Mỗi tuần một chuyên đề

Theo các bác, nghề kế toán có phải là nghề dễ kiếm tiền, mau giàu nhất không?

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cafedang12

Guest
14/9/11
0
0
0
bac ninh
+ Nghề kế toán thời nay khó xin việc lắm bác KTGG ơi. Càng khó đối với người trẻ mới tốt nghiệp. (sinhvien1986) - Chưa hẳn bác ạ, có khi người dùng cần sự tín cẩn trong quản lý tài chính của họ. Bác đã tạo được lòng tin, uy tín nhất định sẽ thuận lợi hơn.

+ Cần mẫn làm việc với đồng lương, đến kỷ lĩnh lương, ưu tiên trả cho khoán 141 và lại tiếp tục 141 khác (Hoài Thương). Tình trạng này y khuôn của mình đã qua. Có như vậy là tốt bạn ạ. Thà không có đi vay mượn, xin tạm ứng. Chứ đừng vì để hở mà rinh, dễ dãi thì xin, để kín thì rình

+ Em nghĩ giàu hay nghèo còn do số của con người đó nữa, hjhj.............. (beden1911988) - Đây không phải là duy tâm, nhưng nhiều người cũng làm chung 1 nghề, nhưng họ không vất vả chỉ vừa nằm vừa ký. Thậm chí, nghiệp vụ cũng kém hơn chúng ta., nếu không có chúng ta bao sân công việc tốt. Cũng học chung 1 trường, xin việc thì được may mắn, rớt vào các nơi làm ăn nên ra.

+ Ông không có ý kêu gọi kế toán phải biết rút ruột, nhưng đó là 1 thực tế khi ktoán đã "rõ đường đi lối về (Ketoan4mat). Thật sự như vậy, nếu không có đạo đức sẽ mốc nối các đối tượng để rút ruột của DN mấy hồi. Ví dụ: đơn giản - công nợ day dưa, quản lý công cụ,,,,chưa kể tình huống 2 hoặc 3 sổ sách trở lên.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Em chẳng thấy có tiền gì cả, rút lương xong đi rải từ công ty về đến nhà, chỗ còn lại nhét túi quần được chục hôm sau nữa là hết sạch. Lại tiếp tục 141 ở các nơi....Ai cũng nói: Khiếp, làm nhiều công ty thế mà lúc nào cũng kêu không có tiền....Nhưng em có tiêu hoang tiêu phí đi đâu, hàng trăm thứ phải tiêu mà....Bao giờ mua được ô tô để đi làm không bị mưa nhỉ, hì hì....Quay về thực tế thôi, em đang lo khoản tiền trả bác bacnamtraining đây nè......nếu bác bacnamtraining ghé vào chỗ này thì mong bác cho em trả chậm nhé, được ko?

Ui ! Hỏi xem Ms Yến có cho vào 004 đc không ?

cố gắng thôi nghềo thì lâu giàu bất thình lình !

Xã hội bất công nuôi tôi lớn !

Cuộc đời đen bạc dạy tôi khôn !

H

Hoài Thương

Guest
Ui ! Hỏi xem Ms Yến có cho vào 004 đc không ?

cố gắng thôi nghềo thì lâu giàu bất thình lình !

Xã hội bất công nuôi tôi lớn !

Cuộc đời đen bạc dạy tôi khôn !

Em mong bác nhẹ tay, cho em ở chỗ 131 lâu hơn chút xíu, chứ bác vứt em vào 004 xem ra nó cứ tủi thân và hoàn cảnh làm sao ý. Em không khó đòi lắm đâu, hi hi hi.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Chà sôi nổi quá mình cũng chen vài dòng nhỉ.
KTT mới giàu còn nhân viên á nghèo hòai thôi, vậy bao giờ lên đến KTT thì giàu mỗi tháng tiền lương kiếm vài chục triệu ngon lành.
Và con đường dẫn đến KTT là cả một con đường chông gai, tranh đua, phấn đấu, thọc gậy bánh xe nói chung đủ cả 36 ngón nghề ăn chơi.
vậy KTT là cánh tay mặt của Giám đốc, GDKD là cánh tay trái. Mà là tay mặt là tay thuận mà tiền không.
Ví dụ thử nhé.
Lương tháng NET 40tr, mỗi năm tăng 20% tiền lương vào 2 kỳ 6 tháng tăng 1 lần
Thưởng tết Âm lịch 3-5 tháng lương tùy theo KQKD
hết hồn mình đang mơ . không phải thật đâu nhé các bác.
Hú hồn cứ tưởng lãnh lương tháng 40tr
Nói chung làm KTT thì mau giàu lắm nhưng mà không cản thận thì cũng mau đếm lịch lắm
Lịch sử đã chứng minh nếu GD đi tù thì KTT cũng vào trại giam thôi.
Thôi đừng mơ tưởng ăn chặn, bắt chẹt, luồn lách cứ đường thẳng mà đi " Ăn cơm thấy ngon - Ngủ yên chẳng mộng mị"
Đời đục mình ta trong - Con cái nó trách cha mẹ để con nghèo.
Cho nên có cái gọi là LIM (giới hạn ý mà) Nói chung là KTT phải biết làm giàu cho ông chủ . Ông chủ không quên đâu chỉ là ông không nhớ nên phải nhác cho ông nhớ.
Cái gì cũng có giá của nó. Lãnh 40tr/tháng thì tóc tại rụng hết, bạc trắng đâu đây nè. Chỉ muốn lãnh 1 tháng 20tr thôi mà chưa thấy công ty nào tuyển đây

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
+ Em nghĩ giàu hay nghèo còn do số của con người đó nữa, hjhj.............. (beden1911988) - Đây không phải là duy tâm, nhưng nhiều người cũng làm chung 1 nghề, nhưng họ không vất vả chỉ vừa nằm vừa ký. Thậm chí, nghiệp vụ cũng kém hơn chúng ta., nếu không có chúng ta bao sân công việc tốt. Cũng học chung 1 trường, xin việc thì được may mắn, rớt vào các nơi làm ăn nên ra.

Đúng rồi, họ kém hơn các bạn nhiều, họ chỉ giỏi mỗi việc: Biết cách dùng các bạn giỏi hơn họ để kiếm được nhiều tiền (hơn những người "giỏi" nghiệp vụ).

Hơ, mà như thế thì ai giỏi hơn nhỉ. Có người bảo họ giỏi hơn vì biết dùng người giỏi hơn mình (chẳng thế mà bao nhiêu sách ngoài hiệu thi nhau viết về Leader - Lãnh đạo). Nhưng họ, những kẻ "kém nghiệp vụ" đó chỉ thích dốt hơn các bạn về những mặt mà các bạn rất mạnh (bởi có thể họ giỏi về nghiệp vụ thì có thể họ ko đủ khả năng để có được những người giỏi như các bạn, và cũng ko "được" các bạn nói như ở trên) nhưng mà biết mỗi việc là dùng các bạn để kiếm nhiều tiền hơn rất nhiều số tiền mà họ bỏ ra cho bạn (KD mà).

Những nhà đầu tư là gì? Họ có rất nhiều người giỏi kiếm tiền, bảo vệ cho họ, từ luật sư, bác sĩ, brocker số 1, CEO-CFO,... hàng đầu, v.v... Nếu họ ko có những người giỏi đó làm cho họ thì họ sẽ mất hết tài sản. Vậy những người có được những người giỏi làm cho mình có phải là người "giỏi" ko? Chả hiểu sao Lưu bị "dốt" thế mà lại có cả tá người giỏi phụng sự cho sự nghiệp của mình. Lưu Bị chắc là rất "dốt" khi tới 3 lần đi mời cho được Khổng Minh. Nếu Lưu Bị giỏi (đánh nhau) như Trương Phi :) thì chắc là ko có Tam Quốc để chúng ta xem rồi.

Vâng, đúng là con người có số, nhưng là số hiểu theo cách này: http://www.facebook.com/note.php?note_id=468045061673

Nghĩ!

Sửa lần cuối:
H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
Đúng rồi, họ kém hơn các bạn nhiều, họ chỉ giỏi mỗi việc: Biết cách dùng các bạn giỏi hơn họ để kiếm được nhiều tiền (hơn những người "giỏi" nghiệp vụ).

Hơ, mà như thế thì ai giỏi hơn nhỉ. Có người bảo họ giỏi hơn vì biết dùng người giỏi hơn mình (chẳng thế mà bao nhiêu sách ngoài hiệu thi nhau viết về Leader - Lãnh đạo). Nhưng họ, những kẻ "kém nghiệp vụ" đó chỉ thích dốt hơn các bạn về những mặt mà các bạn rất mạnh (bởi có thể họ giỏi về nghiệp vụ thì có thể họ ko đủ khả năng để có được những người giỏi như các bạn, và cũng ko "được" các bạn nói như ở trên) nhưng mà biết mỗi việc là dùng các bạn để kiếm nhiều tiền hơn rất nhiều số tiền mà họ bỏ ra cho bạn (KD mà).

Những nhà đầu tư là gì? Họ có rất nhiều người giỏi kiếm tiền, bảo vệ cho họ, từ luật sư, bác sĩ, brocker số 1, CEO-CFO,... hàng đầu, v.v... Nếu họ ko có những người giỏi đó làm cho họ thì họ sẽ mất hết tài sản. Vậy những người có được những người giỏi làm cho mình có phải là người "giỏi" ko? Chả hiểu sao Lưu bị "dốt" thế mà lại có cả tá người giỏi phụng sự cho sự nghiệp của mình. Lưu Bị chắc là rất "dốt" khi tới 3 lần đi mời cho được Khổng Minh. Nếu Lưu Bị giỏi (đánh nhau) như Trương Phi :) thì chắc là ko có Tam Quốc để chúng ta xem rồi.

Vâng, đúng là con người có số, nhưng là số hiểu theo cách này: Log In | Facebook

Nghĩ!

Mình thích đọc bài của Lão "tu tu tu" này! Đọc sơ sơ cái Top này, rồi đến bài của Lão, lúc đầu cũng không tính reply. Nhưng lúc đọc đến chữ Lưu Bị thì quả thật là giật mình.

"Giật mình" bởi lẽ khi đọc câu đầu (tô đậm) của Lão thì mình đã liên tưởng đến "Tam Quốc", nghĩ trong đầu rằng nếu rảnh thì mình cũng lôi chủ đề này ra 8 tí cho vui, nhưng không ngờ Lão cũng nghĩ giống mình- Lưu Bị. Trùng hợp nên tiện thể cũng đàm đạo tí luôn, tại cũng mới xem lại phim này.

"Tam quốc" được gọi là "đại danh tác- để đời" cũng chẳng phải vì cốt chuyện hay đâu. Chiến tranh - giành giật, sinh ra mưu mẹo kế sách... ở đâu mà chả thế - giống nhau cả. Nhưng cái "vĩ đại" là tác giả đúc rút được nhiều bài học (quan điểm, tư tưởng) hay, đúng cho nhiều hoàn cảnh và áp dụng được ở nhiều thời đại. Thậm chí mấy ông bà 8 về 1 khía cạnh kiếm tiền của nghề kế toán- một phạm trù rất nhỏ trong xã hội, cũng có thể vận dụng được. Thế mới hay chứ lị!

Mọi thứ đều bắt đầu từ "quan điểm". Quan điểm sinh suy nghĩ, suy nghĩ sinh hành động, hành động sinh kết quả. Và các yếu tố đằng sau lại chi phối ngược lại yếu tố đằng trước.

Mạn đàm:

Có thể xem xét mấy nhóm người cơ bản trong Tam Quốc:
Nhóm 1: Lưu Bị: Đại diện cho nhóm chủ.
Nhóm 2: Khổng Minh: Đại diện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, IQ cao, có khả năng lãnh đạo, có tư tưởng trung thành tuyệt đối, tức là có khả năng làm chủ nhưng không thích làm chủ.
Nhóm 3: Tào Tháo, Tư Mã Ý: Đại điện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, có khả năng lãnh đạo, nhưng không trung thành, tức là làm thuê cũng được, nhưng nếu có điều kiện thì sẵn sàng làm chủ.
Nhóm 4: Quan Công: Đại diện cho nhóm rất giỏi 1 "nghiệp vụ" và trung thành, trượng phu.
Nhóm 5: Ngụy Diên, giỏi nghiệp vụ nhưng ko trung thành.
Nhóm 6: Nhóm 3 phải, không có khả năng ảnh hưởng nhiều đến xã hội, không xét.

Kết quả:

Nghĩ đơn giản thì Lưu bị chả có tài cán gì. Nhưng thực ra tuy không giỏi về kỹ năng kỹ thuật nhưng giỏi về quản lý, giỏi làm chủ, chỉ người chủ mới biết ông ta giỏi như thế nào. Ông ta có 1/3 thiên hạ.

Nhóm giỏi nghiệp vụ dù có trung thành hay không thì cũng chỉ để người ta sai vặt, chỉ đâu đánh đó, may mắn thì gặp người chủ tốt ăn ra làm nên, không tự quyết định được số phận của mình. Cả 2 cuối cùng đều chết thảm (Quan Công chết vì ngang còn Ngụy Diên chết vì phản động)

Nhóm Khổng Minh,Tư Mã Y: Đều có khả năng và điều kiện để làm chủ, Tư Mã Ý có quan điểm linh hoạt hơn Khổng Minh, tức là khi Trung Thành thì rất trung thành, khi có điều kiện làm chủ tốt thì sẵn sàng lên làm chủ, khác với Khổng Minh, Khổng minh trung thành đến phút cuối cùng mặc dù biết như thế không có kết quả tốt (biết người chủ không còn phù hợp). Kết quả là Tư Mã Ý có được thiên hạ, tốt cho ông ta và cũng tốt cho dân chúng.

Tôi không hiểu tại sao đến bây giờ người ta lại thờ Quan Công và tôn sùng Khổng Minh như vậy?
Thờ Quan Công vì lẽ gì? Kết quả thực tiến hay hệ tư tưởng mà Quan Công để lại cho đời là gì? có tác dụng gì? Tôi nhớ trong phim có đoạn Khổng Minh dặn đi dặn lại Quan Công về phương án ở nhà trông coi Kinh Châu: Quan Công cứ nhắc đi nhắc lại là sẵn sàng chết, Khổng Minh nghe chán quá, thở dài: ôi giời! Chết thì giải quyết được cái gì?! Như vậy quan điểm "coi cái chết nhẹ như lông nách" của Quan công đã làm cho ông ta cứng nhắc đến mức quên mất mục tiêu cuối cùng là để giữ thành chứ không phải mục đích là chết hay sống. Khổng Minh cũng nói: làm tướng mà chỉ biết dẫn quân ra trận mà không biết thiên thời địa lợi nhân hòa, không biết Tử vi Tử Bình Tứ Trụ thì không thể thành tướng giỏi được (tức là chỉ giỏi 1 nghiệp vụ thì cũng không làm được gì lớn).

Cái sự cứng nhắc lại cũng hiện hữu cả ở Khổng Minh nữa. Đó là tình huống ông ý dẫn quân đi, sắp toàn thắng đến nơi rồi, thế mà ông vua con thiểu năng trí tuệ gọi về phát là về liền (chỉ vì quan điểm trung thành tuyệt đối, nghĩ rằng ko về thì bất trung), để rồi bỏ lỡ thời cơ ngàn năm có một. Nếu ông ta linh hoạt hơn, cứ xong việc tốt đi đã, rồi về giải trình sau cũng được, như thế sẽ có kết quả tốt hơn cho đời rồi. Hoặc như tình huống Lưu Bị trước khi chết bảo nếu con ta mà bất tài thì Khanh (Khổng Minh) hãy thay thế nó để thực hiện đại sự. Ấy thế mà KM có chịu nghe đâu, khóc dãy đành đạch vì cho rằng như thế là bất trung. Thực tế sau đó con Lưu bị bất tài làm hỏng việc, rõ ràng Khổng Minh biết điều đó nhưng vẫn chấp nhận, tức là ông chấp nhận thà hỏng việc lớn của xã tắc còn hơn là để cá nhân ông mang tiếng bất trung. Rõ ràng cũng chỉ vì quan điểm cứng nhắc mà ông ta để thiên hạ tiếp tục binh đao mấy chục năm sau, chết bao nhiêu người mà tâm nguyện của sếp ông cũng vẫn không thực hiện được.

Kết quả cuối cùng thì Không Minh không bằng Tư Mã ý, mặc dù về kỹ năng nghiệp vụ Khổng Minh có thể hơn về tài xem bói và dự báo thời tiết, nhưng lại thua về sự linh hoạt và tầm nhìn.

Kết luận của mạn đàm: 1. Lính tráng thì không bàn; 2. nếu chỉ giỏi 1 nghiệp vụ thì cũng chỉ để sai vặt, giỏi lắm chỉ được tổ trưởng tổ nghiệp vụ; 3. Nếu có đầu óc tổ chức + lãnh đạo, IQ cao, nhiều mưu mẹo, biết nhiều nghiệp vụ thì có thể làm CEO; 4. Không giỏi kỹ năng nghiệp vụ, IQ không cao, nhưng có đầu óc tổ chức, dám làm + gặp thời thì có thể làm chủ nhưng phá sản lúc nào không biết; 5. Biết nhiều nghiệp vụ, IQ cao, mưu mẹo, có đầu óc tổ chức + kỹ năng lãnh đạo, dám làm, linh hoạt, gặp thời: Sẽ làm chủ và phát triển mạnh.

Trở lại chủ đề chính của Top.

Chủ đề nói về "nghề kế toán" chứ không phải "người làm kế toán", nhưng đa phần chúng ta gộp chung nên tôi cũng chia sẽ như thế này:

Nếu nói về "nghề" thì chỉ có nghề kinh doanh và nghiên cứu phát minh thì nhanh giầu, bên cạnh đó rủi ro cao, có lời thì có lỗ. còn những nghề làm công hưởng lương thì không khác nhau là mấy, nghề nào lương cao lương thấp thì thời buổi này người ta thống kê tương đối đầy đủ rồi.

Về "người làm kế toán" thì cũng giống như người trong Tam quốc thôi. Muốn giầu nhanh thì phải có nhiều điều kiện như Tư Mã Ý, chí ít cũng phải như Lưu Bị hoặc Khổng Minh.

Còn nếu chỉ giỏi mỗi nghiệp vụ thôi mà lại ngang và cứng nhắc như Quan Công hoặc cơ hội như Ngụy Diên thì coi chừng bị chém phát một.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: ldv
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
...
Mạn đàm:

Nhóm 2: Khổng Minh: Đại diện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, IQ cao, có khả năng lãnh đạo, có tư tưởng trung thành tuyệt đối, tức là có khả năng làm chủ nhưng không thích làm chủ.
Nhóm 3: Tào Tháo, Tư Mã Ý: Đại điện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, có khả năng lãnh đạo, nhưng không trung thành, tức là làm thuê cũng được, nhưng nếu có điều kiện thì sẵn sàng làm chủ.
Nhóm 4: Quan Công: Đại diện cho nhóm rất giỏi 1 "nghiệp vụ" và trung thành, trượng phu.
...

Xong rồi, giờ chỉ còn xét "mình thuộc nhóm cơ bản nào trong Tam Quốc" để từ đó mà suy ... khi nào sẽ giàu và khi nào sẽ nghèo ... hehe.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mỗi nhóm có 1 chút máu, nếu HienMQ thêm 1 nhóm nữa là nhóm tổng hợp (từ nhóm 1 đến 6)===> Nhóm 7, hoạ chăng lúc này KTGG sẽ rơi vào nhóm 7 ạ. (Nhóm thất, thất đủ thứ)

Nhóm 1: Lưu Bị: Đại diện cho nhóm chủ. ---> Chủ động trong công việc cũng là làm chủ.
Nhóm 2: Khổng Minh: Đại diện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, IQ cao, có khả năng lãnh đạo, có tư tưởng trung thành tuyệt đối, tức là có khả năng làm chủ nhưng không thích làm chủ. ---> Trí tuệ xuất chúng, IQ cao chỉ làm tư vấn, biết cho 1 đằng đánh trống 1 đằng thổi kèn sẽ trung thành thôi
Nhóm 3: Tào Tháo, Tư Mã Ý: Đại điện cho nhóm trí tuệ xuất chúng, có khả năng lãnh đạo, nhưng không trung thành, tức là làm thuê cũng được, nhưng nếu có điều kiện thì sẵn sàng làm chủ.---> Làm kế toán theo Tào Tháo định nghĩ, đây là chủ nghĩa cơ hội
Nhóm 4: Quan Công: Đại diện cho nhóm rất giỏi 1 "nghiệp vụ" và trung thành, trượng phu. ---> Nhất nghệ tinh nhất thân vinh
Nhóm 5: Ngụy Diên, giỏi nghiệp vụ nhưng ko trung thành. ---> Cũng đồng ở nhóm 3. Nhưng nổi bật hơn ở nhóm 3 là: "Để hở thì rinh"
Nhóm 6: Nhóm 3 phải, không có khả năng ảnh hưởng nhiều đến xã hội, không xét.===> Dù là nhóm 3 phải, nhưng ít nhiều cũng tác động đến các nhóm khác ạ. Trung lập không trung lập, ai mạnh thì a dua theo, ai yếu thì hắt cho đi luôn.

lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng

Kết luận của mạn đàm:
1. Lính tráng thì không bàn;
2. nếu chỉ giỏi 1 nghiệp vụ thì cũng chỉ để sai vặt, giỏi lắm chỉ được tổ trưởng tổ nghiệp vụ;
3. Nếu có đầu óc tổ chức + lãnh đạo, IQ cao, nhiều mưu mẹo, biết nhiều nghiệp vụ thì có thể làm CEO;
4. Không giỏi kỹ năng nghiệp vụ, IQ không cao, nhưng có đầu óc tổ chức, dám làm + gặp thời thì có thể làm chủ nhưng phá sản lúc nào không biết;
5. Biết nhiều nghiệp vụ, IQ cao, mưu mẹo, có đầu óc tổ chức + kỹ năng lãnh đạo, dám làm, linh hoạt, gặp thời: Sẽ làm chủ và phát triển mạnh.

Đọc bài phân tích về chuyện Tam Quốc liên đới đến nghề nghiệp rất hay.

Nhưng Lưu Bị được bạn khen là làm minh chủ nhưng sau này lại thất thế.

Tào Tháo bị phê phán nhất nhưng lại là người làm bá chủ thiên hạ.

Nhiều CEO thời nay được ví nếu có tổng hợp tính cách của 2 ông này lại thì tuyệt.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
"Giật mình" bởi lẽ khi đọc câu đầu (tô đậm) của Lão thì mình đã liên tưởng đến "Tam Quốc", nghĩ trong đầu rằng nếu rảnh thì mình cũng lôi chủ đề này ra 8 tí cho vui, nhưng không ngờ Lão cũng nghĩ giống mình- Lưu Bị. Trùng hợp nên tiện thể cũng đàm đạo tí luôn, tại cũng mới xem lại phim này.

Đánh giá nhận xét rất hay về tính cách nhân vật. Từ trước tới nay có nhiều người bàn về các nhân vật thời Tam Quốc dưới nhiều góc độ khác nhau. HienMQ cho tôi quote đoạn này của bác lên facebook nhé.

Thanks in advance!

Sửa lần cuối:
T

thuylethu86

Sơ cấp
15/1/10
17
0
1
38
Hà Nội
thù lao đi liền với trách nhiệm, chả có cái gì là dễ cả. Người ngoài thích nhìn vào lương thôi, ko nhìn được cái đằng sau đó.
Like mạnh các bác KTT, em ko có khả năng, em chỉ vote thôi ^^

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tiền không phải của mình, chia sẻ 1 quyển sách có thể giúp người vượt qua cơn đói.

[video=youtube;xKxRWv2jeqc]http://www.youtube.com/watch?v=xKxRWv2jeqc&feature=player_embedded[/video]

Mỗi người đến với nghề có mục đích khác nhau, chớ dùng kiến thức để kê đơn thuốc quá liều. Cám dỗ và tham vọng - Lương tâm nghề nghiệp.

Hãy cùng thưởng thức bộ phim: Lời thề danh dự để suy gẫm thêm về cách làm giàu với kiến thức của mình.

Sửa lần cuối:
T

trucpt27061974

Guest
6/9/11
3
0
0
49
Kỳ Sơn-Hòa Bình
Mình thích đọc bài của Lão "tu tu tu" này! Đọc sơ sơ cái Top này, rồi đến bài của Lão, lúc đầu cũng không tính reply. Nhưng lúc đọc đến chữ Lưu Bị thì quả thật là giật mình.

Kết quả cuối cùng thì Không Minh không bằng Tư Mã ý, mặc dù về kỹ năng nghiệp vụ Khổng Minh có thể hơn về tài xem bói và dự báo thời tiết, nhưng lại thua về sự linh hoạt và tầm nhìn.

Còn nếu chỉ giỏi mỗi nghiệp vụ thôi mà lại ngang và cứng nhắc như Quan Công hoặc cơ hội như Ngụy Diên thì coi chừng bị chém phát một.
Bài của bác rất hay, sâu sắc, nhưng có lẽ là bác nhầm một chỗ rồi. Xem ra Lượng không giỏi về thời tiết lắm, nếu giỏi về thời tiết thì Tư Mã còn đâu nữa đúng không bác. hahahaha.
Đọc bài của các bác em thấy buồn quá, ngoài tài năng ra em nghĩ cần phải có chút gì đó may mắn nữa, " Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên" có những điều quả nhiên khó lí giải.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hầu như các trường hiện nay, biểu ngữ: "Tiên học lễ hậu học văn" cũng không còn.

Học đi đôi với hành, mỗi người hành xử theo cách suy nghĩ riêng của mình.

Chớ vội dùng đồng tiền "trời ơi", vào cửa này ra cửa khác hoặc sẽ gặp việc khác để trả và còn trả hơn nhiều thế nữa.

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
:004::004::004:
Tiền không phải của mình, chia sẻ 1 quyển sách có thể giúp người vượt qua cơn đói.

[video=youtube;xKxRWv2jeqc]http://www.youtube.com/watch?v=xKxRWv2jeqc&feature=player_embedded[/video]

Mỗi người đến với nghề có mục đích khác nhau, chớ dùng kiến thức để kê đơn thuốc quá liều. Cám dỗ và tham vọng - Lương tâm nghề nghiệp.

Hãy cùng thưởng thức bộ phim: Lời thề danh dự để suy gẫm thêm về cách làm giàu với kiến thức của mình.

Bác Già ơi! chị Xuân Thắm dạo này bán cả thuốc lá nữa hả bác? :004::004::004::004::004:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Chớ vội dùng đồng tiền "trời ơi", vào cửa này ra cửa khác hoặc sẽ gặp việc khác để trả và còn trả hơn nhiều thế nữa.

Cái này gọi là của Thiên trả Địa bác ạ. Cũng không phải quá nặng lòng vì những người như vậy, vì gieo nhân nào ắt gặp quả ấy thôi.

chuyenvien1234

chuyenvien1234

Sơ cấp
7/6/12
9
0
0
44
Ho Chi Minh
Ðề: Theo các bác, nghề kế toán có phải là nghề dễ kiếm tiền, mau giàu nhất không?

Đi đâu mấy bác hàng xóm, nhân viên công ty cũng kêu nghề kế toán nhanh giàu. Và sự thực là cũng có, nhiều kế toán phất quá nhanh ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA