Mỗi tuần một chuyên đề

Làm sao kiểm tra sự gian lận của nhân viên kế toán?

• Thread starter krongboy22
  • Ngày gửi
7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City
Ðề: Làm sao kiểm tra sự gian lận của nhân viên kế toán?

Việc kế toán có ăn chia trong mua bán hàng thì cái đó rất khó kiểm soát,Cái này giao cho người trung thực làm thì giảm đc.Quỹ tiền mặt chỉ nên để đủ chi tiêu các khoản nhỏ,tồn nhiều thì quy định nộp vào TK tiền gửi NH của Công ty,sẽ giảm đc trường hợp tồn quỹ nhiều KT mang đi gửi NH lấy lãi cho mình.
Còn gian lận trong Báo cáo TC hoặc quyết toán thì cứ việc kiểm tra chứng từ gốc về tính có thật,hợp lý.... thì kiểm soát tương đối đó bạn.Chứ nhìn vào mà thấy đc gian lận thì ko phải mục nào mình cũng thấy đc gian lận.vì nó là con số tổng hợp.
Vài ý kiến có gì ko đúng thì Anh chị bỏ qua,em rút kinh nghiệm.
Chào và chúc mọi người luôn chọn đúng hướng đi của mình

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Theo mình chỉ cần ông giám đốc hạn chế tối đa chi bằng tiền mặt, kêu vợ (hoặc con cháu gì đó, kiếm mấy đứa tin được) làm thủ quỹ, rồi dặn vợ mỗi khi chi phải có chữ ký của ổng là hạn chế gian lận được nhiều đó rồi, hehe.. Làm gì có chuyện nhìn BCTC mà biết được gian lận chứ.

Oh, thì rõ ràng lúc nào chi chả phải có chữ ký của sếp hả bạn? Chả nhẽ KTT đó liều mình đến mức chi ko cần ký.keke.:005:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Oh, thì rõ ràng lúc nào chi chả phải có chữ ký của sếp hả bạn? Chả nhẽ KTT đó liều mình đến mức chi ko cần ký.keke.:005:

Có nơi chi trước, hàng tuần đưa sếp ký sau mà bạn.

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Rõ ràng việc hạn chế gian lận của nhân viên kế toán là do người đứng đầu kế toán cty, người KTT phải thiết lập được một hệ thống kiểm soạt nội bộ, sự kiểm soát này căn cứ trên hệ thống kiểm soát nội bộ chung của công ty.
Kế toán có nhiều phần hành, thì mỗi phần hành phải thiết lập một hệ thống nội bộ như là kiểm soát hàng tồn kho, tiền mặt, mua hàng, NH...khi có sẵn về hệ thống kiểm soát và sự phân quyền hạn và trách nhiệm thì sự gian lận sẽ hạn chế rất nhiều. Còn để đi sâu vào hệ thống kiểm soát nội bộ thì mỗi cty tự thiết lập cho phù hợp với đơn vị của mình.

T

tungteen

Sơ cấp
10/8/08
10
1
3
Thị xã An Nhơn

Đã có trường hợp, cuối tuần ôm 1 đống chứng từ qua cho Sếp ký, ổng thì nhiều việc mà ký nào là hợp đồng, nào là văn bản công ty, nào là giấy tờ công văn, nào là Phiếu chi....kaka ổng cắm đầu ký mỏi tay trong đó có phiếu chi khống olala :D

Quản lý được không các bạn?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Đã có trường hợp, cuối tuần ôm 1 đống chứng từ qua cho Sếp ký, ổng thì nhiều việc mà ký nào là hợp đồng, nào là văn bản công ty, nào là giấy tờ công văn, nào là Phiếu chi....kaka ổng cắm đầu ký mỏi tay trong đó có phiếu chi khống olala :D

Quản lý được không các bạn?

Đó là chuyện bình thường thôi, Nếu kí ít thì Sếp còn đọc, Nhưng ký nhiều và đang bận thì mình thấy Sếp ký chứ ít khi đọc xem nó là gì.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Em cũng đang ở cái thế khó quá,
Em mới xin việc vô công ty, đúng ngay cái chức kiểm toán nội bộ
Bản chất em là nhân viên của Tổng công ty, được tổng phái xuống chi nhánh làm việc, kiểm tra và xem xét cái ông sếp ở chi nhánh.
Trời oi, cái chức thiệt là khó, mình là nhân viên mà đi kiểm tra sếp...hichic... suốt ngày phải căng óc lên để nghĩ ra nói làm sao với sếp ở chi nhánh và sếp ở Tổng công ty để khỏi xảy ra tranh đấu... cái nữa là chi nhánh ko có kế toán trưởng, toàn bộ là do sếp điều hành kế toán
Mà những vấn đề nhạy cảm như tiền chi thu thì sếp nắm trong tay, kế toán của sếp thì nghe lời sếp chứ ko phải là em nên những khoản chi thu hoàn toàn em chẳng biết gì -> làm sao xác minh được là đúng hay sai.... rồi các vấn đề về tài sản công ty sếp là người nắm, ko ai biết.
úi trời, làm sao đây? có ai có cao kiến gì hok? bày em với?
Mà những vấn đề nhạy cảm như tiền chi thu thì sếp nắm trong tay, kế toán của sếp thì nghe lời sếp chứ ko phải là em nên những khoản chi thu hoàn toàn em chẳng biết gì -> làm sao xác minh được là đúng hay sai
Mà những vấn đề nhạy cảm như tiền chi thu thì sếp nắm trong tay, kế toán của sếp thì nghe lời sếp chứ ko phải là em nên những khoản chi thu hoàn toàn em chẳng biết gì -> làm sao xác minh được là đúng hay sai

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Đó là chuyện bình thường thôi, Nếu kí ít thì Sếp còn đọc, Nhưng ký nhiều và đang bận thì mình thấy Sếp ký chứ ít khi đọc xem nó là gì.
Hehe, chuyện này không bao giờ xảy ra với tất cả các bác quan chức cấp cao mà mình đã từng có vinh dự được làm lính. Kể cả khi ký trong phòng hậu phẫu, sếp vẫn lật từng trang và từng trang, vô cùng kỹ

S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh

Co kiem soat thi chi han che mot phan nho thoi. khong ai tai nao quan ly noi. Tren gian thi duoi gian theo thoi.

phuongngoc1989

phuongngoc1989

Trung cấp
21/12/11
183
0
18
35
TPCHM
giasuketoantruong.com

Nhìn Vào 2 nơi HTK và nợ phải trả , Xét Các Chứng từ

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Kế toán ăn đc những gì?
- Tiền hoa hồng từ những thanh toán nhanh hay chậm. Những cái này là khách tự nộp cho họ để cho họ thanh toán sớm. Có thể coi đây là 1 hình thức ăn gian vì họ nhận tiền sẽ làm sai lệch dòng tiền thu chi với doanh nghiệp và với các khách hàng khác (trả anh này sớm thì anh kia phải trễ hoặc trả tất cùng sớm thì phải lấy tiền của cty ra => sức khoẻ cty không ổn. Cách xử lý: lập quy trình thanh toán rõ ràng, thông báo đến các khách và đối tác và theo dõi chặt chẽ hợp đồng và điều khoản thanh toán.
- Lợi dụng tiền mặt để làm việc cá nhân (cho vay, kinh doanh....). Cách xử lý: tồn quỹ tiền mặt luôn dưới một mức hợp lý cho chi tiêu lặt vặt, các khoản chi lớn thông qua ngân hàng.
- Thông đồng với thuế để xẻ nai doanh nghiệp khi có sai phạm. Cách xử lý: luôn yêu cầu hạch toán đúng, cơ chế 1 sổ và rõ ràng trong các khoản chi. Nếu cần lách phí thì lập thêm cty chứ đừng làm 2 sổ chi cho mệt.
Những cái này là những cái lớn, còn những cái khác thì chả đáng kể.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Kế toán ăn đc những gì?
- Tiền hoa hồng từ những thanh toán nhanh hay chậm. Những cái này là khách tự nộp cho họ để cho họ thanh toán sớm. Có thể coi đây là 1 hình thức ăn gian vì họ nhận tiền sẽ làm sai lệch dòng tiền thu chi với doanh nghiệp và với các khách hàng khác (trả anh này sớm thì anh kia phải trễ hoặc trả tất cùng sớm thì phải lấy tiền của cty ra => sức khoẻ cty không ổn. Cách xử lý: lập quy trình thanh toán rõ ràng, thông báo đến các khách và đối tác và theo dõi chặt chẽ hợp đồng và điều khoản thanh toán.
- Lợi dụng tiền mặt để làm việc cá nhân (cho vay, kinh doanh....). Cách xử lý: tồn quỹ tiền mặt luôn dưới một mức hợp lý cho chi tiêu lặt vặt, các khoản chi lớn thông qua ngân hàng.
- Thông đồng với thuế để xẻ nai doanh nghiệp khi có sai phạm. Cách xử lý: luôn yêu cầu hạch toán đúng, cơ chế 1 sổ và rõ ràng trong các khoản chi. Nếu cần lách phí thì lập thêm cty chứ đừng làm 2 sổ chi cho mệt.
Những cái này là những cái lớn, còn những cái khác thì chả đáng kể.

Theo bạn phân tích thì mình thấy như sau:
- Cái đầu tiên thì có thể là chiết khấu kế toán được hưởng (ngoài sổ sách) không ảnh hưởng như bạn nói. Vì nếu TT chậm thì sẽ nhìn ra ngay bạn à
- Cái thứ 2: Khó làm được vì ko thiếu cách quản lý dòng tiền
- Cái thứ 3: Một điều đương nhiên của nhà quản lý, chăng lẽ thuê về cố tình làm sai... Không có tính khả thi

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Theo bạn phân tích thì mình thấy như sau:
- Cái đầu tiên thì có thể là chiết khấu kế toán được hưởng (ngoài sổ sách) không ảnh hưởng như bạn nói. Vì nếu TT chậm thì sẽ nhìn ra ngay bạn à
- Cái thứ 2: Khó làm được vì ko thiếu cách quản lý dòng tiền
- Cái thứ 3: Một điều đương nhiên của nhà quản lý, chăng lẽ thuê về cố tình làm sai... Không có tính khả thi
Sao không ảnh hưởng nhỉ?
- Giám đốc duyệt chi, chứng từ chi vẫn được lưu tại phòng kế toán. Giả sử có hơn 2 khoản chi, nhưng kế toán sẽ chi cho ai chi chác cho họ trước. Những người sau thì nhốt lại, nói là chưa có tiền. Bản thân dòng tiền của DN có vẻ không bị hại, nhưng bất tín của doanh nghiệp trong mắt bạn hàng tăng lên => họ sẽ gây khó dễ hoặc tăng giá cho các lần mua hàng sau, hoặc có thể không bán hàng cho nữa...
- Có nhiều cách để quản lý dòng tiền, nhưng đó là với người có kinh nghiệm chứ không phải là người nào cũng biết. Thêm vào đó, số phải chi và số đã chi chỉ cách nhau vài ngày và con số to 1 chút là đầy chuyện vui. Ví dụ như thay vì phải trả cho bạn hàng thì lấy đi lướt vàng 2 ngày chẳng hạn.
- Thuê để làm đúng, nhưng vấn đề là doanh nghiệp luôn có những nỗi khổ riêng về chi phí hoặc con số. Bạn thực lãi 10 tỷ, bạn có muốn đóng thuế 2,5 tỷ ko? Thế là bạn phải chỉ đạo kế toán giấu bớt đi để lãi tầm 1 tỷ thôi. Thuế kiểm tra, kế toán úp mở để thuế moi ra số thuế phải nộp, khi ấy bạn sẽ chọn phương án đưa thuế x% hay là nộp ngân sách đủ đây?
Nghe chừng mình có vẻ mưu mô quá chăng?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Sao không ảnh hưởng nhỉ?
- Giám đốc duyệt chi, chứng từ chi vẫn được lưu tại phòng kế toán. Giả sử có hơn 2 khoản chi, nhưng kế toán sẽ chi cho ai chi chác cho họ trước. Những người sau thì nhốt lại, nói là chưa có tiền. Bản thân dòng tiền của DN có vẻ không bị hại, nhưng bất tín của doanh nghiệp trong mắt bạn hàng tăng lên => họ sẽ gây khó dễ hoặc tăng giá cho các lần mua hàng sau, hoặc có thể không bán hàng cho nữa...
- Có nhiều cách để quản lý dòng tiền, nhưng đó là với người có kinh nghiệm chứ không phải là người nào cũng biết. Thêm vào đó, số phải chi và số đã chi chỉ cách nhau vài ngày và con số to 1 chút là đầy chuyện vui. Ví dụ như thay vì phải trả cho bạn hàng thì lấy đi lướt vàng 2 ngày chẳng hạn.
- Thuê để làm đúng, nhưng vấn đề là doanh nghiệp luôn có những nỗi khổ riêng về chi phí hoặc con số. Bạn thực lãi 10 tỷ, bạn có muốn đóng thuế 2,5 tỷ ko? Thế là bạn phải chỉ đạo kế toán giấu bớt đi để lãi tầm 1 tỷ thôi. Thuế kiểm tra, kế toán úp mở để thuế moi ra số thuế phải nộp, khi ấy bạn sẽ chọn phương án đưa thuế x% hay là nộp ngân sách đủ đây?
Nghe chừng mình có vẻ mưu mô quá chăng?

Đúng như bạn nói, cái này làm phát hiện ra ngay bạn ra, khó qua mắt được BOD

Có thể đúng với khoản chi nhỏ thôi, không đáng tính ở đây

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

BOD nhìn cách nào nhỉ? Qua phần mềm hay qua báo cáo hàng ngày?.
Những chuyện mình ví dụ đều là chuyện có thật, ở trong 1 công ty có doanh thu 1 tháng khoảng 300 tỷ đồng. Chứng từ thanh toán dao động từ 10tr - 2 tỷ/chứng từ và 1 ngày có tầm gần 100 thanh toán. BOD định dùng cả ngày của mình để ngó ông KTT thanh toán cho ai chăng?
Thân

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ui giời thông thường gian lận phải có sự tham gia cả GĐ và KTT, chứ ko có sự liên kết thì gian lận khó xảy ra, có xảy ra cũng chỉ là những khoản nhỏ mà GĐ không thể kiểm soát hết được. KTT chủ yếu ăn hoa hồng từ khoản thanh toán công nợ thôi.
Nói chung mấy ông bà GĐ mấy DN tư nhân là chúa hay nghi ngờ, kẹt xỉn và bo bo từng đồng, bạn mình ai từng làm mấy DN tư nhân quy mô vừa hoặc nhỏ đều nói thế (mình cũng từng làm 2 tháng rồi té lun).
Làm chủ DN cũng phải chấp nhận 1 mức rủi ro nhất định, chứ cứ muốn giữ hết tiền về mình ai làm nổi, quan trọng xác định khoản rủi ro đó là chấp nhận được. Chừng nào mở cty lớn lớn, nên tổ chức hệ thống kiểm soát chặt chẽ chút thì gian lận khó xảy ra lắm, trừ khi có sự thông đồng các sếp thôi. Còn mấy khoản lặt vặt ko nói.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

BOD nhìn cách nào nhỉ? Qua phần mềm hay qua báo cáo hàng ngày?.
Những chuyện mình ví dụ đều là chuyện có thật, ở trong 1 công ty có doanh thu 1 tháng khoảng 300 tỷ đồng. Chứng từ thanh toán dao động từ 10tr - 2 tỷ/chứng từ và 1 ngày có tầm gần 100 thanh toán. BOD định dùng cả ngày của mình để ngó ông KTT thanh toán cho ai chăng?
Thân

Trời, đơn giản: Gọi mang cái báo cáo tổng hợp công nợ và thanh toán hàng ngày ra đây, ngó 5 phút là xong

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Trời, đơn giản: Gọi mang cái báo cáo tổng hợp công nợ và thanh toán hàng ngày ra đây, ngó 5 phút là xong

Haizz, cái báo cáo này đâu nhất định phải đúng tình hình thực tế chứ :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA