Chi phí trả trước...

• Thread starter acc_worldwide
  • Ngày gửi
A

acc_worldwide

Guest
11/1/06
29
0
0
42
TP.HCM
DN mới thành lập giữa tháng 3/2006, đã xuất hóa đơn cho khách hàng. Những khỏan chi phí bán hàng và CP Quản lý DN mình có thể đưa vào tài khỏan 142 không ? Cuối tháng mình có thể không xác định Kết quả kinh doanh và tháng sau minh mới xác định được không? Những khỏan chi phí sản xuất chung mình ghi như thế nào, có thể treo trên số dư để chuyển sang tháng sau không ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
acc_worldwide nói:
DN mới thành lập giữa tháng 3/2006, đã xuất hóa đơn cho khách hàng.Những khỏan chi phí bán hàng và CP Quản lý DN mình có thể đưa vào tài khỏan 142 không ?
Xuất hóa đơn cho khách hàng, tức là đã có doanh thu rồi, bạn treo chi phí thực tế phát sinh trong kỳ lên làm gì? Vì để có khoản doanh thu ấy, bạn đã phải bỏ ra một khoản chi phí rồi.

acc_worldwide nói:
Cuối tháng mình có thể không xác định Kết quả kinh doanh và tháng sau minh mới xác định được không?
Cuối năm xác định một lần cũng được cơ! Tùy yêu cầu của sếp.

acc_worldwide nói:
Những khỏan chi phí sản xuất chung mình ghi như thế nào, có thể treo trên số dư để chuyển sang tháng sau không ?
Chi phí sản xuất chung không để số dư, bạn phải kết chuyển nó sang TK 154 vào cuối kỳ.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
acc_worldwide nói:
Những khỏan chi phí bán hàng và CP Quản lý DN mình có thể đưa vào tài khỏan 142 không ? Cuối tháng mình có thể không xác định Kết quả kinh doanh và tháng sau minh mới xác định được không? Những khỏan chi phí sản xuất chung mình ghi như thế nào, có thể treo trên số dư để chuyển sang tháng sau không ?
Bạn có thể hoạch toán vào chi phí trả trước ,sau đó phân bổ cho từng tháng theo tỷ lệ hợp lý theo công ty bạn. Nhưng tài khoản sử dụng là 242 vì tài khoản 142 đã được bỏ theo quyết định Số: 144 /2001/Qđ-BTC .
Chúc em thành công !

Sửa lần cuối:
A

acc_worldwide

Guest
11/1/06
29
0
0
42
TP.HCM
Còn doanh thu cung cấp dịch vụ thì mình treo o dau vay ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đã xuất doanh thu ra rồi thì còn treo gì nữa? Bạn đã thực sự hiểu câu trả lời của mình bên dưới chưa nhỉ?

A

acc_worldwide

Guest
11/1/06
29
0
0
42
TP.HCM
Mình nói như vậy bạn xem có đúng không nha:
Cuối tháng mình thực hiện những bút tóan sau ?
1. Chi phí QLDN mình treo ở TK 142
2. CPSXC mình kết chuyển qua TK 154
3. TK 911 mình ghi không phát sinh
Còn doanh thu mình không biết dể đâu cả, giúp mình với...huhuhu

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Đã có doanh thu, chi phí rồi thì làm xác định kết quả đi chứ, bạn định để đến cuối năm mới cân đối sao? Khi đó sẽ mệt lắm đó.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
acc_worldwide nói:
Mình nói như vậy bạn xem có đúng không nha:
Cuối tháng mình thực hiện những bút tóan sau ?

Treo để làm gì thế nhỉ? Và định treo đến khi nào?
Bạn nên làm KQKD vào mỗi cuối tháng. Để cuối năm có bị sai số còn dễ tìm và điều chỉnh.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
acc_worldwide nói:
Rồi, chi phí này đang treo lên, chưa kết chuyển được sang 911.

acc_worldwide nói:
Vẫn còn đang để dở dang, cũng chưa kết chuyển sang giá vốn (để rồi kết chuyển sang tiếp 911).

acc_worldwide nói:
Không phát sinh thế nào được. Nhìn xuống dưới kìa, ghi nhận doanh thu rồi thì treo doanh thu thế nào được? Kết chuyển doanh thu sang 911 đi thôi.

acc_worldwide nói:
Muốn treo doanh thu thì đơn giản. Chưa ghi nhận nó là xong. Lúc ấy thì làm gì đã xuất hiện 511 mà kết chuyển sang 911.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA