Tâm sự: sinh viên và nghề nghiệp

• Thread starter hai2hai
  • Ngày gửi
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Sau nhiều lần đăng tuyển, nhận hồ sơ, phỏng vấn, đào tạo,... thì mình nhận ra 1 sự thực thật đau buồn là khoảng cách vời vợi giữa khả năng làm việc của sinh viên mới ra trường với nhu cầu thực tế của doanh nghiệp. Mình đã tham khảo các anh em bạn bè làm DN họ cũng kêu như vậy. Tâm sự thực tế với các em sinh viên thì cũng thấy họ tâm sự y chang như những gì mọi người "ca cẩm" trên diễn đàn. Thật buồn khi thấy mình ko thể làm được gì để thay đổi được tình trạng trên vì như Nguyễn Tử Quảng nói ở bài viết này là: "Đây là lỗi cả 1 hệ thống".

Một năm nay đau đáu với ý định tạo ra 1 nơi cho sinh viên tham khảo để giảm khoảng cách vời vợi giữa SV mới ra trường và nhu cầu thực tế của DN, và cũng nhân việc trên webketoan có khá nhiều bài chia sẻ những băn khoăn, những suy nghĩ của các bạn sinh viên mới ra trường trước ngưỡng cửa thực tế nên mình đã lập ra và chia sẻ link http://tinyurl.com/wkt-nghenghiep | http://bit.ly/wkt-nghenghiep đi khắp nơi, với nội dung là các bài viết (sưu tầm) có giá trị liên quan tới định hướng nghề nghiệp, tới kỹ năng làm việc, các bài viết tâm sự thực tế của các bạn sinh viên ngay trên chính diễn đàn, và mong mỏi sự trao đổi của anh chị lớn tuổi, có kinh nghiệm làm việc lâu năm ở trong và ngoài diễn đàn đang làm việc tại các doanh nghiệp cùng nhau chia sẻ kỹ năng, kiến thức, phương pháp làm việc tới các bạn trẻ. Mong các bạn cùng nhau trao đổi.

0. Tại sao thất nghiệp ngày càng tăng cao, trong khi doanh nghiệp lại rất thiếu nhân viên giỏi? (Tại sao bạn không xin được việc?)

1. Lương kế toán - Mức lương kế toán hiện nay

2. Thông cảm cho kế toán mới, hay báo cáo sếp?

3. Lương bèo bọt quá

4. Một phút chạnh lòng

5. Có nên học thêm 1 bằng đại học nữa?

6. Có lên làm kế toán ở công ty siêu nhỏ?

7. Sinh viên mới ra trường cần sự giúp đỡ

8. Chia sẻ kinh nghiệm khi đi phỏng vấn xin việc

9. Học thì ko đến nỗi mà sao thực tế lại khó khăn đến vây?

10. Phải làm gì nếu Giám đốc nói: "Có lẽ em không thích hợp với vị trí này?"

11. Tâm sự của kế toán mới ra trường

12. Tâm sự người bỏ nghề kế toán

13. Phân vân và khó xử về công việc.......

14. Kinh nghiệm để sinh viên mới ra trường xin được việc

15. Chán quá kế toán ơi

16. Nghề kế toán, nghề vàng chưa được khai thác hết

17. SV mới tốt nghiệp kiếm việc sao khó quá

18. Lời khuyên cho em trong công việc hiện tại

19. Ôi, tôi lại thất nghiệp!

20. Kinh nghiệm xin việc kế toán cho sinh viên sắp và mới ra trường

21. Kinh nghiệm kế toán lấy ở đâu?

22. Mình có nên theo nghề kế toán?

23. “Sinh viên đại học” có cần được định nghĩa lại không

24. Nhân viên kế toán mới có ai đi làm mà thấy vui không?

25. Kế hoạch tương lai cho sinh viên ngành tài chính kế toán

26. Bạn đã có công việc làm hiện tại như thế nào?

27. Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

28. Có nên nghỉ việc không?

29. Những câu hỏi phỏng vấn kế toán thường gặp | Những câu phỏng vấn tuyển dụng bằng Tiếng Anh thường gặp | Video: Common Questions in Interivew Part 1 | Common Questions in Interivew Part 2

30. Làm Sales Hay Làm Kế Toán?

31. Thương lượng trong phỏng vấn tuyển dụng việc làm

32. Cần tư vấn: Các công ty yêu cầu giữ bằng gốc khi đi xin việc? | Chia sẻ về vấn đề nộp bằng gốc (FB)

33. Những lý do khiến bạn thất nghiệp là gì?

34. Vài dòng tâm sự của 1 sinh viên ngành kế toán chưa tốt nghiệp Phổ Thông

35. 101 câu hỏi thường gặp khi đi phỏng vấn

36. Có ai còn hy vọng muốn làm "nhà nước"

37. “Cưa đổ” nhà tuyển dụng với 10 câu hỏi phỏng vấn kinh điển

38. Cách viết email khiến NTD “YÊU ĐIÊU ĐỨNG”

39. Kinh nghiệm là gì? Tại sao các công ty lại đòi có kinh nghiệm?

40. Điều kiện cần và đủ để nhận ứng viên mới

41. "Đánh gục" cảm xúc của NTD bằng CV đẹp

42. Làm gì để vượt qua vòng loại CV?

43. Kỹ năng: Lắng nghe tích cực - Tiếp thu ý kiến từ cấp trên như thế nào

44. Tại sao nhà tuyển dụng lại đọc thông tin ứng viên trên MXH?

45. Hãy nhìn nhận lại nghề kinh doanh bán hàng đi các bạn trẻ ơi (Thông qua "Chuyện thằng Kiên" - TNBS)

46. 10 câu hỏi kinh điển khi tham gia phỏng vấn

47. Tại sao doanh nghiệp chỉ thích tuyển nhân viên có kinh nghiệm?

48. Học tích cực (Active Learning): Sự khác biệt về phương pháp học giữa sinh viên châu Á và sinh viên phương Tây

49. 130 câu hỏi phỏng vấn tuyển dụng tiếng Việt - Anh

50. Quản trị mục tiêu - Góc Nhìn Alan Phan

51. "Đất nước của những kẻ lười biếng" - Một bài viết hay nên đọc

52. Ứng viên cần hiểu rõ về "chuyên nghiệp" trước khi nói "Em muốn làm việc ở môi trường chuyên nghiệp"

53. Câu chuyện kể của cô thu ngân

v.v... (Còn topic nào mà các bạn thấy hay thì tiếp tục lập chỉ mục ở bài tiếp theo, theo định dạng như trên nhé)

Các bạn trẻ nên đọc:

1. Tầm nhìn, mục tiêu
2. Sống có mục tiêu (trong kinh doanh và trong cuộc sống)
3. Phương pháp xác lập mục tiêu
4. Câu chuyện anh thợ giặt trở thành giám đốc
5. Cái "giá" để trở thành thiên tài
6. Hãy cho trước khi nhận - lời khuyên khi đi xin việc
5. 'Chúng tôi không bao giờ tuyển người thiếu khiêm tốn'
6. Vì sao bạn chưa có mức lương xứng đáng?
7. Câu chuyện của giám đốc nhân sự gửi nữ sinh Khoai Tây
8. Trước khi "ước mơ lớn", các cử nhân tương lai hãy đọc bài viết này!
9. Rủi ro cao vậy mà sao mọi người vẫn thích tự kinh doanh?
10. Kinh nghiệm khởi nghiệp thành công của một giáo viên
11. [REVIEW] Nhìn lại 15 năm lập trình
12. Bạn đang ở cấp độ nào trên mức thang nghề nghiệp?
13. Khởi sự kinh doanh!
14. Kiểu ứng viên nhà tuyển dụng muốn tìm kiếm
15. Có nhất thiết phải học đại học bằng mọi giá? | Đừng quá chú trọng bằng cấp trong tuyển dụng <-- Một góc nhìn khác về vấn đề học, bằng cấp
16. Kể chuyện về "Phỏng vấn xin việc" trên facebook "Tony buổi sáng" (Mirror)
17. Bình luận trên facebook về thư đáp trả của sinh viên với nhà tuyển dụng
18. Chia sẻ về vấn đề tuyển dụng nhân viên kinh doanh nói riêng, tuyển dụng nói chung
19. Bài viết gây sửng sốt trên facebook của 1 thanh niên Việt Nam 25 tuổi
20. Sai lầm khi ứng tuyển
21. Chọn nghề: Định hướng sớm
22. “Chơi” Facebook, được tăng… 20% lương
23. Tony Buổi Sáng Fanpage
24. Phỏng vấn xin việc – Sinh viên hãy đọc bài này
25. Kỹ năng tìm việc - Phỏng vấn
26. Kỹ năng tìm việc - Viết CV
27. Tony kể về công việc bán hàng
28. Nỗi niềm của nhà tuyển dụng (các bạn đọc cả comments nữa nhé)
29. Sai lầm khi ứng tuyển
30. Kiên trì tới cùng
31. Ảo tưởng giàu nhanh
32. Bạn sẽ thất nghiệp cả đời khi "khăng khăng" giữ 10 điều này khi đi xin việc
33. Video: 12 bí quyết cần thiết cho sinh viên mới ra trường
34. Đứng dậy đi những thạc sĩ, cử nhân thất nghiệp | Bài gốc trên fp của tác giả: Chửi thẳng vào 178,000 thạc sĩ, cử nhân thất nghiệp | Bài nhà báo phỏng vấn tác giả Nguyễn Minh Ngọc trên Kênh 14 | Phỏng vấn trên Tiin.vn | Phỏng vấn trên 24h | Chương trình VTC trao đổi về việc Chọn Trường - Cách học - Khởi nghiệp cùng Nguyễn Minh Ngọc
35. Một số vấn đề cần chuẩn bị trước khi đi phỏng ấn
36. Fanpage Tìm việc không khó
37. Truyện ngắn: Nhìn lại tương lai (Tác giả: Nguyễn Minh Ngọc)
38. 10 cách gây ấn tượng nhất khi đi phỏng vấn
39. Tâm sự của bạn @HuyChealse về nghề nghiệp
40. Các bạn trẻ hãy đọc dù chỉ một lần
41. TS Alan Phan chia sẻ kinh nghiệm với các bạn trẻ
42. Doanh nghiệp “nản” với kỹ năng của SV tốt nghiệp
43. Bạn trả lời thế nào khi nhà tuyển dụng nói: "Chúng tôi đã PV xong, giờ bạn có câu hỏi nào cần hỏi không?"
44. Ra trường rồi, giờ theo startup hay theo công ty khủng?
45. 13 kiểu sinh viên chắc chắn tốt nghiệp là thất nghiệp
46. Chủ doanh nghiệp có doanh thu hàng chục, hàng trăm tỷ vẫn đi học, tại sao bạn trẻ lại ko cần học?
47. Nhà tuyển dụng: "Tôi xót xa cho mười mấy năm học của các bạn khi nhận được những email xin việc đầy lỗi"
48. Nhân viên đòi tăng lương, sếp đã có câu trả lời làm người ta phải tâm phục khẩu phục
49. Giảng viên ĐH kinh tế khuyên sinh viên: Đừng dại học Quản trị kinh doanh!
50. 10 cuốn sách mà sinh viên năm nhất nào cũng phải đọc
51. (Xem tiếp bài dưới...)

Rất mong có nhiều bạn trẻ viết ra những băn khoăn của mình (1), và mong rằng có nhiều người đi trước khác cùng chia sẻ kinh nghiệm với các bạn trẻ (bằng văn phong nào cũng được, miễn là có giá trị lâu dài cho các bạn trẻ) (2)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

matri

Guest
3/3/12
6
2
3
35
hcm
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: duongyeuhoahau
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ðề: Tâm sự: Sinh viên và Nghề nghiệp

Bài viết rất hay, Không những mới ra trường mà những người làm rồi cũng nhìn vào để cố gắng hơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Bài viết rất hay, theo mình bạn nên thêm các Topics: Học thêm gì sau khi tốt nghiệp, nhu cầu về kế toán trên thị trường bây giờ, cửa hẹp với thí sinh huện nghèo .. lược bỏ bớt những bài viết chung chung để mọi người xem cho dễ.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Tiếp theo bài 1 ở trên

51. 4 nguyên nhân khiến Doanh nghiệp từ chối Bạn
52. Cách học tập và rèn luyện của sinh viên để chinh phục nhà tuyển dụng
53. Một video phỏng vấn nhân viên kinh doanh rất hay, các bạn tham khảo nhé
54. Các video chia sẻ về tuyển dụng và làm việc (rất cần thiết cho sinh viên)
55. Kỹ năng soạn thảo văn bản (Sinh viên ra trường đi làm cần biết kỹ năng này)
56. Vì sao bạn bị sa thải, bạn ko được tăng lương hoặc thăng chức?
57. Sinh viên mới ra trường - Làm sao để trả lời phỏng vấn "trăm phát trăm trúng"?
58. Phỏng vấn xin việc (Tony Buổi Sáng)
59. 10 kỹ năng mà nhà tuyển dụng quan tâm nhất
60. Hợp đồng lao động: Những điều cơ bản các tân cử nhân cần biết để bảo vệ mình trong quá trình xin việc
61. Làm sao để trả lời câu hỏi: "Bạn có muốn hỏi câu hỏi gì không?"
62. Đi phỏng vấn luôn nói em thích làm việc trong môi trường chuyên nghiệp, nhưng thực chất các bạn trẻ Việt có hiểu "chuyên nghiệp" nghĩa là gì?

Bài viết rất hay, theo mình bạn nên thêm các Topics: Học thêm gì sau khi tốt nghiệp, nhu cầu về kế toán trên thị trường bây giờ, cửa hẹp với thí sinh huện nghèo .. lược bỏ bớt những bài viết chung chung để mọi người xem cho dễ.

Các bạn phải nêu ra những topic này và cùng nhau chia sẻ thì mới tạo ra được "thư viện" các bài viết chứ mình chỉ sưu tập lại giúp các bạn được thôi.

Thực sự e không phải là dân kế toán [chỉ là người có chút hứng thú thôi], nhưng khi đọc topic này em rất cảm phục a nhá....Vì a đã nghĩ cho rất nhiều người, trong đó có em....Cảm ơn anh rất nhiều nhé.......

Những topic chia sẻ trên ko chỉ dành cho người làm kế toán đâu bạn ạ. Kỹ năng sống, kỹ năng làm việc, v.v... là dành cho tất cả các bạn sinh viên nói chung.

Sửa lần cuối:
S

siunhanbaby

Guest
17/12/12
0
1
0
30
Cần Thơ

Xin cảm ơn thầy đã tổng hợp và chia sẻ những kiến thức bổ ích và cần thiết!

• Like
Reactions: Simredep
L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
33
Ninh Thuận

Mới ra trường, em không biết tới web nên lận đạn nhìu...giờ có việc làm ổn định em thật sự quí web nhìu hơn!

T

thieudangchien

Guest
9/9/11
0
0
0
Hà Tĩnh

Topic tuyệt vời! đây đúng là cẩm nang giúp sinh viên mới ra trường tìm việc. Cảm ơn các ac đi trước đã chia sẻ.

V

vuthutrang3004

Guest
4/3/13
0
1
0
32
ha noi

rất cảm ơn .đây đúng là thứ sv ra trường cần mong là mọi ngưòi có thể chia sẻ nhiều hơn nữa

• Like
S

senden2910

Sơ cấp
6/4/13
0
0
0
hải phòng

Cảm ơn các bậc tiền bối rất nhiều ạ! :050:

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi

Viết quá hay !

nhưng hình như hiện nay SV khả năng đọc hiểu còn hạn chế !

cho nên bên mình phỏng vấn SV nhiều bạn vẫn chưa có khả năng làm đc việc

vì vậy bên mình sẽ làm các video để các bạn nghe xem hiểu dễ hơn

giống như là các bạn rất hiểu phim Hàn Quốc ! vì SV bi giừo lười đọc quá

Rất mong các bạn ủng hộ !

xuli

xuli

Trung cấp

cảm ơn bạn, đây là những điều khó khăn mà sinh viên mới ra trường hay gặp phải đây, cái người ta cần là kinh nghiệm, hức hức, mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm chứ :( :(

• Like
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

cảm ơn bạn, đây là những điều khó khăn mà sinh viên mới ra trường hay gặp phải đây, cái người ta cần là kinh nghiệm, hức hức, mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm chứ :( :(

Kinh nghiệm đầu tiên dành cho bạn là cần PHẢI ĐỌC TRƯỚC KHI NÓI, KHI VIẾT. Thắc mắc của bạn ở trên đã được trao đổi rất nhiều ở các topíc ở trên rồi mà bạn vẫn còn hỏi lặp lại câu hỏi này ở đây. Doanh nghiệp họ cần người có KN, bắt đầu rất đơn giản, là người biết đọc, biết tìm hiểu trước khi hỏi. Và đây là 1 kinh nghiệm cho các bạn sinh viên trẻ mới ra trường: Hãy đọc thật kỹ trước khi trao đổi, trước khi hỏi.

Như có bạn bacnamtraining viết ở bài nào đó, có người khi vào cty, có hẳn cái chứng chỉ tin học ABC gì đó (mà doanh nghiệp họ ghét nhất mấy cái chứng chỉ loại này bởi ai cũng biết thừa đó toàn là đồ đi mua) để rồi ko biết in tài liệu 2 mặt là như thế nào. Nhân tiện đây mình khuyên thật lòng là các bạn đừng có phí tiền để mua mấy cái chứng chỉ đó khi xin tuyển vào các DN tư nhân bởi họ ko quan tâm tới chứng chỉ tin học VP của các bạn đâu. Họ chỉ cần nhìn cái CV, cái email, các status trên FB của bạn viết là biết bạn có kỹ năng tin học văn phòng hay ko rồi. Những tiền mua chứng chỉ đó thà rằng bỏ vào các khóa đào tạo kỹ năng (kỹ năng viết, kỹ năng lắng nghe, kỹ năng giao tiếp,....) hoặc các khóa đào tạo kế toán thực hành (trên chứng từ cụ thể của doanh nghiệp) còn có giá trị hơn (mà học xong cũng ko cần mấy cái chứng chỉ tự cấp đó làm gì đâu).

Có rất nhiều bạn khi phỏng vấn mình đã phải thay đổi lại khái niệm "Kinh nghiệm" là gì cho các bạn ấy. Các bạn cứ nghĩ trải qua dăm bảy công ty với mỗi công ty vài ba tháng làm việc thì sẽ được gọi là có kinh nghiệm. Và khi ra trường, gửi CV đi tá lả các công ty để chọn bừa lấy một nơi để cho khỏi thất nghiệp cho dù thích hay ko thích, cv có phù hợp hay ko phù hợp,... để rồi làm dăm ba tháng lại nhìn ngó và... nhảy tiếp.

Đối với doanh nghiệp, số công ty mà bạn trải qua chỉ là 1 trong rất nhiều yếu tố để đánh giá bạn có KN hay ko. Thậm chí có rất nhiều DN đã loại các hồ sơ ngay từ đầu chỉ vì ứng viên đó đã chuyển qua quá nhiều cty trong những khoảng thời gian ngắn. Có rất nhiều người làm nhiều năm ở 1 hoặc nhiều công ty và khi chuyển sang 1 cty mới thì có thể "kinh nghiệm" ở cty cũ trở thành nothing bởi cái họ cần ko chỉ là kiến thức mà cả kỹ năng, tính chủ động, sự sáng tạo, tính cần cù cẩn thận của mỗi con người. Mà những thứ đó ko ai khác ngoài bạn có thể tạo ra cho bạn được.

Sửa lần cuối:
L

luongthaihung

Guest
11/6/13
1
1
0
31
Hà Nội

quả thực bây giờ ngành nào cũng thế hết ta. em sắp ra trường rồi, hiện tại có đi làm thêm mà đi làm thấy bỡ ngỡ quá. gần như không biết làm nhiều việc ngoài lên kế hoạch truyền thông một cách lí thuyết. còn lại toàn được các anh chị lớn chỉ bảo cho. những gì thầy cô dạy trong trường gần như không hữu dụng vì thầy cô nói nhiều về lý thuyết quá :(( thế mới nói, các công ty người ta cứ tuyển người có kinh nghiệm là phải. sinh viên vừa ra trường mà quẳng ra ngoài thì còn phải đào tạo dài dài :-ss
Cảm ơn bác chủ topic :X:X

• Like

Hì . Tks chủ top nhiều . Môi trường học tập hiện tại của chúng ta chưa đáp ứng đủ yêu cầu của doanh nghiệp . vì vậy mình nghĩ các bạn sv phải chủ động trao dồi thêm các kiến thức và kỹ năng từ thực tế cuộc sống thôi heg !

T

tranvnhat09

Sơ cấp
26/6/13
4
1
0
31
Hà Nội

Em mới bắt đầu đi làm,trong trường học cái gì cũng gọi là có học chứ chuyên sâu,sau rồi đi phỏng vấn thấy người ta hỏi cái gì cái gì toàn những thứ mình không biết. Cảm giác như là con cá nhỏ chạy ra biển lớn,hoàn toàn chẳng biết bơi về đâu cả....

• Like
P

phuongpham205

Guest
2/7/13
0
1
0
42
hà nội