Mỗi tuần một chuyên đề

Làm sao kiểm tra sự gian lận của nhân viên kế toán?

• Thread starter krongboy22
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Làm sao kiểm tra sự gian lận của nhân viên kế toán?

Trong ví dụ trong bài trên của mình, mình có giả sử là Hoa hồng được tính cố định theo tỷ lệ trên Doanh số (Cty mình đang áp dụng như vậy), nên chẳng cần quan tâm chi cho ai cả. Còn công ty bạn chi linh động theo từng trường hợp thì đúng là khó rồi (mình nghĩ làm vậy là khó làm, vì nó mang tính cảm tính mà thủ tục kiểm soát thì không thể cover được cảm xúc của con người rồi nhỉ? Hihi...)

Đúng là mình chưa làm kiểm toán, kế toán thì có làm nhưng non kinh nghiệm lắm, nhưng mình nghĩ:

Hoa hồng bạn đã chi tiền ra rồi còn xem tính có thật làm gì nữa nhỉ? Hehe...

Uh bạn nói đúng, chính vì chi không nhất quán nên khó kiểm soát được. Đã có đợt bên mình gọi điện trực tiếp cho người nhận hoa hồng để hỏi, và trên 70% số tiền họ nhận ko khớp và thấp hơn so với nhân viên bán hàng khai báo đấy. Tuy nhiên cách làm này nhạy cảm và cũng gây bất bình cho mấy bạn nhân viên trung thực, cũng như ảnh hưởng tới người môi giới thật sự. Sau đó ban lãnh đạo công ty đã ra chính sách hạn chế hoa hồng, kết quả năm nay hoa hồng giảm hẳn, hiệu quả vẫn tăng bình thường.
Sở dĩ bên mình phải làm rõ hoa hồng, vì 2 công ty đó cùng thành phố, cùng mặt hàng nhưng 1 công ty hoa hồng rất cao, trong khi công ty kia lại thấp. Như vậy bạn thấy rằng chứng từ đầy đủ đấy, nhưng rõ ràng bất hợp lý và cần phải làm rõ đúng không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

... Như vậy bạn thấy rằng chứng từ đầy đủ đấy, nhưng rõ ràng bất hợp lý và cần phải làm rõ đúng không.

Cái này theo kiểm toán thì không phải là Cơ sở dẫn liệu về tính có thực vì thực tế tiền bạn đã chi ra rồi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cái này theo kiểm toán thì không phải là Cơ sở dẫn liệu về tính có thực vì thực tế tiền bạn đã chi ra rồi.

Mình làm kiểm soát nội bộ nên quan tâm nhiều hơn về mặt quản trị, về tính tuân thủ quy định thì đủ chứng từ hợp lý, hợp lệ là ok rồi.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Mình làm kiểm soát nội bộ nên quan tâm nhiều hơn về mặt quản trị..

Về câu hỏi của bạn: Để giảm bớt việc Nhân viên kinh doanh lợi dụng để chiếm đoạt tiền hoa hồng của công ty, mặt khác, vẫn đảm được hiệu quả kinh doanh, chi phí hợp lý thì có thể: (1) chuyển khoản trực tiếp cho KH, (2) KH lên công ty nhận tiền mặt hoặc (3) khấu trừ luôn vào tiền mua xe, hoặc (4) ấn định mức chi hoa hồng trên doanh thu và chi thẳng cho đại lý (vì việc tìm được khách hàng là công của đại lý, tùy họ chi cho KH bao nhiêu thì chi, cty không quan tâm)...

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com

Về câu hỏi của bạn: Để giảm bớt việc Nhân viên kinh doanh lợi dụng để chiếm đoạt tiền hoa hồng của công ty, mặt khác, vẫn đảm được hiệu quả kinh doanh, chi phí hợp lý thì có thể: (1) chuyển khoản trực tiếp cho KH, (2) KH lên công ty nhận tiền mặt hoặc (3) khấu trừ luôn vào tiền mua xe, hoặc (4) ấn định mức chi hoa hồng trên doanh thu và chi thẳng cho đại lý (vì việc tìm được khách hàng là công của đại lý, tùy họ chi cho KH bao nhiêu thì chi, cty không quan tâm)...

Vấn đề này thì cần phải dùng đến giải pháp công nghệ. Các đại gia có hệ thống phân phối lớn, trải rộng khắp từ thành thị đến nông thôn đã và đang áp dụng thành công như Vinamilk, Unilever, Tân Hiệp Phát, Ajinomoto, BAT... Họ có 1 hệ thống phần mềm kiểm soát các nhân viên kinh doanh, ghi nhận thanh toán cũng như tình hình hàng hoá. Ở các công ty nhỏ hơn, có thể đầu tư 1 hệ thống ghi nhận các thông tin đơn giản hơn.

Mà hình như topic này đi lạc đề rồi, đang hỏi về kiểm soát kế toán gian lận giờ lại sang nhân viên kinh doanh gian lận ????

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Hiểu sai rồi bạn, người nhận hoa hồng là người môi giới chứ ko phải khách hàng mua xe. Khách hàng thì nói làm gì, còn ấn định thì cũng cần kiểm soát, trừ khi ấn định dạng đại lý thì coi như khoán doanh số rồi.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Hiểu sai rồi bạn, người nhận hoa hồng là người môi giới chứ ko phải khách hàng mua xe. Khách hàng thì nói làm gì, còn ấn định thì cũng cần kiểm soát, trừ khi ấn định dạng đại lý thì coi như khoán doanh số rồi.

Vậy thì không thể trừ vào tiền mua xe nhưng có thể thanh toán cho môi giới qua ngân hàng hoặc môi giới nhận tiền mặt trực tiếp tại Cty. Việc áp dụng tỷ lệ hoa hồng cố định trên Doanh thu môi giới thành công của người môi giới cũng được, không phải kiểm soát vất vả.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Vậy thì không thể trừ vào tiền mua xe nhưng có thể thanh toán cho môi giới qua ngân hàng hoặc môi giới nhận tiền mặt trực tiếp tại Cty. Việc áp dụng tỷ lệ hoa hồng cố định trên Doanh thu môi giới thành công của người môi giới cũng được, không phải kiểm soát vất vả.

Vấn đề là có biết người môi giới đó có thật sự là người môi giới, hay là người thân của nhân viên bán xe, còn người đó phải đến nhận tiền mặt là đương nhiên. Còn hoa hồng ít khi người ta đồng ý nhận chuyển khoản lắm bạn, mà chuyển khoản cũng chẳng phát hiện được.
Còn bạn bảo áp dụng hoa hồng cố định theo cách đó thì thà thưởng theo tỷ lệ doanh thu cố định, ko được có hoa hồng còn hơn vì khoản này còn bị khống chế 10% nữa. Còn hoa hồng nhân viên đó muốn trích từ tiền thưởng của mình ra để chi hay không thì tùy nhân viên đó thôi.
Mình đang tư vấn đơn vị cách nói chuyện khéo léo khi người môi giới đến nhận tiền, để kiểm tra xem mối quan hệ của người môi giới đối với chủ xe xem có thật sự là người thân môi giới không.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

...
Mình đang tư vấn đơn vị cách nói chuyện khéo léo khi người môi giới đến nhận tiền, để kiểm tra xem mối quan hệ của người môi giới đối với chủ xe xem có thật sự là người thân môi giới không.

Cũng hơi khó, không lẽ không cho người thân KH làm môi giới, nếu thực sự họ là môi giới thật??? VD: Giờ mình có thằng em muốn mua xe, không lẽ mình không được hưởng hoa hồng khi giới thiệu cho nó mua xe? Nếu vậy chẳng dại gì giới thiệu cho cty mình sẽ giới thiệu mua xe ở chỗ khác => cty bị mất 1 KH rồi.

Làm kiểu như bạn tư vấn thì không còn phụ thuộc vào thủ tục kiểm soát nữa mà phụ thuộc vào khả năng nói chuyện của nhân viên mất rồi, lúc này thủ tục kiểm soát chẳng có tác dụng gì cả. Hơn nữa, Nếu xem việc nói chuyện với người môi giới là thủ tục KS thì thủ tục này người ta dễ dàng bị qua mặt, khi nhân viên bán hàng dặn người môi giới đừng nói là có quan hệ với người mua xe => bó tay rồi.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cũng hơi khó, không lẽ không cho người thân KH làm môi giới, nếu thực sự họ là môi giới thật??? VD: Giờ mình có thằng em muốn mua xe, không lẽ mình không được hưởng hoa hồng khi giới thiệu cho nó mua xe? Nếu vậy chẳng dại gì giới thiệu cho cty mình sẽ giới thiệu mua xe ở chỗ khác => cty bị mất 1 KH rồi.

Làm kiểu như bạn tư vấn thì không còn phụ thuộc vào thủ tục kiểm soát nữa mà phụ thuộc vào khả năng nói chuyện của nhân viên mất rồi, lúc này thủ tục kiểm soát chẳng có tác dụng gì cả. Hơn nữa, Nếu xem việc nói chuyện với người môi giới là thủ tục KS thì thủ tục này người ta dễ dàng bị qua mặt, khi nhân viên bán hàng dặn người môi giới đừng nói là có quan hệ với người mua xe => bó tay rồi.
Bạn thảo luận thì đọc kỹ dùm chút, mình bảo là người thân của nhân viên bán xe!
Nói chuyện chẳng qua là cách mình nói giảm đi, bản chất là phỏng vấn một cách khéo léo, và đó cũng là 1 thủ tục còn gì. Sao lại không có tác dụng bạn, đó cũng là 1 cách để xem phản ứng của người nhận hoa hồng, qua đó xem họ có thật sự biết người mua xe hay không, và công việc này phải độc lập với bộ phận bán hàng. Bạn bảo nhân viên bán xe dặn là không có quan hệ với khách hàng => ko có quan hệ thế giới thiệu kiểu gì? Bạn không biết rõ và thân thiết với người ta mà kêu người ta qua chỗ này, chỗ kia mua xe được chắc, cái xe thì giá trị cả tỷ bạc chứ. Bạn thảo luận mà chẳng hiểu gì về sự việc cả.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bạn thảo luận mà chẳng hiểu gì về sự việc cả

Bạn thảo luận thì đọc kỹ dùm chút, mình bảo là người thân của nhân viên bán xe!

Ok! Nói nhiều rồi hiểu nhầm cũng bình thường mà, hihi... Bây giờ mình đang hiểu thế này không biết có đúng không: Nhân viên bán hàng gian lận bằng cách nhờ người thân giả làm người môi giớ để nhận tiền hoa hồng, đúng không bạn amtich?

Nếu đúng như vậy thì thủ tục kiểm soát của bạn (phỏng vấn người môi giới) cũng bị vô hiệu hoá vì lý do: Người ta đã cố tình gian dối, thì bạn có hỏi kiểu gì người ta cũng sẽ nói theo kịch bản đã được chuẩn bị sẵn nhằm lấy được tiền hoa hồng, trừ khi bạn là điều tra viên lão luyện, hehe.. nên việc bạn phỏng vấn là không khả thi.

Bạn đã chưa phân tích nguyên nhân dẫn đến rủi ro này, và ngăn chặn từ gốc mà chỉ chặn phần ngọn thành ra chẳng những không cover được rủi ro mà còn làm trò hề cho mấy Nhân viên cáo già.

Nói đến đây mình nhớ cách đây không lâu, để phát hiện CSGT lấy tiền người vi phạm giao thông, ngành công an có quy định mỗi CSGT đi làm nhiệm vụ không được đem theo quá 500 nghìn (hay bao nhiêu minh không nhớ rõ), nhằm nếu đột xuất kiểm tra túi tiền CSGT mà nhiều số tiền quy định là biết có nhận hối lộ, nghe rất buồn cười, cuối cùng quy định này cũng đi vào "quên lãng".

Mình không biết cty bạn tư vấn thế nào nhưng mình nghĩ, nếu hợp đồng nào có người môi giới là không tính chỉ tiêu về doanh số cho Nhân viên bán hàng nữa. Vì vậy, nhân viên bán hàng không phải kêu người thân giả làm môi giới, vì được tiền hoa hồng nhưng mất chỉ tiêu về doanh số.

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Chi phí hoa hồng môi giới không thể cố định theo 1 tỉ lệ % trên doanh số bán và không thể nói là chỉ quan tâm doanh số bán ra (có bán dc thì chi phí hoa hồng cũng chấp nhận - kg thèm quan tâm). Chi phí hoa hồng là 1 chi phí bán hàng nên không thể nói là kg quan tâm. Thực tế khó có thể kiểm soát chi phí hoa hồng này cho thật hiệu quả, nhưng kiểm toán nội bộ hay kế toán quản trị nên biết giảm thiểu rủi ro đến mức có thể chấp nhận dc
Cách 1. Có thể kg chi cho phần chi phí hoa hồng, lương nhân viên kinh doanh sẽ chia làm 2 phần: lương cơ bản cố định và lương thưởng theo doanh số (hoa hồng hay môi giới gì đó - sale tự mà lôi kéo tự chi trả luôn) => doanh nghiệp khỏe, khỏi quan tâm
Cách 2. Để việc kiểm soát chi phí hoa hồng môi giới, hệ thống kiểm soát nội bộ nên lập 1 quy chế kiểm soát chi phí hoa hồng môi giới này, trong đó quy định rõ đối tượng nào đc chi trả, quy định rõ tỉ lệ chi hoa hồng tối đa chiếm bao nhiêu % trong doanh thu và % trong chi phí trong 1 năm, tỉ lệ chi phí hoa hồng kg cố định phụ thuộc vào doanh thu món hàng và phân quyền quyết định tỉ lệ chi phí hoa hồng cho từng trường hợp .....
Đứng ở góc độ kế toán quản trị và kiểm soát nội bộ thì chi phí bán hàng cũng phải lập dự toán hàng năm để phân tích đánh giá hiệu quả giữa DT và CP mang lại, vì chi phí môi giới hoa hồng cũng đc xem như là 1 biến phí

H

hant2108

Sơ cấp
3/6/09
20
0
0
Hà Nội

Em là một nhân viên kế toán mới được vào làm tại công ty của chú em.Hiện tại thì chú em làm tổng giám đốc.Chú có tâm sự với em là tư vấn cho chú 1 phương pháp để chú có thể kiểm tra được ông kế toán trưởng mà hok dùng đến những tài liệu rắc rối.Ví dụ như là nhìn vào bảng báo cáo quyết toán của 9 tháng đầu năm chú muốn biết là ông kế toán trưởng đã gian lận chổ nào và con số bao nhiêu.Mong anh/chị có thể chỉ giúp em với.Em cũng mới chỉ là sinh viên kế toán mới ra trường nên tầm hiểu biết hạn chế .......thank anh/chị!!!!!!
Từ cái đo đỏ đó để mình nói rằng ông chú bạn đã tìm nhầm người, nếu muốn phát hiện được KTT gian lận thì phải có người có đủ trình độ và khả năng kiểm soát hồ sơ chứng từ, tốt nhất bạn tư vấn ông chú thuê 1 công ty kiểm toán độc lập

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Cách 1. Có thể kg chi cho phần chi phí hoa hồng, lương nhân viên kinh doanh sẽ chia làm 2 phần: lương cơ bản cố định và lương thưởng theo doanh số (hoa hồng hay môi giới gì đó - sale tự mà lôi kéo tự chi trả luôn) => doanh nghiệp khỏe, khỏi quan tâm...

Cách này thì chẳng cần quan tâm người nhận hoa hồng là ai đúng không? Khỏi quan tâm mà mình nói cũng là như thế này, tức là tiền hoa hồng gắn liền với doanh số, nên không cần quan tâm ai là người nhận.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Có một ý kiến như sau, mong anh em xem xét:

- Với một Công ty bán ô tô thì tiền hoa hồng bán hàng là tất yếu: Nếu nhân viên bán xe (tự mình tự làm môi giới) thì sẽ được thưởng phần tiền bán xe và hoa hồng tưng ứng (theo quy định của Công ty)
- Nếu người ngoài môi giới bán cho: Hoa hồng sẽ được hưởng cho người môi giới và phần thưởng cho nhân viên thực hiện

Nếu bạn là nhân viên thì bạn cần làm thế nào, nhân viên đó tự sẽ biết

Còn về thủ tục kiểm toán: Để phỏng vấn người môi giới thì thực sự không hiệu quả? Mình nghĩ là chẳng tìm ra vấn đề gì?

Bạn amtich đang làm Internal Audit thì thử xây dựng xem, bạn xây dựng thủ tục gì ở đây để tránh điều đó. Nếu bán hàng mà nhân viên bán không có hoa hồng, mình cũng nghĩ là sẽ bắn ra ngoài để vừa được tính Doanh thu và vừa được hoa hồng (do cùng người nhà cả mà). Đó là điều đương nhiên

Nếu còn mang quan điểm cá nhân ép quá, không nên ở đây.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Chi phí hoa hồng môi giới không thể cố định theo 1 tỉ lệ % trên doanh số bán và không thể nói là chỉ quan tâm doanh số bán ra (có bán dc thì chi phí hoa hồng cũng chấp nhận - kg thèm quan tâm). Chi phí hoa hồng là 1 chi phí bán hàng nên không thể nói là kg quan tâm. Thực tế khó có thể kiểm soát chi phí hoa hồng này cho thật hiệu quả, nhưng kiểm toán nội bộ hay kế toán quản trị nên biết giảm thiểu rủi ro đến mức có thể chấp nhận dc
Cách 1. Có thể kg chi cho phần chi phí hoa hồng, lương nhân viên kinh doanh sẽ chia làm 2 phần: lương cơ bản cố định và lương thưởng theo doanh số (hoa hồng hay môi giới gì đó - sale tự mà lôi kéo tự chi trả luôn) => doanh nghiệp khỏe, khỏi quan tâm
Cách 2. Để việc kiểm soát chi phí hoa hồng môi giới, hệ thống kiểm soát nội bộ nên lập 1 quy chế kiểm soát chi phí hoa hồng môi giới này, trong đó quy định rõ đối tượng nào đc chi trả, quy định rõ tỉ lệ chi hoa hồng tối đa chiếm bao nhiêu % trong doanh thu và % trong chi phí trong 1 năm, tỉ lệ chi phí hoa hồng kg cố định phụ thuộc vào doanh thu món hàng và phân quyền quyết định tỉ lệ chi phí hoa hồng cho từng trường hợp .....
Đứng ở góc độ kế toán quản trị và kiểm soát nội bộ thì chi phí bán hàng cũng phải lập dự toán hàng năm để phân tích đánh giá hiệu quả giữa DT và CP mang lại, vì chi phí môi giới hoa hồng cũng đc xem như là 1 biến phí

Nếu doanh nghiệp tư nhân làm, thì họ phải hiểu là làm để kiểm soát điều này. Đây là tiền của Doanh nghiệp và tất yêu chủ doanh nghiệp sẽ có cách để quản lý vấn đề này.

Để kiểm soát à, chắc chỉ đặt theo tỷ lệ chi tối thiểu hoặc tối đa thôi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ok! Nói nhiều rồi hiểu nhầm cũng bình thường mà, hihi... Bây giờ mình đang hiểu thế này không biết có đúng không: Nhân viên bán hàng gian lận bằng cách nhờ người thân giả làm người môi giớ để nhận tiền hoa hồng, đúng không bạn amtich?

Nếu đúng như vậy thì thủ tục kiểm soát của bạn (phỏng vấn người môi giới) cũng bị vô hiệu hoá vì lý do: Người ta đã cố tình gian dối, thì bạn có hỏi kiểu gì người ta cũng sẽ nói theo kịch bản đã được chuẩn bị sẵn nhằm lấy được tiền hoa hồng, trừ khi bạn là điều tra viên lão luyện, hehe.. nên việc bạn phỏng vấn là không khả thi.

Bạn đã chưa phân tích nguyên nhân dẫn đến rủi ro này, và ngăn chặn từ gốc mà chỉ chặn phần ngọn thành ra chẳng những không cover được rủi ro mà còn làm trò hề cho mấy Nhân viên cáo già.

Nói đến đây mình nhớ cách đây không lâu, để phát hiện CSGT lấy tiền người vi phạm giao thông, ngành công an có quy định mỗi CSGT đi làm nhiệm vụ không được đem theo quá 500 nghìn (hay bao nhiêu minh không nhớ rõ), nhằm nếu đột xuất kiểm tra túi tiền CSGT mà nhiều số tiền quy định là biết có nhận hối lộ, nghe rất buồn cười, cuối cùng quy định này cũng đi vào "quên lãng".

Mình không biết cty bạn tư vấn thế nào nhưng mình nghĩ, nếu hợp đồng nào có người môi giới là không tính chỉ tiêu về doanh số cho Nhân viên bán hàng nữa. Vì vậy, nhân viên bán hàng không phải kêu người thân giả làm môi giới, vì được tiền hoa hồng nhưng mất chỉ tiêu về doanh số.

Nghĩ sao vậy bạn, bạn kêu nhân viên bán hàng mà ko tính doanh số cho họ thì họ bán làm gì cho mệt, để thời gian họ kiếm khách hàng ko có hoa hồng còn hơn, cuối cùng công ty mất khách :wall:, đó chỉ là biện pháp cuối cùng khi mình bó tay thôi bạn ạ.
Cái nguyên nhân bạn bảo nhân viên bán hàng làm trò mình nghĩ ra đầu tiên bạn ah, và đó chính là cái mình nói ngay từ đâu về rủi ro nghi ngại nhân viên thông đồng với người môi giới. Phỏng vấn mà để biết thật hay ko thì quá dễ, kịch bản làm sao có sẵn hết những thứ mình hỏi vì nếu để môi giới được chiếc xe hẳn phải biết khá rõ về người ta mới giới thiệu được, đâu đơn giản quen biết sơ sơ. Chẳng qua làm cách đó ko hay nếu đúng là người môi giới thật, vì hoa hồng cũng là vấn đề nhạy cảm.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Phỏng vấn mà để biết thật hay ko thì quá dễ.

Không đơn giản như bạn nghĩ, vì người ta làm môi giới chứ không phải tội phạm bạn ạh! Gặp người nóng tính có khi có chuyện đấy chứ chẳng chơi, vì Chính bạn cũng nói

...làm cách đó ko hay nếu đúng là người môi giới thật....

Như vậy, cũng thấy rằng thủ tục của bạn không hiệu quả rồi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Có một ý kiến như sau, mong anh em xem xét:

- Với một Công ty bán ô tô thì tiền hoa hồng bán hàng là tất yếu: Nếu nhân viên bán xe (tự mình tự làm môi giới) thì sẽ được thưởng phần tiền bán xe và hoa hồng tưng ứng (theo quy định của Công ty)
- Nếu người ngoài môi giới bán cho: Hoa hồng sẽ được hưởng cho người môi giới và phần thưởng cho nhân viên thực hiện

Nếu bạn là nhân viên thì bạn cần làm thế nào, nhân viên đó tự sẽ biết

Còn về thủ tục kiểm toán: Để phỏng vấn người môi giới thì thực sự không hiệu quả? Mình nghĩ là chẳng tìm ra vấn đề gì?

Bạn amtich đang làm Internal Audit thì thử xây dựng xem, bạn xây dựng thủ tục gì ở đây để tránh điều đó. Nếu bán hàng mà nhân viên bán không có hoa hồng, mình cũng nghĩ là sẽ bắn ra ngoài để vừa được tính Doanh thu và vừa được hoa hồng (do cùng người nhà cả mà). Đó là điều đương nhiên

Nếu còn mang quan điểm cá nhân ép quá, không nên ở đây.

Xe có hoa hồng chỉ chiếm tỷ lệ thiểu số dưới 15% số lượng xe bán ra thôi bạn. Các bạn cứ bảo tính luôn hoa hồng vào thưởng doanh số này nọ, bên ngành xe 1 chiếc bán lẻ ra lãi gộp trung bình từ 20-40tr/chiếc, hoa hồng chi ra nếu có ít nhất cũng phải 5-10tr, trong khi thưởng cho nhân viên bán hàng thấp hơn nhiều. Do đó không thể khoán trắng cho nhân viên, và cũng vì hoa hồng lớn hơn thưởng doanh số nhiều nên mới bị lợi dụng.
Bên mình cũng có những cách hạn chế, trong đó có những cách bạn SAA nêu trên như khoanh vùng đối tượng chi hoa hồng và khống chế tỉ lệ chi tối đa trên doanh thu... Mình muốn tham khảo thêm các ý kiến khác nên mới vào đây.
Thanks mọi người, mình sẽ stop ở đây.

K

khangkdd2

Sơ cấp
7/3/13
7
0
0
36
tphcm

Cảm ơn chia sẻ của mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA