Mỗi tuần một chuyên đề

Theo các bác, nghề kế toán có phải là nghề dễ kiếm tiền, mau giàu nhất không?

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chị nghe em, dùng từ Thầy em chị xấu hổ cho KTGG, KTGG chỉ là con nhà sãi quét lá đa thôi em ạ.

Như chúng ta biết nhiều báo chí cũng từng phanh phui sự lõng lẻo trong công tác kế toán dẫn đến thâm hụt hàng tỉ đồng dù đó chỉ là nhân viên kế toán, thủ quỹ bình thường thôi.

Quả thật không sai, đi đêm cũng có ngày gặp ma.

Trong thực tế, nhiều chủ DN chỉ biết tận dụng chất xám của người lao động, thiếu quan tâm, khích lệ, thưởng xứng đáng những công đóng góp cho DN. Người lao động làm việc thì không có trang bị những điều kiện làm việc (phần mềm,,,,), họ phải tự đáp ứng bởi những kỹ năng, kiến thức, kinh nghiệp vốn có để làm tốt cho công việc được thuận buồm xuôi gió, (chạy việc). Họ (Người lao động) phải đầu tư bằng cách, viết ra những tools, công cụ (Không phải nhiệm vụ công việc của họ theo HDLD) để làm việc mà không được trả tiền . Chính vì thế những sản phẩm này không phải là tài sản của DN vì trong nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể không ràng buộc nên họ có quyền tự xoá, cất che giấu những dòng sản phẩm đó đi.

Ấm ức công sức mình bỏ ra mà chỉ hường lương thuần tuý như thế , bèn cấy virus "ảo" vào máy tính để không thể mở được các files thi hành công việc. Buộc phải nhờ các dịch vụ mà Người lao động giới thiệu đến gỡ rối hộ tình huống. Nơi nhận dịch vụ đem máy về xử lý. Mấy ngày sau đó thì máy chạy tốt. Cái gì cũng có cái giá của nó, đây cũng là 1 chiêu rút ruột trong sạch không để dấu vết gì lại.

Có công việc làm nhanh cũng không nên làm nhanh, làm tàn tàn theo lương, còn có bỗng lộc thì làm theo bỗng lộc. Phải biết vận dụng nghệ thuật câu. Đôi khi giao trảkết quả nhanh quá, họ cho rằng chỉ mất 1 chút thời gian sao mà đắt tiền thế ạ,:1nono::1nono:
Ngoại Lan xấu hổ thầy em vì chỉ là con nhà sãi quét lá đa. Còn thân em, phu hót rác :(. Ngoại ...

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ngoại Lan xấu hổ thầy em vì chỉ là con nhà sãi quét lá đa. Còn thân em, phu hót rác :(. Ngoại ...

Rác hốt hoài mà vẫn không hết, hốt từ chổ này sang chỗ khác hả em :004:
Ngoại Lan giờ không đi hốt nữa chuyển qua thải rác thôi khà khà :004:

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong
Rác hốt hoài mà vẫn không hết, hốt từ chổ này sang chỗ khác hả em :004:
Ngoại Lan giờ không đi hốt nữa chuyển qua thải rác thôi khà khà :004:

Cớ sao lại phong chức chị lên chức ngoại vậy chời. Chuyện chị nói để chia sẻ với các em, các chủ DN thôi.

Sự mốc ruột, nếu 1 cá nhân khó mốc ruột được lắm ngoại trừ cá nhân ấy giỏi nhưng cũng phải có yếu tố con người từ bên ngoài DN cùng tham gia.
Chiếm dụng ngân sách là việc ai cũng hiểu rõ, thậm chí sử dụng ngân sách không hết sẽ làm HD khống hoặc HD thật vì trong nội bộ (nhân viên của họ) đã lập ra các dòng sản phẩm đó để ký kết với bên ngoài, tung dòng sản phẩm (hàng) ấy ra. Dân IT (cung cấp phần mềm) nếu không hợp tác khéo với phòng kế toán cũng Out luôn.

Phàm làm gì cũng phải để lại cái Đức, có Đức thì măc sức mà ăn, đồng tiền "trời ơi" vào cửa này ra cửa khác ạ. Lý do sao gọi là đồng tiền "trời ơi" vì khi chủ DN chi ra kêu "trời ơi" sao lại phải tốn như thế.

Nếu cho là chị hông đi hốt nữa chuyển qua thải rác thôi khà khà - thì diễn đàn ta cũng đầy tình huống đây - Nếu phát hiện Gian lân trong Nội bộ kế toán , thì điều tra như thế nào ?

Bác chỉ cần search trên 4rum mình cũng ra 1 khối đề tài tương tự nhưng có ai dám nói thẳng nói thật đâu, vì ai cũng cho mình là thánh nhân ạ.

Lạy chuá tôi - Adieu

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Trong ngày lễ tốt nghiệp, thày hiệu trưởng có căn dặn chúng em một câu, em không nhớ nguyên văn nhưng nội dung thì là "Làm giàu cho doanh nghiệp thì được, học cách "luồn lách" cho doanh nghiệp thì được, nhưng phải luôn nhớ rằng bản thân mình luôn phải liêm khiết và trong sạch"! Cái này có lẽ là chìa khóa thành công cho người làm kế toán vì bản thân thầy em đã là tấm gương sáng rồi!!!

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong
Trong ngày lễ tốt nghiệp, thày hiệu trưởng có căn dặn chúng em một câu, em không nhớ nguyên văn nhưng nội dung thì là "Làm giàu cho doanh nghiệp thì được, học cách "luồn lách" cho doanh nghiệp thì được, nhưng phải luôn nhớ rằng bản thân mình luôn phải liêm khiết và trong sạch"! Cái này có lẽ là chìa khóa thành công cho người làm kế toán vì bản thân thầy em đã là tấm gương sáng rồi!!!

Chúc em mãi là tấm gương sáng nhé.
Thường có câu: Đường dài mới biết ngựa hay cưng ạ. Khôn 3 năm dại 1 giờ. chớ vội khinh suất, xã hội giang hò hiểm ác.:1nono::1nono: 70 chưa gọi là lành

Lời thề hypocrat như thế nào, em cũng hiểu rõ. Nhưng khi các y bác sĩ kê toa đơn thuốc có làm đúng chức năng của lương y như từ mẫu chăng? Hay bị choáng ngộp lời ngọt ngào bởi các cô cậu trình dược viên. Thuốc trong bệnh viện không có, bệnh nhân phải chạy ra ngoài mua. Muốn mổ nhanh khỏi xếp lịch hẹn, tôi cho điạ chỉ đến đây, ngoài giờ tôi sễ đến đó mỗ cho,....

Chi không dám kê đơn thuốc mạnh trong topic này, chỉ có 1 lời khuyên trong công tác quản lý nhân sự nhất là kế toán tài chính. Nên có quy hoạch và luân chuyển thường xuyên cán bộ trong phòng. Không tin, thủ đọc bài này xem, ngay cả Bộ Tài Chính cũng phải quy hoạch luân chuyển cán bộ đây

Sửa lần cuối:
H

Hoài Thương

Guest
Híc, vào wkt, cứ tự nhiên, chẳng mảy may để ý ai trẻ ai già, hôm nay mới phát hiện ra KTGG đã tóc bạc rồi, cháu xin lỗi chú vì cứ tưởng chú chỉ hơn cháu mấy tuổi. Cả "chị" Xuân Thắm nữa, nhưng thực sự là nhìn "chị" vẫn còn trẻ nên cứ cho em gọi "chị" nhé.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Híc, vào wkt, cứ tự nhiên, chẳng mảy may để ý ai trẻ ai già, hôm nay mới phát hiện ra KTGG đã tóc bạc rồi, cháu xin lỗi chú vì cứ tưởng chú chỉ hơn cháu mấy tuổi. Cả "chị" Xuân Thắm nữa, nhưng thực sự là nhìn "chị" vẫn còn trẻ nên cứ cho em gọi "chị" nhé.
Cả cụ ngoại Lan50 nữa...ạ.hihi

K

kenhnhansu

Guest
9/9/11
40
1
0
Hà Nội
nếu mà làm giàu theo cách chân chính thì em thấy khó giàu lắm, chỉ có thể nói là cuộc sống tạm ổn định hoặc khá giả chút thôi, còn để nói giàu có thì thật là khó, mà định nghĩa giàu mỗi người lại khác nhau nữa

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Cả cụ ngoại Lan50 nữa...ạ.hihi

Hai bạn lấy chứng cứ ở đâu mà cho là KTGG tóc đã bạc phơ, KTGG chỉ để tóc model "two lines" đấy thôi.

"Tuổi đời bác ấy được lắm bao nhiêu
Sao ai lại nỡ rắc muối tiêu lên đầu"

Còn cô em taoxanh cũng thế, chớ gọi chị là Ngoại ạ. Chị đâu có nhiều tuổi như em tưởng đâu. Chị vẫn còn thanh xuân mơn mỡn ạ.

• Like
Reactions: ldv
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
nếu mà làm giàu theo cách chân chính thì em thấy khó giàu lắm, chỉ có thể nói là cuộc sống tạm ổn định hoặc khá giả chút thôi, còn để nói giàu có thì thật là khó, mà định nghĩa giàu mỗi người lại khác nhau nữa

Hay là chúng ta chuyển sang ngân hàng nhỉ???
Lương bên đó, bèo nhất cũng bằng lương kế toán 2 năm kinh nghiệm đấy.
Làm lên cái chức trưởng phòng tín dụng thì chả mấy chốc mua xe hơi mà đi các bác nhẩy!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hai bạn lấy chứng cứ ở đâu mà cho là KTGG tóc đã bạc phơ, KTGG chỉ để tóc model "two lines" đấy thôi.

Còn cô em taoxanh cũng thế, chớ gọi chị là Ngoại ạ. Chị đâu có nhiều tuổi như em tưởng đâu. Chị vẫn còn thanh xuân mơn mỡn ạ.
Thì tại thầy em show hàng đang rao bán chuối, cóc, xoài ổi... nên Hoai Thuong đoán thế đó.:sorry:
Bề ngoài thầy em và cụ ngoại Lan 50 " gảy lai " tí thôi, chứ bên trong tâm hồn vẫn ngây thơ & kute lắm chứ bộ.:eyepop:
Bữa nao ngoại xuất hiện, Web đông vui nhộn nhịp hẳn.

Ko 8 trên topic này nữa. Cụ ngoại giữ gìn sức khoẻ ạ :005:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
KTGG = Bạch phát lão quái !

Ngoại Lan50 = Nhăn nheo bà bà !

Bạch phát lão quái + Nhăn nheo bà bà = Âm dương song sát :004:

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Ôi giời các bác ơi, chả biết mọi ngưòi thế nào chứ em làm kế toán gần 10 năm nay rồi mà vẫn có thấy giầu đâu, mà đã thế cái nghề này đau đâu nữa chứ, nhìn thiên hạ phất lên ầm mà mình thấy thèm, thôi thì đã chon nghề rồi thì phải theo thôi, hiccccccc

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Đại phú do công đức ông bà để lại - Tiểu phú do ăn cần ở kiệm ạ.​

Hay là chúng ta chuyển sang ngân hàng nhỉ???
Lương bên đó, bèo nhất cũng bằng lương kế toán 2 năm kinh nghiệm đấy.
Làm lên cái chức trưởng phòng tín dụng thì chả mấy chốc mua xe hơi mà đi các bác nhẩy!

Sao lại nhanh chóng mất lập trường thế cưng, tâm phải vững để luôn mãi là tấm gương sáng trong ngành kế toán, kiểm toán chứ.

Tiền "trời ơi" khó giữ lắm, thà chật vật 1 tí mà yên lành, từ từ tích lũy nếu không tích lũy được đó cũng là cái số của mình thôi ạ.

Ngẫm hay muôn sự tại trời
Trời kia đã bắt làm người có thân.
Bắt phong trần phải phong trần
Cho thanh cao mới được phần thanh cao

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ôi giời các bác ơi, chả biết mọi ngưòi thế nào chứ em làm kế toán gần 10 năm nay rồi mà vẫn có thấy giầu đâu, mà đã thế cái nghề này đau đâu nữa chứ, nhìn thiên hạ phất lên ầm mà mình thấy thèm, thôi thì đã chon nghề rồi thì phải theo thôi, hiccccccc

Mình theo nghề lâu hơn bạn, chẳng giàu cũng chẳng nghèo (nhưng chưa bao giờ biết hối hận đối với nghề) .... hàng ngày đi làm vô tới cổng Cty, thấy công nhân sắp hàng "quẹt thẻ"_mình thì không; vào làm việc thấy họ tuôn mồ hôi_mình thì không; thấy họ ăn ngon lành suất cơm 15.000 (do Cty cấp)_mình thì không; chiều về thấy họ tranh thủ ghé chợ mua ít đồ ăn_mình thì không ... họ còn khó khăn rất nhiều nhưng ... họ vẫn sống và làm việc vui vẻ ... thì có gì đâu mình phải "bâng khuâng chiều nội trú" :004:

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Eo, cái ava của bác VTM trông khốn khổ quá!
Cái thời toàn quan to bụng bự mà nhìn bác mình gậy xương que thế kia đủ biết bị đối xử như thế nào rồi!:005::005::005:
Cũng may bạn bè em chưa ai làm đến chức ông nọ bà kia cả!!!!

Đại phú do công đức ông bà để lại - Tiểu phú do ăn cần ở kiệm ạ.​

Sao lại nhanh chóng mất lập trường thế cưng, tâm phải vững để luôn mãi là tấm gương sáng trong ngành kế toán, kiểm toán chứ.

Tiền "trời ơi" khó giữ lắm, thà chật vật 1 tí mà yên lành, từ từ tích lũy nếu không tích lũy được đó cũng là cái số của mình thôi ạ.

Ngẫm hay muôn sự tại trời
Trời kia đã bắt làm người có thân.
Bắt phong trần phải phong trần
Cho thanh cao mới được phần thanh cao

Hí! Thời buổi này phải có phương án dự phòng chứ bác, nhưng cái duyên cái số nó vồ lấy nhau, chắc em suốt đời bị buộc chân ở cái nghiệp kế toán thôi!!!:)

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Mình theo nghề lâu hơn bạn, chẳng giàu cũng chẳng nghèo (nhưng chưa bao giờ biết hối hận đối với nghề) .... hàng ngày đi làm vô tới cổng Cty, thấy công nhân sắp hàng "quẹt thẻ"_mình thì không; vào làm việc thấy họ tuôn mồ hôi_mình thì không; thấy họ ăn ngon lành suất cơm 15.000 (do Cty cấp)_mình thì không; chiều về thấy họ tranh thủ ghé chợ mua ít đồ ăn_mình thì không ... họ còn khó khăn rất nhiều nhưng ... họ vẫn sống và làm việc vui vẻ ... thì có gì đâu mình phải "bâng khuâng chiều nội trú" :004:

Bác thực hiện nhiều không thế? hay chị nhà bắt ở Cty thì phải không :004: thảo nào nhìn Bác mà em phát thèm, mình gậy xương que.. :004:

Cho em spam bài cuối

Sửa lần cuối:
H

Hoài Thương

Guest

Hi hi, "cụ" Lan đúng là "già quá" rồi nên "mắt mờ chân chậm" rồi, em có nói tóc chú KTGG bạc phơ đâu, chỉ là tóc đã bạc thôi ạ, há há há, "cụ" bị gài bẫy rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Em thấy nghề bốc vác cũng giàu : NV đi giao hàng cho khách, gần trưa là nó ko có bốc hàng cho, nhưng có một vài trăm thì nó bốc luôn!

Thủ kho : Quá 5h ko nhập, xe đến nơi rồi chả lẽ quay về, mai giao, cước vận chuyển đâu có ít. Có vài trăm thì lại đâu vào đấy.

Ôi! Mỗi bước văn minh của nhân loại là một bước thụt lùi của xã hội!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA