Bàn về chữ "Nhẫn" trong thời đại hiện nay

• Thread starter Vi Tieu Bao
  • Ngày gửi
V

Vi Tieu Bao

Guest
10/12/05
4
0
0
47
Ha noi
Hiện nay có một cái mốt là mỗi khi Tết đến xuân về mọi người lại đua nhau đi xin chữ rồi treo lên như một niềm hy vọng trong năm mới. Ngưòi thì xin "Phúc", người thì xin "Lộc", kẻ lại xin "Thọ", "Chí"..... Đa số các bạn trẻ xin chữ "Nhẫn" và coi đó là kim chỉ nam trong cuộc sống.
Theo bạn, chữ "Nhẫn" có nghĩa là gì và xu hướng đó có phù hợp không trong xu thế của thời đại ngày nay ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
"nhẫn" à, ừm...
Gặp một cô gái đẹp thì phải biết nhẫn chứ hè. :biggrin:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Từ điển về Nhẫn
Nhẫn: Một vật thể có hình tròn, đường kính khoảng ~1,5cm, có thể làm bằng mọi chất liệu như vàng, bạc, ... hoặc ... rơm, búp măng tre... :)

Nhẫn: (Nói về tính cách)
CÓ KHI NHẪN ĐỂ YÊU THƯƠNG
CÓ KHI NHẪN ĐỂ TÌM ĐƯỜNG LO TOAN
CÓ KHI NHẪN ĐỂ VẸN TOÀN
CÓ KHI NHẪN ĐỂ TRÁNH TÀN SÁT NHAU
(Võ Nguyên Giáp)

Nhưng mà...khó...để nhẫn lắm. Nhất là hướng dẫn sử dụng máy tính...từ xa :biggrin:

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
CHỮ NHẪN
-Đại tướng VÕ NGUYÊN GIÁP-

Có khi NHẪN để yêu thương
Có khi NHẪN để tìm đường tiến thân
Có khi NHẪN để chuyển vần
Thiên thời địa lợi nhân tâm hiệp hoà
Có khi NHẪN để vị tha
Có khi NHẪN để thêm ta bớt thù
Có khi NHẪN tính giả ngu
Hơn hơn, thiệt thiệt, đường tu ai tường?
Có khi NHẪN để vô thường
Không không, sắc sắc, đoạn trường trần ai!
Có khi NHẪN để lắng tai
Khôn khôn, dại dại, nào ai tránh vòng?
Có khi NHẪN để khoan dung,
Ta vui, người cũng vui cùng có khi.
Có khi NHẪN để tăng uy
Có khi NHẪN để kiên trì bền gan
Có khi NHẪN để an toàn
CÓ khi NHẪN để rõ ràng đúng sai
Bạn bè giao thiệp nào ai?
Có khi NHẪN để kính người trọng ta
Kể ra cũng khó dễ mà,
Chữ TÂM, chữ NHẪN xem ra cũng gần.​

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thực ra thì mình thấy cái chữ này trong nhiều trường hợp không thể nói lên được cái chí mà chỉ nói lên sự nhu nhược, không dám nói lên tâm tư suy nghĩ của mình rồi bao biện rằng:" Tôi đang học chữ nhẫn". Nhẫn tuỳ lúc theo đúng câu: " Gặp thời thế thế thời phải thế".

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Chữ "Nhẫn" được viết theo chữ tượng hình rất có ý nghĩa: Con dao bên trên, trái tim bên dưới.
Con dao được treo bên trên trái tim nên người xưa viết kèm theo một đường chéo tượng trưng cho sợi tơ, con dao lủng lẳng trên trái tim, lơ ngơ mà đứt phựt một cái là .... luôn.
Chữ "Nhẫn" có ý nghĩa như vậy đấy, làm người phải biết giữ sợi tơ mong manh cho khéo đừng để nó căng quá(căng quá sẽ đứt) mà trùng quá cũng không tốt(tuy không đứt mà trái tim vẫn bị xuyên thủng). Làm người phải biết giữ đúng chừng mực, không nên nóng vội ...
Ngày xưa trong "bách đức" của người đàn ông: chữ nhẫn không phải là đứng đầu(mặc dù cũng có người cho rằng: trăm tính tốt của người quân tử thì "Nhẫn" đứng hàng đầu) mà là chữ "Nhân" mới đứng đầu(Nhân - Nghĩa -Lễ - Trí - Tín).
Đầu năm đi xin chữ "Nhẫn": Nhẫn ở đây không phải là Nhẫn Nhục mà là Kiên Nhẫn, Tâm Nhẫn(không phải là nhẫn tâm đâu nhé). Chữ Nhẫn dành cho những người nóng tính(giúp họ bình tâm lại)....
Thôi mạn đàm về mấy vấn đề này hết cả ngày mất. Khổ!

Sửa lần cuối:
T

tuanna_itsoft

Guest
13/10/05
55
0
0
48
Dân "du mục"
www.itjsc.com.vn
Các bác bàn luận zui zẻ quá. Hôm trước có ông đưa ra kết luận như sau: Là 1 thằng lãnh đạo phải có chữ "NHẪN" để biết nhịn những vấn đề bất ngờ xảy ra đồng thời phải có chữ "TÂM" để sống cho sau này, tóm lại phải có 2 chữ ấy mới thành tài, vậy chữ NHẪN phải đi liền với chữ TÂM là....thôi rồi, pó tay

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Các Bác ạ, về chữ Nhẫn, tôi xin được góp 1 ý:
Các Bạn trên WKT đã mần được "Nhẫn" qua cái vụ bị bỏ bom "quanlynhansu.mdb" rồi đó.
Tôi khoái cái "Nhẫn" kiểu này: Từ mẫn + vị tha = hiệu quả

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Chữ nhẫn theo mình rất phù hợp với các bạn trẻ bây giờ . Các cụ thường nói tuổi trẻ hay nông nổi nhưng nếu ai có được chữ nhẫn sẽ gặp rất nhiều thuận lợi trong cuộc sống. Bản thân mình đôi khi cũng chưa có được chữ nhẫn nên có nhiều cái mình bị bỏ lỡ rất nhiều.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
lequanghuy nói:
Chữ nhẫn theo mình rất phù hợp với các bạn trẻ bây giờ . Các cụ thường nói tuổi trẻ hay nông nổi nhưng nếu ai có được chữ nhẫn sẽ gặp rất nhiều thuận lợi trong cuộc sống. Bản thân mình đôi khi cũng chưa có được chữ nhẫn nên có nhiều cái mình bị bỏ lỡ rất nhiều.
Chữ gì thì cũng phù hợp với từng đối tượng.... không phân biệt tuổi tác!
Không phải lúc nào cũng "Nhẫn" là hay! tuổi già hay tuổi trẻ cũng vậy.

T

thanh8205

Guest
25/1/06
16
0
0
41
Việt Trì
tranchan79 nói:
Chữ gì thì cũng phù hợp với từng đối tượng.... không phân biệt tuổi tác!
Không phải lúc nào cũng "Nhẫn" là hay! tuổi già hay tuổi trẻ cũng vậy.
Bác "TránChán" ơi ! Già cả rồi mà sao lại xúi các cháu chắt chít chịt đánh nhau hả. Bộ bác thích KT đánh nhau lắm hả.
Bác cẩn thận kẻo dân KT xúm vào, em trả giám bệnh bác đâu :dzo:

"Ngồi đấy, ngư ông chờ đắc lợi
Đắc đâu chẳng thấy
Thấy lợi rơi"

Kính bác tranchan79 :q3aHappyM

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
thanh8205 nói:
Bác "TránChán" ơi ! Già cả rồi mà sao lại xúi các cháu chắt chít chịt đánh nhau hả. Bộ bác thích KT đánh nhau lắm hả.
Bác cẩn thận kẻo dân KT xúm vào, em trả giám bệnh bác đâu :dzo:

"Ngồi đấy, ngư ông chờ đắc lợi
Đắc đâu chẳng thấy
Thấy lợi rơi"

Kính bác tranchan79 :q3aHappyM
Lạ nhẩy? tuổi trẻ bây giờ lạ nhẩy? động tí là nghĩ tới chuyện đánh nhau, mà từ đầu tới cuối mình có khuyến nghị ai đánh nhau đâu cơ chứ! rõ lạ!

V

vnxuyen

Guest
30/4/06
1
0
0
53
TP HCM
Chữ "Nhẫn" chỉ đạt được khi đeo Nhẫn cho người yêu!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Theo như mọi người đang nói thì mình cũng có biết đọc chữ NHẪN, biết viết chữ NHẪN theo tiếng Việt lẫn tiếng Tàu, có hiểu chút ít về chữ NHẪN, nhưng lại là người không biết DÙNG chữ NHẪN rồi. Phải cố gắng học hỏi nhiều ở các vĩ nhân thôi.
Mình thường nghĩ, để sử dụng tốt và làm tốt một việc gì đó, một cái gì đó, một điều gì đó thì con người ta cần phải có THỜI GIAN. Vâng, sự rèn luyện theo thời gian một cách cần mẫn sẽ cho ta kết quả tốt đẹp.
Tôi đã và đang chờ đón kết quả đó đấy!
Mong rằng mọi người cũng thế!

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
_Nhẫn

Mình nhớ, hồi còn là SV năm thứ nhất, đến chùa Tảo Sách xin chữ nhần, thầy cho chữ nói mình còn trẻ không nên treo chữ Nhẫn, bởi vì nhẫn quá sẽ trở thành nhẫn nhục...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thế có ai định lượng và định tính được chữ nhẫn không?
Khi nào nên "nhẫn" khi nào không? Và "nhẫn" trong thời gian bao lâu?
Có ai nghĩ rằng "nhẫn" sẽ tăng "xì chét" không?
Nhẫn thì lợi gì? Và nhẫn thì thiệt gì?

H

highland

Guest
"Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
Lùi một bước biển rộng trời cao"

Có phải thế không nhỉ?

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Chữ nhẫn = Nhẫn tâm, nhẫn nhục, nhẫn nại.
Em nghĩ như thế có đúng ko các bác nhỉ? Hi hi

Z

zonzon84

Guest
5/9/06
1
0
0
39
Hà nội
ZON ZON cũng không biết là mình hiểu chữ NHẪN như thế nào nữa...Nhưng ZON ZON nghĩ đơn giản rằng mỗi người đều cần có sự NHẪN NHỊN,NHẪN NẠI.Các cụ ta chẳng nói rằng MỘT ĐIỀU NHỊN LÀ CHÍN ĐIỀU LÀNH sao???ZON thấy có rất nhiều chữ hay và đẹp nhưng riêng ZON thích nhất 2 chữ NHẪN và TÂM...(và cả khi ghép 2 chữ đó với nhau nữa)hì hì
ĐỂ làm một việc gì đó cần để cả TÂM và NHẪN vào nó thì mới mong thành công được..........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA