Mức lương kế toán hiện nay?

• Thread starter nghiadudaco
  • Ngày gửi
N

ngocky11

Guest
15/8/11
0
0
0
34
Hà Nội
Nghề nào thì cũng zị.. cũng fải khổ trc.. rồi may mắn, khéo léo thì sưóng sau.. chả có rì là đơn giản trong cái cuộc sống này cả! :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhduyentb

Guest
21/5/11
15
0
1
Thái bình
mình cũng buồn về chế độ lương lậu công ty mình lắm. Mình làm kế toán tổng hợp mà tất tần tật vào 3.5 triệu. cơm trưa mang đi thường và đi làm 22 km/ ngày làm việc. CŨng không thể trách được vì mình là ktoán mình biết công ty làm ăn ra sao????

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Cái này cũng khó nói lắm. Lương và Thu nhập là khác nhau xa với. Đi làm 1 tháng lãnh lương nhưng còn có tùm lum cái khoản phụ cấp nhiều khi không biết nên gọi là Phụ cấp gì.
Theo mình được biết mức lương thử việc của Nhân viên kế toán mới ra trường thì khoảng 2,5tr/tháng.
Lương nhân viên 1-2 năm kinh nghiệm: 3tr-4tr/tháng.
Lương Kế toán tổng hợp 8-12tr/tháng
Lương kế toán trưởng thì tùy công ty, tùy năng lực, tùy quen biết mà có KTT có thể lãnh lương từ 20tr đến 60tr/tháng.

Các bạn cũng đừng có hy vọng vào cái chứng chỉ ACCA quá. ACCA có nhực điểm lớn là không thể dùng để đ dạy tại các trường Đại học của Việt Nam. Nhưng bù lại ACCA là ưu tiên số một tại các Trung tâm như PACE, PTMS. Vì thực sự mà nói dù bạn có làm cho CTy đa quốc gia, các tập đoàn lớn trên thế giới tại Việt Nam thì bạn vẫn phải nắm vững Luật Kế toán và Luật thuế Việt Nam. Vì các tập đoàn này cũng sẽ đưa nhân viên của họ vào làm CFO. Không có chỗ cho bạn đâu. Vì các CFO ở nước ngoài nhất là Châu Âu và Mỹ đang thất nghiệp một đống. Ngay cả CTy mình cũng có GM kiêm luôn CFO từ tập đoàn sang.

Còn nếu các bạn muốn làm CFO thì lại khác, Cái giá phải trả những không rẻ đâu. => Tự rút kinh nghiệm của bản thân mình. Mình đã làm CFO được 3 năm nhưng nay lại không muốn làm nữa vì cái thời CFO nó đã qua rồi, Khi nào bạn thấy chứng khoán lên khoảng 800 điểm thi nghề CFO mới có hy vọng phục hưng.

Lương nhân viên kế toán thấp đó là do tâm lý của các ông chủ cứ cho rằng Kinh doanh mới là mang tiền của lại cho họ. Do vậy các ông chủ thường nghĩ rằng mình bị chết, sập tiệm là do kinh doanh kém chứ không biết rằng " Tìm được tiền là khó - Nhưng giữ được đồng tiền đó còn khó gấp 10 lần.

Kế toán chúng ta chính là người giữ tiền đó đấy.

N

nguyetq12

Guest
20/10/11
0
0
0
tp.hcm
làm ở đâu cũng có giá ở đó hết bạn ơi. Làm tư nhân thì lúc nắng lúc mưa vui thì chẳng sao buồn thì lôi nhau ra chửi đụng chạm người này người kia phức tạp lắm, nhưng chịu khó thì cũng học hỏi được đấy, theo mình thấy KT đa phần giờ đi làm thời gian có kinh nghiệm rồi nhận thêm báo thuế về nhà làm lúc đó thu nhập mới khá nỗi. K làm thêm lương ba cọc ba đồng khó sống lắm, kế toán mới ra trường ngày càng nhiều mình k lo tranh thủ thì chết chắc hic hic !

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
38
Hải Hậu - Nam Định
Cái này cũng khó nói lắm. Lương và Thu nhập là khác nhau xa với. Đi làm 1 tháng lãnh lương nhưng còn có tùm lum cái khoản phụ cấp nhiều khi không biết nên gọi là Phụ cấp gì.
Theo mình được biết mức lương thử việc của Nhân viên kế toán mới ra trường thì khoảng 2,5tr/tháng.
Lương nhân viên 1-2 năm kinh nghiệm: 3tr-4tr/tháng.
Lương Kế toán tổng hợp 8-12tr/tháng
Lương kế toán trưởng thì tùy công ty, tùy năng lực, tùy quen biết mà có KTT có thể lãnh lương từ 20tr đến 60tr/tháng.

Các bạn cũng đừng có hy vọng vào cái chứng chỉ ACCA quá. Vì thực sự mà nói dù bạn có làm cho CTy đa quốc gia, các tập đoàn lớn trên thế giới tại Việt Nam thì bạn vẫn phải nắm vững Luật Kế toán và Luật thuế Việt Nam. Vì các tập đoàn này cũng sẽ đưa nhân viên của họ vào làm CFO. Không có chỗ cho bạn đâu. Vì các CFO ở nước ngoài nhất là Châu Âu và Mỹ đang thất nghiệp một đống. Ngay cả CTy mình cũng có GM kiêm luôn CFO từ tập đoàn sang.

Còn nếu các bạn muốn làm CFO thì lại khác, Cái giá phải trả những không rẻ đâu. => Tự rút kinh nghiệm của bản thân mình. Mình đã làm CFO được 3 năm nhưng nay lại không muốn làm nữa vì cái thời CFO nó đã qua rồi, Khi nào bạn thấy chứng khoán lên khoảng 800 điểm thi nghề CFO mới có hy vọng phục hưng.

Lương nhân viên kế toán thấp đó là do tâm lý của các ông chủ cứ cho rằng Kinh doanh mới là mang tiền của lại cho họ. Do vậy các ông chủ thường nghĩ rằng mình bị chết, sập tiệm là do kinh doanh kém chứ không biết rằng " Tìm được tiền là khó - Nhưng giữ được đồng tiền đó còn khó gấp 10 lần.

Kế toán chúng ta chính là người giữ tiền đó đấy.
Giá mà ông chủ nào cũng nghĩ như bác nghĩ nhỉ? có phải ACCA dc nhờ chút ko? Cũng biết là thời gian và kinh nghiệm....But cũng thời gian đó và kinh nghiệm đó mà làm 1 nghề khác thì cũng sẽ....Theo mình chọn nghề là bước ngoặt biết rằng cs thì luôn luôn phải cố gắng.

M

minhduyentb

Guest
21/5/11
15
0
1
Thái bình
Vấn đề lương lậu là cả 1 vấn đề lơn.Công nhận kế toán làm gì có người giàu. mình làm kế toán tổng hợp mà lương còn chưa đc 4 triệu. buồn quá. nhưng yêu nghề lên cũng động viên được phần nào

hoanghaihc511

hoanghaihc511

Trung cấp
30/8/10
70
0
0
Q9, TP HCM
MÌnh trước đây làm bên kia 1 năm lương được có 2,5tr. Bây giờ vào cty mới thử việc 3tr nhưng tháng đầu tiên mà chốt sổ ngày 30 tới giờ vẫn chưa có lương, hix nản toàn tập.

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong
Lương kế toán còn thua cả lương công nhân đấy.
Cái này mình thấy đúng này!!! nghề kế toán bây giờ chẳng mấy ai ham cả, suốt ngày tính toán mấy con số đau hết cả đầu, đến kỳ nộp báo cáo lại làm ngày làm đêm. MỆT!

M

mytomxinh

Guest
26/2/11
0
0
0
bắc giang
anh chị còn có việc làm là hạnh phúc rùi.em đang chan nè
em mới ra trường tìm công việc khó quá.nản quá.chỉ muốn khóc thôi.
Lại trong lúc chia tay người iu nữa chư.
Chỉ muốn chết quách cho xong.
hihihihihihih

Sửa lần cuối:
H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong
Ước ao, hicc, em làm KTT mà lương dưới 5tr nè, hicc, mà KTHH chỉ xuất hàng, nhập hàng thui đã được 3tr rùi. Em còn phải làm thuế, nội bộ, thanh tóan, báo cáo tài chính, hix... chán quá , định tìm việc khác nhưng vẫn băn khoăn và khó nghĩ với Sếp. AC nào bít có công ty tuyển kế tóan ngoài giờ HC thì giúp em với nha, em thank cả nhà trước
Bạn giống mình thế, mình cũng làm tổng hợp mà lương có hơn 2 triệu, mới được tăng lên 3.5 triệu xong. Chán!

M

mytomxinh

Guest
26/2/11
0
0
0
bắc giang
anh chị ơi, em mới ra trường mà tìm mãi chẳng được viêc.chán quá
anh chi đi làm nếu có công ty nao tuyển thì alo nhé
giờ lên mạng tìm việc nhiều công ty lừa lắm các chị ạ.
buồn quá!

X

xamnhap

Guest
3/11/11
2
0
0
Tuyên Quan
đã làm công ăn lương thì ko nên đặt mục tiêu là giàu bạn ah. hãy sống đúng bằng sức lao động của mình
cũng vì chữ giàu mà nhìu người đã bán rẻ cả lương tâm, đạo đức nghề nghiệp, chà đạp nhân cách để trục lợi người khác và cũng hãm hại vòng lao lý người khác...mình biết 1 thằng kế toán như vậy, vợ nó cũng như vậy và em trai nó cũng như vậy...cả nhà nó làm kế toán cũng như vậy

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Ôi choa, được tăng lương mà cũng buồn đây nè! Sếp kêu đánh giá năng lực nhân viên xong để có cơ sở tăng lương. Mình được tăng thêm 500 ngàn. Thôi cũng được, ít nhiều gì cũng là tăng. Nhưng càng nghĩ càng thấy bùn. Vì trong phòng, có mình với 1 bác là tăng 500, còn lại tăng người 600, người 700. Mà theo đánh giá năng lực nhân viên, mình bằng với mức của người được tăng 700 kia (Mức A), còn chị được tăng 600 kia thậm chí còn chỉ được có mức B thui. Ừ thì lương 2 người đó thấp hơn mình, giờ tăng cho họ hơn chút đỉnh cũng ko sao, ngay cả nếu để nguyên lương mình như cũ vẫn còn cao hơn lương họ sau khi tăng. Nhưng đôi khi vẫn thấy chạnh lòng sao đó, cảm giác ko được coi trọng thi thoảng vẫn lấn áp khi coi bảng lương. Sao mà mình ghét cái cảm giác ấy thế!

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Mình thấy lương kế toán cao lắm, ví dụ có anh chị nhận quyết toán cái công trình cho công ty nào đó, công trình vài tỷ, quyết toán một hai tuần xong, nhận được trên dưới trăm triệu tiền lương đó :)

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Mình thấy lương kế toán cao lắm, ví dụ có anh chị nhận quyết toán cái công trình cho công ty nào đó, công trình vài tỷ, quyết toán một hai tuần xong, nhận được trên dưới trăm triệu tiền lương đó :)

Đâu phải ai cũng được nt đâu, những người đó họ cũng bỏ ra bao nhiêu công sức mới được đấy. Người ta giỏi lắm mới làm được. Mình thì tép riu thui.:((

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Nói tới lương bổng theo ngành nghề, thời buổi lạm phát bi jo, mìn thấy mọi ng nói làm tư nhân thì lương chỉ khoảng 3tr nhưng tự lăn lộn và tiến bộ nhanh,mìn làm cty nc ngoài đc 2 năm này lương khoảng 7tr nhưng lại k học hỏi đc j nhìu, chả nhẽ giờ mìn bỏ cty ra ngoài làm cho tư nhân, mọi ng tư vấn giúp mìn với:atom:

kHÔng cần đâu !

Bạn bỏ xiền ra trung tâm hoc thực hành là đc mà

học xong bằng 3 năm kinh nghiệm ấy chứ !

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

anh chị ơi, em mới ra trường mà tìm mãi chẳng được viêc.chán quá
anh chi đi làm nếu có công ty nao tuyển thì alo nhé
giờ lên mạng tìm việc nhiều công ty lừa lắm các chị ạ.
buồn quá!

bạn chịu khó làm cho công ty dịch vụ kế toán thuế đi
việc nhiều lương thấp ! bạn có làm không ??

Làm kế toán không khó, nhưng cũng chẳng phải dễ !
Kiên trì là làm được kế toán .
Mr Cù Trọng Xoay :
Sky: bacnamtraining
YM: bacnamtraining

Sửa lần cuối:
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi
Đâu phải ai cũng được nt đâu, những người đó họ cũng bỏ ra bao nhiêu công sức mới được đấy. Người ta giỏi lắm mới làm được. Mình thì tép riu thui.:((

Chúng ta cố gắng nuôi tép riu thành tôm đi :)

H

hienphan170387

Sơ cấp
6/12/09
8
0
0
hà nội
bùn quá, nói đến lương thì ko có gì tả nổi nữa, đến ngày nhận lương lại thấy buồn hơn.phải suy nghĩ giờ phải tiêu cái gì, tiêu như thế nào để hết số lưng này đây. nếu lỡ tiêu quá tay là nhịn đói cả gần tháng trời.:wall:

P

patuhu

Guest
9/12/11
2
0
0
TP Hồ Chí Minh
Ðề: Mức lương kế toán hiện nay?

Làm kế toán thì lương chẳng cao như sale nhưng "trăm dâu đổ đầu tằm", cuối cùng rác thì kế toán lãnh hết mà doanh số/thưởng thì sale hưởng hết. Chán vậy đó, nhưng là nghề của mình thì mình phải làm thôi. Nói chung là kế toán thì không giàu nhất mà cũng chẳng nghèo nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA