Tài liệu ôn thi công chức thuế

• Thread starter Phi Thi Dinh
  • Ngày gửi
P

phuonglycat7122008

Sơ cấp
19/8/12
22
0
0
34
ha noi
Ðề: Tài liệu ôn thi công chức thuế

ah, uh, hỳ, mình nhầm, thank nhé:)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haiphuong986

Guest
16/9/12
1
0
0
hải phòng

bạn ơi mình đang cần tài liệu ôn thi gấp vì bi giờ mới qđinh thi. bạn nào có cho mình xin nha. mình cảm ơn nhìu. mình thi ở QNinh, có ai thi ở đây ko?

nếu có thể làm ơn giúp mình gửi vào mail: haiphuongkhql@gmail.com
cảm ơn và hẹn ngày hậu tạ.hi

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

Anh đăng ký giảm trừ gia cảnh là mẹ (ở nông thôn có thu nhập < 500.000 đ). Tháng 5/2010 mẹ anh bán mảnh đất trị giá 500 trđ
Các khoản giảm trừ:
Mẹ: 1,6 x 4 = 6,4 triệu
.
thu nhập tính thuế= thu nhập chịu thuế- các khoản đóng góp bảo hiểm- các khoản giảm trừ
thu nhập chịu thuế gồm:
...
...

Các khoản giảm trừ
- giảm trừ cho bản thân
- giảm trừ cho người phụ thuộc
Thêm cái chú ý này nữa :p
Trích B.I.3.1.5 trong thông tư 84: Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng

L

ledoankhanhtoan

Guest
15/9/12
1
0
0
vinh

Chào mọi người, mình vừa được update về thi tuyển công chức thuế cách đây ít hôm, thấy các bạn trên diễn đàn chăm chỉ ôn tập quá. Mình vừa xem qua các nội dung ôn tập, thấy hơi hoang mang vì không biết nên bắt đầu từ đâu, vì có lẽ cũng sắp thi rồi.

K

Kieu Nga 26

Sơ cấp
4/9/12
12
0
0
24
HN

Cả nhà giúp mình với, thanks!
Mình ko hiểu lắm phần tính thuế TNDN của phần thu nhập nhận được từ dự án đầu tư nước ngoài.

Doanh thu tiêu thụ sản phẩm: 6.000 triệu đồng- Chi phí phân bổ cho số sản phẩm tiêu thụ: 5.000 triệu đồng.- Thu nhập nhận được từ dự án đầu tư tại nước ngoài : 1.000 triệu đồng (thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập theo Luật của nước doanh nghiệp X đầu tư là 300 triệu đồng)- Thuế suất thuế TNDN là 25%.Các chi phí được coi là hợp lý.Thuế TNDN phải nộp?

caothuyhoa

caothuyhoa

Cao cấp
11/12/09
206
0
16
Hạ Long - QN

Mình ko hiểu lắm phần tính thuế TNDN của phần thu nhập nhận được từ dự án đầu tư nước ngoài.

Doanh thu tiêu thụ sản phẩm: 6.000 triệu đồng- Chi phí phân bổ cho số sản phẩm tiêu thụ: 5.000 triệu đồng.- Thu nhập nhận được từ dự án đầu tư tại nước ngoài : 1.000 triệu đồng (thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập theo Luật của nước doanh nghiệp X đầu tư là 300 triệu đồng)- Thuế suất thuế TNDN là 25%.Các chi phí được coi là hợp lý.Thuế TNDN phải nộp?
Thu nhập chịu thuế = (6000 - 5000) + 1000+300 = 2.300 tr
Thuế TNDN phải nộp = 2.300 x 25% - 300 ( đã nộp ở nước ngoài ) = 275 tr

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

@ yenangel222 + thanhnhan111: Bài lão Gun, nh0k đã chỉ rất tường tận các bước để ra đáp số ro`y thì phải,. Chỉ có chỗ "chưa ký hiệp định tránh đánh thuế hai lần" đưa vô bài có ý chi là nh0k không nói đến. Cơ mà xem ra hai người vẫn ko tin lời nh0k thì phải, buồn ghê ấy

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Sory bạn nha. tại mình cũng tìm hiểu những gì bạn nói, tin điều đó chứ nên muốn nói để cho mọi người cùng hiểu như mình thôi. Mình rất cảm ơn và quý mến sự nhiệt tình của bạn chứ. Bạn đừng buồn và hiểu nhầm nha.

tự dưng làm bạn buồn, tớ lại thấy áy náy thế nào ấy. vì bạn đã giúp tớ rất nhiều.

Sửa lần cuối:
D

DOBAHA

Trung cấp
10/1/11
57
0
0
hai duong

số thuế phải nộp bên nước ngoài lớn hơn số thuế phải nộp ở VN lên khoản thu nhập bên nước ngoài sẽ k phải tính thuế nữa. Vì thế thu nhập chịu thuế sẽ là
6000-5000=1000. Thuế phải nộp là 1000* 25%= 250tr.

Thu nhập chịu thuế = (6000 - 5000) + 1000+300 = 2.300 tr
Thuế TNDN phải nộp = 2.300 x 25% - 300 ( đã nộp ở nước ngoài ) = 275 tr

Cậu này làm loạn lên thế. làm mò để giống kết quả ak. sao lại + 300 vào thu nhập chịu thuế thế. rồi thuế phải trừ ( đã nộp bên nc ngoài có phải 300 đâu mà là 700tr mà) hjc

caothuyhoa

caothuyhoa

Cao cấp
11/12/09
206
0
16
Hạ Long - QN

số thuế phải nộp bên nước ngoài lớn hơn số thuế phải nộp ở VN lên khoản thu nhập bên nước ngoài sẽ k phải tính thuế nữa. Vì thế thu nhập chịu thuế sẽ là
6000-5000=1000. Thuế phải nộp là 1000* 25%= 250tr.

Cậu này làm loạn lên thế. làm mò để giống kết quả ak. sao lại + 300 vào thu nhập chịu thuế thế. rồi thuế phải trừ ( đã nộp bên nc ngoài có phải 300 đâu mà là 700tr mà) hjc

Tớ ko làm mò. Đề bài cho : Thu nhập nhận được từ nước ngoài: 1.000 tr( TN sau khi đã nộp 300tr tiền thuế) ==> Thu nhập để tính thuế ở VN = 1000 + 300= 1.300tr
Bạn ngâm cứu kỹ lại đề bài đi nhé!

thuBHXH

thuBHXH

Trung cấp
21/9/11
158
32
18
bac giang

thấy đồn là cuối năm thi, vài tháng sau mới có kết quả.( năm 2010 ngày 20-10 ra thông báo, hạn nộp hs đến ngày 30-11.15,16 tháng 1/2011 thi( khu vực phía bắc. 23.5 có kết quả )
nhưng theo mình lần này kế hoạch thi công bố sớm hơn nên thi cũng sớm hơn.chăc cuối t10 thi đầu năm sau có kết quả.

Sửa lần cuối:
C

chuotd

Guest
29/8/12
3
0
0
daklak
Ðề: Tài liệu ôn thi chuẩn thi công chức thuế

bạn cho mình xin một bộ tài liệu với,mail của mình:lethinga21051986@yahoo.com

M

meopeo

Guest
17/9/12
1
0
0
36
HN

cảm ơn các pro đã tạo topic hay quá ạ

Y

yenangel222

Cao cấp
5/4/12
374
1
18
ABCD

@ yenangel222 + thanhnhan111: Bài lão Gun, nh0k đã chỉ rất tường tận các bước để ra đáp số ro`y thì phải,. Chỉ có chỗ "chưa ký hiệp định tránh đánh thuế hai lần" đưa vô bài có ý chi là nh0k không nói đến. Cơ mà xem ra hai người vẫn ko tin lời nh0k thì phải, buồn ghê ấy

SP nhầm r, tất cả những bài SP chỉ dẫn ra SP đều dẫn chứng thông tư nghị định hẳn hoi, làm sao mà ko tin được, hic. Đừng bùn nữa nhé SP.mà dạo này thấy SP ít post bài nhỉ, hic, hôm nay đi nộp hồ sơ,còn mấy hôm nữa mới hết hạn mà,con số đã lên gần 600 tr,, mà lấy có 30 người, chít mất thôi,hic..thuế ơi là thuế, buồn ơi là buồn..

T

tamnguyen207

Sơ cấp
24/8/12
41
0
0
39
Hà Nam

Các bạn cùng giải bài này nhé
Công ty A thuê nhà thầu Singapore thực hiện dịch vụ phần mềm kế toán:
- Doanh thu theo hợp đồng là 100.000 USD
- Thuế suất thuế GTGT là 10%
Xác định thuế GTGT công ty A phải giữ lại kê khai với cơ quan thuế

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Các bạn cùng giải bài này nhé
Công ty A thuê nhà thầu Singapore thực hiện dịch vụ phần mềm kế toán:
- Doanh thu theo hợp đồng là 100.000 USD
- Thuế suất thuế GTGT là 10%
Xác định thuế GTGT công ty A phải giữ lại kê khai với cơ quan thuế
GTGT của dịch vụ này là: 100.000 Usd x 50% = 50.000 USD
Thuế GTGT công ty A phải giữ lại kê khai với cơ quan thuế là 50.000 x 10% = 5.000 USD

Bạn ơi, phải có tỷ giá nữa chứ.

P

phamquynh1403

Sơ cấp
2/4/11
9
0
0
ha noi

Bài tập tin ở trang 16, 17 nào bạn nhỉ? tớ ko tìm thấy, help me :)

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

2. Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 01 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm. Trường hợp, nếu số thuế GTGT luỹ kế của hàng hoá, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 200 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT.
Nhok ơi, cho mình hỏi câu này phải hiểu như thế nào đây? bao giờ thì được hoàn thuế cho cơ sở kinh doanh mới? hoàn theo từng năm là thế nào? sao lại có trường hợp luỹ kế 200 triệu nữa.

K

kemsusu87

Guest
12/11/10
3
0
1
37
hcm

hôm qua mình mới nhờ người nhà nộp dùm hs ở quê mà cục thuế k chịu cái SYLL mình làm theo mẫu mua ở ngoài nhà sách, mọi người làm theo mẫu nào vậy có file k gửi cho mình vơí. thanks mọi người nhiều

N

nh0kl0v3

Cao cấp
14/7/12
327
22
18
32
Thiên đường

2. Cơ sở kinh doanh mới thành lập từ dự án đầu tư đã đăng ký kinh doanh, đăng ký nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, hoặc dự án tìm kiếm thăm dò và phát triển mỏ dầu khí đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động, nếu thời gian đầu tư từ 01 năm trở lên thì được hoàn thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho đầu tư theo từng năm. Trường hợp, nếu số thuế GTGT luỹ kế của hàng hoá, dịch vụ mua vào sử dụng cho đầu tư từ 200 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT.
Nhok ơi, cho mình hỏi câu này phải hiểu như thế nào đây? bao giờ thì được hoàn thuế cho cơ sở kinh doanh mới? hoàn theo từng năm là thế nào? sao lại có trường hợp luỹ kế 200 triệu nữa.
Trước hết, nếu là cơ sở kinh doanh nộp thuế theo pp khấu trừ nếu trong 3 tháng liên tục trở lên có số thuế gtgt đầu vào chưa được khấu trừ hết thì được hoàn thuế :p

Đối với doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư mà pạn hỏi thì ngoài trường hợp trên còn được khấu trừ trong các trường hợp :(đây là í kín cá nhân của nh0k)
- Hết năm được hoàn thuế gtgt sử dụng cho đầu tư (nh0k cũng ko bik là năm dương lịch, hay tính năm theo kiểu đủ 12 tháng kể từ khi bắt đầu hoạt động :p)
- Nếu số thuế gtgt đầu vào sử dụng cho đầu tư mà cộng lũy kế từ 200 tr trở lên thì được hoàn (thành lập mới đang trong giai đoạn đầu tư chưa đi vào hoạt động thì chưa có thuế gtgt đầu ra, mới chỉ có thuế gtgt đầu vào, cứ cộng cho tới khi nào >=200 thì xin hoàn)

Thêm nữa, mún bik thế nào là doanh nghiệp thành lập từ dự án đầu tư thì dùng gút gờ á =))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA