Quản lý thuế đối với thay đổi thông tin DN và thay đổi giấy CNĐKKD

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
T

tiểu tuyết primer

Guest
18/6/16
40
0
6
29
thành phố vinh
e cám ơn các anh chị
cho em hỏi các anh chị có ai có mẫu biên bản họp về thay đỗi dk kd, quyết định về việc thay đỗi dkkd, thông báo thay đỗi dkkd k ak
e kế toán mới ra trường mà làm còn lóng ngóng quá ak
mail: caothituyet94na@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nam chuoi

Guest
15/1/10
2
1
3
thai binh
Chào các bạn.
Mình có một số vấn đề sau nhờ các bạn giải đáp giúp với
- Công ty mình mới thành lập 5/2016 có sử dụng địa chỉ đăng ký KD của công ty luật vậy mình muốn giữ nguyên địa chỉ đó và thêm văn phòng giao dịch tại địa chỉ nhà chung cư để các công văn giấy tờ chuyển về đó có được không?
- Khi để ĐKKD tại VP luật đó mà công ty thuế đến kiểm tra thì mình phải làm thế nào?
- Sau khi có ĐKKD thì mình phải làm các thủ tục, giấy tờ như thế nào để đầy đủ và không bị phạt?
Cám ơn nhiều.

• Like
Reactions: Huyền1243
heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
Tháng 9/2015 cty em thành lập, đến ngày 15/11/2015 cty em thay đổi địa chỉ trụ sở chính trên GPĐKKD và cũng đã được cấp lại GPDKKD ghi địa chỉ trụ sở là địa chỉ đăng ký mới. Nhưng chị kế toán cũ bên e không làm mẫu 08 để thông báo với cơ quan thuế. Giờ em tra cứu trên cổng thông tin điện tử của sở KHĐT thì địa chỉ trụ sở chính vẫn là địa chỉ cũ, địa chỉ nhận thông báo thuế là địa chỉ mới. Tra cứu trên hệ thống tra cứu hoá đơn của cơ quan thuế thì địa chỉ hoá đơn vẫn để địa chỉ cũ của cty (địa chỉ trên HĐ của cty em là địa chỉ mới). Em tìm hiểu thì thấy có luật này: Trích theo NĐ 78/2015/NĐ-CP thì: "Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh gửi thông tin đăng ký doanh nghiệp và thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp đó cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan quản lý lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội. Các cơ quan sử dụng thông tin về đăng ký doanh nghiệp do Phòng Đăng ký kinh doanh cung cấp không được yêu cầu doanh nghiệp cung cấp các thông tin mà Phòng Đăng ký kinh doanh đã gửi".
Vậy sau này cơ quan thuế kiểm tra thì công ty em có bị phạt? Và nếu giờ em làm để bổ sung cho cơ quan thuế thì có được không?
Mong anh/chị có kinh nghiệm giúp em giải đáp thắc mắc này. Thanks all.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Tháng 9/2015 cty em thành lập, đến ngày 15/11/2015 cty em thay đổi địa chỉ trụ sở chính trên GPĐKKD và cũng đã được cấp lại GPDKKD ghi địa chỉ trụ sở là địa chỉ đăng ký mới. Nhưng chị kế toán cũ bên e không làm mẫu 08 để thông báo với cơ quan thuế. Giờ em tra cứu trên cổng thông tin điện tử của sở KHĐT thì địa chỉ trụ sở chính vẫn là địa chỉ cũ, địa chỉ nhận thông báo thuế là địa chỉ mới. Tra cứu trên hệ thống tra cứu hoá đơn của cơ quan thuế thì địa chỉ hoá đơn vẫn để địa chỉ cũ của cty (địa chỉ trên HĐ của cty em là địa chỉ mới). Em tìm hiểu thì thấy có luật này: Trích theo NĐ 78/2015/NĐ-CP thì: "Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, Phòng Đăng ký kinh doanh gửi thông tin đăng ký doanh nghiệp và thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp đó cho cơ quan thuế, cơ quan thống kê, cơ quan quản lý lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội. Các cơ quan sử dụng thông tin về đăng ký doanh nghiệp do Phòng Đăng ký kinh doanh cung cấp không được yêu cầu doanh nghiệp cung cấp các thông tin mà Phòng Đăng ký kinh doanh đã gửi".
Vậy sau này cơ quan thuế kiểm tra thì công ty em có bị phạt? Và nếu giờ em làm để bổ sung cho cơ quan thuế thì có được không?
Mong anh/chị có kinh nghiệm giúp em giải đáp thắc mắc này. Thanks all.

Không đời nào bạn làm thay đổi địa chỉ trụ sở chính, đã có đkkd bản gốc mới mà thông tin trên hệ thống sở lại là trụ sở cũ được. Vì Sở làm theo hệ thống, muốn in ra cho bạn bản mới thì chuyên viên đã thực hiện thay đổi trên hệ thống rồi.
Trừ khi bên bạn chỉ làm thông báo thay đổi địa chỉ nhận thông báo thuế thì mới tình trạng thế được

D

death92aof

Sơ cấp
25/8/16
24
1
3
31
Chào cả nhà
Mọi người cho mình hỏi Công ty mình muốn chuyển địa chỉ công ty từ tỉnh này sang tỉnh khác thì cần phải làm những thủ tục cơ quan thuế nơi chuyển đi và nơi chuyển đến. và sở kế hoạch đầu tư nữa
Rất mong mọi người giúp đỡ.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào cả nhà
Mọi người cho mình hỏi Công ty mình muốn chuyển địa chỉ công ty từ tỉnh này sang tỉnh khác thì cần phải làm những thủ tục cơ quan thuế nơi chuyển đi và nơi chuyển đến. và sở kế hoạch đầu tư nữa
Rất mong mọi người giúp đỡ.
Ở HN thì inbox mình

F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Công ty em vừa thay đổi vồn điều lệ, cả nhà cho em hỏi bây giờ mình phải cần làm những thủ tục gí?

F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Thế bạn đã làm những thủ tục gì rồi :)
Cám ơn bạn, làm xong rồi, có giấy chứng nhận được 2 ngày rồi bạn, ý mình hỏi là có phải đăng ký gì với cơ quan thuế không? nhờ bạn tư vấn giúp mình

F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Thông tin thay đổi này giờ liên thông giữa hai bên KHĐT và thuế rồi nên không cần đăng ký thêm gì bên thuế nữa đâu!
Cám ơn bạn nhiều nhé.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Công ty em vừa thay đổi vồn điều lệ, cả nhà cho em hỏi bây giờ mình phải cần làm những thủ tục gí?

Bạn xem việc thay đổi vốn có dẫn đến thay đổi bậc thuế môn bài hay không nếu có thay đổi thì bạn nộp phần còn thiế của bậc môn bài mới so với bậc môn bài cũ

F

fukukean

Trung cấp
22/6/16
103
3
18
30
Bạn xem việc thay đổi vốn có dẫn đến thay đổi bậc thuế môn bài hay không nếu có thay đổi thì bạn nộp phần còn thiế của bậc môn bài mới so với bậc môn bài cũ
Vốn điều lệ cũ bên mình là 1,9 tỉ. Mới là 9 tỉ, thì đằng nào năm nay cũng phải nộp môn bài 2tr? và không cần đăng ký thêm gì nữa đúng như bạn tamn07 hướng dẫn đúng không bạn? Cám ơn bạn nhiều

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Trong Phụ lục II-1 bạn có tích vào mục Đề nghị đăng Công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp ngay sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp không vậy?

C

Chicken flying

Guest
23/1/17
1
0
1
30
Anh/chị cứu em với, sắp tết rồi. Công ty em ở TP.HCM, có chi nhánh ở HN. Chi nhánh này hạch toán phụ thuộc, và không phát sinh bất kỳ chi phí nào (ngoại trừ phần thuế môn bài). Hiện chi nhánh đang đặt ở Đống Đa, bây giờ công ty em muốn chuyển trụ sở chi nhánh sang Hai Bà Trưng thì em cần làm những thủ tục gì với cơ quan thuế?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Anh/chị cứu em với, sắp tết rồi. Công ty em ở TP.HCM, có chi nhánh ở HN. Chi nhánh này hạch toán phụ thuộc, và không phát sinh bất kỳ chi phí nào (ngoại trừ phần thuế môn bài). Hiện chi nhánh đang đặt ở Đống Đa, bây giờ công ty em muốn chuyển trụ sở chi nhánh sang Hai Bà Trưng thì em cần làm những thủ tục gì với cơ quan thuế?
Bạn chỉ cần làm thủ tục chuyển trụ sở chi nhánh trên Sở kế hoạch đầu tư. Sau khi hoàn tất, thông tin sẽ tự động cập sang Cơ quan thuế và họ sẽ tự làm thủ tục chuyển đơn vị quản lý cho DN.

L

Little Ant

Guest
5/9/16
55
0
6
Cho em hỏi, Công ty em hiện tại muốn thay đổi địa chỉ nhận thông báo của cơ quan thuế.
Hiện tại em lên mạng search thấy có mẫu 08-MST theo thông tư 95 nộp Cơ quan thuế và Phụ lục II-1 nộp sở KH&ĐT. Em không biết áp dụng mẫu nào, rất mong nhận được sự giúp đỡ.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Mẫu này dùng cho việc thông báo các thông tin thuế thay đổi (địa chỉ nhận thông báo, số lao động, tai khoản ngân hàng.......) nhé

Đính kèm

• TBAO THAY DOI.docx
    21.5 KB · Lượt xem: 154
  • Like
Reactions: Little Ant

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA