Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

• Thread starter hoang kim thoa
  • Ngày gửi
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
năm ngoái cty em có mua một số tủ, bàn ghế...nhưng em lại lỡ đưa nhầm vào TK 156, vậy năm nay em phải làm thế nào với số CCDC đó.

Chả sao cả. Có gì mà phải lo lắng. Định khỏan thế cũng đúng chứ có sai đâu :cheesebur

Khóa học Quản trị dòng tiền
toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
năm ngoái cty em có mua một số tủ, bàn ghế...nhưng em lại lỡ đưa nhầm vào TK 156, vậy năm nay em phải làm thế nào với số CCDC đó.

Chẳng sao đâu bạn ạ! Bạn có thể coi đây là trường hợp tài sản mua về nhưng chưa xác định đc TS or hàng hóa, nay nó là TS bạn có thể chuyển qua các tk 152, 153... để hạch toán vào tk treo hay tk chi phí cho hợp lý.

H

hienqb

Guest
21/4/08
10
0
0
Quảng Bình
Các anh chị cho mình hởi với: Mình làm ở Công ty con, theo dõi công nợ với Công ty qua TK 336. Tháng vừa rồi ở công ty mình có nhận một lô hàng do đơn vị hợp đồng của Công ty mẹ cấp. Do giao nhận hàng ở thời điểm nữa đêm nên người của mình làm biên bản giao nhận vào ngày mồng 1 của tháng sau, trong lúc đơn vị hợp đồng đó lại xuất hóa đơn của tháng trước, do đó công nợ giữa 2 tháng bị lệch nhau. Anh chị nào có cách hạch toán hợp lý chỉ dùm em với.

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
theo mình thì chẳng sao cả. bạn cứ xem đây là trường hợp hoạch toán xót hoá đơn nên tháng này kê khai bổ sung.
chúc bạn làm tốt.

Q

quatmay

Sơ cấp
9/7/08
42
0
0
Hanoi
Bên mình cũng thường xuyên có trường hợp như vậy. Thậm chí có khi hoá đơn viết tháng 6 và hàng cũng nhận được tháng 6 nhưng hoá đơn thì lại chẳng tìm thấy đâu. Đến tháng 7 tìm thấy lại khai vào tháng 7 vẫn OK như thường. Quan trọng là tổng số công nợ bằng nhau là ổn thôi. Không đáng lo đâu bạn ạh.

L

lylt

Guest
30/7/08
2
0
0
37
994 Đường Láng
Em là dân IT (biết được 1 chút nghiệp vụ kế toán thôi). Các bác cho em hỏi một chút. Giả sử kỳ kế toán của em tính theo tháng. CCDC em phân bổ theo quý hoặc theo tháng hoặc theo năm, đến cuối tháng em tính phân bổ cho các CCDC phân bổ theo năm, theo tháng như thế nào? Ghi nợ vào tk chi phí mức chi phí cho 1 quý hoặc 1 năm à?(vì kỳ kế toán của em là 1 tháng thôi). Nếu vậy các tháng sau (trong cùng 1 quý đó) em có phải hạch toán lại k?
Em cần gấp! Các bác tư vấn giúp em với nhé! (Em đang phải test chương trình mà không hiểu thế nào mới đúng) :D

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Em là dân IT (biết được 1 chút nghiệp vụ kế toán thôi). Các bác cho em hỏi một chút. Giả sử kỳ kế toán của em tính theo tháng. CCDC em phân bổ theo quý hoặc theo tháng hoặc theo năm, đến cuối tháng em tính phân bổ cho các CCDC phân bổ theo năm, theo tháng như thế nào? Ghi nợ vào tk chi phí mức chi phí cho 1 quý hoặc 1 năm à?(vì kỳ kế toán của em là 1 tháng thôi). Nếu vậy các tháng sau (trong cùng 1 quý đó) em có phải hạch toán lại k?
Em cần gấp! Các bác tư vấn giúp em với nhé! (Em đang phải test chương trình mà không hiểu thế nào mới đúng) :D
Nếu QT theo tháng thì phân bổ theo tháng. QT theo quý thì phân bổ theo quý chứ! Qtoán số liệu kiểu gì thì phân bổ kiểu đó chứ ko phân bổ quý lại qtoán tháng đc.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Theo mình thì pác Bống nói chính xác rồi. Bạn nên xem chi phí CCDC là một khoản chi phí tương đối lớn cần phải phân bổ và đã là thì phải kết chuyển theo kỳ kế toán (tháng, quý, năm) để xác định kết quả kinh doanh chứ. Nếu kỳ kế toán của bạn là tháng thì bạn phải phân bổ CCDC theo tháng mới XĐKQKD đc chứ nếu mà bạn phân bổ theo quý thì không biết chuyện gì sẽ xảy ra nhỉ...........!?

N

ndthuydla

Guest
19/7/08
16
0
0
42
BMT
Mình thống nhất với cách giải quyết của bạn vodanthanh. Hạch toán và xử lý chứng từ như vậy là phù hợp với chế độ nhất. bạn nên xem thêm chuẩn mực số 02 nhé

H

hdqt

Guest
27/2/08
33
0
0
Ha noi
Thông thường mua đồ dùng VP như vậy là sử dụng ngay nên bạn k cần nhập kho đâu

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
công ty mình mới mua cái máy tính xách tay trị giá 13000000(VAT5%:650000).Mình hạch toán nó là ccdc, vậy cho mình hỏi là mình nên phân bổ thành mấy lần cho hợp lý, có quy định nào bắt mình phải phân bổ thành mấy lần không?các bạn giúp mình với nhé

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
công ty mình mới mua cái máy tính xách tay trị giá 13000000(VAT5%:650000).Mình hạch toán nó là ccdc, vậy cho mình hỏi là mình nên phân bổ thành mấy lần cho hợp lý, có quy định nào bắt mình phải phân bổ thành mấy lần không?các bạn giúp mình với nhé

Theo mình thì máy vi tính trị giá 13tr thì bạn nên hạch toán đưa vào TSCD vì có lẽ nó cũng đã có đủ đk là TSCD rồi như là > 10tr, sd nhiều năm...
Nên hạch toán vào 211 (vừa có suy nghỉ vừa hợp lý) để rồi khấu hao dần thì có lẽ hợp lý hơn bạn ah!
Chúc thành công!

F

funny_hh

Guest
6/9/06
18
0
0
Hà Nội
www.360.yahoo
Máy tính xách tay trị giá 13tr cả VAT, nguyên giá sẽ là >12tr quá đủ ĐK là TSCĐ. Máy này có thể trích khấu hao trong 36 tháng (Chiếu theo quy định của thời gian khấu hao TSCĐ đối với máy móc thiết bị văn phòng tối thiểu là 03 năm).

T

tungduong82

Guest
6/8/08
1
0
0
TP Ho Chi Minh
Trường hợp của bạn đơn giản là hàng mua đã nhập kho nhưng chưa có HĐ.Bạn ghi sổ theo giá tạm tính(không bao gồm thuế GTGT):
Nợ 156(1561):giá tạm tính HH nhập kho.
Có 331 : phải trả người bán.,
+khi có HĐ tiến hành điều chỉnh giá tạm tính theo gía ghi trên HĐơn.
- nếu giá HĐ < giá tạm tính: Điều chỉnh giảm phần chênh lệch theo định khoản:
Nợ 156(1561): phần chênh lệch
Có 331 : phải trả người bán
- nếu giá HĐ > giá tạm tính : bổ sung thêm phần chênh lệch.
Nợ 156/Có 331(phần chênh lệch)
+Sau bút toán điều chỉnh thì bạn ghi nhận thuế GTGT đầu vào đc khấu trừ theo HĐ GTGT
Nợ 133/Có 331.
:atom::atom:

S

Salt

Guest
28/7/08
12
0
0
Hà nội
Các anh chị cho em hỏi là có tài liệu nào quy định hay hướng dẫn về số lần phân bổ giá trị của CCDC không ạ?

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Các anh chị cho em hỏi là có tài liệu nào quy định hay hướng dẫn về số lần phân bổ giá trị của CCDC không ạ?
Theo mình thì chẳng có quy định nào cụ thể về việc CCDC phải phân bổ bao nhiêu lần đâu bạn ah, bạn có thể tham khảo thêm ở QĐ 15 hoăc tìm ở các topic trước mọi ng đã trao đổi. Nhưng nói chung là TK 153 đc k/c sang tk 142, 242 chi phí trả trước để phân bổ thì số lần phân bổ tùy thuộc vào quy mô của công ty, tức là các chi phí phát sinh trong kỳ của cty có nhiều hay ít mà phân bổ cho hợp lý tránh viêc đưa quá nhiều chi phí vào một lần thôi.
Chúc thành công!

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Khi vật tư về mà cuối tháng vẫn chưa có HD thì phải lập phiếu NK theo giá tạm tính:
Nợ 152,153-Giá tạm tính
Có 331
Khi HD về:
Nợ 133
Có 331
Sau đó tiến hành đối chiếu:
+)Nếu giá tạm tính>giá HD=>Ghi bằng bút toán đỏ:
Nợ 152-chênh lệch
Có 331
+)Nếu giá tạm tính<giá HD=>ghi bút toán thường:
nợ 152-Chênh lệch
Có 331

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Kế toán hàng tồn kho

Các bác hạch toán nghiệp vụ này giúp em với
1. Ngày 1/9 mua một lô hàng trị giá 396 triệu đồng thuế GTGT 10% đã thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng. Trong đó:
- 1/3 bán hàng giao ngay, thặng dư 10% khách hàng đã ký nhận nợ
- 1/3 gửi hàng đại lý, thặng dư 12%, hoa hồng 6%
- 3/9 số hàng còn lại nhập kho thiếu 2000
2. Ngày 3/9 đại lý bán được hàng, thanh toán tiền bằng tiền mặt (đã trừ luôn tiền hoa hồng, thuế của tiền hoa hồng 10%)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Các bác hạch toán nghiệp vụ này giúp em với
1. Ngày 1/9 mua một lô hàng trị giá 396 triệu đồng thuế GTGT 10% đã thanh toán bằng tiền gửi ngân hàng. Trong đó:
- 1/3 bán hàng giao ngay, thặng dư 10% khách hàng đã ký nhận nợ
- 1/3 gửi hàng đại lý, thặng dư 12%, hoa hồng 6%
- 3/9 số hàng còn lại nhập kho thiếu 2000
2. Ngày 3/9 đại lý bán được hàng, thanh toán tiền bằng tiền mặt (đã trừ luôn tiền hoa hồng, thuế của tiền hoa hồng 10%)
Bạn mang bài tập lên đây nhờ giải hộ hay sao ấy nhỉ?

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Bạn mang bài tập lên đây nhờ giải hộ hay sao ấy nhỉ?
Ban MTM801 ơi! Tại sao lại không được hỏi bài? Thế bài tập không áp dụng vào thực tế thì học làm gì vậy?
Đây là nghiệp vụ vừa phát sinh của Cty tôi đấy. Tôi đã làm rồi nhưng thấy Phiếu kế toán có nghiệp vụ nhiều nợ nhiều có quá nên hỏi xem có thể tách ra không?
Ở hoá đơn mua hàng này viết ngày 1/9/08 nhưng 3/9/08 hàng mới tới Hà Nội.
Tôi đã viết hoá đơn xuất bán thẳng ngày 1/9, xuất như vậy có sai không?Vì 3/9 hàng sẽ được chuyển thẳng cho khách hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA