dụng được 62% phần tiền đó mà!

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
xuantham nói:
Đúng rồi, nhận tiền trước để sử dụng thì giảm bớt 38% để đóng thuế thì vẫn còn sử dụng được 62% phần tiền đó mà!

_ Ủa hình như là 28% và 72% chứ bạn, hay mình bị nhầm trước giờ.. chết :wall: :1luvu:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thử đoán xem nào!

Nếu viết hóa đơn ra sẽ phải nộp các loại thuế sau:
- 28% thuế TNDN.
- 10% thuế GTGT.
==> 38% tiền thuế cả thảy.

Phải không hở chị Thắm?

IMK nói:
_ Ủa hình như là 28% và 72% chứ bạn, hay mình bị nhầm trước giờ.. chết :wall: :1luvu:

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Nguyen Tu Anh nói:
Thử đoán xem nào!

Nếu viết hóa đơn ra sẽ phải nộp các loại thuế sau:
- 28% thuế TNDN.
- 10% thuế GTGT.
==> 38% tiền thuế cả thảy.

Phải không hở chị Thắm?

_ Thì ra là vậy, viết không rõ cho nên :error:

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Cho snoopy hỏi tí nhé: Giả sử trong một doanh nghiệp sản xuất, nếu như DN này hủy hàng thành phẩm, nguyên do là không đạt tiêu chuẩn chất lượng, vậy thì DN có được định khoản là N632/ C155 không?
theo như trên lý thuyết thì, định khoản được, Nhưng về quan điểm của thuế thì họ không chịu. Vậy ta phải định khoản như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA