Mỗi tuần một chuyên đề

Có lên làm kế toán ở công ty siêu nhỏ?

• Thread starter Vuongngoc1808
  • Ngày gửi
FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Đã gần sát tới mục tiêu cá nhân chưa? Hay là ko có mục tiêu? :)

Khi đi làm thì em quan tâm đến 2 vấn đề:
1. Kiếm thật nhiều tiền
2. Công việc phù hợp và cảm thấy thoải mái với mình.
Có điều ko dễ dàng gì để đạt được 2 cái đó cùng lúc.
Với 1 người ở độ tuổi sắp phải lấy vợ :045: như em thì phải ưu tiên cái thứ 1. Vì thế thay đổi công việc ko phải là vấn đề quá lớn.
Khi cảm thấy nuôi đủ 3 người sẽ tính đến cái thứ 2 ^^

• Like
Reactions: Chidichian
Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Khi đi làm thì em quan tâm đến 2 vấn đề:
1. Kiếm thật nhiều tiền
Với 1 người ở độ tuổi sắp phải lấy vợ :045: như em thì phải ưu tiên cái thứ 1. Vì thế thay đổi công việc ko phải là vấn đề quá lớn.

Lời khuyên của bác quá chí lí. Rất đáng để em học hỏi ạ.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Giả sử vợ bạn là 1 siêu người mẫu và tiền cô ấy kiếm được bạn ko được quan tâm tới (Nam thường ko mấy khi quan tâm nữ kiếm tiền kể cả kiếm nhiều), nhưng bạn vẫn phải đưa tiền hàng tháng để cô ấy tiêu? Bạn đưa bao nhiêu thì đủ? Đưa tầm 10tr cô ấy nghĩ sao? Thậm chí đưa 20-30tr cô ấy nghĩ sao? Ít hay nhiều? Đủ chưa? Con bạn học trường quốc tế độ nghìn đô 1 tháng, vậy kiếm khoảng bao nhiêu là đủ nuôi con? Vì thế khái niệm "Đủ" ở đây là tùy mỗi người suy nghĩ, tùy hoàn cảnh từng người. Và có nhiều người "kiếm mãi ko đủ vì ko biết bao nhiêu mới là đủ khi họ nhìn lên"

Chuẩn, người ta gọi là "Sống bằng ước mơ vô cùng khó", hãy xem và nghe Trần Đăng Khoa diễn thuyết chủ đề "Hạnh phúc để thành công"

Sửa lần cuối:
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Đổi cty thì đời ko đổi mấy đâu (đổi đời nó khác bạn ạ), cùng lắm chỉ tăng lương gấp đôi gấp 3.
Hic bác haihai ui, em là em thích nhất cái dòng màu hồng tô đậm í. Hiện tại em chỉ mơ đến thế thoai!!!!!.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Giả sử vợ bạn là 1 siêu người mẫu và tiền cô ấy kiếm được bạn ko được quan tâm tới (Nam thường ko mấy khi quan tâm nữ kiếm tiền kể cả kiếm nhiều), nhưng bạn vẫn phải đưa tiền hàng tháng để cô ấy tiêu? Bạn đưa bao nhiêu thì đủ? Đưa tầm 10tr cô ấy nghĩ sao? Thậm chí đưa 20-30tr cô ấy nghĩ sao? Ít hay nhiều? Đủ chưa? Con bạn học trường quốc tế độ nghìn đô 1 tháng, vậy kiếm khoảng bao nhiêu là đủ nuôi con? Vì thế khái niệm "Đủ" ở đây là tùy mỗi người suy nghĩ, tùy hoàn cảnh từng người. Và có nhiều người "kiếm mãi ko đủ vì ko biết bao nhiêu mới là đủ khi họ nhìn lên"
Báo cáo bác là em ko có ý định lấy người mẫu làm vợ. Và chắc hẳn mấy cô người mẫu cũng ko hợp với em ạh.
Với mình thì đơn giản là mình lấy về làm vợ chứ ko phải làm mẫu
Với họ thì làm mẫu ưu tiên hơn làm vợ

Bác nói đúng ạh, đủ thì tùy hoàn cảnh mỗi người. Với em thì đủ tức là so sánh với mặt bằng chung của xã hội. Gia đình có 1 chỗ ở ổn định, những vật dụng cần thiết. Con cái được học hành tử tế, nhưng chắc là chúng sẽ ko được học ở trường quốc tế nào đó mà tốn vài nghìn $/tháng.
1 năm đi du lịch khoảng 2 lần. Cuối tháng gửi vào ngân hàng 1 xíu tiền gọi là tiết kiệm cho tương lai.
Thực sự em chưa nghĩ tới việc đưa cho vợ bao nhiêu 1 tháng, nhưng nếu cô ý nghĩ từng đó là ít, thì kiểu gì em cũng phát hiện ra điều đó trước khi cưới ^^!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
He he, có lẽ bạn chưa hiểu cách viết của mình. Mình chỉ lấy ví dụ minh họa tình huống cho dễ hiểu chứ có bảo bạn lấy vợ làm nghề người mẫu đâu. Ví dụ bảo bạn sống ở Mù Căng Chải thì chắc bạn cũng bảo "ko ko em sẽ ko sống ở đó" mất. Ở bài nào đó, tớ lấy ví dụ chẳng may tớ làm ở tập đoàn dầu khí ở Bruney, có lẽ tớ tiêu 100tr VNĐ 1 tháng cũng là ít. Đó là tớ lấy ví dụ minh họa (cho dễ hình dung) về việc "thế nào là nhu cầu đủ". Mặt bằng chung của xã hội cũng phụ thuộc vào vùng miền nữa.

Ngoài ra, nhu cầu con người là luôn luôn thay đổi. Mới ra trường thì bạn làm vì kinh nghiệm, khi đi làm thì bạn muốn phải đạt được nấc thang nào đó trong công ty hoặc kiếm 1 khoản tiền tầm nào, nhưng tới 1 lúc nào đó thì bạn lại muốn khẳng định mình chứ ko phải chuyện tiền nong. Tất cả là do mục tiêu theo giai đoạn của mỗi con người.

Ngày xưa có cậu bạn mình bị 1 cậu học cùng lớp khác chơi xỏ nên bị đuổi việc ở công ty. Sau khi cậu đó bị đuổi việc, cậu này chuyển sang đi theo nghề KD BĐS theo truyền thống của gia đình và tới 1 lúc nào đó thì quay lại cho cty cũ ... thuê tòa nhà mình đang kinh doanh. Và giờ cậu này là 1 trong những thành công nhất của lớp mình hiện nay.

Ý thứ 2 của tớ là "Sống bằng ước mơ là rất khó" nhưng nếu ko sống bằng ước mơ thì...chán lắm. Phải ko mọi người.

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
He he, có lẽ bạn chưa hiểu cách viết của mình. Mình chỉ lấy ví dụ minh họa tình huống cho dễ hiểu chứ có bảo bạn lấy vợ làm nghề người mẫu đâu. Ví dụ bảo bạn sống ở Mù Căng Chải thì chắc bạn cũng bảo "ko ko em sẽ ko sống ở đó" mất. Đó là tớ lấy ví dụ minh họa về việc "thế nào là nhu cầu đủ". Mặt bằng chung của xã hội cũng phụ thuộc vào vùng miền nữa.

Ý thứ 2 của tớ là "Sống bằng ước mơ là rất khó" nhưng nếu ko sống bằng ước mơ thì...chán lắm. Phải ko mọi người.

Sống bằng niềm tin phải không bác ??? Hi hi

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sống bằng niềm tin phải không bác ??? Hi hi

Lại chưa xem video rồi. Sống bằng ước mơ là:

Ví dụ: Hồi bé tôi thích làm bác sĩ.
Lớn lên, thi ĐH y khoa, rồi làm Bác sĩ, và kiếm tiền bằng nghề đó mà ko bằng nghề khác. Tương tự, 1 họa sĩ giỏi, đam mê vẽ tranh và tranh của anh ta bán với giá rất cao. Anh ta sống được nhờ nghề vẽ tranh đó. Nếu sống như thế thoải mãi thì tức là sống tốt bằng ước mơ, sống bằng đam mê,....

Tuy nhiên thực tế là có nhiều người thích 1 cái gì đó, nhưng khi thực hiện điều mơ ước thì sống ko ổn. Hoặc thích nhưng vẫn chỉ là "ước mơ" và sống bằng thứ khác (tôi thích làm bác sĩ nhưng hiện tôi đang sống bằng nghề luật sư chẳng hạn). Như thế gọi là ko phải sống bằng ước mơ.

Sửa lần cuối:
C

chandoiwa

Guest
15/7/11
6
0
0
HN
Khi đi làm, theo mình có một số yếu tố như sau để khiến bạn muốn gắn bó lâu dài với 1 doanh nghiệp (Thứ tự sắp xếp tùy mức độ quan trọng theo quan điểm của từng người)

1. Công việc phù hợp
2. Đãi ngộ (lương, thưởng, các chế độ phụ cấp khác ...)
3. Cơ hội được đào tạo, trau dối và phát triển thêm kinh nghiệm
4. Khả năng thăng tiến
5. Cán bộ Quản lý
6. Đồng nghiệp
7. Môi trường làm việc (Cơ sở vật chất, trang thiết bị, không gian làm việc, etc.)

Với các bạn mới ra trường, đặc biệt là các bạn khởi đầu công việc trong một doanh nghiệp nhỏ hoặc rất nhỏ thường có một số hạn chế nhất định về cách nhìn nhận, đánh giá các vấn đề liên quan tới công việc như một số anh chị đã góp ý ở trên.

Theo quan điểm của cá nhân mình, hiện trong bạn đang có 1 SỨC Ỳ khá lớn, và đúng hơn là sự NGẠI THAY ĐỔI. Mặc dù bạn (có thể) còn rất trẻ.

Nhưng theo mình, bạn nên thay đổi công việc ngay, đừng để đến 1-2 năm nữa, khi cái SỨC Ỳ và sự NGẠI THAY ĐỔI nói trên lớn dần lên, mới bắt đầu ra quyết định đi tìm kiếm 1 cơ hội khác ở 1 doanh nghiệp khác với background nhiều năm kinh nghiệm đấy (đương nhiên vẫn là doanh nghiệp đó) nhưng công việc chủ yếu thì vẫn đơn điêụ, nhàm chán gần như không học hỏi được gì thêm. Xét cho cùng, chưa chắc đến thời điểm đó, các doanh nghiệp khác đã lựa chọn bạn thay vì 1 em sinh viên mới ra trường, hoàn toàn trẻ trung, thông minh, nhanh nhẹn và cầu tiến.

Việc đi xin việc bây giờ cũng không phải mất đến hàng tháng trời mang từng bộ hồ sơ đi nộp như trước đây.

• Bạn có thể tìm kiếm các thông tin tuyển dụng của nhiều doanh nghiệp phù hợp trên internet và Nộp hồ sơ xin việc qua email tới Nhà tuyển dụng.
  • Nếu thấy Hồ sơ của bạn phù hợp, HR bên đó sẽ chủ động gọi điện/gửi mail invite bạn lên công ty để tham dự phỏng vấn và thi tuyển (Thường chỉ mất cùng lắm tới nửa ngày)
  • Nếu bạn FAIL hoặc PASS phỏng vấn, HR cũng sẽ chủ động gọi điện/gửi mail cho bạn

Còn về phía ngại Giám đốc của bạn không OK cho việc bạn nghỉ thì cũng quá ư là vô lý. Vì xét cho đến cùng, bạn là người đi làm thuê và sếp của bạn là người đi thuê lao động. Thuận mua, vừa bán. Nếu bạn đã không muốn bán sức Lao động của mình thì Sếp của bạn cũng không có lý do gì để ngăn cản hay ép buộc bạn phải tiếp tục làm. Vấn đề còn lại chỉ phụ thuộc vào 1 vài cam kết, ràng buộc (nếu có) trong HĐ Lao động bạn đang ký với doanh nghiệp đó thế nào thôi. Giải quyết xong => Bạn out thanh thản.

Và cuối cùng, theo mình, cơ hội việc làm dành cho các bạn mới ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm còn rất nhiều, vấn đề là các bạn có biết chủ động nắm bắt và biết cách thể hiện hết sức mình để đạt được cơ hội đó hay không.

HÃY SÁNG SUỐT BẠN NHÉ!

Regards,

T

thuymin45

Sơ cấp
3/12/09
13
0
0
hà tây
Mới ra trường chưa có kinh nghiệm nhiều cả về chuyên môn và kỹ năng sống thì khó mà xin việc lắm. Bạn em ra trường đc mấy năm nay jui mà công việc vẫn long đong,thời buỏi này xin được 1 công việc mà ổn định thì ko phải dễ đâu ạ

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
36
Hải Phòng
mình cũng là một sinh viên ra trường năm 2008. Khi ra trường mình cầm bằng trung cấp đi xin việc, một số chỗ họ không tuyển bằng này, một số vì không kinh nghiệm họ không nhận, mình đã làm thêm mấy tháng nói chung đủ mọi việc,rùi năm 2009 mình lập gia đình, và đc vào một công ty CP điện tự động hóa, không kinh nghiệm vào đó đc một chị bạn hướng dẫn, không đc bao lâu mình phải nghỉ vì sinh bé bi. tháng 03/2011 mình đi xin việc ở đâu cũng đòi hỏi kinh nghiệm, mình nói thẳng với người tuyển dụng, mình không có kinh nghiệm, nếu công ty tạo điều kiện cho mình học hỏi mình cảm ơn họ vô cùng, đùng một cái , một buổi sáng đẹp trời sếp hiện tại mình đang theo, alo cho mình, mình ra và nói mình không có kinh nghiệm, sếp bảo không cần , sếp cần một người bit học hỏi , học hỏi rùi sẽ có kinh nghiệm, không ai là có kinh nghiệm ngay, vì lời nói đó của sếp mà mình đã kêu cứu trên diễn đàn rất nhìu. cuối cùng mình được anh bacnamtraining, và một chị tên Hương cả hai đều ở HN, giup mình, sáng nay mình đã hoàn thành xong thuế, va bit sẽ phải làm gi trong các tháng, niềm vui khi làm đc việc, công ty mình mới thành lập tháng 03, không có nghiệp vụu gì, mình đến công ty chủ yếu là chơi cờ vua, vào diễn đàn, và học lại môn kế toán trên quyển sách mà anh bacnam bao mình mua, mình nói vậy chắc bạn hỉu ý mình( lương hiện tại của mình là 1.500.000/tháng)
bạn nghĩ có đủ sống không khi mình đã có gia đình và con thơ, nhưng công ty vẫn là một môi trường cho mình học tập, có nhìu cái để học lắm bạn ạ,
tất nhiên bạn cứ vừa làm vừa tim việc mới đừng nghỉ vội, nghỉ giờ cũng mệt đây bao nhiu khoản tiền phải lo.
chúc bạn sớm tim ra một sự quyết định hợp lý qua những sự chia sẻ của mọi người

K

kidstar147

Trung cấp
Mình có một kế hoạch nho nhỏ thế này cho bạn:
1. Bạn hãy tiếp tục làm và tiết kiệm để dành từ 3-6 tháng lương(Điều này chắc mất khoảng 1 năm)
2. Trong thời gian làm việc ở đó, nếu có thể, bạn nên lên diễn đàn kế toán để học hỏi kinh nghiệm kế toán của các anh chị.
3. Nếu bạn có ý định làm công ty nước ngoài thì học thêm ngoại ngữ, còn nếu không thì thôi.
4. Nên học lấy một khóa kế toán trưởng để lấy chứng chỉ khi đang có thời gian thoải mái để học.
5. Bạn chỉ nên tìm đến các trang kiếm việc khi đã tích lũy đủ tiền bạc khi bạn không đi làm mà vẫn không bị đói. Vì nếu không bạn sẽ bị lưỡng lự giữa hai lựa chọn: mạo hiểm để có việc làm hay an toàn để tuột mất cơ hội. Mình cũng đã trong tình trạng này nhiều lần và kết quả thật chẳng ra làm sao cả.
6. Nhà tuyển dụng ngoài việc chọn một người làm việc giỏi còn thích một người ít nhảy việc. Tuy nhiên hầu hết các công ty Việt Nam đều không quan tâm tới điều này lắm. Họ chỉ cần tìm được người có khả năng làm được việc và cho lương càng thấp càng tốt, đối với các doanh nghiệp nhỏ. Còn với các doanh nghiệp lớn, lương cao đồng nghĩa với vắt kiệt sức lao động. Nhưng là những người có chuyên môn thì chỉ sợ stress thôi, chứ công việc thì không thể nào làm người ta chết được.
Có đôi điều gửi đến bạn, mong rằng có thể chia sẻ phần nào cho bạn. Chúc bạn luôn vui khỏe.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
6. Nhà tuyển dụng ngoài việc chọn một người làm việc giỏi còn thích một người ít nhảy việc. Tuy nhiên hầu hết các công ty Việt Nam đều không quan tâm tới điều này lắm.

Chia sẻ về vấn đề này: Sếp chán nhân tài nhảy việc

Ví dụ 1 đoạn trích trong CV:

Từ tháng năm đến tháng năm
4-5/2011 Tên Công ty: Cty CP CMC TI
15/06/2011 Tên Công ty: TNHH Viglacera Glasskote

Ngày đi xin việc mới: 20/07/2011

Tức là mỗi tháng 1 công ty. Đọc xong CV, ai dám gọi nữa (đó là chưa kể: Gửi cái mail đính kèm mỗi cái file CV, ko có 1 chữ gì kèm theo hết).

Nhưng là những người có chuyên môn thì chỉ sợ stress thôi, công việc thì không thể nào làm người ta chết được.

Công việc khó tạo nên stress bạn ạ. Ví dụ: Nhân viên KD không đạt mức doanh thu --> Stress.

Sửa lần cuối:
N

Ngo Minh Cuong

Guest
23/1/08
7
0
0
39
Hà Noi
Mình còn bi đát hơn bạn nhiều. Mình làm kế toán vật tư cho 1 Cty in (thực chất thủ kho cao cấp) kinh nghiệm làm đã gần 6 năm rui. Ngày làm 10 đến 12 giờ công việc liên tục và tiền tục (sản xuất ngày đêm mà...) Đố mọi ngươi lương tôi bao nhiều? dạ thưa là 95.000đ/công (1công=8h). 95.000đ bạn sống như thế nào (Mình còn vợ, con, thuê nhà, sữa cho con...). Theo bạn tôi phải làm sao? .....NGHỈ VIỆC làm XE ÔM có khi nhiều tiền hơn..:D

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mình còn bi đát hơn bạn nhiều. Mình làm kế toán vật tư cho 1 Cty in (thực chất thủ kho cao cấp) kinh nghiệm làm đã gần 6 năm rui. Ngày làm 10 đến 12 giờ công việc liên tục và tiền tục (sản xuất ngày đêm mà...) Đố mọi ngươi lương tôi bao nhiều? dạ thưa là 95.000đ/công (1công=8h). 95.000đ bạn sống như thế nào (Mình còn vợ, con, thuê nhà, sữa cho con...).

Đó là do bạn chấp nhận như thế chứ có ai bắt đâu. Bạn biết làm xe ôm có nhiều tiền hơn, vậy có dám chấp nhận làm xe ôm ko?

Cuộc sống của mình là do mình quyết định, ko do ai khác cả.

Vuongngoc1808

Vuongngoc1808

Sơ cấp
27/4/11
10
1
0
Hà Nội
Sau khi tham khảo ý kiến mọi người, em viết ra một tờ giấy nêu ra lý do là ở lại và ra đi rồi em đã đưa ra quyết định là tạm thời ở lại nhưng ko ngừng tìm cho mình công việc phù hợp. Em suy nghĩ rằng mình phải kiên trì và cố gắng bước đi từ từ từng bước...từng bước một. Cảm ơn tất cả mọi người!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sau khi tham khảo ý kiến mọi người, em viết ra một tờ giấy nêu ra lý do là ở lại và ra đi rồi em đã đưa ra quyết định là tạm thời ở lại nhưng ko ngừng tìm cho mình công việc phù hợp. Em suy nghĩ rằng mình phải kiên trì và cố gắng bước đi từ từ từng bước...từng bước một. Cảm ơn tất cả mọi người!

Tại sao ko thương thảo với công ty trước khi đi tìm việc mới? Chỉ muốn người khác trao cho mình cơ hội nhưng lại ko cho người khác có cơ hội. Ai thiệt đây?

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Tại sao ko thương thảo với công ty trước khi đi tìm việc mới? Chỉ muốn người khác trao cho mình cơ hội nhưng lại ko cho người khác có cơ hội. Ai thiệt đây?

Bạn đó còn non nớt. Suy nghĩ chưa chín chắn cả tuổi đời lẫn tuổi nghề. Thôi thì các bác cứ chia sẻ thật nhiều lời khuyên vào cho mọi người trên Diễn đàn cùng học hỏi.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Có lên làm kế toán ở công ty siêu nhỏ?

Bạn đi làm để nuôi bản thân, gia đình hay là bạn đi làm để chủ yếu học hỏi kinh nghiệm của các công ty rồi chuồn ?????

Bên mình chấp nhận cho các bạn đến làm học hỏi rùi chuồn
mà chả thấy ma nào đến

gọi cho mấy bạn đến phỏng vấn

chờ mãi lau bàn ghế cho sạch pha trà sẵn để mời nhân tài nghèo mà học giỏi

vậy mà chở cả sang vẫn bị bỏ bom ko ai đến tiếc thật !

• Like
Reactions: Chidichian
A

annavu

Guest
5/7/12
32
0
6
Hà Nội
Ðề: Có lên làm kế toán ở công ty siêu nhỏ?

Bác bacnamtraining ở đâu thía?

Em đang muốn học hỏi thêm nè

Em đi làm mà công việc chủ yếu là VP nên cũng nản quá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA