Tâm sự: sinh viên và nghề nghiệp

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
T

TungTengg

Guest
7/9/16
4
2
3
37
rất hay cảm ơn bạn đã chia sẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TranNam8x

Guest
7/9/16
3
0
1
44
cám ơn bạn, trang rất hữu ích với những bạn SV mới ra trường đấy!

M

mskhuyen156

Guest
7/2/16
8
1
3
32
fpt.center
Những sinh viên mới ra trường thường nên học tập những kinh nghiệm như vậy để bổ ích nè

G

Gdratrang

Guest
9/11/16
1
0
1
34
Sau nhiều lần đăng tuyển, nhận hồ sơ, phỏng vấn, đào tạo,... thì mình nhận ra 1 sự thực thật đau buồn là khoảng cách vời vợi giữa khả năng làm việc của sinh viên mới ra trường với nhu cầu thực tế của doanh nghiệp. Mình đã tham khảo các anh em bạn bè làm DN họ cũng kêu như vậy. Tâm sự thực tế với các em sinh viên thì cũng thấy họ tâm sự y chang như những gì mọi người "ca cẩm" trên diễn đàn. Thật buồn khi thấy mình ko thể làm được gì để thay đổi được tình trạng trên vì như Nguyễn Tử Quảng nói ở bài viết này là: "Đây là lỗi cả 1 hệ thống".

Một năm nay đau đáu với ý định tạo ra 1 nơi cho sinh viên tham khảo để giảm khoảng cách vời vợi giữa SV mới ra trường và nhu cầu thực tế của DN, và cũng nhân việc trên webketoan có khá nhiều bài chia sẻ những băn khoăn, những suy nghĩ của các bạn sinh viên mới ra trường trước ngưỡng cửa thực tế nên mình đã lập ra và chia sẻ link http://tinyurl.com/wkt-nghenghiep | http://bit.ly/wkt-nghenghiep đi khắp nơi, với nội dung là các bài viết (sưu tầm) có giá trị liên quan tới định hướng nghề nghiệp, tới kỹ năng làm việc, các bài viết tâm sự thực tế của các bạn sinh viên ngay trên chính diễn đàn, và mong mỏi sự trao đổi của anh chị lớn tuổi, có kinh nghiệm làm việc lâu năm ở trong và ngoài diễn đàn đang làm việc tại các doanh nghiệp cùng nhau chia sẻ kỹ năng, kiến thức, phương pháp làm việc tới các bạn trẻ. Mong các bạn cùng nhau trao đổi.
http://webketoan.com/

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Điều bạn suy nghỉ trên Diễn đàn này đả thảo luận nhiều. Quả thực chất lượng đào tạo, cách nhìn nhận: Mục đích, yêu cầu, Chức năng, nhiệm vụ, trách nhiệm, quyền hạn, những QĐ về hạch toán kế toán, Thuế ... làm cho Nghế kế toán DN hiện nay có vấn đề ! Khác xa với những gì trước đây mình được học. Trên diễn đàn mình đã cố gắng để nói lên điều đó nhưng rất nhiều bạn cho mình là: Lạc hậu, sách vở, không thực tế ... mặc dù mình đã làm KT DN trên 30 năm cũng nhận hồ sơ, tuyển KT cho DN. Thật buồn khi thấy rất nhiều kế toán nói: Kế toán không phải là người Quản lý ! Nếu không QL, không kiễm tra, không cần biết quá trình SX - KD ở DN diễn ra thế nào .. mà chỉ HT Nợ, Có khi có chứng từ. Thử hỏi kế toán DN 1 ngày có bao nhiêu chứng từ, bao nhiêu nghiệp vụ kinh tế phát sinh ? phải hết bao nhiêu thời gian để vào Phần mềm ? Nhiều kế toán nhận làm cả chục DN ... thì chất lượng của số liệu kế toán thế nào ? V..V...

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Sau nhiều lần đăng tuyển, nhận hồ sơ, phỏng vấn, đào tạo,... thì mình nhận ra 1 sự thực thật đau buồn là khoảng cách vời vợi giữa khả năng làm việc của sinh viên mới ra trường với nhu cầu thực tế của doanh nghiệp. Mình đã tham khảo các anh em bạn bè làm DN họ cũng kêu như vậy. Tâm sự thực tế với các em sinh viên thì cũng thấy họ tâm sự y chang như những gì mọi người "ca cẩm" trên diễn đàn. Thật buồn khi thấy mình ko thể làm được gì để thay đổi được tình trạng trên vì như Nguyễn Tử Quảng nói ở bài viết này là: "Đây là lỗi cả 1 hệ thống".

Một năm nay đau đáu với ý định tạo ra 1 nơi cho sinh viên tham khảo để giảm khoảng cách vời vợi giữa SV mới ra trường và nhu cầu thực tế của DN, và cũng nhân việc trên webketoan có khá nhiều bài chia sẻ những băn khoăn, những suy nghĩ của các bạn sinh viên mới ra trường trước ngưỡng cửa thực tế nên mình đã lập ra và chia sẻ link http://tinyurl.com/wkt-nghenghiep | http://bit.ly/wkt-nghenghiep đi khắp nơi, với nội dung là các bài viết (sưu tầm) có giá trị liên quan tới định hướng nghề nghiệp, tới kỹ năng làm việc, các bài viết tâm sự thực tế của các bạn sinh viên ngay trên chính diễn đàn, và mong mỏi sự trao đổi của anh chị lớn tuổi, có kinh nghiệm làm việc lâu năm ở trong và ngoài diễn đàn đang làm việc tại các doanh nghiệp cùng nhau chia sẻ kỹ năng, kiến thức, phương pháp làm việc tới các bạn trẻ. Mong các bạn cùng nhau trao đổi.
http://webketoan.com/
Bạn copy của ai à?

Bên mình đang tuyển kế toán mới ra trường chưa cần kinh nghiệm, bằng cấp có thể từ trung cấp trở lên. Chỉ cần siêng năng là được nè. Sinh viên thì cứ năng động nhiệt tình vào là ok cả mà

T

thanhnien456

Guest
29/11/16
1
0
1
36
visavietnam.net.vn
Bạn lo lắng nhiều quá. Ra trường sinh viên năng động, siêng năng, thông minh sẽ kiếm việc làm thôi

khanhbinhthainguyen

khanhbinhthainguyen

Sơ cấp
25/11/11
48
9
8
Thanh Xuân - Hà Nội
Cty mình cần tuyển kế toán mới ra trường. Chưa có kinh nghiệm được hướng dẫn . Nếu làm tốt sẽ có cơ hội thay KTT. Địa điểm : Gần Cầu Diễn - Hà Nội

ThienFurniture

ThienFurniture

tubeplaminate.com.vn
Cảm ơn Ad đã tổng hợp topic này. Quả thực sinh viên mới ra trường đầu óc như một tờ giấy trắng. Thực trạng chung đáng buồn. :(

R

reedvan

Guest
28/12/16
9
0
1
32
thanglongosc.edu.vn
công nhận bây giờ vào làm nghề gì cũng phải có kinh nghiệm hoặc kỹ năng thì mới làm, DN họ không nhận người không biết 1 cái gì vào đâu

Đ

Đào Văn Thọ

Guest
22/9/17
1
0
1
35
Ðề: Tâm sự: Sinh viên và Nghề nghiệp

Thực sự e không phải là dân kế toán [ chỉ là người có chút hứng thú thôi], nhưng khi đọc topic này em rất cảm phục a nhá....Vì a đã nghĩ cho rất nhiều người, trong đó có em....Cảm ơn anh rất nhiều nhé.......
mình là trai xây dựng.tham gia diễn đàn này đk chứ

C

Chánh Thắng

Guest
28/9/17
6
0
1
37
Kon Tum
Mình cũng là 1 "dân kế toán" hạng trung cấp. khi học và ra trường thì mình luôn cố gắng với hơn 100% sức lực chưa vội nhìn vào thu nhập. Tinh thần cầu tiến và cố gắng học hỏi cống hiến có thể thêm 1 chút may mắn tới nay mình đã có 1 Doanh nghiệp nhỏ nhờ khá nhiều "ông/bà doanh nghiệp nhỏ" hỗ trợ tư duy và tinh thần. Mình đặt ra chỉ tiêu về kế toán rất đơn giản là làm đúng, làm đủ và tự tư duy học hỏi để phát triển khả năng và giúp Cty đi lên dựa trên những ứng dụng khoa học và công nghệ. Giỏi không chỉ mình mình biết mà quản lý cũng biết rất rõ, chẳng ai tiếc tiền để mua cái tốt cái tài giống như gia đình có điều kiện sẽ không tiếc tiền cho con học trường tốt. Doanh nghiệp nhỏ thu nhập thấp nhưng chưa chắc sẽ ít cơ hội phát triển tay nghề đâu - ông chủ nào cũng muốn cơ sở lớn mạnh và khi DN đã lớn mạnh rồi thì mình đâu phải người của DNN nữa đâu, biết đâu khi đó thu nhập rất tốt và cơ hội lựa chọn thu nhập sẽ thuộc vào mình thì sao hiiii. Riêng bản thân mình luôn cố gắng hết sức vì mục tiêu phát triển và lớn mạnh. (Hii bài viết này tôi chỉ chia sẻ với các bạn sinh viên mới ra trường có cái nhìn tích cực thôi nhé - không dám chia sẽ với những người kinh nghiệm hjjjj)

paraneo

paraneo

giày trượt patin
20/1/18
1
0
1
28
Hà Nội
xpatin.com
Bài viết rất hay và có cái nhìn rất tổng quan. Đúng như bạn nói là lỗi cả 1 hệ thống rồi bạn ơi :(

Chuhongnhungvn

Chuhongnhungvn

Sơ cấp
26/1/18
7
7
3
32
Đúng là những sinh viên vừa mới ra trường của mình thực sự rất cần nhiều những bài viết chia sẻ kinh nghiệm như thế này

• Like
Reactions: van_lee
H

hoanggia1990

Sơ cấp
5/3/18
7
0
1
36
Cảm ơn những chia sẻ của bạn, Bài viết rất hay

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: