Lập phiếu thu thế nào để tiện nhất

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cty mình hằng tháng xuất hơn 2.000 hóa đơn. Tùy trường hợp thu tiền ngay hoặc đưa vào công nợ.

Lúc trước mình thường lập phiếu thu 1 tuần / 1 lần nhưng đôi khi mất quá nhiều thời gian để sắp xếp lại trình tự thanh toán của khách hàng (theo hóa đơn).

Bây giờ mình muốn nó tiện hơn (~ quá lười để ngồi lọc theo trình tự) nên có ý muốn gộp nhiều hóa đơn lại để lập 1 phiếu thu.

Để cho dễ hình dung thì thế này, tại dòng diễn giải

- Lúc trước : Thu tiền hàng của hóa đơn 1 , 100, 109, 122 ... số tiền XXXX

- Dự định : Thu tiền hàng của (50) hóa đơn từ số 01->50 .. số tiền YYYY

Các bạn góp ý cho mình với... có "nguy hiểm" gì không nhỉ?

Thông tin thêm : Khách hàng thường thanh toán ngay (trong tháng) trừ trường hợp một vài khách hàng lớn hoặc đại lý. + công nợ khách hàng có phần mềm theo dõi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
xuantham nói:
Ý Am muốn đề cập đến loại "nguy hiểm" nào?
các nguy cơ xảy ra đối với Quỹ tiền mặt ???:lol: cái này em cũng đã có sự cân nhắc rồi... nhưng quan trọng là đối với cơ quan hữu quan, họ có théc méc gì ko ạ?

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Cái này tui có kinh nghiệm lắm!
Làm phiếu hàng loạt nếu có một bảng tính excel để tui làm với các dử kiện đầy đủ.
Một đoạn lệnh thôi in tất cả các phiếu theo yêu cầu. Nếu ông cần qua nhà tui giúp cho

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
To NguyênBình,

Nếu bác cũng có nhu cầu học cái đoạn lệnh kia của em thì có thể tìm em ở đâu để nhờ giúp được nhỉ?

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Nguyễn Bình nói:
To NguyênBình,
Nếu bác cũng có nhu cầu học cái đoạn lệnh kia của em thì có thể tìm em ở đâu để nhờ giúp được nhỉ?

Nếu có trường hợp nào tương tự bác có thể email cho em để em hướng dẩn. Nếu chưa cần thì qua tết EFC cố gắng tổ chức các lớp tìm hiểu VBA cho Excel, đến lúc đó tự khắc bác sẽ làm được.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
phantuannam nói:
các nguy cơ xảy ra đối với Quỹ tiền mặt ???:lol: cái này em cũng đã có sự cân nhắc rồi... nhưng quan trọng là đối với cơ quan hữu quan, họ có théc méc gì ko ạ?
Nếu thu tiền cho nhiều hoá đơn xong rồi mới làm phiếu thu thì nguy cơ nhân viên làm thất thoát tiền, thậm chí ôm tiền dông luôn. Nếu trên phiếu thu không ghi rỏ thu tiền cho hoá đơn nào, và công việc đối chiếu công nợ không thực hiện tốt thì sẽ dẫn đến tình trạng nhân viên thu hồi công nợ chiếm dụng tiền của cty, lấy tiền hàng của kỳ bán hàng sau bù vào tiền hàng kỳ trước. Nếu cty có chính sách chiết khấu thanh toán cho nhân viên bán hàng thì cũng sẽ dể xảy ra tiêu cực

Còn nếu thu tiền nhiều lần rồi mới làm phiếu thu thì là chuyện khác.

Chị nghĩ không có vấn đề gì nếu phiếu thu của nhiều hoá đơn nhưng cùng 1 đối tượng khách hàng ta cho vào 1 phiếu thu

V

Viet Linh

Guest
21/12/05
25
0
0
Hanoi
Thế có thể lập bảng danh sách hóa đơn viết ra từng ngày (mỗi ngày xấp xỉ 100 hóa đơn), xong chia 2 loại, phần thu tiền mặt phần ghi công nợ?. Cái phần tiền thu được lập phiếu thu (bạn hỏi về lập phiếu thu thôi nhỉ) một lần 1 ngày, đính kèm bảng kê khai trên.?

Tất nhiên danh sách hóa đơn là theo đánh số.
Phần công nợ sau đó ghi riêng
Mỗi phiếu thu có bảng hóa đơn và các liên lưu kế toán đính kèm.
Vậy thì theo tôi là không có vấn đề gì vướng mắc nhỉ.?!? - kể cả về cơ quan chức năng lẫn quỹ tiền mặt hàng ngày, hay hàng ca làm, ca thu tiền..

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mình nghĩ viết theo cách của VietLinh thì một phiếu thu cho nhiều hóa đơn nó chưa thỏa đáng vì các hóa đơn ấy lại của nhiều công nợ (KH)khác nhau, nếu nhập máy bọc tách theo từng công nợ (KH)cũng mệt.
Cái tên Nam nó lười thì mới có ý định thay đổi chứ cách cũ vẫn ổn đó thôi.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
xuantham nói:
Nếu thu tiền cho nhiều hoá đơn xong rồi mới làm phiếu thu thì nguy cơ nhân viên làm thất thoát tiền, thậm chí ôm tiền dông luôn. Nếu trên phiếu thu không ghi rỏ thu tiền cho hoá đơn nào, và công việc đối chiếu công nợ không thực hiện tốt thì sẽ dẫn đến tình trạng nhân viên thu hồi công nợ chiếm dụng tiền của cty, lấy tiền hàng của kỳ bán hàng sau bù vào tiền hàng kỳ trước. Nếu cty có chính sách chiết khấu thanh toán cho nhân viên bán hàng thì cũng sẽ dể xảy ra tiêu cực
Về việc thu tiền, nhân viên thu tiền sẽ được phát hóa đơn + card theo dõi, hoặc còn có bill (~ xuất hóa đơn khi khách yêu cầu, xuất gộp theo số lượng mặt hàng trên bill, áp dụng cho đối tượng khách lẻ).

Việc này có nhân viên quản lý rất chặt chẽ, sau 24g sau khi phát hóa đơn (có Phiếu theo dõi hóa đơn phát ra)mà chưa nộp tiền thì sẽ vi phạm quy định cty (bị phạt là lẽ tất nhiên) do đó việc thất thoát tiền có tỷ lệ rất thấp. Chiết khấu thì có chính sách riêng không dính đến việc thu tiền.

Sau khi nộp tiền, em sẽ căn cứ vào việc thu tiền Phiếu theo dõi hóa đơn phát ra em sẽ lập phiếu thu (như trường hợp em đưa ra hóa đơn lung tung cả lên vì có phải lúc nào cũng phát theo thứ tự đâu)

xuantham nói:
Còn nếu thu tiền nhiều lần rồi mới làm phiếu thu thì là chuyện khác. Chị nghĩ không có vấn đề gì nếu phiếu thu của nhiều hoá đơn nhưng cùng 1 đối tượng khách hàng ta cho vào 1 phiếu thu
Một cty cao lắm cũng chỉ có 5 hóa đơn / 1 tháng (do xuất theo chi tiết phòng ban) nhưng cũng lại rải rác => lập phiếu thu cho 1 đối tượng là bất khả thi ạ.

Viet Linh nói:
Mỗi phiếu thu có bảng hóa đơn và các liên lưu kế toán đính kèm.
Vậy thì theo tôi là không có vấn đề gì vướng mắc nhỉ.?!? - kể cả về cơ quan chức năng lẫn quỹ tiền mặt hàng ngày, hay hàng ca làm, ca thu tiền..
Em nghĩ cách này khả thi lắm, em cũng mong muốn như thế thôi.

Bây giờ ý em là thế này:
- KHông ghi cụ thể người nộp tiền
- Diễn giải ghi Thu tiền hàng theo bảng kê hóa đơn đính kèm.

Chắc ổn rồi anh chị nhỉ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
PTN đọc ngay lại các yêu cầu cơ bản của kế toán và đọc lại nhiều lần luật kế toán.
Phải hiểu rõ nội dung các yêu cầu sau: Khách quan, đầy đủ, kịp thời, dễ hiểu, liên tục, có thể so sánh.
đặc biệt là :Kịp thời

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA