Sổ cái

• Thread starter gacon0904
  • Ngày gửi
G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Khi tính SDĐ tháng Nợ,Có thì bên có là số âm nên thường dùng hàm Max để cho về 0. Anh chị giải thích cho em nghe (đừng cười em đó vì em ko biết nhiều về kế toán).Cám ơn các anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
gacon0904 nói:
Khi tính SDĐ tháng Nợ,Có thì bên có là số âm nên thường dùng hàm Max để cho về 0. Anh chị giải thích cho em nghe (đừng cười em đó vì em ko biết nhiều về kế toán).Cám ơn các anh/chị.

gacon0904 nói rõ hơn đc không? Mình không hiểu câu này của bạn.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Nếu không dùng hàm max bạn hãy nhập công thức mảng sau vào các cột tương ứng:

Số dư cuối kì Nợ : {=IF(C8-D8+E8-F8>0,C8-D8+E8-F8,0)}
(Tạm dịch ra thế này cho dễ hình dung : {=If(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có>0, Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có, 0)}

Số dư cuối kì Có : {=IF(C8-D8+E8-F8<0,-(C8-D8+E8-F8),0)}
(Tạm dịch ra thế này cho dễ hình dung : {=If(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có<0, -(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có), 0)}

Để có 2 dấu mảng "{ }" bạn dùng tổ hợp phím Ctrl + Shift + Enter

G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
Secret_grasses nói:
gacon0904 nói rõ hơn đc không? Mình không hiểu câu này của bạn.
Ý của mình tại sao SDĐK có thường là số âm(TK 111), nên sẽ cho nó về 0 mà không lấy số âm luôn(đừng có cười nghe). Cám ơn nghe. Chúc ngày 8/3 thật hạnh phúc và nhận được nhiều qùa nghe.

Sửa lần cuối:
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
gacon0904 nói:
Ý của mình tại sao SDĐK Nợ thường là số âm(TK 111), nên sẽ cho nó về 0 mà không lấy số âm luôn(đừng có cười nghe). Cám ơn nghe. Chúc ngày 8/3 thật hạnh phúc và nhận được nhiều qùa nghe.
Có trường hợp như bạn nói sao?

Đ

đặng thu hoài

Guest
15/2/06
15
0
0
HaNoi
Chào bạn.
Rất nghịch lý khi có số dư nợ bên TK 1111 là âm (-)
Mình chưa bao giờ thấy như vậy cả. Trường hợp thực tế bên bạn mà âm thì còn cách bạn phải tìm nguồn thu ( tuỳ theo hình thức nào cho phù phợp ) để bù chi thôi. Nếu không trông rất phi lý đấy.
Chúc bạn hoàn thành tốt.

G

gacon0904

Guest
9/7/05
81
0
0
42
tphcm
đặng thu hoài nói:
Chào bạn.
Rất nghịch lý khi có số dư nợ bên TK 1111 là âm (-)
Mình chưa bao giờ thấy như vậy cả. Trường hợp thực tế bên bạn mà âm thì còn cách bạn phải tìm nguồn thu ( tuỳ theo hình thức nào cho phù phợp ) để bù chi thôi. Nếu không trông rất phi lý đấy.
Chúc bạn hoàn thành tốt.

Mình sai rồi, SD có. Cám ơn bạn.

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
TK 111 chỉ có số dư bên Nợ( là dương). Nếu đã là số âm thì bạn nên bớt đi khoản chi hoặc thu thêm vào số tiền bằng hoặc lớn hơn số tiền đã âm đó, để hợp lý.
Chúc bạn 8/3 zui zuê

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
gacon0904 nói:

Chẳng có gì khó hiểu cả, đây chỉ là cái mẹo của người làm kế tóan bằng Excel thôi.

Khi tính số dư cuối kỳ chỉ cần lập công thức:
SDCK bên Nợ = max(SDĐK + PSN - PSC,0)
SDCK bên Có = max(SDĐK + PSC - PSN,0)

Nếu TK nào có số dư Nợ thì bên Có sẽ là 0 (bởi vì nếu ô SDCK bên Có mà <0 thì SDCK bên nợ sẽ >0)

Nếu TK nào có số dư Có thì bên Nợ sẽ là 0

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
gacon0904 nói:

Khi các bạn tính số dư mà ra âm đừng vội kết luận là phi lý vì:
- Số dư đầu bạn quên chưa ghi.
- Trong phát sinh quên một vài phiếu thu nao đó.
Như vậy đương nhiên Dư Nợ TK111 của bạn bị âm. Khi đó bạn phải giả quyết:
- Kiểm tra số dư đầu;
- Tìm và ghi lại các phiếu thu còn thiếu

Việ xửa lý số âm (-) trên sổ và "buộc" nó =0 bởi hàm Max là sai đó - Không logic với nguồn dữ liệu! Để giải quyết đúng bạn bạn chuyển nó về bên Nợ hay bên Có và sau đó dùng hàm ABS(number) hoặc cho dấu trừ (-) đứng trước.
VD: TK111
Dư Nợ=0
Dư Có=-1000
Bạn phải chuyển -1000 sang bên Nợ và thể hiện số tiền dương (+), và khi đó:
Dư Nợ=ABS(-1000)
Dư Có=0
Cách giải quyết như bạn phantuannam
phantuannam nói:
Nếu không dùng hàm max bạn hãy nhập công thức mảng sau vào các cột tương ứng:

Số dư cuối kì Nợ : {=IF(C8-D8+E8-F8>0,C8-D8+E8-F8,0)}
(Tạm dịch ra thế này cho dễ hình dung : {=If(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có>0, Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có, 0)}

Số dư cuối kì Có : {=IF(C8-D8+E8-F8<0,-(C8-D8+E8-F8),0)}
(Tạm dịch ra thế này cho dễ hình dung : {=If(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có<0, -(Số dư đầu kì Nợ - Số dư đầu kì Có + Phát sinh trong kì Nợ - Phát sinh trong kỳ Có), 0)}

Để có 2 dấu mảng "{ }" bạn dùng tổ hợp phím Ctrl + Shift + Enter

Trong trường hợp này dùng Ctrl + Shift + Enter không có hại gì nhưng nó bị sai với cách hiểu về "Công thức mảng" - Là công thức mà thành phần tham gia là các Vùng (Range) quan hệ với một giá trị hay một ô (Cell).
VD :
A1="111" công thức thường (ENTER)
A1:A10="111" công thức mảng Ctrl + Shift + Enter

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Tuanktcdcn nói:
Việc xửa lý số âm (-) trên sổ và "buộc" nó =0 bởi hàm Max là sai đó
Chưa chắc đã sai đâu ạ. Thực ra dùng hàm Max với cách của Phan Tuấn Nam đều có một mục đích và kết quả giống nhau. Nếu số dư của một TK nào đó mà âm thì sẽ chuyển số dư sang bên khác. Trên bảng cân đối phát sinh các tài khoản thì việc đó có tác dụng làm đẹp mắt cái biểu của ta không có số âm thôi. Không sao cả vì BCDPS không phải là BCDKT. Các số tổng cộng của BCDPS không phải là sự phản ánh chính xác về Tổng TS hay Tổng nguồn vốn của đơn vị mà.

C

chuon_chuon

Guest
11/3/06
6
0
0
TP HCM
Đúng là để làm đẹp sổ sách và cũng dễ kiểm tra thì hạn chế việc số âm tồn tại ở TK 111 là việc nên làm. Nhưng 1 doanh nghịêp khi đang hoạt động thì tại thời điểm khoá sổ vẫn có tồn tại số âm ở SDCK TK 111 (bên Nợ). Nhiệm vụ của kế toán là cân đối số âm đó bằng các biện pháp nghiệp vụ (người mua trả tiền trước , tạm ứng , ...)
Chương trình chỉ hổ trợ thao tác làm việc cho chúng ta mà thôi

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
chuon_chuon nói:
Đúng là để làm đẹp sổ sách và cũng dễ kiểm tra thì hạn chế việc số âm tồn tại ở TK 111 là việc nên làm. Nhưng 1 doanh nghịêp khi đang hoạt động thì tại thời điểm khoá sổ vẫn có tồn tại số âm ở SDCK TK 111 (bên Nợ). Nhiệm vụ của kế toán là cân đối số âm đó bằng các biện pháp nghiệp vụ (người mua trả tiền trước , tạm ứng , ...)
Chương trình chỉ hổ trợ thao tác làm việc cho chúng ta mà thôi
Sao mà em ngu quá. em đọc bài của bác em chẳng hiểu gì cả :wall: mà hình như nó cũng chẳng có liên quan đến Excel

H

HuongGiang

Guest
1/9/05
28
0
0
Ha Noi
Bình_OverAC nói:
Sao mà em ngu quá. em đọc bài của bác em chẳng hiểu gì cả :wall: mà hình như nó cũng chẳng có liên quan đến Excel

Theo mình thì trong SC 111, SD Nợ không nên bằng không, bởi vì điều này đồng nghĩa với việc DN đã bị chi nhiều hơn thu. Minh nghĩ có cách như thế này nhé:
Góp thêm vốn kinh doanh(bằng TM)-> Thu của tiền mặt sẽ tăng
Điều này sẽ giúp cho quỹ TM dương rồi.
(Nếu để thuế thấy 111 của mình âm là họ sẽ nghi ngờ mình làm ăn lung tung đấy:friend: )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA