Chi phí mua điện thoại cho sếp

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Chào các bạn !Chúc các bạn ngày đầu tuần vui vẽ và hạnh phúc.
Ah cho mình hỏi câu này nhé.Cty mình mua 3 điện thoại cho 3 sếp như vậy số tiền điện thoại có được phân bổ như công cụ dụng cụ không?và có đuorcj xem là chi phí họp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Tất nhiên là ok rồi. Nếu như có đầy đủ chứng từ hợp lệ

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn bạn nhé hoangaccounting.

A

ARNOL

Guest
12/11/05
2
0
0
Tp hồ chí minh
Các Sếp đó không đủ tiền mua điện thoại xài (???hehe không dám đâu)nên công ty buộc phải cấp sử dụng để phục vụ cho công việc !.... hay mua về dùng việc khác (tặng bồ nhí... hihihi!) về thời gian phân bổ thì phải xem lại.

H

hongyun

Guest
3/3/06
5
0
0
Bắc Ninh
Công ty mình cũng mua rất nhiều điện thoại di động cho nhân viên sử dụng, mình muốn hỏi là chi phí hợp lí có giới hạn số lượng điện thoại được sử dụng không, và cước điện thoại thì sẽ phải hạn chế như thế nào?
Năm vừa qua cơ quan thuế có thanh tra và họ nói rằng chỉ có giám đốc được dùng điện thoại thôi. vậy có bạn nào biết thì giải thích cho mình với.
Cảm ơn trước nha.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Ai được cấp ĐTDĐ và cấp kinh phí sử dụng điện thoại di động thì trong quy chế, quy định của công ty bạn phải nói rõ thì cơ quan thuế mới chấp nhận chi phí đó. Và nếu đã được quy định rõ trong quy chế thì việc hạch toán chi phí của bạn không bị hạn chế gì hết.

N

nhanhoatim

Guest
14/3/06
8
0
0
Ha Noi
nhưng cho em hỏi là nếu như vậy thì vẫn hạch toán vào TK 642 đúng không ạ?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
nhanhoatim nói:
nhưng cho em hỏi là nếu như vậy thì vẫn hạch toán vào TK 642 đúng không ạ?
Nhưng em hỏi mà em hỏi cái gì vậy? Nếu như liên quan đến các câu dưới thì ===>642

P

Pham Van Khang

Guest
Nhìn chung hạch toán vào 642 thì được nhưng nếu Công ty bạn mà mua điện thoại xin như O2 chẳng hạn thì coi chừng nếu trên 10 tr đồng thì phải đưa vào tài sản đấy

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Bạn ơi không phải ai cũng được mua điện thoại cho và trả cước điện thoại hàng tháng đâu. Công ty mình mới bị các bác thuế bóc ra đấy, chỉ có Giám đốc mới được thanh toán cước phí điện thoại hàng tháng thôi. Vì các vị ấy nói là những người khác đã được trả lương rồi thì lấy tiền lương mà thanh toán. Nếu muốn đưa vào thì trong hợp đồng lao động phải ghi rõ ràng đấy. Và phải chứng minh được là những người ấy có giao dịch cho công ty đấy.

A

anhpat_uk

Guest
14/4/06
6
0
0
Ha noi
hongyun nói:
Công ty mình cũng mua rất nhiều điện thoại di động cho nhân viên sử dụng, mình muốn hỏi là chi phí hợp lí có giới hạn số lượng điện thoại được sử dụng không, và cước điện thoại thì sẽ phải hạn chế như thế nào?
Năm vừa qua cơ quan thuế có thanh tra và họ nói rằng chỉ có giám đốc được dùng điện thoại thôi. vậy có bạn nào biết thì giải thích cho mình với.
Cảm ơn trước nha.
Gà quá đi, có lý nào lại vậy, chắc mấy bác phòng thuế lại vòi hoa hồng rồi, nếu trong công ty đã có quy định rõ ràng, những ai được quyền sử dụng và trong hạn mức bao nhiêu thì vô tư đi, miến là đừng thái quá VD chẳng có giao dịch với nước ngoài nhưng vẫn gọi ầm ầm thì chết là chắc.

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Chỉ được coi là chi phí hợp lý nếu việc mua ĐTDĐ có trong quy chế của công ty hoặc nếu không thì có giấy đề nghị, qyết định của xếp về việc mua ĐTDĐ phục vụ cho công việc.

A

anhpat_uk

Guest
14/4/06
6
0
0
Ha noi
Đúng đó nếu công ty bạn đã có quy định sử dụng rõ ràng rồi thì, chẳng ai có thể bắt bẻ được, và dĩ nhiên được tính vào CP bình thường

N

Nguoihayquen

Guest
23/2/06
9
0
0
47
Bình Hàn - Hải Dương
Mình đồng ý với quan điểm của bạn Quỳnh Hương! Các khoản chí phí với mức họp lí đã được quy định trong Quy chế thì được chấp nhận. Nếu Quy chế chưa có thì bạn làm Quyết định bổ sung cho Sếp ký duyệt!

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Em hỏi khí không phải, mỗi tháng người lao động được cấp 1 khoản tiền nhất định để trả tiền điện thoại (theo quy định của Công ty) thì khoản tiền đó có tính vào thu nhập cá nhân không. Tương tự như phụ cấp công tác.

T

thuyphanhcm

Guest
24/5/06
4
0
1
Tp.HCM
Chi phí điện thoại hàng tháng của nhân viên được xem là chi phí hợp lý hợp lệ nếu như:
- Bạn đã ghi rõ ràng trong hợp đồng lao đồng.
- Hóa đơn tiền điện thoại phải chuyển sang tên công ty.
- Chi phí này không phải muốn đưa vào bao nhiêu cũng được mà nó có giới hạn đấy.

T

thuyphanhcm

Guest
24/5/06
4
0
1
Tp.HCM
mirror_girl nói:
Em hỏi khí không phải, mỗi tháng người lao động được cấp 1 khoản tiền nhất định để trả tiền điện thoại (theo quy định của Công ty) thì khoản tiền đó có tính vào thu nhập cá nhân không. Tương tự như phụ cấp công tác.

bạn nên xem lại phần này trong quy định lập thang bảng lương - các khoản phụ cấp. Thân.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
hỏi khí không phải, mỗi tháng người lao động được cấp 1 khoản tiền nhất định để trả tiền điện thoại (theo quy định của Công ty) thì khoản tiền đó có tính vào thu nhập cá nhân không. Tương tự như phụ cấp công tác.

Cái đó được tính vào phụ cấp và nếu tính thuế Thu nhập cá nhân vẫn phải tính vào!

C

caonguyenkb

Guest
21/7/07
11
0
0
41
Plieku, Gia Lai
Bạn ơi không phải ai cũng được mua điện thoại cho và trả cước điện thoại hàng tháng đâu. Công ty mình mới bị các bác thuế bóc ra đấy, chỉ có Giám đốc mới được thanh toán cước phí điện thoại hàng tháng thôi. Vì các vị ấy nói là những người khác đã được trả lương rồi thì lấy tiền lương mà thanh toán. Nếu muốn đưa vào thì trong hợp đồng lao động phải ghi rõ ràng đấy. Và phải chứng minh được là những người ấy có giao dịch cho công ty đấy.

Ôi. đúng vừa hôm nay mình tới công ty thì có 1 hóa đơn đưa cho mình. trong hóa đơn ghi sl 1 chiếc điện thoại N95-8G giá trị chưa VAT tới 11 triệu. ôi trời ơi vậy là mình lại phải trích khấu hao chiếc điện thoại này rồi. cảm ơn gia đình ta đã nhắc nhở mình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA