Phân bổ CCDC 12 tháng nhưng lại liên quan đến 2 năm tài chính?

• Thread starter thaohpnp
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhầm nghiêm trọng quá bạn ơi..chị xuantham là bậc tiền bối, là người trong ban điều hành kế toán đó bạn à.:wall::wall:

Ủa! Cai vụ này đâu có liên quan gì đến việc ôn thi đâu em. Muốn thi đi ôn thì bình thường. Không thi đi ôn cũng có sao đâu.

To SInhvien1986:
Tôi nghĩ các bạn nên đọc kỹ lại các bài và phần trích dẫn của Sinhvien1986 là sẽ ra vấn đề.
Các bạn nêu TK 142 có số dư bên Nợ thì cũng không sai, vì số dư nó tại mọi thời điểm mình có thể lấy được mà.
Bài tôi chỉ nêu TK 142 tại thời điểm lập BCTC cuối năm mà, cái yếu tố này các bạn lại bỏ qua khi xem xét. Có thể các số liệu mà các bạn đọc trong BCTC có số dư trên TK 142 là không phải báo cáo cuối niên độ.

Còn việc tại sao TK 142 mà cuối năm lại có số dư thì nếu theo hướng dẫn về TK là không phù hợp

Sau khi chị post nội dung này chị thấy rằng mọi việc đều có người đề cập đến hết rồi nên chị xóa. Nhưng trong bài viết chổ dòng đỏ chị cũng nói điều không phù hợp rồi. (Hướng dẫn về TK 142, 242 như vậy. Thế nhưng BCĐKT lại hướng dẫn TK 142 có số dư). Và khi chị xóa bài này đi là chị đã có ý không tranh luận nữa rồi, vì ai cũng thấy là lập luận của mình là đúng ( chứ nếu không nghĩ mình đúng thì không post lên làm gì). Gửi mail hỏi cô giáo thì Cô trả lời như vậy.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Bạn SV86 thân mến! Hình như bạn trả lời nhầm đối tượng rồi nhé! Còn việc tranh luận thì mình thấy các thành viên cứ trong vòng luẩn quẩn. Còn riêng mình thì vẫn bảo vệ ý kiến của mình. Vì công ty mình làm như thế mà bên kiểm toán vẫn cho qua và không có phản ứng gì. Mình sẽ không tranh luận thêm một bài viết nào nữa ở topic này. Có những câu trả lời không nhất thiết phải post thật nhiều thông tư nghị định,....mình nghĩ chỉ cần ngắn gọn, dễ hiểu là được. Thân.

Việc tranh luận để mình có cái nhìn đúng nhất về hạch toán TK 142 242, chứ tranh luận để hơn thua rồi tự ái thì làm sao tiến bộ được em. Anh nếu không biết thì hỏi, kế toán nhiều thông tư nghị định lắm, làm riết cũng có khi tẩu hỏa nhập ma là chuyện bình thường.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
...............................................................................................

Việc tranh luận để mình có cái nhìn đúng nhất về hạch toán TK 142 242, chứ tranh luận để hơn thua rồi tự ái thì làm sao tiến bộ được em. Anh nếu không biết thì hỏi, kế toán nhiều thông tư nghị định lắm, làm riết cũng có khi tẩu hỏa nhập ma là chuyện bình thường.
Anh không hiểu ý của em nói rồi. Em nói là bạn SV86 hiểu nhầm bài viết của em. Em chỉ nói bạn nguoilysu nhầm về chị xuân thắm thôi. Bạn ấy nói thế có khác nào nói chị xuantham không biết nhiều về kế toán, phải đi ôn thi. Như thế thì sao có thể đứng ra tư vấn cho các bạn được. Còn việc tranh luận, em không để ý việc hơn thua để làm gì. Việc tiến bộ hay không thì công việc thực tế sẽ giúp em. Em tham gia diễn đàn cũng là muốn giúp những bạn chưa có kinh nghiệm giống như em trước đây thôi. Thân.

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
...............................................................................................

..Em chỉ nói bạn nguoilysu nhầm về chị xuân thắm thôi. Bạn ấy nói thế có khác nào nói chị xuantham không biết nhiều về kế toán, phải đi ôn thi. Như thế thì sao có thể đứng ra tư vấn cho các bạn được...

Sao bạn lại kết luận về mình như thế? Bạn có biết gì về chương trình thi lấy Chứng chỉ Hành nghề kế toán không vậy? Thậm chí là Thạc sĩ kế toán thì còn rớt lên rớt xuống, giảng viên đại học đi thi còn rớt mà. Chị xuantham đi thi cũng rất bình thường, vì mình đã đi ôn cùng với chị rồi mà.

@ Lần sau không được hồ đồ như thế nữa bạn nhé, hehe...

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Anh không hiểu ý của em nói rồi. Em nói là bạn SV86 hiểu nhầm bài viết của em. Em chỉ nói bạn nguoilysu nhầm về chị xuân thắm thôi. Bạn ấy nói thế có khác nào nói chị xuantham không biết nhiều về kế toán, phải đi ôn thi. Như thế thì sao có thể đứng ra tư vấn cho các bạn được. Còn việc tranh luận, em không để ý việc hơn thua để làm gì. Việc tiến bộ hay không thì công việc thực tế sẽ giúp em. Em tham gia diễn đàn cũng là muốn giúp những bạn chưa có kinh nghiệm giống như em trước đây thôi. Thân.

Mình đã xin lỗi bạn rồi nhé, Phuonghuyen . Sau cơn mưa trời lại sáng. Qua một đêm thì chúng ta sẽ đón một ngày bình minh mới.

Mọi tranh luận tiếp theo nên tập trung vào việc nên hạch toán TK 142 và TK 242 như thế nào cho đúng Chuẩn mực, QD 15.

Không nên bình luận thông tin ngoài lề nữa nhé các bác.

Chân thành cảm ơn các bác.

P/s: Sinhvien1986 rửa tay gác kiếm thôi.

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Sau một hồi tranh luận là 1 hồi tâm sự-chia sẽ.
Thía là vẫn chưa có kết cục. vậy mà mình vẫn theo dõi bí lâu nay. hức.
Chưa có ai túm lại hết, việc phân bổ vẫn tréo ngoe giữa lý thuyết, qui định và thực tiễn.
Haizzzz, cty mình cũng đưa <= 12 tháng ->142 và ngược lại. chứ ko nói gì đến việc liên quan đến 2 năm tài chính....,kiểm toán ko thấy nói gì, thuế kiểm tra cũng ko nói gì.., nên ta vẫn cứ tiếp tục làm. hihi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Sau một hồi tranh luận là 1 hồi tâm sự-chia sẽ.
Thía là vẫn chưa có kết cục. vậy mà mình vẫn theo dõi bí lâu nay. hức.
Chưa có ai túm lại hết, việc phân bổ vẫn tréo ngoe giữa lý thuyết, qui định và thực tiễn.
Haizzzz, cty mình cũng đưa <= 12 tháng ->142 và ngược lại. chứ ko nói gì đến việc liên quan đến 2 năm tài chính....,kiểm toán ko thấy nói gì, thuế kiểm tra cũng ko nói gì.., nên ta vẫn cứ tiếp tục làm. hihi.
Kiểm toán chỉ quan tâm tài sản ngắn hạn hay tài sản dài hạn dựa theo VAS21 mà thôi.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Theo mình, mục đích của kế toán đó là BCTC nhằm cung cấp trung thực và hợp lý thông tin về tình hình tài chính, kết quả KD cho người đọc, vì vậy, người ta chỉ quan tâm đến BCTC. Còn thuế thì chỉ quan tâm đến DN có thực hiện đây đủ nghĩa vụ thuế hay không -> quan tâm đến chứng từ hoá đơn... Cho nên, việc bạn hạch toán vào 142 hay 242 thực sự không quan trọng lắm, miễn là số liệu được trình bày trên BCTC thể hiện đúng bản chất của nó. Ví dụ: đế thời điểm lập BCTC, tiền thuê nhà còn được phân bổ vào năm tài chính tiếp theo là 5 tháng, như vậy, số này phải được trình bày trên chỉ tiêu 151 - Chi phí trả tra trước ngắn hạn.

Với suy nghĩ như trên, tôi nghĩ rằng: chẳng dại gì mình tự làm khổ mình, cái nào phân bổ từ 12 tháng trở xuống thì đưa vào 142, đến cuối năm, cứ nhắm mắt lấy số dư nợ của nó đặt vào chỉ tiêu Chi phí trả trước ngắn hạn trên bảng CDKT cho khoẻ. hehe...

levanton

levanton

Cao cấp
Lâu lâu mới co một đề tài tranh luận sôi nổi.
Và cái gì cũng có mặt trái, nếu tranh luận sôi nổi quá đà, có khi dẫn đến quá đà trong lời nói, câu viết, các bạn nên bỏ qua cho nhau đế cùng chung sức phát triển diễn đàn.

Đề tài cũng phải tạm close.
Chúc các bạn vui vẻ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA