Quản lý thuế đối với thay đổi thông tin DN và thay đổi giấy CNĐKKD

• Thread starter mamatrue
  • Ngày gửi
H

heobaroi

Guest
Chào các bạn diễn đàn webketoan.com.
Khi thay đổi địa chỉ giấy phép kinh doanh trong cùng 1 Quận đã đăng ký trước thì cần đóng các loại thuế phí gì, cụ thể bao nhiêu?
Các công ty khác lĩnh vực thì mức phí đóng có khác nhau không?
Công ty em chuyên về lĩnh vực công nghệ thông tin, website bất động sản, cho thuê văn phòng.....thì mức phí đóng cụ thể như thế nào?
Mong được giải đáp. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào các bạn diễn đàn webketoan.com.
Khi thay đổi địa chỉ giấy phép kinh doanh trong cùng 1 Quận đã đăng ký trước thì cần đóng các loại thuế phí gì, cụ thể bao nhiêu?
Các công ty khác lĩnh vực thì mức phí đóng có khác nhau không?
Công ty em chuyên về lĩnh vực công nghệ thông tin, website bất động sản, cho thuê văn phòng.....thì mức phí đóng cụ thể như thế nào?
Mong được giải đáp. Em cảm ơn.
Bạn chỉ mất phí thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp thôi (200k) khi làm việc với sở kế hoạch đầu tư, ngoài ra bạn ko phải mất thêm phí gì cả (cùng lắm là làm lại cái biển công ty về địa chỉ mới). Bạn cũng nên chú ý khi thay đổi địa chỉ thì có 1 số việc bạn cần phải làm về hóa đơn, bảo hiểm nữa, cũng thông báo cho đồng phí quản lý thuế là thay đổi (trong trường hợp chuyển sang phường khác) để đc đồng chí hướng dẫn các thủ tục cần làm, chuyển cùng quận thì thủ tục cũng đơn giản và ít hơn là khác quận.

• Like
Reactions: heobaroi
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Mức phí chung bạn nhé, lệ phí nhà nước/1 hồ sơ là 200.000 đồng nhé.
Thuế thì liên quan gì đoạn làm thay đổi đkkd đâu mà

• Like
Reactions: heobaroi
S

Su-kute

Trung cấp
25/9/15
118
4
18
32
TP HCM
Chào cả nhà.
Cty em muốn đổi lại GPKD như sau:
- Thay đổi người đại diện pháp luật,
- Chuyển địa chỉ kinh doanh từ quận 10 về quận 12,
- Hóa đơn báo hủy và in hóa đơn theo đia chỉ mới
Vậy em cần chuẩn bị những hồ sơ gì gửi lên Sở KHDT và thuế. Giữa cơ quan thuế và Sở KHDT thì gửi lên Sở trước, khi nào có GPKD mới thì mới làm hồ sơ gửi lên cơ quan thuế và chuyển về cơ quan quản lý thuế mới hay sao. Cả nhà chỉ em với.
Ngoài ra Cty em có chi nhánh hạch toán phụ thuộc địa chỉ ở Hóc Môn nhưng Cơ quan thuế quận 10 quản lý (hàng năm chỉ đóng thuế môn bài). Khi thay địa chỉ kinh doanh mới thì GPKD của chi nhanh càn phải thay đổi không, Nếu thay đổi thì thủ tục như thế nào.

Mong cả nhà góp ý và tư vấn giúp em.
Trân trong,
Cảm ơn!

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Chào cả nhà.
Cty em muốn đổi lại GPKD như sau:
- Thay đổi người đại diện pháp luật,
- Chuyển địa chỉ kinh doanh từ quận 10 về quận 12,
- Hóa đơn báo hủy và in hóa đơn theo đia chỉ mới
Vậy em cần chuẩn bị những hồ sơ gì gửi lên Sở KHDT và thuế. Giữa cơ quan thuế và Sở KHDT thì gửi lên Sở trước, khi nào có GPKD mới thì mới làm hồ sơ gửi lên cơ quan thuế và chuyển về cơ quan quản lý thuế mới hay sao. Cả nhà chỉ em với.
Ngoài ra Cty em có chi nhánh hạch toán phụ thuộc địa chỉ ở Hóc Môn nhưng Cơ quan thuế quận 10 quản lý (hàng năm chỉ đóng thuế môn bài). Khi thay địa chỉ kinh doanh mới thì GPKD của chi nhanh càn phải thay đổi không, Nếu thay đổi thì thủ tục như thế nào.

Mong cả nhà góp ý và tư vấn giúp em.
Trân trong,
Cảm ơn!
Trước tiên bạn phải làm việc với Thuế Quận 10, chốt thuế chuyển quận xong, có mẫu 09 thì bạn làm thủ tục với Sở kế hoạch và đầu tư. Thay đổi đăng ký kinh doanh với Thuế xong thì bạn làm việc với Thuế Quận 12, làm thủ tục huỷ hoá đơn cũ và đặt in hoá đơn mới. Ngoài ra bạn còn phải làm việc với bên Ngân hàng thay đổi chủ tài khoản nhé.
Với chi nhánh, thuế thì vẫn bình thường, phụ thuộc vào cty mẹ. Còn bên giấy phép đăng ký hoạt động, bạn có thể làm thủ tục thay đổi nội dung cty uỷ quyền hoạt động nhé.

• Like
Reactions: Su-kute
S

Su-kute

Trung cấp
25/9/15
118
4
18
32
TP HCM
Trước tiên bạn phải làm việc với Thuế Quận 10, chốt thuế chuyển quận xong, có mẫu 09 thì bạn làm thủ tục với Sở kế hoạch và đầu tư. Thay đổi đăng ký kinh doanh với Thuế xong thì bạn làm việc với Thuế Quận 12, làm thủ tục huỷ hoá đơn cũ và đặt in hoá đơn mới. Ngoài ra bạn còn phải làm việc với bên Ngân hàng thay đổi chủ tài khoản nhé.
Với chi nhánh, thuế thì vẫn bình thường, phụ thuộc vào cty mẹ. Còn bên giấy phép đăng ký hoạt động, bạn có thể làm thủ tục thay đổi nội dung cty uỷ quyền hoạt động nhé.
Chào bạn. Cho mình hỏi tý
Mình gọi số đt đội tuyên truyền thuế Q.10 thì bảo khi nào ra GPKD mới về việc thay đổi địa chỉ thì làm 2 mẫu 08 nộp lền cơ quan thuế và cán bộ thuế hướng dẫn tiếp.
Còn với chi nhánh mình chưa hiểu có phải ý bạn là cũng làm lại GPKD của chi nhánh nhưng dựa vào GPKD cty mẹ mà chuyển về quận 12 cơ quan thế quản lý phải không?
Thanks

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đầu tiên vẫn phải lên Thuế Quận 10 chốt thuế chuyển quận chứ, mẫu 08 này phải nộp trước, kèm theo công văn xin chuyển quận và chốt hoá đơn đã dùng tới thời điểm chốt.
Ko có mẫu 09 bạn ko làm thủ tục với Sở KHĐT được đâu, bạn hỏi lại Thuế đi.
Còn với chi nhánh thì đúng rồi, bạn phải thay đổi địa chỉ của cty mẹ trên đăng ký hoạt động của chi nhánh, dựa trên dkkd của cty mẹ (là cty uỷ quyền hoạt động nhé).

• Like
Reactions: Su-kute
julyha

julyha

Trung cấp
18/2/16
166
38
28
Sếp em mới vừa thay đổi giấy CMND sang Thẻ căn cước công dân không biết cần làm những thủ tục gì?
Mong mọi người giúp em với.

julyha

julyha

Trung cấp
18/2/16
166
38
28
Sếp em mới vừa thay đổi giấy CMND sang Thẻ căn cước công dân không biết cần làm những thủ tục gì để thay đổi trên giấy phép kinh doanh? Mong mọi người giúp em với.

• Like
Reactions: Nghi Xuân
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn làm Thông báo bổ sung cập nhật thông tin, về thông tin của người đại diện theo PL, mẫu ở Phụ lục II-5 trong Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT hướng dẫn luật Doanh nghiệp đó em

T

Thủy tiên trắng

Guest
11/4/17
3
0
1
29
Cả nhà cho e hỏi với ạ. công ty e đang muốn bổ nhiệm 1 người làm phó giám đốc để thay giám đốc kí 1 số văn bản khi giám đốc đi vắng thì cần khai báo vs làm thủ tục tại đâu à. ac nào có mẫu cho e xin luôn với ạ.
Em cảm ơn !

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Em chào a/c
A/c cho em hỏi: Công ty em mới thành lập
Trên Gpkd Trụ sở chính ở Kim Ngưu
Mọi hoạt động của công ty hiện tại ở kđt Times city( nhà riêng của s không có chức năng thương mại)
Vậy e có thể làm mẫu 08 thay đổi địa chỉ nhận thông báo thuế về đây ko?
Em cảm ơn a/c!
Địa chỉ nhận thông báo Thuế bạn làm theo Mẫu phụ lục II-1 của Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT hướng dẫn luật Doanh nghiệp nhé. Ở phần Thay đổi thông tin đăng ký thuế - Địa chỉ nhận thông báo thuế nhé.
Chỉ nhận được thông báo thuế thôi, còn ở Times là chung cư rồi nên ko lập được địa điểm phụ thuộc đâu nhé.

J

january 191

Guest
2/6/16
32
0
6
34
Hà Nội
Địa chỉ nhận thông báo Thuế bạn làm theo Mẫu phụ lục II-1 của Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT hướng dẫn luật Doanh nghiệp nhé. Ở phần Thay đổi thông tin đăng ký thuế - Địa chỉ nhận thông báo thuế nhé.
Chỉ nhận được thông báo thuế thôi, còn ở Times là chung cư rồi nên ko lập được địa điểm phụ thuộc đâu nhé.
Phụ lúc này e nhớ là nộp cho sở KHĐT ạ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đúng rồi bạn

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
Công ty mình trước cũng dính vào TH này nhưng CQ thuế ko cho điều chỉnh đâu bạn ạ. Chỉ cho điều chỉnh khi bạn thay đổi ĐKKD và địa chỉ nhận thông báo thuế phải có trên đăng kí

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Công ty mình trước cũng dính vào TH này nhưng CQ thuế ko cho điều chỉnh đâu bạn ạ. Chỉ cho điều chỉnh khi bạn thay đổi ĐKKD và địa chỉ nhận thông báo thuế phải có trên đăng kí
Thế nên mọi người mới đang làm phụ lục II-1 nộp lên Sở kế hoạch và đầu tư đó bạn. Hầu hết thông tin thuế của doanh nghiệp giờ muốn thay đổi đều được thực hiện qua Sở KH-ĐT nhé.

K

ketoanconnon

Guest
12/5/17
24
4
3
42
@viethlu Ngày trước cty mình làm là cty Luật thuộc Sở tư pháp quản lý nên ko có làm bên Sở kế hoạch đầu tư. Cuối cùng phải làm thay đổi địa chỉ trụ sở luôn rồi mới nộp thông báo lên thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA