Phân bổ CCDC 12 tháng nhưng lại liên quan đến 2 năm tài chính?

• Thread starter thaohpnp
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Sao lại ngã ngũ, em thấy mọi ng vẫn còn đang lơ tơ mơ kìa.Em xin góp ý kiến chút về cả phương diện lý thuyết và thực tế. CCDC không giống như TSCĐ là dựa và năm sử dụng mà dựa vào chính các chị kế toán là định phân bổ dưới 1 năm hay trên 1 năm. Các chị đều biết là 1 niên độ kế toán là 1 năm đúng không nên có thể hiểu là nếu phân bổ dưới 1 năm thì vào 142 còn hơn 1 năm là 242 còn không phụ thuộc vào thời điểm các chị mua khi nào :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Các anh chị tham khảo Mẫu số B 01 – DN trong QĐ 15 của BTC và các bảng cân đối của các công ty lớn
Tài khoản 142 có số dư cuối năm đó !

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Các anh chị tham khảo Mẫu số B 01 – DN trong QĐ 15 của BTC và các bảng cân đối của các công ty lớn
Tài khoản 142 có số dư cuối năm đó !
Uh đúng rồi, hihi công ty mình mấy năm trước cũng có số dư TK142 nhưng tụi Ernst&Young không đồng ý vì đưa vào chi phí 2 năm tài chính liên tiếp. Xét về bản chất tài khoản 142 thì chỉ đưa vào 1 năm tài chính chứ không nên đưa vào chi phí 2 năm tài chính.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Tôi nghĩ các bạn nên đọc kỹ lại các bài và phần trích dẫn của Sinhvien1986 là sẽ ra vấn đề.
Các bạn nêu TK 142 có số dư bên Nợ thì cũng không sai, vì số dư nó tại mọi thời điểm mình có thể lấy được mà.
Bài tôi chỉ nêu TK 142 tại thời điểm lập BCTC cuối năm mà, cái yếu tố này các bạn lại bỏ qua khi xem xét. Có thể các số liệu mà các bạn đọc trong BCTC có số dư trên TK 142 là không phải báo cáo cuối niên độ.

Còn việc tại sao TK 142 mà cuối năm lại có số dư thì nếu theo hướng dẫn về TK là không phù hợp

Chị xem tại hướng dẫn hạch toán TK 142 không có nhầm đâu, TK 142 có số dư hoàn toàn hợp lý
KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA
TÀI KHOẢN 142 - CHI PHÍ TRẢ TRƯỚC NGẮN HẠN
Bên Nợ:
Các khoản chi phí trả trước ngắn hạn thực tế phát sinh.
Bên Có:
Các khoản chi phí trả trước ngắn hạn đã tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ.
Số dư bên Nợ:
Các khoản chi phí trả trước ngắn hạn chưa tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh.

Và nguyên tắc hạch toán

Chỉ hạch toán vào Tài khoản 142 những khoản chi phí trả trước ngắn hạn phát sinh có giá trị lớn liên quan đến kết quả hoạt động của nhiều kỳ trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh không thể tính hết cho kỳ phát sinh chi phí. Từng doanh nghiệp phải xác định và quy định chặt chẽ nội dung các khoản chi phí hạch toán vào Tài khoản 142 “Chi phí trả trước”.
Và thêm đây

Mình cũng đồng tình với quan điểm của đ/c hiep, chẳng lẽ "TK 142 không được có số dư nợ khi hết năm" ?

Trích từ phương pháp lập BCTC_QD15.

1 - Chi phí trả trước ngắn hạn (Mã số 151)
Chỉ tiêu này phản ánh số tiền đã thanh toán cho một số khoản chi phí nhưng đến cuối kỳ kế toán chưa được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh của năm báo cáo. Số liệu để ghi vào vào chỉ tiêu “Chi phí trả trước” là số dư Nợ của Tài khoản 142 “Chi phí trả trước ngắn hạn” trên Sổ Cái hoặc Nhật ký - Sổ Cái.

Việc này trước đây em cũng nghĩ là TK 142 không có số dư nhưng khi vào làm ở tập đoàn lớn thì mình mới té ngữa số dư cuối năm báo cáo tài chính chứ không phải tại thời điểm nào đó trong năm tài chính.

Thân!

Sửa lần cuối:
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Việc này trước đây em cũng nghĩ là TK 142 không có số dư nhưng khi vào làm ở tập đoàn lớn thì mình mới té ngữa số dư cuối năm báo cáo tài chính chứ không phải tại thời điểm nào đó trong năm tài chính.
Rất chính xác ! bản thân mình trực tiếp làm phần này và nó vẫn có số dư.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Nguyên văn bởi xuantham Click here to enlarge
Tôi nghĩ các bạn nên đọc kỹ lại các bài và phần trích dẫn của Sinhvien1986 là sẽ ra vấn đề.
Các bạn nêu TK 142 có số dư bên Nợ thì cũng không sai, vì số dư nó tại mọi thời điểm mình có thể lấy được mà.
Bài tôi chỉ nêu TK 142 tại thời điểm lập BCTC cuối năm mà, cái yếu tố này các bạn lại bỏ qua khi xem xét. Có thể các số liệu mà các bạn đọc trong BCTC có số dư trên TK 142 là không phải báo cáo cuối niên độ.

Còn việc tại sao TK 142 mà cuối năm lại có số dư thì nếu theo hướng dẫn về TK là không phù hợp

Bác MrVanthuc trích dẫn ở đoạn nào của Topic đoạn số mấy ra vậy ???

Bây giờ, các bác lại tranh luận về TK 142 có số dư cuối năm tài chính ?

Mời các bác tiếp tục tranh luận.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Bác MrVanthuc trích dẫn ở đoạn nào của Topic đoạn số mấy ra vậy ???

Bây giờ, các bác lại tranh luận về TK 142 có số dư cuối năm tài chính ?

Mời các bác tiếp tục tranh luận.

Bài của Chị Hai nhà mình đã được xóa đi rùi chú ơi ai xóa thì người ta tự biết vì họ có quyền mà, như thế thì không tốt đâu nhỉ khà khà :004:

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Em muốn hỏi cả nhà, đối với chi phí bảo dưỡng phần mềm, bảo trì máy tính thì em hach toán vao chi phi luôn hay la phải phân bổ vào TK 142 ạ, giá trị tiền này mỗi tháng khoang 500K

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Em muốn hỏi cả nhà, đối với chi phí bảo dưỡng phần mềm, bảo trì máy tính thì em hach toán vao chi phi luôn hay la phải phân bổ vào TK 142 ạ, giá trị tiền này mỗi tháng khoang 500K

Đưa thẳng luôn chi phí hàng tháng bạn nhé.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Bài của Chị Hai nhà mình đã được xóa đi rùi chú ơi ai xóa thì người ta tự biết vì họ có quyền mà, như thế thì không tốt đâu nhỉ khà khà :004:
Anh Mã Văn Tài ơi, em thấy bài của chị hai có vi phạm nội quy đâu mà bị xóa nhỉ?:wall:

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Em cảm ơn anh hiepnt1974, em đã phân bổ trong quí 1, 2 rồi vậy tháng này em có 1 cái hóa đơn bảo trì là 2 triêu theo hơp đồng từ năm 2010 đến tháng 8 năm 2011 là hết thì cái này em hach toán thẳng luôn vào tháng 8 hả anh

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Cuối cùng trong vấn đề tranh luận 142 hay 242 , iem có ý kiến sau :
Các bác mua CCDC về trong năm,
1/ Nếu các bác thấy CCDC đấy chỉ dùng được đến 31/12 thì các bác cho vào 142.
2/ Còn không, các bác tống hết vào 242.

Từ trước đến giờ iem cũng toàn hiểu : CCDC có giá trị sử dụng < 12 tháng thì cho vào 142 chứ cũng không để ý cụm từ " năm tài chính ". Nếu CCDC chỉ dùng được 3, 4, 5, .... tháng thậm chí 2 tháng mà nó ảnh hưởng đến 2 năm tài chính thì các bác cứ phang thẳng vào 242 không phải nghĩ ngợi gì.

Như vậy bác VTM đã có thể Offtopic tại đây được rồi !

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Anh Mã Văn Tài ơi, em thấy bài của chị hai có vi phạm nội quy đâu mà bị xóa nhỉ?:wall:

Anh dám chắc Chị Hai nhà mình tự xóa chứ không phải ai hết khà khà

Từ trước đến giờ iem cũng toàn hiểu : CCDC có giá trị sử dụng < 12 tháng thì cho vào 142 chứ cũng không để ý cụm từ " năm tài chính ". Nếu CCDC chỉ dùng được 3, 4, 5, .... tháng thậm chí 2 tháng mà nó ảnh hưởng đến 2 năm tài chính thì các bác cứ phang thẳng vào 242 không phải nghĩ ngợi gì.

Bác nói thế sao được, Khi tranh luận thì em thấy Bác có ý kiến đúng nhưng khi kết luận thì không chuẩn chút nào.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Đọc topic này xong thực sự em vẫn lơ mơ. Từ trước em vẫn cứ quan niệm như đinh đóng cột: Thời gian phân bổ dưới 1 năm thì đưa vào Tk142, trên 1 năm thì đưa vào 242. Giờ anh chị nói thế này, em lại hoang mang.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Anh dám chắc Chị Hai nhà mình tự xóa chứ không phải ai hết khà khà

Bác nói thế sao được, Khi tranh luận thì em thấy Bác có ý kiến đúng nhưng khi kết luận thì không chuẩn chút nào.
Anh càng nói em càng không hiểu. Sao lại tự xóa bài của mình nhỉ. Còn việc phân bổ vào 142 hoặc 242 thì mỗi người đều có quan điểm riêng của mình. Theo em thì dù liên quan đến 2 năm khác nhau nhưng thời gian phân bổ dưới 12 tháng thì vẫn đưa vào 142. Em vẫn làm thế nhiều năm rồi có bị sai đâu ạ.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
...

Bác nói vậy em thấy chưa được, theo QD 15 "Chi phí trả trước ngắn hạn là những khoản chi phí thực tế đã phát sinh, nhưng có liên quan tới hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều kỳ hạch toán trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh, nên chưa thể tính hết vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phát sinh mà được tính vào hai hay nhiều kỳ kế toán tiếp theo"

Bây giờ em phân bổ theo chu kỳ kinh doanh thì sao, chu kỳ kinh doanh với năm tài chính đâu có trùng nhau.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Anh càng nói em càng không hiểu. Sao lại tự xóa bài của mình nhỉ. Còn việc phân bổ vào 142 hoặc 242 thì mỗi người đều có quan điểm riêng của mình. Theo em thì dù liên quan đến 2 năm khác nhau nhưng thời gian phân bổ dưới 12 tháng thì vẫn đưa vào 142. Em vẫn làm thế nhiều năm rồi có bị sai đâu ạ.

Việc ở đây là bàn luận cái vụ 142 242 em ơi, còn ai xóa bài ko nên đề cập tới. Chuyện qua rùi thì cho nó qua đi.

N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
Theo mình cho vào 142 vì hiểu theo lý do sau: Dưới một năm tài chính, một năm tài chính có 12 tháng. (chỗ bạn bôi den đó)

Nếu nó mà có câu trong năm tài chính thì sẽ khác nhé
Quá chính xác .

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Sau khi post bài này xong thì thấy mọi người đã có đề cập đến số dư TK 142 vào thời điểm cuối năm có số dư và cùng theo các bạn QĐ 15 hướng dẫn lập BCTC cuối năm vẫn có số dư trên TK 142. Thấy vấn đề các bạn đã nêu lên rồi, mà tôi thì không có thời gian coi lại cái QDD15 cái phần bạn nào nói rằng 'QĐ 15 hướng dẫn lập BCTC cuối năm có số dư trên TK 142" nên tôi xóa bài rồi.

Tôi chả biết các bạn thế nào. Nhưng tôi nghe nhiều thầy, cô trình độ Thạc Sỉ có, tiến sỉ có, làm dịch vụ kế toán có, kiểm toán có. Tất cả đều cho rằng chi phí trích trước liên quan đến 2 niên độ thì dùng TK 242. Ngay cả kiểm toán cũng vậy, kiểm toán BCTC mà TK 142 có số dư thì họ đều yêu cầu điều chỉnh sang TK 242.
Đọc chi tiết TK142 và 242 tôi cũng thấy QDD15 nêu lên như vậy. Phuonghuyen20 cũng dẫn chứng tk ra như vậy, nhưng lại hiểu ngược lai. Vì vậy nên có tranh luận thì các bạn cũng bảo vệ cái quan điểm của mình, vì bạn không nhận ra cái mà cùng 1 dẫn xuất dữ liệu nhưng mà bạn đã có kết luận khác tôi ở chổ nào thì chịu thôi

Nếu mà mọi người đồng tình như em thì chị và sinhvien1986 đâu có tranh luận

Viết tiếp đây. Cái phần Mr Thuc trích
Chỉ hạch toán vào Tài khoản 142 những khoản chi phí trả trước ngắn hạn phát sinh có giá trị lớn liên quan đến kết quả hoạt động của nhiều kỳ trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh không thể tính hết cho kỳ phát sinh chi phí. Từng doanh nghiệp phải xác định và quy định chặt chẽ nội dung các khoản chi phí hạch toán vào Tài khoản 142 “Chi phí trả trước”.
Không hiểu sao Mr Thuc trích câu này mà lại kết luận là TK 142 cuối năm có số dư?

Diễn giải trích dẫn này: trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh mà có phát sinh chi phí, và chi phí này có giá trị lớn liên quan đến kết quả hoạt động của nhiều kỳ ( kỳ này thường là tháng- vì hàng tháng DN phân bổ ma) ==> lúc đó KT sẽ sử dụng TK 142 để ghi nhận và hàng tháng phân bổ.

Tương tự diễn giải trên tôi trích dẫn TK 242:
Tài khoản 242 - Chi phí trả trước dài hạn này dùng để phản ánh các chi phí thực tế đã phát sinh nhưng có liên quan đến kết quả hoạt động SXKD của nhiều niên độ kế toán và việc kết chuyển các khoản chi phí này vào chi phí SXKD của các niên độ kế toán sau.
hỉ hạch toán vào Tài khoản 242 những khoản chi phí phát sinh có liên quan đến sản xuất, kinh doanh trên một năm tài chính;
Như vậy vấn đề các văn bản hướng dẫn cái từ " liên quan đến" kết quả kinh doanh nhiều kỳ trong một năm tài chính và trên một năm tài chính không được các bạn xét đến bản chất của để xác định nó được sử dụng TK 142 hay TK242 là: cái chi phí phát sinh này "ảnh hưởng" đến KQKD của 1 năm tài chính hay 2 năm tài chính.

Việc các tập đoàn lớn sử dụng TK 142 cuối năm có số dư mà khi kiểm toán không ai nói điều gì cũng không nói lên điều là người ta đã làm đúng. Các KTT của các tập đoàn lớn không dể gì chấp nhận việc điều chỉnh theo yêu cầu của kiểm toán, có thể họ cho rằng mình không bao giờ sai. Còn kiểm toán thì họ cũng sẽ chấp nhận không điều chỉnh vì những sai sót không trọng yếu thì việc gì họ mích lòng với khách hàng.

Tôi thì không được đi làm ở các tập đoàn lớn như Mr Thuc, nhưng bản thân tôi cũng tin rằng "tập đoàn lớn" vẫn sai be bét, sai tan tác.

Có lẻ cũng nên close topi này lại rồi. Tuần rồi khi post bài xong tôi xóa bởi vì tôi biết rằng tranh luận mãi thì cũng vậy thôi. Mà tôi thì cũng không quan tâm các bạn có đông tình với tôi hay không. Vì thấy nội dung sinhvien1986 nêu cũng đủ rồi. Hôm nay lại thấy các bạn nói đến cái bài tôi xóa đi như vậy nên đành phải tiếp tục. Nhưng có lẻ tới đây đã quá đủ. Ai thích làm sao thì cứ làm. Hihi. Tôi chỉ nắm đúng cái kiến thức để rủi có đi thi không bị o điểm

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA