Góc buồn !

• Thread starter Doremon0321
  • Ngày gửi

???

• Góc buồn

Bình chọn: 0 0.0%
  • Doremon

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
T

Trangchieu

Guest
20/3/06
0
0
0
HN
Có ai đã ở trong hòan cảnh của mình không ?

Thật bất ngờ khi tìm thấy góc nhỏ này, mình không giỏi văn chương , thơ ca như các bạn nên mình không biết phải diễn tả thế nào. Doremon có dẫn chứng rằng người ta nói phụ nữ làm kế toán thường " khô như ngói", một số bạn bè của mình cũng nói mình như vậy... mình nghĩ rằng có lẽ vì thế mà cho đến ngày hôm nay .. mình vẫn đơn lẻ một mình. Dung nhan mình không đến nỗi nào, thậm chí có phần tuơi tắn hơn so với tuổi của mình, mình cũng từng yêu vài lần.. nhưng sao lần nào mình cũng nhìn thấy " vấn đề " trong các mối tình ấy, thế là lại chia tay...

Thật lòng mình rất muốn được sống cuộc sống gia đình, đến tuổi này mình ước ao có một mái ấm, có những đứa con .... Trong tình yêu mình rất chân thành.. nhưng đàn ông thời này làm sao ấy ( Xin lỗi các bạn nam nhé)... Hình như họ tính toán nhiều hơn thì phải. Họ quy tình yêu thành " Doanh thu và chi phí " hay sao ấy???? Đôi khi mình rơi vào trang thái không trọng lượng khi nhìn lại tình yêu của mình. Thất vọng nhiều hơn là hy vọng !

Có ai đã từng rơi vào tình cảnh của mình chưa nhỉ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Chau Minh Tran nói:
Có những cái ko có "doanh thu" mà "chi phí" quá đắt bác ạ.
Chẳng biết phai làm sao nữa..
Đó là cái dzì dzậy bác?

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Trangchieu nói:
Thật bất ngờ khi tìm thấy góc nhỏ này, mình không giỏi văn chương , thơ ca như các bạn nên mình không biết phải diễn tả thế nào. Doremon có dẫn chứng rằng người ta nói phụ nữ làm kế toán thường " khô như ngói", một số bạn bè của mình cũng nói mình như vậy... mình nghĩ rằng có lẽ vì thế mà cho đến ngày hôm nay .. mình vẫn đơn lẻ một mình. Dung nhan mình không đến nỗi nào, thậm chí có phần tuơi tắn hơn so với tuổi của mình, mình cũng từng yêu vài lần.. nhưng sao lần nào mình cũng nhìn thấy " vấn đề " trong các mối tình ấy, thế là lại chia tay...

Thật lòng mình rất muốn được sống cuộc sống gia đình, đến tuổi này mình ước ao có một mái ấm, có những đứa con .... Trong tình yêu mình rất chân thành.. nhưng đàn ông thời này làm sao ấy ( Xin lỗi các bạn nam nhé)... Hình như họ tính toán nhiều hơn thì phải. Họ quy tình yêu thành " Doanh thu và chi phí " hay sao ấy???? Đôi khi mình rơi vào trang thái không trọng lượng khi nhìn lại tình yêu của mình. Thất vọng nhiều hơn là hy vọng !

Chị ạ quả đúng là thời nay mọi thứ đã khác xa lắm rồi, và càng lớn thì tình yêu giữa hai con người không còn trong sáng như trước nữa. Nhiều lúc em cảm giác mọi thứ giường như đều được cân đo đong đếm, thật sự em cũng cảm thấy thất vọng và rất sợ.

Nhưng chị ạ trong cuộc sống này vẫn nhiều điều tốt đẹp và xung quanh chúng ta vẫn còn nhiều người tôt lắm mà. Em nghĩ rằng chỉ cần một ánh mắt dịu dàng, một nụ cười thân thiện cũng đủ an ủi và làm ấm tâm hồn chúng ta mà.

Chị hãy lạc quan lên, em cũng vậy tìm kiếm và cảm nhận những điều tốt đẹp ngay từ những thứ giản dị nhất.

S

SweetNovember

Guest
TRẦN TRANG nói:
1 "ngón tay út dễ thương'" có nội lực ' thâm hậu' đấy Doremon0321 àh.
------
Hề..hề..Bác hay thật, em nhỏ nhưng em có võ đấy Bác ạ!

C

Chau Minh Tran

Guest
Có những cái ko có "doanh thu" mà "chi phí" quá đắt bác ạ.
Chẳng biết phai làm sao nữa..
hoangaccounting nói:
Đó là cái dzì dzậy bác?

Đó là chuyện hôm qua, hôm nay tôi lại thấy đã có "chi phí" ắt hẳn sẽ có "doanh thu".
Vấn đề quan trọng là chúng ta có nhận ra hay ko và, "doanh thu cơ hội" như thế nào?!
Dù sao thì cũng nên cẩn trọng!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
47
Hai Phong
Trangchieu nói:

Có đấy, có lẽ ngoài đời có rất nhiều người rơi vào trường hợp như bạn. Tôi cũng đã từng bị một số bạn bè nói khô khan như những con số. :wall:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Doremon0321: Có lẽ HaiTam nói quá vắn tắt nên bạn hiểu sai ý, HaiTam không hề đùa giỡn. HaiTam chỉ nêu vấn đề ở khía cạnh khác để chúng ta trong mỗi trường hợp nhận ra thực tế mà không buồn và than thân trách phận nữa thế thôi.

"Doanh thu và chi phí" ở đây không phải hiểu nặng là tiền bạc mà ý mình là cái mình nhận được và cái mình phải đánh đổi. Mình nhận thấy rằng khi chúng ta nhận được cái gì đó thì đồng thời chúng ta phải đánh đổi một cái khác. Đôi khi chúng ta chỉ thấy cái mình phải hy sinh hay thời điểm nhận và đổi không cùng lúc, chúng ta lại thấy mình thiệt thòi.

Mình đặt trừơng hợp thế này:
1. Ông xã bạn là một người danh phận bình thường, thu nhập bình thường nhưng bù lại không bạn bè bù khú, hết giờ về nhà, gia đình vui vẻ bên nhau.
2. Ông xã thành công trong kinh doanh tiền bạc nhiều, danh tiếng trong xã hội nhưng bù lại thì phải giao du bạn bè nhiều, đi sớm về trễ.
Nếu bạn được chọn thì bạn chọn trường hợp nào ? Trường hợp nào thì bạn cũng phải chấp nhận đánh đổi thôi.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Vậy nếu ông xã của Đoremon lại thuộc tip người thứ bà đó là : là một người bình thường, thu nhập bình thường, không có danh phận trọng xã hội, nhưng vẫn bù khú với bạn bè , đi sớm về muộn, bỏ bê gia đình thì sao hả anh HaiTam?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
HeHe ! Vì một lý do hơi đặc biệt nên mình vào xem topic, rồi ngứa tay viết vài câu, bây giờ bị kéo theo luôn rồi. Mình không muốn làm phân tán góc buồn của bạn Doremon đâu nhé.

Phuongnam muốn hỏi mình là chỉ tòan "chi phí" như thế còn "doanh thu" ở đâu đúng không ? Mình xin chỉ ra một số trường hợp sau:

1. Trước giờ vẫn thế. Nếu vậy cho mình hỏi biết vậy sao bạn vẫn lấy ?
Câu trả lời sẽ chỉ ra những cái mà bạn chấp nhận để đánh đổi.

2. Trước đây không như thế bây giờ như thế. Trường hợp này có thêm xem bài số 13 của SweetNovember là một ví dụ. Ở đây là truờng hợp người phụ nữ vì nguyên nhân gì đấy mà không làm tròn bổn phận làm vợ - làm mẹ theo chuẩn chung của Xã hội hay theo ý ông chồng.

3. Không thuộc 2 trường hợp trên. Vậy tại sao bạn vẫn chấp nhận giữ nguyên trạng thái và cam tâm trong gia đình như thế ? Bạn phải có lý do để làm thế chứ ? Đó là những cái mà bạn chấp nhận để đánh đổi.

Sửa lần cuối:
P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Hehehe, em vẫn còn thắc mắc lắm bác HT ơi, em hỏi bác luôn nhé :

1. Trường hợp thứ 1 , Bác nói vậy em thấy nó làm sao ấy. Khi yêu nhau có sống chung một nhà với nhau đâu mà biết người ta có đi nhậu thường xuyên không mà tránh không lấy, mỗi ngày giỏi lắm gặp nhau vài tiếng đồng hồ nói tiếng " yêu" còn chưa đủ mà lấy gì mà bỏ đi nhậu. Với lại theo lẽ thông thường khi yêu " tốt khoe, xấu che " ( cái này cử hởi ZZ, PTN, hay Adam thì biết ngay mà hihih). " Biết mà sao vẫn lấy" nhưng vấn đề ở đây là " không biết" . Thế mới khổ, thế mới có câu nói rằng " Tình chỉ đẹp khi còn giang dở ".

2. Trường hợp thứ 2, không lẽ cứ thấy người vợ có điều gì đó chưa làm tròn bổn phận thì đàn ông có quyền bỏ mặc họ lại với những lo toan như thế. Vậy em hỏi lại bác, nếu đặt trường hợp người vợ cũng như vậy, liệu cánh đàn ông các bác có xem lại " bổn phận làm chồng " của mình không. Bác nói em thấy không công tâm tí nào.

3. Trường hợp thứ 3, dĩ nhiên Doremon giữ nguyên trạng thái gia đình như bây giờ chắc có lý do đặc biệt, nhưng không thể vì lý đo đặc biệt đó mà sống trong cam chịu được. Nói như bác thì chẳng khác nào bảo chị em chúng em rằng " Đã lấy thì đừng có than thở, vô ích , buồn ráng mà chịu bởi vì có "doanh thu " rồi thì phải trả "chi phí" .

Em hỏng chịu, và thiết nghĩ nhiều chị em cũng hỏng chịu như vậy. Những ai chưa lấy chồng, thì hãy vào đây để " cảnh giác " hơn nhé !

hihihihi:drummer: :drummer: :drummer: :pepsi: khát nước quá !!! hic .

T

Trangchieu

Guest
20/3/06
0
0
0
HN
Hình như đây là " vấn nạn " của gia đình thời hiện đại !:wall: :wall: :wall:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Phuongnam ơi ! HaiTam và bạn rơi vào tranh luận coi chừng bạn Doremon phản đối. Bạn hỏi trực tiếp HT thì HT phải đáp thôi. HT viết bài cuối nhé, nếu Doremon phản đối thì sẽ xóa bài.

1. Bạn có bao giờ mua lầm hay trả giá đắt một cái gì chưa ? Chi phí ở đây chính là học phí mà doanh thu là kinh nghiệm mà bạn học được.

2. Ở đây mình chỉ nói về chuyện chấp nhận và đánh đổi. Mình không hề nói chuyện đúng hay sai, có quyền hay không có quyền. Trường hợp này, do ông chồng cũng hy sinh gia đình để đi tìm thú vui khác qua bạn bè hay gì gì đó thì ông chồng cũng sẽ trả giá bằng cái khác.

3. Bạn nói là "không thể vì lý do đặc biệt
đó mà sống trong cam chịu" tức là bạn đâu có chập nhận đánh đổi trong trường hợp này.

Lưu ý 3 trường hợp HT nêu ra trên đây là để giải thích trường hợp thứ 3 mà bạn phuongnam nêu ra nhé (ông xã tòan là tật xấu nhé). Nếu bạn muốn và kêu gọi mọi người tranh luận tiếp thì mở topic khác nhé. Mình dừng ở đây vì đây là góc của Doremon.

D

Doremon0321

Guest
17/3/06
0
0
0
Chân trời
To HaiTam & Phuongnam

Các bạn cứ thoải mái đàm luận đi, Doremon không có ý kiến gì hết, các bạn có thể sử dụng góc nhỏ này để nói chuyện, tranh luận với nhau, ý kiến của các bạn sẽ giúp cho các bạn khác kinh nghiệm nào đó để giải quyết được vấn đề của họ.

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ " chốn này"
Doremon.

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Hình như em và Bác HT chưa hiểu được ý nhau hay sao ấy? Các trường hợp em thắc mắc hỏi là proving cho 03 cases mà bác đã nêu ra ở trên mà lị !

Bác biểu dừng ở đây thì em stop vậy nhưng thấy ấm ức quá..... vì ... nhiều lý do.. :wall: :wall: :wall: Em tấm sư học đạo bằng viaemail với bác nhé !

hic.:freddy:

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Một góc buồn để lòng mình lắng lại, cảm ơn Doremon.

Haitam nói cuộc sống luôn thật nhiều những điều phải đánh đổi.
"Mặt trời là nước mắt, của một đời mẹ cha...."
...và những người đàn bà thì hay "giấu đêm vào trong tóc",
Nhớ quay quắt và khát khao quay quắt, một điều gì đó... có thể không còn níu lại được.

Một góc buồn...... dù sao, cũng là một góc đẹp lắm của tâm hồn, doremon ơi.

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
Đúng là kế toán có khác. Lúc nào cũng sợ chi phí lớn hơn doanh thu.

N

Nguyen hai yen

Guest
21/12/05
175
0
0
46
ha noi
Mọi người ơiiiiiiiiiiiiiiiii! Ai có chỗ nào vui vẻ chỉ giúp mình với. Mình đang chán nản và mệt mỏi quá. Sao muốn sống theo ý mình lại khó vậy nhỉ. Giá mà được sống yên ổn không ai "động chạm" đến mình thì tốt quá nhỉ.

N

NTkid

Guest
13/3/06
0
0
0
nha trang
Nguyen hai yen nói:
Mọi người ơiiiiiiiiiiiiiiiii! Ai có chỗ nào vui vẻ chỉ giúp mình với. Mình đang chán nản và mệt mỏi quá. Sao muốn sống theo ý mình lại khó vậy nhỉ. Giá mà được sống yên ổn không ai "động chạm" đến mình thì tốt quá nhỉ.
Khi nào tìm được một nơi như thế chị nhớ dành cho em một chỗ với nha chị.Em cũng đang chãn nản quá, lòng con người sao mà phức tạp quá, chẳng biết đường nào mà lần cả. Bây giờ em chỉ muốn được yên ổn không phải suy nghĩ nhiều.:friend:

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Nguyen hai yen nói:
Chỗ vui vẻ thì nhiều, nhưng vấn đề là làm sao để tâm trạng vui vẻ mới là vấn đề. Hình như chị ở HN đúng không? Nếu vậy chị có thể tham gia hội cafe (trưa thứ 6-tại cafe Nhân Láng hạ, chiều thứ 7 tại cafe Báo-62 Trần Quốc Toản) gặp mọi người ở wkt chị sẽ thấy rất thú vị.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
62
Ho chi Minh city
Mình thì vẫn thích câu trả lời : "tôi có nửa ly nước đầy" thay vì câu "mình chỉ có một cốc nước vơi"

Cuộc sống cũng thế, nếu chỉ nhìn vào những lo toan vất vả, những cái không hài lòng thì sẽ thấy thật nản. Nhiều khi tớ cứ thích nhìn vào những mặt tốt của cuộc sống để cố hơn lên (Tất nhiên nếu nhìn vào cái chưa tốt mà bảo đấy là tốt thì đấy là huyễn hoặc mình).

Có những kỷ niệm và mơ ước thời tuổi trẻ thì thỉnh thoảng nhớ lại - buồn một chút để rồi lại tiếp tục cuộc sống hiện tại thì cũng thi vị chứ sao. Với lại theo PAT quan trọng không phải thời gian ở gần nhau bao lâu mà chất lượng của thời gian ở gần nhau như thế nào (các chú 8 cứ tha hồ mà suy luận nhé :cool2: )

Trường hợp nếu không thể thay đổi được nữa thì chỉ có hai phương án : hoặc chấp nhận thì mình coi những cái không hài lòng như một phần của cuộc sống hoặc không thể chấp nhận được thì mau chóng đập nó đi để cuộc sống không còn là những nightmare

Đơn giản hóa những vấn đề phức tạp để giải quyết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA