Xuất hóa đơn có đồng nghĩa với ghi nhận doanh thu và ngược lại

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Dạ báo cáo anh, anh đã đọc hết nội dung cái CV đấy chưa??? Người ta mang cả cái VAS số 14 ra để dẫn chứng đấy! Thế thì còn chính xác nữa ko???

Vả lại ở đây em đang nói đến khía cạnh thuế chứ ko phải là hạch tóan kế toán, xuất hóa đơn sai quy định chứ ko phải đúng quy định. Vậy có base trên cái VAS15 đc nữa ko???

cái chữ "hoặc xuất hóa đơn bán hàng" => Rất khó chịu. Có 1 lần anh đã nói về cái này (Từ đó mới phát sinh TK 3387- và TK337 - trong XDCB).
Thế này là sao anh nhỉ? Hai vấn đề này có liên quan tới nhau ah???

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
lannhu nói:
Dạ báo cáo anh, anh đã đọc hết nội dung cái CV đấy chưa??? Người ta mang cả cái VAS số 14 ra để dẫn chứng đấy! Thế thì còn chính xác nữa ko???
Việc mang VAS 14 ra dẫn chứng => chứng tỏ khi trả lời vướng mắc của DNp, TCT còn lẫn lộn việc: lấy gì để dẫn chứng!
Xét một cách toàn diện, thì tư tưởng hướng dẫn xuyên suốt như thế là hoàn toàn chính xác, không có gì phải bàn cãi!

lannhu nói:
Vả lại ở đây em đang nói đến khía cạnh thuế chứ ko phải là hạch tóan kế toán, xuất hóa đơn sai quy định chứ ko phải đúng quy định. Vậy có base trên cái VAS15 đc nữa ko???
Thế này là sao anh nhỉ? Hai vấn đề này có liên quan tới nhau ah???
Thông tư 99/2003/TT-BTC mặc dù ra đời nhưng vẫn chạy theo không kịp với đòi hỏi của thực tế, thời điểm ra đời của VAS15.

Hai vấn đề này liên quan mật thiết với nhau chứ nhỉ.
Hy vọng là khỏang cách giữa Thuế và Kế toán ngày càng xích lại gần nhau hơn! Bởi, hướng dẫn về Thuế cần phải lấy nền tảng Chuẩn mực Kế toán, Chế độ kế toán hiện hành.
Xu hướng này là tất yếu (khi VN hội nhập QT- "Put one leg into" WTO).

Thêm:
cái chữ "hoặc xuất hóa đơn bán hàng" => Rất khó chịu. Có 1 lần anh đã nói về cái này (Từ đó mới phát sinh TK 3387- và TK337 - trong XDCB).
Lý do vì: theo quy định hiện hành thì Thời điểm xuất hoá đơn và Thời điểm ghi nhận doanh thu hiện nay chưa đồng nhất. Do vậy, cần phải có TK để tập hợp và kết chuyển doanh thu cho phù hợp nguyên tắc Kế toán. Chính vì vậy mà có cái TK 3387 và 337 í.

Download Công văn 1604/TCT/DNNN tại đây:

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
VuHoaiDuc nói:
Thông tư 99/2003/TT-BTC mặc dù ra đời nhưng vẫn chạy theo không kịp với đòi hỏi của thực tế, thời điểm ra đời của VAS15.

Hai vấn đề này liên quan mật thiết với nhau chứ nhỉ.
Hy vọng là khỏang cách giữa Thuế và Kế toán ngày càng xích lại gần nhau hơn! Bởi, hướng dẫn về Thuế cần phải lấy nền tảng Chuẩn mực Kế toán, Chế độ kế toán hiện hành.
Xu hướng này là tất yếu (khi VN hội nhập QT- "Put one leg into" WTO).
Cái này thì nên mang sang mục "Góp ý cho Luật thuế TNDN sửa đổi, bổ sung" chứ anh nhỉ? Ở đây chỉ nên nói đến thời điểm hiện nay và thực tế ntn thôi.

theo quy định hiện hành thì Thời điểm xuất hoá đơn và Thời điểm ghi nhận doanh thu hiện nay chưa đồng nhất.
Chỉ đối với THợp HĐXD theo tiến độ kế họach.

Xét một cách toàn diện, thì tư tưởng hướng dẫn xuyên suốt như thế là hoàn toàn chính xác, không có gì phải bàn cãi!
Như vậy là CV này hướng dẫn đúng???===> Thế thì có mâu thuẫn với TT128??? Trong khi đó thực tế đều theo như TT128.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
lannhu nói:
Như vậy là CV này hướng dẫn đúng???===> Thế thì có mâu thuẫn với TT128??? Trong khi đó thực tế đều theo như TT128.
Anh khẳng định vẫn đúng! Công văn hướng dẫn sát sàn sạt như vậy rồi kia mà. (Như đã đề cập ở trên, TCT có sự nhầm lẫn trong việc đưa ra cơ sở để dẫn chứng thôi- Đúng là lấy VAS 15 thì lại lấy VAS 14. TCT dẫn chứng chỉ đúng trong trường hợp BTC chưa ban hành VAS15 thôi).

Tuy nhiên, cái chuẩn mực riêng đó vẫn đồng nhất theo quan điểm í. Đã gọi là chuẩn mực, trong quá trình soạn thảo, tư tưởng chỉ đạo luôn hướng tới mục tiêu nhất quán, chặt chẽ và có tính logíc cao.

Nói thêm cái nữa: Không có gì là mâu thuẫn với TT 128 cả. Vì có chữ HOẶC ở trong cái Thông tư í rồi.

Sửa lần cuối:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Đi đâu cũng gặp ông bà V. và L. này dắt díu nhau, chán thật.
Còn vấn đến ghi nhận DT, quan trọng nhất là mình làm vì mục đích gì và cho ai ?.
Đơn giàn nhất là : báo cáo nội bộ hoặc các đối tượng khác thì luôn luôn làm đúng theo chuẩn mực, còn với thuế thì rất vô chừng, chỉ có điều là bác Thuế luôn luôn đúng, tốt nhất là không nên cãi. Lý do, sự cập nhật các quy định tại cơ quan thuế rất khác nhau, do đó không nên cãi anh ấy. Không tin các bạn hỏi chị Tú Anh xem.

Còn nghề nghiệp thì đã có các chế độ và chuẩn mực quy định rồi, V và L nhỉ ? Vấn đề này đơn giản mà. Vả lại, đứng về dân kế toán, muốn nói ra để tìm điểm chung và hòa hợp lại cũng khó lắm, vì bản chất của Thuế và DN luôn có xu hướng ngược nhau, nôm na là nhịn nhau để cùng tồn tại thôi.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Viva nói:
Còn vấn đến ghi nhận DT, quan trọng nhất là mình làm vì mục đích gì và cho ai ?.
Đơn giàn nhất là : báo cáo nội bộ hoặc các đối tượng khác thì luôn luôn làm đúng theo chuẩn mực, còn với thuế thì rất vô chừng, chỉ có điều là bác Thuế luôn luôn đúng, tốt nhất là không nên cãi. Lý do, sự cập nhật các quy định tại cơ quan thuế rất khác nhau, do đó không nên cãi anh ấy. Không tin các bạn hỏi chị Tú Anh xem.

Còn nghề nghiệp thì đã có các chế độ và chuẩn mực quy định rồi, V và L nhỉ ? Vấn đề này đơn giản mà. Vả lại, đứng về dân kế toán, muốn nói ra để tìm điểm chung và hòa hợp lại cũng khó lắm, vì bản chất của Thuế và DN luôn có xu hướng ngược nhau, nôm na là nhịn nhau để cùng tồn tại thôi.
Không nhịn được đâu Viva ơi. Việc đưa ra chứng cứ đúng- văn bản quy phạm pháp luật & chỉ tận nơi - mà Người lại cứ bảo mình sai là không được! Nói phải thì củ cải còn ra ...bã, huống hồ gì chứ, Viva nhỉ! (Các bác đừng cho là bài này spam nhé! tks)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Viva nói:

Anh Viva ơi, Chuẩn mực thì do Vụ chế độ kế toán ra, luật thuế TNDN thì do BTC ra.... Theo anh hai cơ quan này có ngồi chung lại với khi đưa ra các chuẩn mực kế toán và các vấn để liên quan về thuế không, để kế toán khỏi phải lấn cấn.
Tại sao anh bảo là thuế luôn đúng vậy chúng ta có cần phải theo dõi các chuẩn mực kế toán và phải bỏ tiền ra đi mua tài liệu và để đi học không? Vì thuế luôn đúng thì làm gì cứ mang công văn đi để được giải quyết cho từng sự vụ của công ty mình.
Vấn đề búc xúc của kế toán doanh nghiệp ở đây là kế toán phải làm như thế nào giữa chuẩn mực kế toán và làm tờ tự khai thuế TNDN. Càng không rõ ràng trong luật, thông tư và hướng dẫn thì kế toán giỏi nghề có thể lách dễ dàng, còn kế toán non nghề thì bị vướng ngay. Làm như thế nào mà ngày sau các kế tóan khi ra trường cứ làm theo đúng chuẩn mực của kế toán.... không còn lướng vướng luật thuế và luật kế toán để Không có tài khoản là "thuế hoãn lại" đã được đặt tên nhưng chưa có số gán cho nó.
Kế toán phải làm như thế nào?
Kế toán chúng ta phải làm như thế nào để tránh bị tình trạng xuất hóa đơn mà chưa thực hiện doanh thu.
Về bên phát hành hóa đơn: khi bị phát hành hóa đơn mỗi lần giao hàng nên thuyết phục khách hàng là chỉ cần phiếu thu có xác nhận chữ ký bên người mua kèm theo hợp đồng là đủ giá trị pháp lý khi giao hàng sẽ xuất hóa đơn. (Ước gì: có thông tư hoặc luật nào đó ghi rõ điều này để các ông bà chủ đối tác đòi hóa đơn thì kế toán đưa ngay cái này ra để không bị ép xuất hóa đơn)
Về bên nhận hóa đơn: Kế toán có cần phải có ngay hóa đơn này không? Nếu như bên đối tác ứng tiền mà không cần hóa đơn bạn có hạch toán được hay không hay nhất nhất phải có hóa đơn thì mới chi tiền. Bạn có thể thuyết phục sếp không cần lấy hóa đơn trước nếu bạn biết được là công ty bạn không thể xuất hóa đơn vào những thời điểm cuối năm.....

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Viva nói:

Thứ nhất: Đây là Box Nghiệp vụ chứ ko phải Thư giãn, do đó anh nên chú ý hơn trong việc dùng lời lẽ.

Thứ hai: Anh có sự nhầm lẫn gì trong topic này?

Topic này đang nói đến sự khác nhau trong các quy định của Luật về thuế và chế độ kế tóan, chứ ko nói đến cách hành xử của các cán bộ thuế. Và việc DN có nên tuân theo những cách hành xử chủ quan, ko theo một luật định nào của cán bộ thuế hay ko đo là việc riêng của từng DN, ko nên đem bàn vào trong cái chung ở đây.

Thứ ba: Làm vì mục đích gì? Cho ai? Thì cũng phải tuân theo quy định của Pháp luật.

Vấn đề cuối cùng mong mọi người cùng góp ý là: Hóa đơn xuất cho khoản tạm ứng thì có tính vào thu nhập chịu thuế TNDN hay ko? Nếu có thì mong hãy xem xét lại đọan CV mà em có trích dẫn ở trên và cho em xin ý kiến.

Many thanks!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Lanhnhu, bài này tương tự như vấn đề mà chị đang đề cập:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=13091
Và có anh Nguyễn Bình cũng đã vướng với thuế trong thực tế. Giờ thì vấn đề ở đây là cơ quan thuế bao giờ sẽ chấp nhận ghi nhận doanh thu giống theo chuẩn mực của kế toán.
Thân

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Viva nói:
Toipc đưa ra là để mọi người cùng thảo luận, góp ý, và giải quyết vướng mắc cho người hỏi. Mong rằng mọi người trả lời giúp và nhiệt tình tham gia để vấn đề đc sáng tỏ. Nếu ai ko có tinh thần thì cũng xin đừng nói những câu làm giảm nhiệt huyết của người tham gia như vậy. Em xin cảm ơn và có gì ko phải xin bỏ qua cho em. Tks!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
@Lanhnhu, bài này tương tự như vấn đề mà chị đang đề cập:
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=13091
Và có anh Nguyễn Bình cũng đã vướng với thuế trong thực tế. Giờ thì vấn đề ở đây là cơ quan thuế bao giờ sẽ chấp nhận ghi nhận doanh thu giống theo chuẩn mực của kế toán.
Thân
Chị ơi, thế thì cái đọan trong CV em có trích dẫn nên hiểu ntn nhỉ?
Còn vấn đề phải ghi nhận DT tính thuế thì ngay trong TT128 cũng đã bắt buộc như thế và thực tế đang diễn ra hòan tòan đúng với quy định của Luật thuế.

Còn việc ghi DT tính thuế theo đúng chuẩn mực thì có lẽ phải chờ hệ thống quản lý thuế tốt hơn thôi. Vì như vậy thì hơi khó trong việc quản lý hóa đơn đầu ra của DN.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Chị ơi, thế thì cái đọan trong CV em có trích dẫn nên hiểu ntn nhỉ?
Còn vấn đề phải ghi nhận DT tính thuế thì ngay trong TT128 cũng đã bắt buộc như thế và thực tế đang diễn ra hòan tòan đúng với quy định của Luật thuế.
Còn việc ghi DT tính thuế theo đúng chuẩn mực thì có lẽ phải chờ hệ thống quản lý thuế tốt hơn thôi. Vì như vậy thì hơi khó trong việc quản lý hóa đơn đầu ra của DN.
@Lannhu, Em làm bên tư vấn luật có biết là khi ra tòa hay có xảy ra tranh chấp thì giữa luật và công văn thì công văn tự nhiên mất hiệu lực, có đúng vậy không nhỉ? Công văn chỉ có giá trị hướng dẫn cho từng trường hợp cụ thể. Đối với công ty thì khi có các văn bản trả lời cụ thể thì có thể làm theo vì nhân viên không thể cãi được lệnh từ sếp.
Sáng nay mình có tham khảo với cán bộ thuế và cũng được giải thích rõ ràng với thuế thì đã xuất hóa đơn là phải ghi nhận doanh thu còn chi phí thì có thể để lại cho năm sau chứ không cho doanh thu tính trứơc.
Cán bộ còn bảo là luật thuế TNDN khác với chuẩn mực kế toán nên thuế sẽ không bảo là bạn sai khi bạn hạch toán kế toán để là doanh thu nhận trước. Và nhớ khai báo doanh thu khi làm tờ khai tự nộp thuế TNDN.:0frown:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To chị Mina,

Công văn ko chỉ xếp hàng bét trong hệ thống các VB quy phạm pháp luật, mà nó còn ko có hiệu lực thi hành, chỉ mang tính chất hướng dẫn và áp dụng cho từng TH cụ thể mà Các VB luật và dưới luật nêu ko rõ hoặc ko chi tiết đc.

Ở đây em ko nói đến có nên tuân theo CV này ko, mà chỉ muốn hỏi liệu CV hướng dẫn như vậy có trái với quy định của TT128 ko? Vì vấn đề đc hướng dãn trong CV này ko phải là đặc thù riêng của DN đc hướng dẫn, và cũng ko phải là chưa đc quy định rõ ràng, chi tiết trong TT128, do đó nó phải tuân theo cái chung đã đc quy định trong TT128.

Vậy CV này hướng dẫn sai??? Hay chúng ta hiểu sai quy định trong TT128???

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tại sao phải có công văn hướng dẫn ? Đó là do luật của chúng ta chưa bao quát được hết các vấn đề đã và sẽ phát sinh mà (luôn chạy theo cuộc sống).
Xét về khía cạnh thi hành pháp luật thì Thông tư 128 hiện tại là có tính chất pháp lý cao nhất vì nó hương dẫn thi hành nghị định 164 mà nghị định này lại hướng dẫn thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp. Đối với hoá đơn khi phát hành thì phải ghi nhận doanh thu là điều chắc chắn phải làm vì điều này đã có quy định trong thông tư rồi.

Việc chuẩn mực "Doanh thu và thu nhập khác" ra đời cũng không thể làm đảo lại các hướng dẫn trong thông tư 128 vì tính chất pháp lý của nó không cao bằng thông tư 128. Đây chỉ là quy tắc ứng xử mẫu để người làm kế toán tham khảo mà thôi. Nó chỉ được thi hành đầy đủ khi các quy định không đi trái lại với các luật hiện hành có nghĩa là các luật có liên quan và chuẩn mực phải đồng hành với nhau. Sở dĩ mình có các quy định theo như trong chuẩn mực vì mình tham khảo trong IAS để áp dụng cho Việt Nam. Các quy định này mang tính đón đầu để khi Việt Nam gia nhập WTO thì các quy định này không khác xa so với IAS.

Vậy thì tóm lại: Nếu giữa chuẩn mực và Luật có sự khác nhau thì chúng ta phải theo luật còn nếu có sự tương đồng thì chúng ta theo hướng dẫn của chuẩn mực.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hic, mọi người đã đi quá xa vấn đề rồi. Ở đây chỉ là sự mâu thuẫn giữa các chính sách và hướng dẫn về thuế, chỉ là về vấn đề thuế. Các bác đừng mang chuẩn mực kế tóan vào so sánh nữa, vì giữa kế tóan và thuế từ xưa đến nay luôn tồn tại một khoảng cách rồi.

Vấn đề là CV này sai???? Nếu đúng vậy thì ko ảnh hưởng gì cả, chỉ việc bỏ qua, ko quan tâm đến. Hic, sao dạo này nhiều CV có lỗi thế ko biết?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Hic, mọi người đã đi quá xa vấn đề rồi. Ở đây chỉ là sự mâu thuẫn giữa các chính sách và hướng dẫn về thuế, chỉ là về vấn đề thuế. Các bác đừng mang chuẩn mực kế tóan vào so sánh nữa, vì giữa kế tóan và thuế từ xưa đến nay luôn tồn tại một khoảng cách rồi.
Vấn đề là CV này sai???? Nếu đúng vậy thì ko ảnh hưởng gì cả, chỉ việc bỏ qua, ko quan tâm đến. Hic, sao dạo này nhiều CV có lỗi thế ko biết?
Lannhu ơi, vội vàng chạy đi đâu vậy em, em đọc lại bài đầu tiên của topic của chủ nhân yêu cầu:
NguyênBình nói:
Xuất hóa đơn có đồng nghĩa với ghi nhận doanh thu và ngược lại?

Thưa các bác rất mong các bác thảo luận về vấn đề này. Đứng ở cả 2 góc nhìn thuế và kế toán và sự hòa hợp của 2 vấn đề này.
Cuối cùng thì có thể kết luận không có sự hòa hợp cho 2 vấn đề này. :banana: Thuế là luật còn chuẩn mực kế toán chỉ là hướng dẫn làm theo một chuẩn mực chung cho thống nhất.:dzo:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
Lannhu ơi, vội vàng chạy đi đâu vậy em, em đọc lại bài đầu tiên của topic của chủ nhân yêu cầu:
Hìhì, thì vấn đề của Bình đã đc chốt lại lâu rùi. Sau đó là tới vấn đề của em khi xuất hiện cái CV vớ vẩn kia ý mà, nhở?!

Ko biết là em có hiểu nhầm ý của các bác ấy ko nhỉ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Từ trước đến nay và mãi mãi kế toán của công ty và cán bộ thuế vẫn chưa đi chung trên một con đường.....Để hiện đại hóa ngành Thuế và Kế toán là một công cụ giúp các doanh nghiệp, Tôi và các bạn nên làm gì.......

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
VuHoaiDuc nói:
Lý do vì: theo quy định hiện hành thì Thời điểm xuất hoá đơn và Thời điểm ghi nhận doanh thu hiện nay chưa đồng nhất. Do vậy, cần phải có TK để tập hợp và kết chuyển doanh thu cho phù hợp nguyên tắc Kế toán. Chính vì vậy mà có cái TK 3387 và 337 í.

Download Công văn 1604/TCT/DNNN tại đây:

Mình thắc mắc như sau :

Nếu khách hàng trả tiền trước cho nhiều kỳ (công ty mình không thuộc ngành xây dựng) và công ty đã xuất hóa đơn cho toàn bộ số tiền đó, kê khai doanh thu trên tờ khai thuế đầy đủ thì sao ?

* Về mặt kế toán : từng kỳ mới ghi nhận doanh thu của kỳ đó, đúng không (phần còn lại sẽ treo ở TK 3387).
* Về mặt thuế : các bác thuế sẽ bắt mình tính doanh thu trên toàn bộ phần đã xuất hóa đơn (cash basis) hay trên số doanh thu thực tế (acrual basis) ?

Các bạn nào rành về thuế thì cho mình ý kiến nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA